Guest viewing is limited

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Ðề: Nhờ anh em giúp với!

M sẽ chỉ cho bạn 1 cách mà đa số những chú chim khi ta đánh về thường ít có khả năng chết.Đầu tiên khi đánh chú chim về bạn lây 1 ít nước sting và bột,ta cho chim uống nước sting=cách đưa mồm chú ta vào trong nước,tiếp đến bạn mở miệng chú chim ra và cho ít bột vào miệng rùi nhúng mỏ chim vào trong nước lã,bạn làm như vậy 2 lần rùi cho chim vào lồng và trùm hơi kín thôi,nếu bạn đã có chim mộc mà vào cám rùi thì nên bỏ chung vào để chú ta nhanh ăn cám.
Thân

thanhbinhqldt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bột bạn đề cập trong diễn đàn là bột j vậy bạn? Mình bẩy được chim bổi nhưng e nó không ăn uống, đặc biệt là mấy e chim má trắng:a09:

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng mới vô cám 1 em bổi mới bẫy.cũng đơn giản thui bạn.con bổi của bạn lì lợm vậy thì chỉ còn cách bắt nó ra đút chuối ép nó ăn thui,cho nó biết mùi chuối là gì,biết rùi khéo nó lại nghiền ấy chứ!hehe.Nhốt chung với em đã biết ăn cám để nó học theo cũng là cách rất hay đấy, như bác ở trên đã nói, mình cũng đã test ,kết quả rất tốt!Chào bạn.

SevenHD

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng mới vô cám 1 em bổi mới bẫy.cũng đơn giản thui bạn.con bổi của bạn lì lợm vậy thì chỉ còn cách bắt nó ra đút chuối ép nó ăn thui,cho nó biết mùi chuối là gì,biết rùi khéo nó lại nghiền ấy chứ!hehe.Nhốt chung với em đã biết ăn cám để nó học theo cũng là cách rất hay đấy, như bác ở trên đã nói, mình cũng đã test ,kết quả rất tốt!Chào bạn.

Với những em lì đòn như vậy thì chỉ còn biện pháp trên kết hợp với thả chuối + cà chua + vài con sâu tuơi vào lồng, trùm áo lồng rồi treo nơi yên tĩnh là ok đó bác ah, chúc bác sớm thuần phục được nó!:a15:

thanhbinhqldt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các ae diễn đàn nhé. Mình sẽ cố gắng thu phục các chú cm hay. Khi nào thuần được mời ae đi ucf hen

hoalong89bg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vào cám cho chào mào bổi không biết ăn chuối hixhix

tình hình là e vừa bẫy đươc 1 e má trắng lông đít mới hơi mọc lún phún mầu cam nhưng được cái mào lân và khá dữ dằn ( đặt bẫy được 10' trong khi cả đàn gần chục mạng thì e đã xông vô và bụp :a01: ) nhưng có 1 điều là khi mang về cho vô lồng 1 bên e để chuối và 1 bên để cà chua thì e nó chỉ ăn cà chua thôi. hôm sau để 1/4 quả cà chua không trộn cám và 1/2 quả cà chua trộn với cám( định vào cám cho e nó ) nhưng e nó chỉ ăn 1/4 quả không có cám và không ăn gì thêm :a36: các a cho e hỏi liệu với lượng ăn như thế trong 1 ngày e nó có sống được không? và làm cách nào để vào cám cho e nó được mong a e tư vấn giúp? thanks!

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
chào bạn Huynhlong có thể bạn đã chưa đọc hết các ae đã cho ý kiến trong mục này rùi đấy bạn ah,những chi tiết nhỏ hay những điều cần thiết để bạn ép chim ăn bột,có những ý kiến rất bổ ích cho bạn
Thân

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ép CM ăn bột khá dễ dàng và nhanh.
Trước tiên khi mới bẫy về bạn cho nó ăn cào cào, chuối hoặc các loại hoa quả khác. Nên chú ý vì có một số con không quen ăn hoa quả lạ, nếu thấy chim không ăn thì cạy mỏ nhét cào cào. Vì vậy nên kiểm tra sau 1 buổi nếu thấy chim đã ăn thì thêm hoa quả hoặc cào cào cho chim ăn trong 1 đến 2 ngày cho ổn định. Bạn nên bỏ thức ăn vào cóng đựng thức ăn để chim quen ăn thức ăn đựng trong cóng.
Sau khi chim hồi phục thì tiến hành vào cám. cám pha nước chỉ đủ để hạt cám rã ra, lấy cào cào hoặc sâu non rải phía trên cám. Chim sẽ mổ cào cào trong cóng và mỏ sẽ dính cám. Nó sẽ quen mùi. Ngày hôm sau thì trộn cào cào vào cám cho cám dính, chim sẽ bươi cám tìm cào cào. Từ từ giảm lượng cào cào tăng lượng cám thì chim sẽ ăn cám. Sau 4 đến 5 ngày bạn thử test xem chim ăn cám hay chưa bằng cách cho chim ăn muộn khoảng 8h sáng. Chỉ cho cám vào cóng, nếu chim ăn cám là đã thành công, nếu chưa ăn lại tiếp tục. Đây là phương pháp chung để trị các giống chim khó vào cám. Còn Chào Mào chỉ cần 2 đến 3 ngày là đã ăn. Tớ có 1 con CM má trắng mới bẫy được buổi sáng, chiều định vào cám, mới đổ cám ướt 1 lát đã thấy chim vào ăn. Khỏe, đỡ mất thời gian bắt cào cào. nếu bạn có CM đã ăn cám thì cứ thả chung mấy con mới bẫy vào chung lồng với con đã ăn thì nó sẽ tự ăn.

Mạc Ngọc Hưng1

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bạn. Hôm nay tui có vấn đề bức xúc cần anh em trên diên đàn giúp đỡ.
Hôm CN vừa rồi tui mang em mồi đi bãy đc 2 em má trắng:a25:. Hí hửng mang về cho cám+ chuối và nước vào lồng nhốt 2 em rồi phủ áo lồng lên trên, sau đó để chỗ ít người qua lại đến tối thứ 2 ra nhòm thì 2 em đã "hi sinh" cả:a33:. Tình trạng này đã xảy ra 2 lần rồi ( lần trước 1 em cũng ra đi- mà nhà tui ko hề có chó hay mèo gì quấy phá đâu nhé). Ae có cách gỉ thi tư vấn giúp với nếu ko chắc ko dám đi bãy nữa mất:a34:. Thank cả nhà
Chỗ của bạn để có kiến không, CM mà bị kiến cắn là chết chác.

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0

Với những em lì đòn như vậy thì chỉ còn biện pháp trên kết hợp với thả chuối + cà chua + vài con sâu tuơi vào lồng, trùm áo lồng rồi treo nơi yên tĩnh là ok đó bác ah, chúc bác sớm thuần phục được nó!:a15:

Với nhửng con lỳ đòn không chịu ăn. Nguyên nhân có thể bị hoảng hoặc thời gian từ lúc bẩy mang về thả vào lồng quá lâu => chim kiệt sức......
Nếu chim đi bẩy thời gian lâu cần cung cấp nước cho nó. ( Mớp bằng miệng của mình củng đc ngậm mỏ nó vào miệng cứ thế thả nước thôi
Còn nếu nhửng con nào lỳ ko chiu ăn chuối trái cây các loại ... khí nhốt vào lồng bạn nên chùm áo lồng gần hết ko đc kín quá 30 phut kiểm tra 1 lần coi đả ăn chưa . nếu vẩn chưa ăn thì lấy quả chuối con khác ăn một ít rồi có dấu mổ bỏ vào nó sẻ ăn .
Cách nửa là bạn lấy 1 con ăn uống bình thường treo gần bên làm sao khi con này ăn chuối con kia sẻ thấy là nó sẻ ăn. Lâu lâu gặp mấy con lỳ đòn này nuôi mới đả :a01:

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đa phần chim mới về đều đang trong tình trạng hoảng loạn. Khi bạn cho chuối + cám vào do chim hoảng và có khi ko quen thức ăn lạ nên cũng ko ăn. Hm trước mình cũng mới bắt 1 em má đỏ( chưa nên hết ) về cho cám chuối vào nhưng thấy cu cậu ko ăn nên mình cho nó vào chung với chim đã biết ăn cám cho thêm cả chuối vào để em kia hướng dẫn ăn, Bạn nên cho 1 chú đã ăn cám rồi để dẫn em kia tập vào cám !

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tùy theo vùng có vùng chim bổi nhất là tơ ko bao giờ biết ăn chuối nên chỉ cho chuối vào lồng chim chết chắt cái này mình gặp rất nhiều vùng như vậy vì thông thương chim vùng đó ko có chuối và chim tơ lúc nhỏ chỉ được ăn mồi nó chỉ tiếp xúc nhiều với trái cây khi ra đời thời gian đủ lâu, nên khi bắt về ko biết ăn chuối hặp mấy con này phải chú ý nếu thấy chuối ko có dấu vết gì khoảng 2- 3 tiếng đồng hồ thì nên bắt em ấy ra nhét vào miệng một miếng chuối là nó ăn luôn hoặc cho vào trái cam đa số thấy con nào củng ăn, hoặc nuôi chung vơi con bổi khác đã ăn chuối khi thấy em nó ăn chuối rồi bắt riêng ra là oan toàn, Chào Mào tơ ko ăn rát nhanh chết...

hhuanhuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào không chịu ăn cám

em có con Chào Mào mộc nuôi cả tháng nay mà ít khi nó thấy ăn cám lắm ạ. 2 hôm nay ko cho ăn hoa quả mà nó chỉ ăn rất ít cám đầu tiên cho ăn cám ba vì sau em mua hẳn cám chào mào thúy tuấn về cho ăn hôm đầu thì có vẻ như là nó thích ăn nhưng từ hôm đó nó ít khi ăn cám lắm ạ tại trước lúc nào trong lồng cũng có hoa quả nên ko để ý được. vậy mong các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo cho em làm sao để em nó chịu ăn cá. con này em nuôi 1 tháng mà thuần lắm các cụ ạ ko phi đầu toạc mỏ lông lá nguyên xi hót nhiều mà giọng em thích lắm rất ấm.

luongdd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chào mào không chịu ăn cám

Thế này nhé, bạn lấy quả chuối tây hay còn gọi là chuối sứ bỏ vỏ cắt lát mỏng theo chiều ngang chừng 1,5 cm rồi trộn vào với cám mà bạn đang cho ăn ( tốt nhất là cám Ba Vì cám Thúy Tuấn mình sợ hơi cứng )
Bạn để ý thấy chim ăn chuối tức là đang ăn cám dần dần mới bớt chuối đi
chúc bạn thành công
Luongdd ....Thân

hhuanhuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em đang thực hiện cách này từ chiều nhưng mà nó cứ vảy cám đi chỉ ăn mỗi chuối thỉnh thoảng mới ăn hạt cám thôi. ko biết nó sống kiểu ji ở lồng mộc của người ta nhỉ về nhà em chỉ chịu ăn sâu dế với hoa quả thôi

alo1551

Thành viên mới
SVC$
0

Chào ban!Theo mình con chim của bạn là chim bổi, lại mới mua về.Chuyện chim ko ăn cám cũng là bt.Mà thấy bạn nuôi đc 1th mà nó vẫn chưa ăn cám.Chắc do bạn chưa thuần cho nó ăn rồi.Chim bổi mới bẫy mình chỉ thuần 2 ngày là ăn cám liền.Còn con chim của bạn nó ít ăn cám mà chỉ ăn hoa quả cũng ko sao đâu.Bạn cứ bình tĩnh mà thuần thôi.Chúc bạn thành công!

luongdd

Thành viên tích cực
SVC$
0

em đang thực hiện cách này từ chiều nhưng mà nó cứ vảy cám đi chỉ ăn mỗi chuối thỉnh thoảng mới ăn hạt cám thôi. ko biết nó sống kiểu ji ở lồng mộc của người ta nhỉ về nhà em chỉ chịu ăn sâu dế với hoa quả thôi
Bạn cho cám cò vào máy say sinh tố say nhỏ ra thành bột rồi trộn vào với chuối là hết vẩy ngay mà
Chúc bạn thành công....Thân

chaomao_longhai

Thành viên mới
SVC$
0

bạn lấy quả chuối lột trần truồng sau đó cắt lấy 1/3 rồi trộn chung với cám vụng nhuyễn có sẳn trong bịch,chim mà ăn chuối là nó liếm láp đc cám à,mình làm cách này rồi,rất có kết quả.khi nào thấy chuối hết thí tiếp tục như vậy,chúc bạn thành công

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn cứ xay cám ra rồi trộn với chuối như anh luongdd đã nói, nhưng nhớ lúc đầu thì rắc ít cám lên chuối thôi rồi tăng dần lượng cám theo từng ngày. Cỡ chừng 1 tuần là chim sẽ ăn cám thôi. Nhưng chỉ nên bỏ chuối trộn cám như trên cho chim ăn thôi để cho chim quen dần, đừng bỏ thức ăn khác vào làm gì. chúc bạn thành công!

hhuanhuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ngày mai em sẽ thực hiện theo các cụ chỉ bảo chiều nay phải cho em nó nhát táo to tướng em nó chén hết sạch luôn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom