Guest viewing is limited

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thế nào là giọng chào mào hay.

Không thể đánh giá giọng chào mao hay theo vùng được. Vì mỗi vùng có 1 giọng đặc trưng riêng. Người Huế thì nói giong Huế la hay, Ha noi hay hon, tp Ho chi minh thi co giong thu duc, giong hoc mon, binh dương..... Nói cho cùng thì mỗi vùng có 1 đặc trưng riêng.

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thế nào là giọng chào mào hay.

Nói về giọng Chào Mào hay thì mình cũng đồng ý là không thể nào đánh giá theo vùng được vì mổi vùng đều có cái hay củng như giọng nói con người VN vậy mà, phê bình lạn quạn là bị đánh xịt máu mỏ liền à.
Nhưng mà mình trong thời gian ở Nha Trang đả thấy được 2 con Chào Mào có giọng đổ đặc biệc mà mình rất thích. Một con thì hể sung lên là nó đổ đôi tức là mổi lần đổ 12 âm liên tục người ta hót một em nó cứ quất cú đúp nghe rất sướng tai. Con chim này thì chắc vùng nào củng có vài con. Con thứ hai là con có 2 giọng 1 kim, 1 thổ. Lúc bình thường thì nó hót gọng thanh và ché "qúit" lúc sung lên thì hót giọng trầm và ché "khàn" y như người bị khan tiếng vậy. Con này thì mình chỉ thấy có một con à, hót giọng đôi thì thấy 3-4 con rồi còn nghe nói có đổ 3 nửa cơ tức là 18 âm nhưng chưa được thấy bao giờ. Vài dòng chia sẻ cùng các fan chào mào cũng mong anh em các nơi có chim hay up lên diển đàn để cùng nâng cao kinh nghiệm.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Cảm nhận về giọng CM

thật sự mình mới chơi CM lại đây nhưng khi nghe giọng chim CM mồi của Hoàngvpb trong các file giọng Cm ghi lại thì thấy chú CM này sổ giọng rất hay,đảo giọng liên tục,nhưng hơi tiếc là file này âm thanh hơi bị dội lại.mình nghe đi nghe lại nhiều lần vì thường mở cho mấy chú bổi ở nhà nghe,mình cảm nhận chú CM này có chất giọng hay réo rắc dài hơi,và thường mỗi lần sổ giọng thì chú ta lại thêm vào các âm khác nhau làm cho nghe cảm giác k giống nhau trong các lần hót.có thể mình chưa nghe được nhiều giọng CM của các anh em khác nhưng mình nghĩ giọng chú CM của Hoangvpb rất đặc biệt.Đây chỉ là cảm nhận của mình mong anh em góp ý thêm

doanngoccanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đúng là khi chơi chim Chào Mào càng ngày càng ghiền ,và học được rất nhiều giộng và đa dạng tính cách .cám ơn anh ,em trong diển đàn nhìu lắm

hunghtlsn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

rất là hung nhưng không nhìu giọng,tớ thấy chim VN vẫn hăy hơn,nhìu giọng hơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom