Guest viewing is limited

chuong2302

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Thế nào là giọng chào mào hay.

Bạn Kchim ở đà lạt đường gì. Mình ở Nha trang nhưng hồi học đại học thì học trên đó, Khi đó mình cũng có nuôi chim Chào Mào. Bạn cho mình số điện thoại để khi nào có dịp lên mình sẽ liên lạc. Chắc tháng cuối 7 là mình lên và xem thử chim bạn thế nào

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đúng đó bác, Chào mào Huế khi chơi đánh giá về CM dựa vào khả năng làm nước, bung cánh, đổ giọng 2, 3 dài 8, 9 âm là đều, lúc đi đánh có khả năng dụ và bắt chim tốt ... đó là những tiêu chí của anh em Huế chơi chim CM đó. nên nếu nói bẩy CM Camly chỉ có mồi Camly liệu có tuyệt đối quá không á ?.

Mỗi người có một cách cảm nhận và thích ngữ điệu riêng của chim. Riêng HCN thì chim hay là có giọng hót "kéo" ( hình như trong này gọi là giọng đỗ thì phải) to, rõ ràng, dài hơi. Và đặc biệt âm đầu tiên phải "hạ" giọng xuống, nghe như chữ goẹt, còn những âm sau thì rõ ràng. Và hình như chim mồi ở Huế đều có âm đầu như vậy mỗi khi nó hót kéo. Chú ý khi chim hót, nếu hầu con nào rộng thì con đó họt giọng to và dài. Những con như thế khi mang đi đấu giọng hay đi bẫy, nghe giọng mới thích và lôi cuốn được chim ngoài.

Có lẽ các bác đã quá nghiêm túc trong vấn đề này rồi.khi đưa ra topic"thế nào là giọng cm hay" tôi đứng trên phương diện nói về vấn đề này 1 cách logic nhất chứ ko phải là bằng cảm tính hay cảm nhận gì cả vì đã có rất nhiều bài viết mang tính cảm nhận... về 1 giọng hot cm rồi.riêng tôi thì tôi đã tự đặt 1 câu hỏi có thể nào đưa ra 1 tiêu chuẩn về giọng cm thế nào gọi là hay trên cơ sở nghiên cứu âm học???để mọi người có thể dựa vào đó mà so sánh.chứ khi nói tới nhận xét giọng cm hay bất cứ 1 loại âm thanh nào khác bằng các cảm nhận và cảm tính của 1 con ng hay gi gi đó.......thì ko thể nào đưa ra 1 kết luận "thế nào là giọng cm hay" đc.vì mỗi ng sẽ luôn có 1 cảm nhận riêng và chưa kể tới những cảm nhận của 1 ng hay nhiều ng bị chi phối bởi các "tình cảm khác?????".khi đưa ra topic này các bác nên cười tôi mới phải vì tôi đã thật "ngây thơ" khi muốn giới hạn cái điều ko thể giới hạn là giọng hot cm thuộc về thiên nhiên rộng lớn:a01:.nhưng trong 1 khuôn khổ nào đó tôi tin mình sẽ làm đc điều này,đó là tình yêu những gì thuộc về tự nhiên hoang sơ.thân chào.kchim:a04:

Bạn nói rất đúng chỉ có các chú chim ngoài rừng mới có giọng gốc thôi.thế nên tôi chỉ toàn nuôi các chú chim đã già rừng rồi.Còn về phần khi về nhà rồi các chú này có hót bậy hay ko thì phải xem lại các điều sau: môi trường mà bạn nuôi nhốt các chú.nếu môi trường nuôi nhốt có nhiều "tạp âm" mang âm sắc giống giọng cm thì con chim bạn sẽ "hư' và điều đó cũng xảy ra khi bạn nuôi đúng 1 con mồi duy nhất.thứ 2 là khi bạn chuyển các chú tới 1 vùng khác khí hậu thổ nhưỡng thì sau 1 thời gian chú sẽ chuyển giọng thôi.các điều trên ko chỉ riêng tôi hầu hết mọi người trong DĐ ko ít thì nhiều đều có đưa ra những nhận xét vậy rồi bạn ạ.còn ý sau là như thế này.ko biết bạn và các ae đây có quá dễ dãi khi đưa ra "định nghĩa" thế nào là 1 con mồi ko?tôi có đọc bài viết của bác Bạch Đề trong "cảm nhận về chim cm mồi" như bài viết ở đây cũng chưa đưa ra đc khái niệm,hay 1 nhận xét như của bạn: "Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ".có lẽ đây sẽ là đề tài mới mong các cao thủ cm có thể chia sẻ về kinh nghiệm của mình.còn riêng tôi,tôi xin trích 1 phần bài viết của bác BD trong "ep giọng cm".bài thế này.{
Việc này cũng thường thôi,
CM nếu được nuôi gần người lâu do nghe các tiếng động âm thành mà khiến nó nghe hoài, nuôi chim con lên, hoặc ta huýt gió mỗi lần chơi với nó thì khiến nó bắt chước thôi. Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trỗ ra cái giọng không phải CM ahaha khiến chim rừng bay mất là vậy.}.hihi đúng vậy đó bác B Đ ạ.tôi xin dựa vào ý trên để nói lại thế này:Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trổ cái giọng ko phải là cm(hoặc đem cm khác vùng tới vào bẩy cũng vậy thôi)nói tóm lại là chim rừng nghe ko phải giọng "bản xứ" của chúng.... khiến chim rừng bay mất là vậy.....theo tôi các ý trên phần nào đã giải thích đc tất cả rồi.thân chào!

Đấy là bài viết ko chỉ trả lời riêng cho bạn Batmanv và Vinh 1975.Bạn Hoang vpb và Hienconuong cứ cho ý kiến.Thân chào!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Ôi bác Kchim SPAM nhiều quá à, một bài gửi 2 lần, nếu thiếu 1 , 2 chi tiết nhỏ có thể nhờ MOD TOPIC mình sửa bạn nhé.

Một bài của bạn ít ký tự vừa đủ, nhiều khi 2, 3 bài liên tiếp nhau, tạo cho người đọc cảm giác như SPAM, mong bạn rút kinh nghiệm.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Bạn nói rất đúng chỉ có các chú chim ngoài rừng mới có giọng gốc thôi.thế nên tôi chỉ toàn nuôi các chú chim đã già rừng rồi.Còn về phần khi về nhà rồi các chú này có hót bậy hay ko thì phải xem lại các điều sau: môi trường mà bạn nuôi nhốt các chú.nếu môi trường nuôi nhốt có nhiều "tạp âm" mang âm sắc giống giọng cm thì con chim bạn sẽ "hư' và điều đó cũng xảy ra khi bạn nuôi đúng 1 con mồi duy nhất.thứ 2 là khi bạn chuyển các chú tới 1 vùng khác khí hậu thổ nhưỡng thì sau 1 thời gian chú sẽ chuyển giọng thôi.các điều trên ko chỉ riêng tôi hầu hết mọi người trong DĐ ko ít thì nhiều đều có đưa ra những nhận xét vậy rồi bạn ạ.còn ý sau là như thế này.ko biết bạn và các ae đây có quá dễ dãi khi đưa ra "định nghĩa" thế nào là 1 con mồi ko?tôi có đọc bài viết của bác Bạch Đề trong "cảm nhận về chim cm mồi" như bài viết ở đây cũng chưa đưa ra đc khái niệm,hay 1 nhận xét như của bạn: "Còn bàn về chim mồi :đã là mồi thì phải dụ bắt được chim không cần biết vùng nào mới gọi là chim mồi chứ".có lẽ đây sẽ là đề tài mới mong các cao thủ cm có thể chia sẻ về kinh nghiệm của mình.còn riêng tôi,tôi xin trích 1 phần bài viết của bác BD trong "ep giọng cm".bài thế này.{
Việc này cũng thường thôi,
CM nếu được nuôi gần người lâu do nghe các tiếng động âm thành mà khiến nó nghe hoài, nuôi chim con lên, hoặc ta huýt gió mỗi lần chơi với nó thì khiến nó bắt chước thôi. Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trỗ ra cái giọng không phải CM ahaha khiến chim rừng bay mất là vậy.}.hihi đúng vậy đó bác B Đ ạ.tôi xin dựa vào ý trên để nói lại thế này:Cho nên đôi khi hót thì hay nhưng có con lại trổ cái giọng ko phải là cm(hoặc đem cm khác vùng tới vào bẩy cũng vậy thôi)nói tóm lại là chim rừng nghe ko phải giọng "bản xứ" của chúng.... khiến chim rừng bay mất là vậy.....theo tôi các ý trên phần nào đã giải thích đc tất cả rồi.thân chào!

Nếu như bạn chuyên đi đánh chim già rừng ngoài trời về nuôi, thì theo kinh nghiệm bắt chim, bạn nhận biết nhờ vào đâu mới biết nó là chú chim đã già ngoài rừng á ?. Bạn chia sẻ cho anh em SVC mới vào chơi được học hỏi á...:D

Chỉ có chim con hoặc chim lứa, tức chim chưa đỏ tách mới bị dễ học giọng chứ 1 chú chim già rừng thì dù có tạp âm hay huýt gió cũng khó bề làm cho chú CM nó học theo đâu á.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu như bạn chuyên đi đánh chim già rừng ngoài trời về nuôi, thì theo kinh nghiệm bắt chim, bạn nhận biết nhờ vào đâu mới biết nó là chú chim đã già ngoài rừng á ?. Bạn chia sẻ cho anh em SVC mới vào chơi được học hỏi á...:D

Chỉ có chim con hoặc chim lứa, tức chim chưa đỏ tách mới bị dễ học giọng chứ 1 chú chim già rừng thì dù có tạp âm hay huýt gió cũng khó bề làm cho chú CM nó học theo đâu á.

Câu hỏi của bác ko đc hay lắm bác ạ.ko biết vì "1 li do gi gi đo" mà bác lại hỏi tôi câu này nhưng tôi cũng sẽ trả lời bác với các ý như sau.khi chưa "cầm chú chim trên tay".thứ 1 khi ngoài rừng chú ta sẽ có 1 giọng đặc biệt nghe rất sỏi,giọng rền chim(cũng như người già có 1 giọng khác con nít vậy ấy mà).thứ 2 nghe cách chú đấu với mồi,đảo giọng liên tục, có đầy đủ tất cả các giọng cơ bản,giọng đôi giọng 3 chú xổ đều và các giọng đặc biệt khác....,thứ 3 khi chú về gần lồng con mồi thì rất bài bản vừa chạm cành cây chú sẽ bung cách và chẻ nghe rất rát,sau đó sẽ múa trường tới lồng mồi,đấu giọng tiếp.chú sẽ nẹt,nổ, nhá cánh chẻ ..... lúc đó bạn sẽ ko còn nhận ra đâu là tiếng chim mồi đâu là tiếng chú nữa.các điều trên cũng chưa hẳn là tuyệt đối vì chắc cũng có chú nào đó còn trẻ nhưng tài rất cao có thể đi đc hết các nước trên(tôi thì chưa gặp bao giờ)... ... .Cái tôi sắp nói ra đây có thể đc coi là tuyệt đối và điều này ko hề xa lạ với các ae đây,đó là khi bạn cầm chim trên tay bạn nên nhìn vào chân của các chú bạn sẽ biết đâu là sự khác biệt.chân của các chú này sẽ đóng những lớp vẩy sừng nhiều hay ít tùy vào số năm mà chú sống.ở chổ tôi gọi là chim mang bốt.

Ý thứ 2 tôi sẽ trả lời như sau.Chính cách bạn đặt ra vấn đề đã phần nào trả lời đc thắc mắc của bạn rồi bạn ạ "Chỉ có chim con hoặc chim lứa, tức chim chưa đỏ tách mới bị dễ học giọng chứ 1 chú chim già rừng thì dù có tạp âm hay huýt gió cũng khó bề làm cho chú CM nó học theo đâu á"
.khó bề chứ ko phải ko có.nếu bạn cứ nuôi 1 chú mồi quanh năm chú ta ko ra khỏi 1 gốc vườn nào đó của của bạn.tôi đùa thôi nhưng khi ta nuôi chỉ 1 chú mồi cho dù chú có già rừng đến đâu đi nữa mà đã vào lồng 1 khoảng thời gian dài ko đc đi đây đi đó luyện giọng thì chú ta ko ít thì nhiều cũng sẽ hót "bậy" thôi.nếu tôi nhớ ko lầm thì bác BongBong cũng có rất nhiều ý nói về vấn đề này trong bài "ép giọng cm" tôi rất thích bài đó.Đó là điều bắt buộc khi muốn có 1 giọng cm chuẩn(theo từng vùng):a12:
Thân chào.Kchim

longlevan80

Thành viên mới
SVC$
0

Theo các bác thì Chào Mào ở Huế, Đà Nãng thì thế nào?
em thấy nó cũng được
em có 1 con đã 7 năm lồng.
rất siêng hót, nhưng làm mồi thì lại ko sát bổi
cho em hỏi cách bẩy Chào Mào?
Cam ơn các bác.
chúc các bát sức khỏe!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Theo các bác thì chào mào ở Huế, Đà Nãng thì thế nào?
em thấy nó cũng được
em có 1 con đã 7 năm lồng.
rất riêng hót, nhưng làm mồi thì lại ko sát bổi
cho em hỏi cách bẩy chào mào?
Cam ơn các bác.
chúc các bát sức khỏe!

Theo mình thị giọng chim Huế vẫn cuốn hút mình hơn, giọng đỗ của nó gắt và nghe ó vẻ...nghiệt hơn.
Chỉ bàn về giọng ở mục này thôi bạn ơi, cách bẫy CM có nói và chỉ dẫn tận tình ở những bài viết khá!

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Hoangvpb đã viết:
Nếu như bạn chuyên đi đánh chim già rừng ngoài trời về nuôi, thì theo kinh nghiệm bắt chim, bạn nhận biết nhờ vào đâu mới biết nó là chú chim đã già ngoài rừng á ?. Bạn chia sẻ cho anh em SVC mới vào chơi được học hỏi á...

Câu hỏi của bác ko đc hay lắm bác ạ.ko biết vì "1 li do gi gi đo" mà bác lại hỏi tôi câu này nhưng tôi cũng sẽ trả lời bác với các ý như sau.khi chưa "cầm chú chim trên tay".thứ 1 khi ngoài rừng chú ta sẽ có 1 giọng đặc biệt nghe rất sỏi,giọng rền chim(cũng như người già có 1 giọng khác con nít vậy ấy mà).thứ 2 nghe cách chú đấu với mồi,đảo giọng liên tục, có đầy đủ tất cả các giọng cơ bản,giọng đôi giọng 3 chú xổ đều và các giọng đặc biệt khác....,thứ 3 khi chú về gần lồng con mồi thì rất bài bản vừa chạm cành cây chú sẽ bung cách và chẻ nghe rất rát,sau đó sẽ múa trường tới lồng mồi,đấu giọng tiếp.chú sẽ nẹt,nổ, nhá cánh chẻ ..... lúc đó bạn sẽ ko còn nhận ra đâu là tiếng chim mồi đâu là tiếng chú nữa.các điều trên cũng chưa hẳn là tuyệt đối vì chắc cũng có chú nào đó còn trẻ nhưng tài rất cao có thể đi đc hết các nước trên(tôi thì chưa gặp bao giờ)... ... .Cái tôi sắp nói ra đây có thể đc coi là tuyệt đối và điều này ko hề xa lạ với các ae đây,đó là khi bạn cầm chim trên tay bạn nên nhìn vào chân của các chú bạn sẽ biết đâu là sự khác biệt.chân của các chú này sẽ đóng những lớp vẩy sừng nhiều hay ít tùy vào số năm mà chú sống.ở chổ tôi gọi là chim mang bốt.

Ý thứ 2 tôi sẽ trả lời như sau.Chính cách bạn đặt ra vấn đề đã phần nào trả lời đc thắc mắc của bạn rồi bạn ạ "Chỉ có chim con hoặc chim lứa, tức chim chưa đỏ tách mới bị dễ học giọng chứ 1 chú chim già rừng thì dù có tạp âm hay huýt gió cũng khó bề làm cho chú CM nó học theo đâu á"
.khó bề chứ ko phải ko có.nếu bạn cứ nuôi 1 chú mồi quanh năm chú ta ko ra khỏi 1 gốc vườn nào đó của của bạn.tôi đùa thôi nhưng khi ta nuôi chỉ 1 chú mồi cho dù chú có già rừng đến đâu đi nữa mà đã vào lồng 1 khoảng thời gian dài ko đc đi đây đi đó luyện giọng thì chú ta ko ít thì nhiều cũng sẽ hót "bậy" thôi.nếu tôi nhớ ko lầm thì bác BongBong cũng có rất nhiều ý nói về vấn đề này trong bài "ép giọng cm" tôi rất thích bài đó.Đó là điều bắt buộc khi muốn có 1 giọng cm chuẩn(theo từng vùng):a12:
Thân chào.Kchim

hì Mình chỉ hỏi để mình thu thập thêm kinh nghiệm và cũng là cơ hội để anh em MEM SVC được có dịp học hỏi kinh nghiệm của người chơi CM trước á...Thân chào bạn.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hì hì...Thế thì em đây là người lai ròi :a01:.Ở Dalat khoái cm Camly, đi xa gần 10 năm nên giờ khoái lung tung --> Lai chứ còn gì nữa :a22:.Bác Kchim do đi xa nhưng về lại sinh sống ở Dalat nên hem có bị Lai như em.Hix hix.Hôm nào về thăm nhà phải gặp bác đàm đạo mí được:a44:

khikhi nếu mà bác cảm thấy vui khi bị "lai" như vậy thì xin chia buồn cùng bác:a01:.cái hay thì "nên học" nhưng nếu có điều kiện bác nên giữ lại bản sắc từng vùng bác ơi.Đôi khi cái hay nó nằm trong chính cái dở của mỗi vùng và chính điều đó tạo ra sự khác biệt có thể so sánh giữa vùng này và vùng khác:a01:và đó cũng là góp phần bảo tồn sự đa dạng phong phú của mỗi vùng....:a21:

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo các bác thì chào mào ở Huế, Đà Nãng thì thế nào?

Theo mình thị giọng chim Huế vẫn cuốn hút mình hơn, giọng đỗ của nó gắt và nghe ó vẻ...nghiệt hơn.

Mấy bữa nay nghe tới nghe lui giọng cm huế của Hoangvpb và các vùng khác để so sánh 1 cách khách quan hơn tôi cũng nhận ra điều đó: "gắt và nghiệt hơn".Trong bài (cảm nhận cm camly) bạn Đại Linh có viết thế này"về CM miền TRUNG thì em được nghe ko nhiều nhưng cảm nhận được về CM miền TRUNG thường ra giọng nhanh , âm vực nhanh và cao khiến người nghe phải thật tinh tế mới có thể cảm nhận được cái hay của CM miền TRUNG vì khi ra giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu khiến người nghe khó có thể cảm nhận đựoc độ rung của từng âm điệu , ví như chúng ta khó có thể thưởng thức được cái hay , độ rung , luyến láy của từng nốt nhạc. nhưng với những người thật sự đam mê thì CM miền TRUNG cho ta một âm điệu tươi vui , réo rắt và sống động, nó cũng cũng tương tự như một bản nhạc rock có tiết tấu nhanh , sôi động ......trong giọng CM miền TRUNG ta có thể cảm nhận được cái gì đó nóng bỏng , gay gắt..... mà ở đó có lẽ là cái bản chất đấu sĩ của những chú CM miền TRUNG.........."Tôi thấy cách hot của cm huế có cái "nghiệt???" rất giống chim Chòe Lửa "giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu....."và cũng thử đoán 1 điều là các chú cm huế với cách xổ như vậy thì rất dễ lai giọng nếu ko đc cách ly với các em có giọng xổ luyến láy như lửa...ko biết co đúng ko,mong ae có thể chia sẻ tiếp để mọi ng có thể hiểu hơn về cm các vùng.Thân!

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0

Mấy bữa nay nghe tới nghe lui giọng cm huế của Hoangvpb và các vùng khác để so sánh 1 cách khách quan hơn tôi cũng nhận ra điều đó: "gắt và nghiệt hơn".Trong bài (cảm nhận cm camly) bạn Đại Linh có viết thế này"về CM miền TRUNG thì em được nghe ko nhiều nhưng cảm nhận được về CM miền TRUNG thường ra giọng nhanh , âm vực nhanh và cao khiến người nghe phải thật tinh tế mới có thể cảm nhận được cái hay của CM miền TRUNG vì khi ra giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu khiến người nghe khó có thể cảm nhận đựoc độ rung của từng âm điệu , ví như chúng ta khó có thể thưởng thức được cái hay , độ rung , luyến láy của từng nốt nhạc. nhưng với những người thật sự đam mê thì CM miền TRUNG cho ta một âm điệu tươi vui , réo rắt và sống động, nó cũng cũng tương tự như một bản nhạc rock có tiết tấu nhanh , sôi động ......trong giọng CM miền TRUNG ta có thể cảm nhận được cái gì đó nóng bỏng , gay gắt..... mà ở đó có lẽ là cái bản chất đấu sĩ của những chú CM miền TRUNG.........."Tôi thấy cách hot của cm huế có cái "nghiệt???" rất giống chim chòe lửa "giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu....."và cũng thử đoán 1 điều là các chú cm huế với cách xổ như vậy thì rất dễ lai giọng nếu ko đc cách ly với các em có giọng xổ luyến láy như lửa...ko biết co đúng ko,mong ae có thể chia sẻ tiếp để mọi ng có thể hiểu hơn về cm các vùng.Thân!
Không phải CM miền Trung tất thẩy đều hót giọng nhanh và gắt đâu các bạn. Trước đây mới được biết về CM Huế và Đà Nẵng tôi cũng nghĩ nó đổ giọng nhanh, nhưng khi đi chơi nhiều và tìm hiểu rõ hơn tôi thấy nhiều chú đổ giọng rất hay, luyến láy, dài và dõ dàng. Và tôi thấy chim CM miền Trung thường hội đủ các yếu tố của 1 chú CM hay như: Giọng, giáng, nước đấu và nước dụ.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Nói về giọng cm thì nó rất đa dạng , bởi mỗi vùng có những đặc điểm và đặc trưng riêng. Hay hoặc dở đều phụ thuộc rất lớn vào người nghe và sự cảm nhận. Sự cảm nhận này nó còn phụ thuộc vào bề dày và sự trải nghiệm. Vâng phải ''kinh '' qua hết thì mới cảm nhận được.... tỉ dụ ngày xưa DTH ở Miền Trung ... khi nghe giọng cm thì phải nhanh rộn ràn... dồn dập, ...và hung chim.... Nhưng khi vào SG nghe giong CM Thủ Đức , gặp cao thủ phân tích chất giọng lại cảm thấy nó rất hay... Vậy đó các bạn,nó đang dạng và phong phú lắm. Mình tán thành quan điểm của bác CMinh , là sao để phát huy những cái hay của từng vùng miền cho các ae ở vùng khác hiểu biết thêm nhằm tạo cho phong trào CM sôi động và hấp dẫn....
Riêng về phần mình , dù giọng gì ,ở đâu ? Thì khi hót phải rõ ràng , âm nào ra âm đó, dù nhanh hay chậm gì cũng phải tròn tiếng.... chứ lẹo giọng thì không nghe được.Tất nhiên đó chỉ mới là Âm, còn về hình thể là vấn đề khác. Nếu vừa đẹp hình và đẹp tiếng thì tuyệt. Nhưng cũng có con hình thể không đẹp nhưng tiếng thì khỏi chê, nếu không nói là hay.( DTH đã có ...mà chú này ép giong ra chú không phải chim rừng về.)
Một vài cảm nhận đóng góp với ae cho vui vẻ cả nhà.
DTH:a01::a01::a01:

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0
Cảm nhận về giọng CM

thân chào các bạn fương xa.
theo mình cảm nhận, con chim có giọng hay (văn) thì có giọng đỗ tử 3-4 giọng trở lên tỷ lệ từ 1-2 giọng là fải đỗ giọng khác, liên tục như vậy từ giọng nầy sang giọng khác có thế mới gọi là con chim hay (văn)
các bạn cho ý kiến thêm

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Ðề: Cảm nhận về giọng CM

Sự cảm nhận như anh Bemaap là đúng chính xác, nói nôm na theo ý của anh bemaap là sự đảo giọng nhanh của chú Chào Mào, như trước đây anh em đã từng đề cập về độ hay của CM đó là đi 1 giọng khoảng 2, 3 lần là đảo ngay qua giọng khác, cứ thế liên tục liên hồi như vậy, thế mới được đánh giá là chú CM hay á.

Thân.

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đúng vậy!!! Khi 1 con chim liên tục đảo giọng như vậy,chúng ta ngồi nghe mới không bị nhàm chán.Con chim có nhiều giọng khi đấy đảo giọng mới hay.Có những con chỉ mới ra giọng 1 lần mà đã đổi giọng khác,những con như thế này sức lôi cuốn người chơi lại càng mãnh liệt hơn phải không anh em.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

Các anh em nói rất đúng, Mình cũng có con chim má trắng nuôi nay mới 6 tháng thoi, nhung bây giờ nó mới thay long song, và nó học giỏi lám.

No khong chỉ học nhiều giọng hây cũa con mòi mà còn ghép giong cũa nó vàu nữa, nghe nó siên hót, đỏ vọng suốt ngày, hết giọng náy qua giong khác. Nghe ghiền lấm.

Khi nào có dịp mình về vn se thau am voi hinh nó cho anh em coi chơi.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nói về giọng chim hây mình mới thấy đuợc cái clip này trên Youtube mời anh em coi có hay khong?

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/5fCzwT5cI40&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/5fCzwT5cI40&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

Nếu khong thấy thì vô cái link directly

http://www.youtube.com/watch?v=5fCzwT5cI40

Nguồn: Sưu tầm youtube

thaibao

Thành viên tích cực
SVC$
0

rất dữ chim, đẹp khó chê nhưng giọng hót mà so sánh với chim việt nam thì không bằng nếu em này từ khi còn tơ mà sang du học việt nam vài năm thì cả thái lan không con nào giọng hay bằng nó đôi lời nhận xét và video rất rõ

bemaap

Đẹp Trai Nhất Nhà
SVC$
0

bạn thử nghe clip những con chim có mào thẳng,to và dầy nha(văn) .còn chú mào lân nầy giọng khg tốt khả năng cắn chim lồng tốt hơn(võ)

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào hay thì đổ giọng rất nhiều em có vaì em mà đổ giọng thì không để đâu cho hết nó cứ du dương làm sao í khó mà diễn tả được thìch lắm các bác ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom