Guest viewing is limited

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi ko biết đã có bao nhiêu bài viết thảo luận về giọng hót của cm.qua diễn đàn này tôi xin mạo mụi phân tích giọng cm theo chủ quan của tôi, mong các bác nhẹ tay.
Theo tôi 1 giọng cm hay phải hội đủ các yếu tố sau:1.âm sắc,2.giai điệu,3.nhịp điệu,4.cao độ,5.trường độ.Đó là chưa kể tới giọng xổ phải rõ ràng,cách luyến láy,cách nhả "chữ" và nhấn giọng tại 1 "điểm" nào đó.
Âm sắc của cm.Như ae đã biết,tùy vào mỗi vùng khí hậu sẽ sinh ra thổ nhưỡng khác nhau,theo đó người sống tại vùng nào sẽ phát âm theo vùng đó.Nói nôm na ng ở miền bắc nói tiếng miền bắc,ng miền nam nói tiếng miền nam......cm camly 'noi' tiếng camly vậy:a35:.Đùa thôi nhưng các bác cũng công nhận rằng miền nào ko biết nhưng khi nói cho ng đối diên nghe thì họ cảm thấy hay là ok rồi đúng ko!?đó là chưa kể tới ng trong cùng 1 vùng cũng có giọng khác nhau.ng thì giọng trầm ấm,giọng thanh trong,giọng rè...thì cm cũng vậy.khi hót lên cm cũng mang đặc tính riêng cho từng vùng ko lẫn vào đâu đc.
Giai điệu,nhip điệu.cũng như 1 bản nhạc, cm khi hót phải có giai điêu, nhịp nhanh hay chậm... điều này chắc tôi ko cần phải bàn thêm
Cao độ,trường độ cũng vậy nhìn về tổng quan thì đó là 1 giọng hót to và dài.nhưng cái tôi muốn nói ở đây là khi chia nhỏ giọng cm ra từng phách thì ta có thể cảm nhận cao độ và trường độ của từng âm thanh riêng rẻ.Đó là điều thú vị ở 1 giọng hót cm.
Khi đấu đá cm có những cách nhả chữ,cách nhấn giọng vào 1 thời điểm nào đó(đầu giọng,giữa,và cuối giọng) làm đối phương có thể sợ mà ko dam lên tiếng nữa.
Nói đến đây nhân tiện tôi cũng xin giới thiệu 1 vài nét của cm camly luôn .Khi nói cm camly có giọng mang âm sắc chuông ko biết đúng ko nhưng tôi thì chưa có 1 so sánh cụ thể nào vì khi nói tới chuông thì ko biết "bao nhiêu chuông mà kể nữa":a12:.khi nào rảnh tôi sẽ post ae sẽ đánh giá...nhưng quả thật cm camly có 1 giọng trời cho theo đúng nghĩa của nó.Nó hôi. tụ đầy đủ những yếu tố trên.Khi tôi nói ra điều này cũng cảm thấy "thật ko hay" đó là điều tế nhị.Nhưng khi vào dđ này tôi đã có nghe qua rất nhiều file hot cm nên có cơ sở đưa ra những nhận xét khách quan.
Ở chỗ tôi ng ta phân biêt 3 loại cm:cm Đèo.Đó là cm phân bố từ đầu đèo Prenn trở xuống là các vùng như Định An,Đức Trọng,Di Linh,Lâm Hà,Tân hà......nói chung là vùng dưới đèo.Những ng đã chơi cm 'sành điệu" rồi thì ko ai chơi chim vùng này cả cho dù nó bay hàng đàn(nhưng giờ cũng rất ít ) và rất đẹp nữa.nếu có thì chủ tiệm chim bắt để bán phóng sinh vì chúng có giọng rất dở.Thứ 2 là cm Lai.Đó là những chú có 1 it giọng cm camly,1 ít do "tự sáng chế":a12: và 1 it giọng cm đèo nghe rất khó chịu nhưng đc cái lanh miệng bắt chước giỏi.Ng chơi cm camly cung ko thấy chơi.nếu có thì chỉ giữ lại những con thật sự xuất sắc.Và cuối cùng đó là cm Rin, Camly như đã nói ở trên.
Hiện giờ chỉ còn rất ít ng có thể Thẩm âm cm camly.số lượng cm cung còn rất ít.những ng đi bẩy nếu đc họ cũng chỉ giữ lai nuôi nên giá bán ngoài tiệm rất cao.....
Thôi chào các bác rất mong được sự chia sẻ.Thân chào!

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Thế nào là giọng chào mào hay.

Chào Mào Tuyền Lâm cũng có giọng tựa tựa CM Camly nhưng ko dữ chim bằng.
Chào Mào Hầm rác cũng đc coi là chào mào Camly do 3 khu vực này rất gần nhau.Không hiểu vì sao những con cm rừng Camly luôn có màu lông nâu cháy chứ ko bóng mượt như những vùng khác,Màu lông rừng này là 1 trong những đặc điểm để nhận dạng chim bổi, màu này sẽ bị mất sau 1 mùa lông nuôi trong lồng.
Nói chung tớ cũng rất mê giọng gốc Camly.Có người khen giọng Hóc môn nhưng nói thật tớ nghe ko vào đc, nó ko có bài bản như chim Camly nhưng đc cái to, rõ.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào mào Tuyền Lâm cũng có giọng tựa tựa CM Camly nhưng ko dữ chim bằng.
Chào mào Hầm rác cũng đc coi là chào mào Camly do 3 khu vực này rất gần nhau.Không hiểu vì sao những con cm rừng Camly luôn có màu lông nâu cháy chứ ko bóng mượt như những vùng khác.

Mình ko đồng ý với bạn."Hồ TL cũng gần khu vực camly..."(nói là gần nhưng cả chục cây số đó bạn) cm ở đây hot giong lai nếu không muốn nói là cm Đèo.Từ camly tính theo đường chim bay thì phải qua khu vực Du Sinh,Sầm Sơn rồi mới tới T.Lâm.Ngay cả cm DSinh,S.Sơn thì đã ko có ai chơi rồi đó bạn,mặc dù chim ở đây về cơ bản có giọng khá giống cm camly nhưng vẫn bị lai giọng chim đèo.Hồi xưa thì có thể nói chim vùng Dsinh là chim camly nhưng giờ thì tiêu rồi, khi mở cửa mả hay ji đó người ta đã thả 1 đống chim ko rõ nguồn gốc vào vùng này nên chim camly cũng dạt đi luôn.cách đây 4 năm tại đây có 1 chú cm rất nổi tiếng ko ai là ko biết trụ lai.chú ta có giọng xổ như "sấm rền" rất già chim có thể đấu cả ngày nhưng mọi cũng đành bó tay vi 1 là chim mồi sợ 2 là chú ta đã quá khôn.
Khi nói những người chơi chim "sành điệu" là tôi nói tới những người chơi cm đã lâu năm,chỉ chơi đúng 1 loại cm camly duy nhất có nhiều tâm huyết với giống cm này.Họ rất khắc khe,"ít giao tiếp" với những chú cm ko phải camly.chắc vì lý do bận việc gia đình hay gì gì..... đó mà các cao thủ cm dalat ko ghé qua dđ này để trao đổi.Ngay cả chính tôi cũng vậy, tôi cũng chỉ mới biết dđ này thôi.Các cao thủ ở đây chơi cm rất "thầm kín "họ chỉ chơi theo thú tự thỏa mãn với bản thân sao á!!!!???Có rất nhiều người có những con cm rât hay nhưng đến khi gặp tôi mới biết.chính vì điều đó những ng lạ ko bao giờ biết đc họ có những con cm như thế nào.khi làm quen với những ng này họ cảm thấy nói chuyện có vẻ hơp và thấy ng đó thực sự quan tâm thì họ mới "khoe" cm của mình.Các bác đừng hiểu lầm ko có gì "ghê gớm" ở đây cả chỉ vì họ ko muốn "nói nhiều đến" họ luôn tự biết đc giá trị những chú cm của mình.cách đây ko lâu tôi có biêt đc 1 ng chơi cm,ông ấy có rât 3 con rât dữ nhưng khi hỏi mua(tôi cũng chỉ hỏi chơi thôi vì tôi cũng chưa mua cm bao giờ cả) thì ông ta nói,ông ko bán chú cm này mặc dù ông biết giá cm bên ngoài rất rẻ và ông có thể kiếm con khác(đúng là họ thật sự ít quan tâm về giá cả những chú cm này,và ko biêt nhiều thông tin..!!! vì những chú như vậy khi ra ngoài thì có giá trị rất cao)
Tôi là thế hệ thứ 3 chơi cm ở dalat vì lúc trc có điều kiện đi khắp núi rừng dalat nên có thể nói cũng biêt đc nhiều.lúc trc khi đi bẩy cm tôi ko hề có ý định bắt những con cm rừng về vì tôi rất quí giọng hot các chú này khi tự do,nếu có bắt đc tôi cũng chỉ đem ra nhìn 1 chút rồi lại cho thăng về trời ngay(những ng đi bẩy lúc đó rất ghét tôi:a12:) có những buổi chiều khi đi học về tôi chạy xe vào vùng camly chỉ để nghe cm hot đấu(lúc đó tôi mới đc cho chim nên ko thể bỏ lồng bẩy đc:a14:).sau này khi đã quá mê tôi mới có ý đồ xấu như hiện giờ đó là bắt chim bỏ lồng đó khikhi.cách đây 3 tháng tôi có bẩy đc 1 chú rất chi là dữ dằn,chú này và chú mồi nhất đã bu lồng đá 1 mạch 2 tiếng nhiều khi lấy chân giữ chặc đầu nhau,chim mồi tối 1 lần treo đầu tòn ten trong lồng phải tới đuổi (cũng nói ở đây khi bẩy lúc nào tôi cung treo trên 1 "thảm" các cành cây nên cm đá rất nhiều thế và cm mồi rất khó điều lên cầu.thế này chỉ dùng cho các chú mồi thực sự rất lì đòn nếu ko chỉ 5 phút là có thể bể chim vì cm hơi yếu khi bị đá đít (đáy lồng) nhiều sẽ bể ngay).Hôm nào tôi chụp chú sẽ post cùng ae thưởng thức.Trên đây kchim có 1 vài điều chia sẻ cùng ae góp ý.Thân chào!

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ah cho tôi nói thêm vài điều.Ko biêt ae quan niệm thế nào là giọng đôi hay 3 nhưng ở chỗ tôi thì có nhận xét:những chu nào khi hót có 1 giọng dài(tính theo thời gian)gấp đôi hoặc 3 thời gian 1 giọng chú thường hót thì gọi là giọng đôi hoặc 3.Và đó có thể là chú sẽ kết hợp 2 hoặc 3 giọng cơ bản liền trong 1 lần cất tiếng .hoặc 1 hoặc 2 giọng cơ bản và khúc sau có thể do chú biến tấu(rất hiếm).Hiện giờ mình đang sở hữu 3 chú như vậy,chú mồi nhất,2 chú còn lại chưa post hình.các chú này khi căng có giọng hot thật sự khó chịu làm chim mồi khác theo ko kịp bị nghẹn giọng do cố bắt chước mà ko đc.Nếu đấu 1 lát lâu thì có thể làm các chú mồi giọng đơn, 1 sẽ cụp mào, 2 là sẽ nhảy tứ tung thúc lồng,sàng lồng đòi đá nếu gặp chim dữ còn các chú ta vẫn đứng ung dung hót như thể chỉ để cho chính mình nghe và ko màng gì tới các chú còn lai.Đó là những chú chim thật sự bản lĩnh.cm camly hiện giờ còn rất ít,mình cũng rất hiếm khi đi bẩy gặp đc các chú như vậy.các chú này ở ngoài rừng thường ko đá mà chỉ có đấu giọng ,nếu các bạn đi theo chú cả tháng trời thì chú ta có thể cho bạn thưởng thức giọng chú cả tháng và nếu 1 năm thi cũng vậy chỉ sợ 5 ngày là chú mồi bạn tắt tiếng rồi:a21:.Các cao thủ dalat đã từng gặp 1 con như vậy trong suốt 4 năm trời đến nỗi mọi ng rất quy(vi ko cố tình bẩy bằng lưới) chỉ vào để nghe chú hót .sau đó mình có nghe ai đó đã bẫy đc nhưng mình ko tin vi nếu có mình sẽ biêt liên,có thể chú đã dat về đâu đó và cũng có thể die rồi vì những ng tại đây nói chú ta đã ở đây từ rất lâu rồi......Thôi kchim xin hẹn gặp lại cac bác.
Thân chào!

thd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn nói rất hay. mình rất thích cách nhận xét của bạn kiểu này minh về thả hết chim của mình và đi tìm một chú camly quá (camy vô tư.................. thông reo vi vu.............).

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Em chỉ bảo là giọng chim Tuyền Lâm giống Camly thôi à, chỉ có Chào Mào Hầm rác mới gọi là chim camly thôi.Hồi học phổ thông trên Dalat thì CN nào cũng đi vào Camly bẫy, thỉnh thoảng đc 2-3 em nhưng cũng lắm lúc về tay không.(Về tay không nhiều hơn).
Chào Mào Camly ngoài giọng hay ra còn rất hung hăng, cả những em tơ cũng sẵn sàng nhá cánh, chẻ, đá,...
Buồn là giờ chim Camly không còn nhiều như trứơc nữa.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em chỉ bảo là giọng chim Tuyền Lâm giống Camly thôi à, chỉ có chào mào Hầm rác mới gọi là chim camly thôi.Hồi học phổ thông trên Dalat thì CN nào cũng đi vào Camly bẫy, thỉnh thoảng đc 2-3 em nhưng cũng lắm lúc về tay không.(Về tay không nhiều hơn).
Chào mào Camly ngoài giọng hay ra còn rất hung hăng, cả những em tơ cũng sẵn sàng nhá cánh, chẻ, đá,...
Buồn là giờ chim Camly không còn nhiều như trứơc nữa.

Mong bác thông cảm vì chắc do "quá thiện ý" mà tôi cố tình "nghĩ quá xa...":a03:.Hiện giờ chim HRac cũng đã có chim lai rồi đó bạn.Vì từ mả thánh Du Sinh chỉ vượt qua 1 quả đồi là tới HR liền.nếu có kiên nhẫn thì phải đi lùng trong đó thì mới nghe đc vài chú camly hot....Nói tới chim có giọng rặc camly thì cũng còn vài vùng nữa:Suối Hến(lúc trc ở đây là rừng già suối rất trong,hến thì đầy suối..nhưng giờ cung tiêu rồi),Dốc trời cạnh SH,và cuối cùng là TÀ Nung(nhưng giờ cũng phải vào thật sâu mới có chim hót giọng camly còn bên ngoài cũng toàn chim bậy ko à).Nói chung do phong trào chơi cm hiện nay mà những ae(cả những chú nhóc nữa) ko có cm camly nhưng cố kiếm 1 con giọng camly sẽ tìm đủ cách để bắt đc 1 chú ví dụ như đem những chú cm Đèo vào đây bẩy,điêù đó vô tình đã "luyện lại giọng" cho các chú cm già và lứa của camly.hic hic điều này tôi rất buồn.đó chưa kể họ đánh lưới...Nhưng các bác ấy đâu biết 1 điều rằng chỉ có chim camly mới bẩy đc chim camly thôi (vì cùng giọng,những ae chuyên nghiệp đã thử qua rồi) nhưng có lúc cũng bắt đc 1,2 con gọi là...đó có thể là những "chu camly điếc ko sợ súng" hay gì gì đó....các chú này thì cực dở.....cũng nói sơ qua là các chú những vùng trên toàn hót giọng camly nhưng ko mạnh bằng.Các chú cam ly khi hot ta nghe có cảm giác như chú cố nhấn mạnh từng "chữ" trong cùng 1 "câu" nên nghe rất "rổn rảng".......
Còn tôi khi đi bẩy thì cũng vài tháng trời mới kiếm đc 1 chú hay vì đi rất xa,toàn đường rừng ko àh(chỉ duy nhất 1 chú rồi về,ko hơn)nhưng đó là cái thú vào rừng hít khí trời và nghe chim hót :a04:.

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Với em thì đơn giản, giọng chim hay là giọng chim mà người chủ thích.Nghe có thể cảm nhận được cái hồn của con chim.Bởi vì hay - dở là cảm nhận chủ quan của con người thôi.Bạn thấy hay nhưng tôi thấy dở, bạn thấy dở nhưng tôi thấy hay....

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Em nói chỉ có chim mồi Camly mới bẩy được chim Camly thôi thÌ chưa chắc đâu nha !Bạn anh cũng bẫy được chim CL rất đẹp và hay nữa mà bằng chim mồi huế đấy ,mình mê chú bổi CL này lắm.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Em thì giọng nào cũng đc , nhưng cái chính là do cảm nhận của người chủ và tinh yêu thương của ngưởi chủ dành cho chú chim yêu quý của mình , em thích CM vì thế chơi và giọng phong phú của nó hih . Chúc các bác có 1 chú chim yêu quý

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Em nói chỉ có chim mồi Camly mới bẩy được chim Camly thôi thÌ chưa chắc đâu nha !Bạn anh cũng bẫy được chim CL rất đẹp và hay nữa mà bằng chim mồi huế đấy ,mình mê chú bổi CL này lắm.

Đúng đó bác, Chào Mào Huế khi chơi đánh giá về CM dựa vào khả năng làm nước, bung cánh, đổ giọng 2, 3 dài 8, 9 âm là đều, lúc đi đánh có khả năng dụ và bắt chim tốt ... đó là những tiêu chí của anh em Huế chơi chim CM đó. nên nếu nói bẩy CM Camly chỉ có mồi Camly liệu có tuyệt đối quá không á ?.

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Mỗi người có một cách cảm nhận và thích ngữ điệu riêng của chim. Riêng HCN thì chim hay là có giọng hót "kéo" ( hình như trong này gọi là giọng đỗ thì phải) to, rõ ràng, dài hơi. Và đặc biệt âm đầu tiên phải "hạ" giọng xuống, nghe như chữ goẹt, còn những âm sau thì rõ ràng. Và hình như chim mồi ở Huế đều có âm đầu như vậy mỗi khi nó hót kéo. Chú ý khi chim hót, nếu hầu con nào rộng thì con đó họt giọng to và dài. Những con như thế khi mang đi đấu giọng hay đi bẫy, nghe giọng mới thích và lôi cuốn được chim ngoài.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Khi khi.Ah điều này phải xem lại là bạn a bẩy chim "camly nào"?:a35:.Hôm nay tôi phải dùng câu trên là vì hiện giờ trên diễn đàn đang có rất nhiều ae có sự nhầm lẫn về chim camly.ko phải tất cm ở dalat người ta đều gọi là cm camly.tính ở dalat có trên 10 địa danh hành chính khác nhau thì đã có trên 10 giọng chim khác nhau rồi.và chim camly chỉ đc hiểu theo cái nghĩa là chim có chất giọng gốc chim camly cách đây vài chục năm và trước đó.hiện giờ vùng camly ko còn chim thuần gốc camly nữa.chúng đã dạt rất xa vào rừng.Còn tôi nói chỉ có cm camly chỉ bâỷ đc cm camly thôi là vì điều này đã đc các ae chuyên nghiệp kiểm chứng.như các bác đã biêt,người dalat bao gồm rất nhiều người ở các phương xa đến định cư.khi đến đây họ đã đem 1 phần phong tục,văn hóa ở các vùng quê vào đây trong đó có thú chơi cm.Tôi biết rất nhiều ng như vậy(họ vẫn đang sở hữu các chú cm ở quê họ).các bác đừng nghĩ 1 cách quá xa vậy.bởi vì cm camly ở ngoài rừng rất nhát và luôn cảnh giác.khi chú nghe 1 giọng cm lạ ko phải giọng thuần túy camly thì chú sẽ bay thẳng 1 mạch mặc cho con mồi của bạn có "kêu gào thảm thiết" hay ko nữa.Theo tôi là chú sợ thì đúng hơn.chính vì điều này mà các chú đã dạt vào vùng xa và nhường chỗ lại cho các chim cm khác.và 1 ý cuối là cm camly nhỏ con hơn cm các vùng khác có thể nói là ko đẹp bằng cũng có chú đột biến:a21: nhìn chung về sức vóc ko bằng nhưng đc cái rất cân đối và nhìn vào cặp mắt rât có thần.lúc trc tôi có bẩy đc 1 chú ở rất sâu trong rừng khi cầm đc trên tay tôi đã thả chú trở lại vì những gì chú "đã thể hiên" và ánh mắt rất ai oán (các bác đừng cười.có phải đôi khi các bác cũng chạnh lòng vì những gì mình làm hôm nay đó là góp phần làm tuyệt chủng 1 giống chim quí vậy???).đó là những suy nghĩ của tôi.hẹn gặp lại các bác vào dịp khác.Thân chào.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Với em thì đơn giản, giọng chim hay là giọng chim mà người chủ thích.Nghe có thể cảm nhận được cái hồn của con chim.Bởi vì hay - dở là cảm nhận chủ quan của con người thôi.Bạn thấy hay nhưng tôi thấy dở, bạn thấy dở nhưng tôi thấy hay....

Có lẽ các bác đã quá nghiêm túc trong vấn đề này rồi.khi đưa ra topic"thế nào là giọng cm hay" tôi đứng trên phương diện nói về vấn đề này 1 cách logic nhất chứ ko phải là bằng cảm tính hay cảm nhận gì cả vì đã có rất nhiều bài viết mang tính cảm nhận... về 1 giọng hot cm rồi.riêng tôi thì tôi đã tự đặt 1 câu hỏi có thể nào đưa ra 1 tiêu chuẩn về giọng cm thế nào gọi là hay trên cơ sở nghiên cứu âm học???để mọi người có thể dựa vào đó mà so sánh.chứ khi nói tới nhận xét giọng cm hay bất cứ 1 loại âm thanh nào khác bằng các cảm nhận và cảm tính của 1 con ng hay gi gi đó.......thì ko thể nào đưa ra 1 kết luận "thế nào là giọng cm hay" đc.vì mỗi ng sẽ luôn có 1 cảm nhận riêng và chưa kể tới những cảm nhận của 1 ng hay nhiều ng bị chi phối bởi các "tình cảm khác?????".khi đưa ra topic này các bác nên cười tôi mới phải vì tôi đã thật "ngây thơ" khi muốn giới hạn cái điều ko thể giới hạn là giọng hot cm thuộc về thiên nhiên rộng lớn:a01:.nhưng trong 1 khuôn khổ nào đó tôi tin mình sẽ làm đc điều này,đó là tình yêu những gì thuộc về tự nhiên hoang sơ.thân chào.kchim:a04:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Có lẽ các bác đã quá nghiêm túc trong vấn đề này rồi.khi đưa ra topic"thế nào là giọng cm hay" tôi đứng trên phương diện nói về vấn đề này 1 cách logic nhất chứ ko phải là bằng cảm tính hay cảm nhận gì cả vì đã có rất nhiều bài viết mang tính cảm nhận... về 1 giọng hot cm rồi.riêng tôi thì tôi đã tự đặt 1 câu hỏi có thể nào đưa ra 1 tiêu chuẩn về giọng cm thế nào gọi là hay trên cơ sở nghiên cứu âm học???để mọi người có thể dựa vào đó mà so sánh.chứ khi nói tới nhận xét giọng cm hay bất cứ 1 loại âm thanh nào khác bằng các cảm nhận và cảm tính của 1 con ng hay gi gi đó.......thì ko thể nào đưa ra 1 kết luận "thế nào là giọng cm hay" đc.vì mỗi ng sẽ luôn có 1 cảm nhận riêng và chưa kể tới những cảm nhận của 1 ng hay nhiều ng bị chi phối bởi các "tình cảm khác?????".khi đưa ra topic này các bác nên cười tôi mới phải vì tôi đã thật "ngây thơ" khi muốn giới hạn cái điều ko thể giới hạn là giọng hot cm thuộc về thiên nhiên rộng lớn:a01:.nhưng trong 1 khuôn khổ nào đó tôi tin mình sẽ làm đc điều này,đó là tình yêu những gì thuộc về tự nhiên hoang sơ.thân chào.kchim:a04:
Nếu gọi chính xác thì ...em quá dễ tính chứ ko phải nghiêm túc bác ơi.Hồi còn ở Dalat thì đúng là chỉ có Chào Mào Camly là số 1.Nhưng khi đi xa rồi, nghe nhiều giọng chim chào mào vùng khác rồi,...thì tự nhiên mình dễ tính hẳn ra, thấy nhiều giọng khác cũng có cái hay của nó chứ ko riêng gì chào mào Camly...Em đang cầm 1 con bổi Bình Phước đánh đựơc hôm trước, thấy giọng em nó cũng hay chán :a21:

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn kchim à nếu mà bàn về giọng chuẩn của CM camly hay 1 số vùng khác thì theo mình cảm nhận thì thật sự chỉ những chú chim ngoài rừng mới còn giọng gốc thôi ,chứ chim nuôi lồng ở nhà thì theo thời gian thì khó có thể còn giọng chuẩn được .Mình thì cứ CM là thích hết .Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ .Vài lời bàn có sai gì xin Ae bổ xung thêm .Thân.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn kchim à nếu mà bàn về giọng chuẩn của CM camly hay 1 số vùng khác thì theo mình cảm nhận thì thật sự chỉ những chú chim ngoài rừng mới còn giọng gốc thôi ,chứ chim nuôi lồng ở nhà thì theo thời gian thì khó có thể còn giọng chuẩn được .Mình thì cứ CM là thích hết .Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ .Vài lời bàn có sai gì xin Ae bổ xung thêm .Thân.

Bạn nói rất đúng chỉ có các chú chim ngoài rừng mới có giọng gốc thôi.thế nên tôi chỉ toàn nuôi các chú chim đã già rừng rồi.Còn về phần khi về nhà rồi các chú này có hót bậy hay ko thì phải xem lại các điều sau: môi trường mà bạn nuôi nhốt các chú.nếu môi trường nuôi nhốt có nhiều "tạp âm" mang âm sắc giống giọng cm thì con chim bạn sẽ "hư' và điều đó cũng xảy ra khi bạn nuôi đúng 1 con mồi duy nhất.thứ 2 là khi bạn chuyển các chú tới 1 vùng khác khí hậu thổ nhưỡng thì sau 1 thời gian chú sẽ chuyển giọng thôi.các điều trên ko chỉ riêng tôi hầu hết mọi người trong DĐ ko ít thì nhiều đều có đưa ra những nhận xét vậy rồi bạn ạ.còn ý sau là như thế này.ko biết bạn và các ae đây có quá dễ dãi khi đưa ra "định nghĩa" thế nào là 1 con mồi ko?tôi có đọc bài viết của bác Bạch Đề trong "cảm nhận về chim cm mồi" như bài viết ở đây cũng chưa đưa ra đc khái niệm,hay 1 nhận xét như của bạn: "Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ".có lẽ đây sẽ là đề tài mới mong các cao thủ cm có thể chia sẻ về kinh nghiệm của mình.còn riêng tôi,tôi xin trích 1 phần bài viết của bác BD trong "ep giọng cm".bài thế này.{
Việc này cũng thường thôi,
CM nếu được nuôi gần người lâu do nghe các tiếng động âm thành mà khiến nó nghe hoài, nuôi chim con lên, hoặc ta huýt gió mỗi lần chơi với nó thì khiến nó bắt chước thôi. Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trỗ ra cái giọng không phải CM ahaha khiến chim rừng bay mất là vậy.}.hihi đúng vậy đó bác B Đ ạ.tôi xin dựa vào ý trên để nói lại thế này:Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trổ cái giọng ko phải là cm(hoặc đem cm khác vùng tới vào bẩy cũng vậy thôi)nói tóm lại là chim rừng nghe ko phải giọng "bản xứ" của chúng.... khiến chim rừng bay mất là vậy.....theo tôi các ý trên phần nào đã giải thích đc tất cả rồi.thân chào!

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu gọi chính xác thì ...em quá dễ tính chứ ko phải nghiêm túc bác ơi.Hồi còn ở Dalat thì đúng là chỉ có chào mào Camly là số 1.Nhưng khi đi xa rồi, nghe nhiều giọng chim chào mào vùng khác rồi,...thì tự nhiên mình dễ tính hẳn ra, thấy nhiều giọng khác cũng có cái hay của nó chứ ko riêng gì chào mào Camly...Em đang cầm 1 con bổi Bình Phước đánh đựơc hôm trước, thấy giọng em nó cũng hay chán :a21:

Đấy đấy..... lại là tiếp 1 cảm nhận của bác nữa rồi.mà 1 khi đã là cảm nhận rồi thì ko ai giống ai cả bác ạ:a21:.Tôi sẽ ko nói tiếp về các cảm nhận này nữa có thể nói là" mò kim đáy bể".Tôi đã học tại sài gòn ngót nghét gần 6 năm trời và cũng kinh qua rất nhiều giọng cm rồi bác ạ nên có thể nói muốn mạo mụi đưa ra 1 "giới hạn" nào đó?? về giọng cm.mong các bác cởi mở :a01:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn nói rất đúng chỉ có các chú chim ngoài rừng mới có giọng gốc thôi.thế nên tôi chỉ toàn nuôi các chú chim đã già rừng rồi.Còn về phần khi về nhà rồi các chú này có hót bậy hay ko thì phải xem lại các điều sau: môi trường mà bạn nuôi nhốt các chú.nếu môi trường nuôi nhốt có nhiều "tạp âm" mang âm sắc giống giọng cm thì con chim bạn sẽ "hư' và điều đó cũng xảy ra khi bạn nuôi đúng 1 con mồi duy nhất.thứ 2 là khi bạn chuyển các chú tới 1 vùng khác khí hậu thổ nhưỡng thì sau 1 thời gian chú sẽ chuyển giọng thôi.các điều trên ko chỉ riêng tôi hầu hết mọi người trong DĐ ko ít thì nhiều đều có đưa ra những nhận xét vậy rồi bạn ạ.còn ý sau là như thế này.ko biết bạn và các ae đây có quá dễ dãi khi đưa ra "định nghĩa" thế nào là 1 con mồi ko?tôi có đọc bài viết của bác Bạch Đề trong "cảm nhận về chim cm mồi" như bài viết ở đây cũng chưa đưa ra đc khái niệm,hay 1 nhận xét như của bạn: "Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ".có lẽ đây sẽ là đề tài mới mong các cao thủ cm có thể chia sẻ về kinh nghiệm của mình.còn riêng tôi,tôi xin trích 1 phần bài viết của bác BD trong "ep giọng cm".bài thế này.{
Việc này cũng thường thôi,
CM nếu được nuôi gần người lâu do nghe các tiếng động âm thành mà khiến nó nghe hoài, nuôi chim con lên, hoặc ta huýt gió mỗi lần chơi với nó thì khiến nó bắt chước thôi. Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trỗ ra cái giọng không phải CM ahaha khiến chim rừng bay mất là vậy.}.hihi đúng vậy đó bác B Đ ạ.tôi xin dựa vào ý trên để nói lại thế này:Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trổ cái giọng ko phải là cm(hoặc đem cm khác vùng tới vào bẩy cũng vậy thôi)nói tóm lại là chim rừng nghe ko phải giọng "bản xứ" của chúng.... khiến chim rừng bay mất là vậy.....theo tôi các ý trên phần nào đã giải thích đc tất cả rồi.thân chào!
Hì hì...Thế thì em đây là người lai ròi :a01:.Ở Dalat khoái cm Camly, đi xa gần 10 năm nên giờ khoái lung tung --> Lai chứ còn gì nữa :a22:.Bác Kchim do đi xa nhưng về lại sinh sống ở Dalat nên hem có bị Lai như em.Hix hix.Hôm nào về thăm nhà phải gặp bác đàm đạo mí được:a44:

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Để phong trào chơi Chào Mào phát triển chúng ta cũng nên nghĩ thoáng một chút, theo cảm nhận của mình thì những chú mào nuôi lâu năm bên cạnh ta thì giọng của nó là hay nhất đối với ta. Những chú mới tuyển về thì có hay chúng ta mới chọn mua nhưng cũng không thể thay thế những chú đã ở bên ta lâu năm được. Đó là ý kiến chủ quan của mình.
Mỗi vùng đều có giọng Chào Mào khác nhau và đều hay cả (theo cảm nhận của chủ nhân của từng vùng). Do vậy muốn phong trào nuôi và phát triển nghề chơi chào mào là phải nghĩ thoáng một chút thì mới đi đến chân - thiện - mỹ được.
Ở nước ngoài người ta chơi Chào Mào cũng là nghe giọng - dáng dấp - phong cách nhưng hình như không quan tâm là chim đó ở vùng nào, các bạn nghĩ xem có đúng ko nhé, vài lời góp ý nhưng vẫn muốn các bạn tranh luận để đi đến mục đích là tìm hiểu "Thế nào là giọng chào mào hay".
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom