Guest viewing is limited

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Vườn trẻ nhà CADN

Chào thầy của "thầy"!:a16:
Tình hình sắp tới về Vinh trên tuyến đường có ghé qua Đà Nẵng.ko biết thầy có học trò nào "nghịch ngợm" khó dạy quá ko.xin thầy cứ đưa cho em.:a04:
Đảm bảo ko nên "người" thì cũng thành "ngợm".
hihi.nói thế chứ thật ra ko có time ghé qua bác chơi.bác có cháu nào tặng em,em cho nó đi du lịch chuyến.:a37:.thèm Chào Mào nhưng ko có pé ưng ý.mong thầy có con mắt tinh đời xét duyệt zùm em 1pé nhá.:a15:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chào bạn,

Hiện tại chỉ mỗi iem đó, còn lại trong giai đoạn dạy dỗ. Mùa này chim tơ mình nhiều nhưng đã có chủ hết rồi :a17:. Hẹn bạn dịp khác.

Thân
CADN

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0

huhu.chán thế nhở.đang muốn gõ đầu trẻ.chắc phải chờ tới già mất.:a23:
Thông báo tin khẩn.tụ họp hội "thăm" vườn trẻ nhà bác Sơn.ngắm em nào hay mình xách về,bác Sơn nhỉ.:a21:

bahung074

Thành viên tích cực
SVC$
0

trừơng này quá nhiều thầy mình mong bác chuyển cho bớt một thầy thì hay quá nhỉ.người đồng hương.

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0

các thầy hiểu trưởng và già làng nhìn đẹp nhất anh CADN nhỉ.mà em thấy toàn thầy giáo đửng lớp mà không có học viên nào vậy anh CADN?bộ sưu tập thầy giáo và các già làng của anh cá được tất cả bao nhiêu thầy vậy anh?thấy hoành tráng quá anh CADN ơi!thầy nào có thâm niên cao nhất vậy anh?:a01::a01::a01:

kuden

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chim bổi vùng Trung Mang - Quảng Nam

Trung mang nuôi mà đứng lồng chim nếu hay thì lên cả 2chai trở lên nghe bạn nói thế chắc chim của bạn hay ít hôm post cái thu âm cho AE nghe thử nhaz:a14::a14:​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chao_mao_mo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nhìn Chào Mào của 2 bác ma em thèm quá,o nhà cũng có 1 em ko biết làm cách nào cho nó học giọng được

bao abb

Thành viên mới
SVC$
0

các bác cho em hỏi cách nhận biết Chào Mào bổi Trung Mang khác vói chào mào địa phương khác như thế nao. em mới tham gia nên chưa biết nhiều mong các bác chỉ giao cho
Cho em hỏi có bác nào ở Tam Kỳ - Quảng nam ko thì cho em biết để giao lưu cho vui

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chào bạn,

Để phân biệt chim Trung Mang so với các vùng khác của Quảng Nam chỉ dựa duy nhất vào giọng, mẫu chim đều tương tự các vùng khác. Ngoài ra mình để ý thấy chim vùng Trung Mang, số lượng chim yếm treo khá nhiều. Giọng thì bạn phải nghe quen mới nhận xét được.

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/77MwkzvnkkY&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/77MwkzvnkkY&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Thân,
CADN

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtrieu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cũng như các vùng miền khác, AE mê chào mào thường thích những con có dọng sổ dài, to...

Thường trước khi sổ dọng, đa phần sẽ bắt đầu tiếng wẹp hoặc wét.......

Ở vùng này ngoài 2 âm trên, còn có thêm 2 âm nữa rất phong phú là wow hoặc triu rồi mới ra giọng đôi

Em này về nhà gần 2 tháng, do chủ củ nuôi suy nên mới 4-5 tháng đít lạt. Bửa nay căng lại, hót suốt ngày. Nhưng có 1 cái lạ là mỗi lần định thu âm thì không hót nữa, hoặc sổ giọng bình thường..chắc tay nghề kém=))

gương mặt "sát thủ" của iem nó :a37:

Thân
thấy có cái mào là đẹp, chứ chim thì cũng bình thường

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Hình trên bạn trích là em nó chim bổi mới vào.

Sau thời gian chăm sóc :a37:

Hiện thì em nó đã ra đi :a09:

Revolution

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy con bỗi của anh giọng nghe bình thường thật, chỉ được nước hơi sung, wow nhiều, chẳng có con nào hay, bên anh Trực có mấy con hay, anh nói anh Trực quay pilm con chuồng bò post lên anh em chiêm ngưỡng nha, giọng con đó nghe phê, mới gọi là Trung Mang, hình như ngày xưa bẫy được chỗ chuồng bò nên đặt tên là chuồng bò, chim bỗi anh nuôi nó chưa ra hết giọng, nghe lúc hot lúc không khó đánh giá cái hay của Trung Mang

Cảm ơn đã đưa lên thưởng thức và bình luận

thấy có cái mào là đẹp, chứ chim thì cũng bình thường
Ông bạn chưa nghe mấy con chim Trung mang mồi chơi thôi chứ Trung MANG giọng hay lắm, đây là mấy con bỗi mới đứng chim, lúc hot lúc đứng chơi, không đếu chim, chim bỗi mà bạn, mấy con này giọng thì bình thường thật nhưng mấy con mồi nó hot cả ngày nghe mới thích và dễ đánh giá giá trị thực sự của nó, chắc ảnh đánh chim vùng lân cận chợ Trung Mang, nghe hơi bị đứt chứ mấy con bê tông thổi nhanh và không bị đứt giữa nhiều.

Cảm ơn bình luận, chắc ông bạn ở Hà Nội lâu lâu cũng nghe vài giọng Trung Mang của anh em Đà NẴNG gởi ra chơi, mua dùm nên mới nói bình thường. Thật ra rất ít Trung Mang bê tông, khó bẫy nhất và hay nhất, chứ còn Sông Vàng, bà già, ngầm đôi, chuồng bò không giá trị nhiều nhưng nó vẫn là Trung Mang.

CẢM ƠN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mấy con bỗi của anh giọng nghe bình thường thật, chỉ được nước hơi sung, wow nhiều, chẳng có con nào hay, bên anh Trực có mấy con hay, anh nói anh Trực quay pilm con chuồng bò post lên anh em chiêm ngưỡng nha, giọng con đó nghe phê, mới gọi là Trung Mang, hình như ngày xưa bẫy được chỗ chuồng bò nên đặt tên là chuồng bò, chim bỗi anh nuôi nó chưa ra hết giọng, nghe lúc hot lúc không khó đánh giá cái hay của Trung Mang

Cảm ơn đã đưa lên thưởng thức và bình luận

Ông bạn chưa nghe mấy con chim Trung mang mồi chơi thôi chứ Trung MANG giọng hay lắm, đây là mấy con bỗi mới đứng chim, lúc hot lúc đứng chơi, không đếu chim, chim bỗi mà bạn, mấy con này giọng thì bình thường thật nhưng mấy con mồi nó hot cả ngày nghe mới thích và dễ đánh giá giá trị thực sự của nó, chắc ảnh đánh chim vùng lân cận chợ Trung Mang, nghe hơi bị đứt chứ mấy con bê tông thổi nhanh và không bị đứt giữa nhiều.

Cảm ơn bình luận, chắc ông bạn ở Hà Nội lâu lâu cũng nghe vài giọng Trung Mang của anh em Đà NẴNG gởi ra chơi, mua dùm nên mới nói bình thường. Thật ra rất ít Trung Mang bê tông, khó bẫy nhất và hay nhất, chứ còn Sông Vàng, bà già, ngầm đôi, chuồng bò không giá trị nhiều nhưng nó vẫn là Trung Mang.

CẢM ƠN

:a28:Thôi ông nội, xuống dùm con cái, lên đây quăng lựu đạn nổ tùm lum ah, làm như đi Trung Mang nhiều lắm, chắc ông nội đang căng lửa rừng ah, mấy con bỗi của anh chăm thế nào rồi, không có chim nuôi đưa cho nuôi mà đem đi bán, chuyển nhượng là từ luôn, đừng có anh với em.

Chỗ người lớn nói chuyện,:a43: đồ của họ chơi mà khen với chê, lên đây nói chuyện như đúng rồi, có hàng độc nào không đêm vào nhà anh làm giá luôn, có thì mới nói đó nha bro, không có vào anh xử ngay......ha ha:a43:

<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Mình thì không chắc rành hết về chim gốc Trung Mang giọng như thế nào. Nhưng chim vùng này mình cũng qua tay 5 con, trừ con đoạn Bà già thì gần giống, chỉ có tít wow chứ không triu. Còn lại 4 con kia thì y 1 giọng, gồm 3 giọng sổ, chim đoạn dốc Kiền, đường bê tông và ngay chuồng bò, nên mới tạm kết luận để AE thích chim Trung Mang biết và cảnh giác. Hiện con bổi ở nhà đang ra giọng thêm (chắc là học của chim nhà), để vửng mình sẽ thâu lại :D

Chim Trung Mang có 1 giọng (00:09) nếu là chim không vửng khi sổ giọng này sẽ bị đứt, phải lấy nhịp 2 lần mới ra giọng. Bạn để ý nó tít..tít hoặc triu rồi mới đi giọng này theo mình là nó lấy hơi :D, vì giọng này đi nhanh, tông mạnh. Duy chỉ có con mũ lân mình thì đi giọng này không bị rớt, còn lại đều rớt sạch, nhưng khi chim căng lửa thì không bị. Ngay con tơ Sông Vàng mình mùa này nó cũng bị rớt 2 nhịp, chỉ nghe nó sổ được 2 lần, sau này không thấy ra giọng nữa, chắc nó thấy khó nhai...hehe. Con tơ dốc Kiền của Son_Qnam thì sổ giọng này không đứt :a04:.

Như vậy, các bạn nếu chọn chim lở hoặc mồi (riêng chim mồi thì cũng hên xui vì sợ nó học giọng chim vùng khác) thì ngoài wow...triu thì cần phải để ý có giọng này. Còn 2 giọng còn lại có nhưng thấy mấy em nó ít chơi (là giọngcon bổi trong clip của @calongnhan)

Chỉnh sửa lần cuối:

Chim_Baria

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mỗi nơi mỗi khác thiệt....chim pác Mũ dày và to thật..,.!!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Thử lửa :D

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/7lCoYDTMNqY&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/7lCoYDTMNqY&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Chào mào của CADN - Trước giờ G

Lấy lại lửa :D
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/EU4ILL2H9Ms&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/EU4ILL2H9Ms&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

cụ Hoàng nhận giúp...hehee
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/KD6rIv_Le9g&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/KD6rIv_Le9g&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

<object width="425" height="344">

<embed src="http://www.youtube.com/v/3Sle0SK736E&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></object>

iem này đã thử sào đầu, so sánh với chim bổi (1 em đầu đàn ở đội 3, xóm 4 - Trung Mang), khớp từ giọng đến âm tiết :D. Ở nhà là vậy, ít khi đão giọng nhưng hôm gặp con trời, 2 địch thủ đối giọng với nhau thành ra đão liên tục :a04:...duyệt (nhưng con trời vẫn thua iem mình vì không có giọng chim Huế..hehee) . (ét...ét....ét....triu)

Chỉnh sửa lần cuối:

Revolution

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim đứng lồng mà sao ra giọng không nổi vậy bác, chẳng nghe nó đõ tí nào cả,hay là do quay pilm đứng xa quá, không thể đánh giá được gì, chỉ nghe qúit qúit là nhiều do quay pilm quá xa

Cảm ơn

ngua con

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn Rovulution ơi! Mình nghe chim đó hót hay mà. Giọng hót dài đó ! Theo mình: chú chim trên đang đổ giọng đó chứ! Bạn nghe lại lần nữa đi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom