Guest viewing is limited

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Vườn trẻ nhà CADN

Chào Mào nhà bác CADN có e nào ngoài bắc k e cũng có 3 chú 1e 4năm, 1e 2năm, còn vừa đi móc xong ngoài này vẫn nhiều chào mào lém, ít người nuôi chim non và chim tơ, đây là lần đầu e biết chào mào ép dc, các pro cho chim non đi dợt , nghe dọng chim trời là chủ yếu thui. Qua mấy ảnh bác chuyên nghiệp thật đó.

N

No1

Guest
Ðề: Chào mào của CADN - Trước giờ G

Hihi chim của bác CADN đẹp thiệt nhìn ko ơn luôn đó,mà còn đó của bác được bao nhiu tuổi vậy?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Chim bổi vùng Trung Mang - Quảng Nam

Hiện iem này đang khô lông. Chim vẫn còn bị rớt giọng (chắc do đứng quay gần quá...hehee).

Trong Clip tiếng suỵt..suỵt là để iem nó ché :a37: nhưng chắc chưa căng..hehee. Chim vùng trung mang đều đi giọng như trong Clip (còn 2 giọng nữa), tốc độ rất nhanh, giòn (chim vùng Thạnh Mỹ - Quảng Nam cũng đổ tốc độ này nhưng đều ra >7 âm, đặc biệt 9 âm nghe rất rỏ). Tuỳ thuộc từng con ra âm tiết nặng hay nhẹ (mình từng giữ 4 chú, đều đi 3 giọng như nhau). Còn có giọng khác không thì mình không nắm rỏ lắm. AE Đà Nẵng có chim vùng này đi giọng khác post lên pà con thưởng thức :D

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/ScDxP3vKNLE&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/ScDxP3vKNLE&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/hKGio0j9g0Y&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/hKGio0j9g0Y&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chà anh Sơn có con chim hay ghê nha
Con này thấy nó woo ghê quá

shey14_92

Thành viên tích cực
SVC$
0

:a37::a37:!!mà hình như em chưa nghe nó wow anh Sơn ơi ^^!!hy vọng mấy chú tơ cũng đc vậy ^^

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Không biết sao máy chỉ cho phép quay đoạn ngắn...pótay

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/PuylrghA8sQ&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/PuylrghA8sQ&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

iem này ít wow hơn con mủ lân (đã ra đi) đó.

nguoi-nghien-CM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nghe giọng triu đã ghê hình như hắn căng lưả mà sao không thấy hắn wow vậy anh :a21:

Bồ Bàn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tướng em này chỉ tương đối thôi bạn, không to lắm, không dài đòn và không nhỏ như chim sẻ, đặc trưng của chim chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng là chim không to con. Nhưng giọng ổn bạn ah.

Thân

bác cá nói chính xác, mình mới có vài em bổi Quảng Nam,đang thuần nên chưa poss clip lên được,nhưng hình thì có, AE coi thử

do chim bổi nên chụp chỉ thế thui:a03:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

ặc ặc...cụ nuôi lấy phân hay sao mà làm 1 bầy thế...tách ra được rồi cụ ơi, chứ để rứa hồi nào mấy em nó mới thuần...hehee

Thân

p/s : lần sau cụ nên tạo riêng 1 chủ đề, tránh post vào chủ đề đã có của thành viên. Tks

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Sáng ngày 2 tháng 9 , em có đi Trung Mang bẫy nhưng bẫy chẳng được con nào, chim về nhiều nhưng nó thấy lỗng bãy là bay liền, trên đó thời tiết u ám, mù mù nên chim mồi còn lại có 70 % công xuất, chim mồi rút chim về nhiều nhưng không nhập, hic, nó bị sợ lồng bẫy nặng. Em bẫy chỗ chuồng bò. Bây giờ chim nó đang nhập bầy nên rất khó bẫy, 1 con bay là bay hết. Trên Trung Mang không có mưa nhưng ở Đà Nẵng mưa nặng. Anh Sơn có con mồi Trung Mang chiến nào để lại em một con nha, tầm tuần sau anh em Hội An đi lại. Chuyến sau là cố bợ, hiiii

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tội nghiệp các chú chim quá, đánh cả bầy lận,...
Bạn nên chọn chú nào đẹp mà nuôi đi, còn lại thả vào rừng còn lần sau anh em đi đánh nữa chứ, đánh như bạn chắc vài năm là ko có chim mà chơi, thân.

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

Tội nghiệp các chú chim quá, đánh cả bầy lận,...
Bạn nên chọn chú nào đẹp mà nuôi đi, còn lại thả vào rừng còn lần sau anh em đi đánh nữa chứ, đánh như bạn chắc vài năm là ko có chim mà chơi, thân.
bạn ý nói là đánh không được em nào mà.mùa này đi bẫy cũng khó có chim lắm.mà có thì cũng là chim tơ vào ăn mồi.

vinh_quangnam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em này tuyển lâu chưa Bác cadn? Chắc là lâu rồi nên em nó mới taọ dáng cho Bác lấy hình nhỉ.đòn dáng chuẩn thế này còn gì.Có khi nào mình nghe lời " chuyển nhượng" từ bác cadn ko biết !!!!!hiiiiiiiiiiiii:a24:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

em này được đúng 1 mùa. Chim nuôi để giữ lửa chơi chứ không ép dạn nên còn nhát lắm. Về chim Trung Mang thì mình cũng nói rỏ với AE là ngoài giọng Wow...triu, mình thấy giọng nó cũng bình thường như các vùng khác ở Quảng Nam. Những em Trung Mang nhà mình ra giọng 6-7 âm, và chỉ có 3 giọng. Lúc sổ vẫn còn bị rớt giọng mặt dù chim đã căng lửa (đạt đỉnh - vì ché, đập cánh, wow, triu). Giọng cả 4 con đều như nhau, và cũng bị rớt giọng khi sổ.

Nếu nói về lạ thì chim vùng Thạnh Mỹ qua cầu bến Giằng lên Bà Lừa, khi đi giọng nó kêu "bia...bia", có con khi ché : ét...ét...ét...bia. Giọng vùng này sổ khá hay, tông đi nhanh không khác gì chim trung mang nhưng ngược lại có âm nhấn như bài phân tích giọng Chào Mào miền trung của anh Bạch Đề. Ra giọng 9 âm rất rỏ, đảo liên tục.

Chim các vùng khác như mình biết đều sổ giọng hay, dài, rỏ, và nặng âm (đặc trưng của Quảng Nam - Đà Nẵng). Riêng về wow thì mình không rỏ còn vùng nào không, chứ Triu thì chim Quảng Nam vẫn hót và có âm là Trìu.

Vài dòng chia sẻ cùng các bạn.

Thân
CADN

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

1 iem đã tốt nghiệp..em này tơ gốc vùng Trung Mang
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/8BashUzbVdM&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/8BashUzbVdM&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tốt nghiệp rồi sao ko kè lồng cho anh em xem đấu đá ra sao, với lại bác quay chưa đúng lúc e nó sổ thì phải

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chim tơ bạn mang kè lồng đấu đá thì thua rồi (Dục tốc bất đạt) iem nó đang hót đấu đó.

Thân

h0a mi chie^n'

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cha0` bác hôm gì Em nghe AE nói bác bị mất cơ mà sa0 bác đă tìm lại được chưa hay là hình kỉ niệm vậy ạ nhìn mấy chú cha0 ma0 của bac' đẹp thật . Đẹp nhất vẩn là thầy hiểu trưởng Em công nhận đẹp vô đối thật .Bắt được thằng nào bắt chim của bác chắc phải sử bắn thôi :a24:

notstop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
rồi thiếu 1 thầy rồi . phải có thầy chỉ cho chạy khi bể như nào chứ:a04:ko có là chít đó .her her

cho em hỏi mấy năm thì học trò tốt nghiệp 1 lần hả anh ( kể từ lúc nuôi )

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chim tơ nếu bạn có được những con đầu mùa. Thì nuôi tầm 4-5 tháng là nó trổ xong. Như con trên clip, con đó bắt vào gần cuối tháng 6 đến nay. Chim tơ khi trổ mã, trổ rất mau. Hiện những em tơ con lại trổ xong phải tầm cuối tháng 10.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom