Guest viewing is limited

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách thuần dưỡng Chào mào khi mới bãy về

Đối với Cm thì Mình chưa phải làm việc này nhưng đổi với Đầu đen (giống như CM nhưng đầu đen, ngực lưng đỏ thì mình làm hòai vì loại này dễ chết)
Mình có một số cách sau Bạn tham khảo nhé:
Khi bắt được chim bổi Bạn "nhét" cho nó 1, 2 con cào cào. sau đó mang về nhà bỏ vào lồng nhốt cho nước, ít cào cào, trái chuối chín bóc vỏ vào rồi trùm kín (áo trùm mỏng thôi- tránh tối quá không quen - không thấy đường) treo nơi vắng, khoản 4,5 tiếng xem lại nó có ăn không, nếu không bạn tìm cho Em nó một Em khác (đã chịu ăn) có thể là cùng họ (ăn cùng thức ăn, có đặc điểm tương đồng như họanh họach chẳng hạn) cho vào nhốt chung thì chắc chắn bạn sẽ có chim để chơi.
Thân
cHÍNH Xác ạ.
Cái quan trọng nhất là khi nhét Chuối hay Cà chua hoặc Trái Cây mà sau một tiếng vẫn chưa có dấu hiệu chim ăn thì phải thả gấp một chú CM vào để chú ta măm măm thì hai em kia cũng lao vào ngấu nghiến...
Chào Mào gần như Khỉ thích bắt chước
Nhiều khi mình thấy chúng ứ tắm.
Chứ cho một em tắm nhát là cả đám đua đòi tắm theo lun.
Nhớ hạn chế hẻm cho chúng nhìn em nào hay lộng mèo nhá:a03:

matnadenbian

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào bổi mới mua về không chịu ăn, help me!!!

Em mới vừa mua 1 con Chào Mào bổi về, nhưng sao đã hơn 6 tiếng đông hồ trôi qua mà vẫn không chịu ăn gì, em đã bỏ cám trứng, chuối, cà chua, ớt vào lồng nhưng nó vẫn không ăn, mà chỉ uống nước. Không ăn như vậy nó có chết không hả các bạn?
Hix. giờ phải làm sao để em nó chịu ăn đây??? giúp em với!!!

congdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo như mình thi hồi đó đến giờ bẩy cũng nhiều chim rồi mà có chết con nào đau, mình cũng bỏ vào(đẩy) đó, chủ yếu là nước cho nó là dc còn khi về tới nhà thì mình bỏ vào lồng 2 bên mình bỏ 2 hủ nước và 1trái chuối 9 và kê lồng với 1 em già nào đó đẻ cho em nó tập theo là ok bạn ah..Chúc bạn thành công nha

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào bổi mới mua về không chịu ăn, help me!!!

Em mới vừa mua 1 con chào mào bổi về, nhưng sao đã hơn 6 tiếng đông hồ trôi qua mà vẫn không chịu ăn gì, em đã bỏ cám trứng, chuối, cà chua, ớt vào lồng nhưng nó vẫn không ăn, mà chỉ uống nước. Không ăn như vậy nó có chết không hả các bạn?
Hix. giờ phải làm sao để em nó chịu ăn đây??? giúp em với!!!
THì cũng như các a e đã nói ở trên.bạn chịu khó đọc lại những bài cũ đã đc viết. rất bổ ích.theo mình trường hợp của bạn.bạn nên mua hoặc mượn 1 con chim mộc chưa có tách thì càng tốt là chim đã chịu ăn cám rồi.về nhốt cùng. nó khác dẫn cám cho con bổi của bạn. chúc bạn thành công

phansang13

Thành viên mới
SVC$
0
Help....Chào mào bổi không chịu ăn cám.

Tình hình là mình mới bắt được chú bổi hơn 15 ngày nhưng EM nó chỉ chịu ăn chuối, sâu và cào cào không chịu ăn cám.
Hiện tại Em nó rất yếu (hay xù lông và ngủ ngày). AE nào biết xin chỉ mình cách chữa.
Mong Reply sớm…
Thanks…

hoctroluoitnhp1982

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Help....Chào mào bổi không chịu ăn cám.

Chào bạn. Bạn có thể nghiền nhỏ cám bột, sau đó khoét quả chuối lấy ruột nhưng không làm rách vỏ. Trộn dều bột với chuối rồi cho hỗn hợp này trở lại vỏ chuối. Cắm vào xiên chuối là nó ăn liền ah.
Vài ngày khi em nó quen bạn giảm tỉ lệ chuối xuống và tăng bột lên xem sao rồi tính tiếp.

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn!
Mình cũng gặp nhiều lần như bạn rồi, bạn có thể đổi chuối sang cà chua, mình hay dùng cà chua, thấy nó vào bột nhanh hơn.
Thân!

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0

Bạn cắt 1/4 chuối xiêm, trộn đều với cám bột. Cứ cho em nó ăn đi bảo đảm em nó sẽ khỏe mạnh thôi, mình nuôi bổi em nào thì sang ngày thứ 2 là em nó cũng ngon lắm hết. Làm theo cách này thì khoảng 3-5 ngày là vào cám dc (tùy con).

Nếu bạn có tí thời gian, thì cỡ 30p bạn vào đảo chuối để cám nó dính hết vào chuối, khi đó CM bổi của bạn sẽ có được tí vitamin từ cám cũng như sức khỏe sẽ ổn định hơn khi ăn đồ khô 1 ít, chứ ăn trái cây hoài cũng ko sống nổi đâu. Cố lên bạn ơi

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tình hình là mình mới bắt được chú bổi hơn 15 ngày nhưng EM nó chỉ chịu ăn chuối, sâu và cào cào không chịu ăn cám.
Hiện tại Em nó rất yếu (hay xù lông và ngủ ngày). AE nào biết xin chỉ mình cách chữa.
Mong Reply sớm…
Thanks…
Đơn giản lắm bạn à...thời gian đầu bạn bỏ nửa chuối với nửa cám vào cóng...sau đó bạn giảm dần lượn chuối đi...để cám nhiều lên...theo thời gian chim sẽ quen và bạn không cần bỏ chuối vào nữa
Thường thì sau 1-2 tuần thì chim sẽ không cần dụ chuối với cám nữa mà sẽ tự ăn cám riêng
Chúc bạn có những chú chim đẹp!!:a12::a12:

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mong Reply sớm…
Thanks…

nên sài cóng loại thủy tinh lớn thì dể vô cám hơn, ban đầu bạn cứ để cho nó ăn chuối đã cho lại sức, bỏ sâu và cào cào vô 1 cóng khác lần đầu bỏ ít thôi cho em nó tập ăn cào cào và sâu trong cóng , bạn dần dần bỏ thêm ít cám vô cóng sâu sao cho em nó tự mổ tìm sâu dưới 1 lớp cám nhe', sau 3 4 ngày bạn k cho ăn gì trong 3 - 4 tiếng sau đó cắt vài lát chuối mỏng thôi bỏ vô hủ cám trộn cám lên bề mặt -> đi chơi 1/2 ngày về rồi lại bỏ thêm chuối vo hủ cám sau 2 ngày không cho ăn chuối luôn , bỏ đói cả ngày nhe' chỉ có hủ cám trong lồng thôi đảm bảo 100% em nó vô cám rồi
đây là cách đơn giản cho anh em đi làm xuốt ngày mà k có thời gian rảnh rỗi, cách này hiệu quả 100% , còn nếu có thời gian thì các bạn khác đã chỉ dẩn phia trên rồi , mình chỉ lưu ý rằng chim bổi bẫy về cho ăn chuối dường như k đủ mà phải bổ xung cào cào và sâu ( tùy loại em nào thích món nào sẽ ăn) để chim lấy lại sức lực và cân bằng chất dinh dưỡng khi chưa vô cám.
thân !

phansang13

Thành viên mới
SVC$
0

Thân chào AE trên diễn đàn...
Xin cảm ơn AE đã góp ý nhiệt tình. Hiện tại EM nó đã chịu ăn cám (rất ít, chỉ khi ko có trái cây và cào cào), nhưng vẫn còn rất yếu..(xù lông và ngủ ngày).
Đợi khi nào EM nó khỏe mình sẻ làm vài tấm hình để AE nhận xét.
Thanks..
Chúc AE có được những chú chim như ý.

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cái này theo em thì cứ để gần con biết ăn bột , nhưng củng bỏ chuối vào , trong vài ngày chắt mộc sẻ biết ăn bột thui , cho nó thấy nhau củng dược khỏi cần nhốt chung , chúc chim mạnh khỏe :a15:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo như bác tả thì nếu 1-2 ngày nữa bác ko chăm sóc với chế độ đặc biệt và nó ko chịu ăn uống thì khả năng die rất cao. ko ăn thì tạm thời bác đút cho em nó đi vậy.. thi thoảng cho vài giọt mật ong cho e nó có sức nhé

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn bóc chuối tiêu ra ko bóc hết đâu rồi bạn chấm vào cám bavi để vào em nó sẽ ăn chuối và làm wen mùi cám , rồi tự phi vào cóng cám mình để sẵn ăn thôi. CM mình bẫy vào lồng nhiều còn phi vào cám ăn luôn mới đã:a01:

anhtuancl294

Thành viên mới
SVC$
0
(cần giúp đỡ khẩn cấp)Chăm chào mào bồi chưa tập ăn cám

mấy bác ơi.em mới mua con Chào Mào Sông kôn,nhìn chắc cũng được 1 mùa rồi.mới bồi nên chưa biết ăn cám.em mua chuối bỏ vào nó cũng không chịu ăn.trùm áo vào thì nó đậu trên cầu rồi ngủ miết. bỏ áo ra treo ở chỗ sáng thì cứ bu lồng không chịu đậu cầu.chả ăn gì nên ko có tí phân nào.bây giờ em phải làm thế nào để thuần em nó đây.nó cứ ru rú.thậm chí chả sợ người nữa.mong các tiền bối giúp em với

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: (cần giúp đỡ khẩn cấp)Chăm chào mào bồi chưa tập ăn cám

Vấn đề này anh em cũng đã nói nhiều , tuy nhiên mình sẽ chia sẻ với Bạn chút ( sau này sẽ chuyển bài của bạn vào với Topic chung sau nhé)

Với những Chú chim bổi về bạn nên chuản bị nhiều thức ăn cho chúng để xem chúng thường ăn hoặc ưa thích loại nào . trước mắt là cần chúng ăn để bảo tồn sự sống : Chuối, táo, cà chua, sâu, cào cào, dế...vv...vv NHững loại hoa quả khi bỏ vào Bạn nên lấy đoạn cây nhỏ khều toét ra như đã bị chim ăn từ trước để kích thích và tạo sự chú ý cho chúng biết là thức ăn
Cầu đậu ban đầu nên lựa cầu gần gũi với thiên nhiên như cành cây , đoạn lũa..vv..vv tránh những cầu tàu, cầu mài móng khiến chim nhậy cảm có thể bị lạ mà không đậu cầu .
Chọn áo lồng mỏng để khi trùm lồng vẫn có ánh sánh soi qua khiến chim không bị tối, mù đường hoặc kiếm chỗ thật vắng để treo lồng trong những tuần lễ đầu tiên.
sau ki chuẩn bị xong xuôi Bạn thả chim vào và tránh mặt hẳn đến nửa ngày , sau đó vào kiểm tra thật nhanh xem tình trạng chim có ăn uống gì không ? nếu ăn thì OK . nếu không cần tìm ngay thức ăn khác để thêm vào xem chim có ăn không như đu đủ , dưa đỏ...vv...vv .Sau 1 ngày đêm chim không ăn gì thì cố thuyết phục thêm nửa ngày nữa , nếu em nó vẫn ngoan cố thì đưa em nó đi dựa cột hoặc phóng thích. Nếu bạn cố quá thì chuẩn bị hậu sự cho em nó là vừa. Bởi cũng có nhiều em 1 phần do hoảng quá, 1 phần không quen mà không dám ăn uống gì dẫn đến cái chết rất đáng tiếc.

thanhbinhqldt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ anh em giúp với!

Tình hình là e đi bẩy được Chào Mào bổi nhưng khi về e nó không chịu ăn uống gì hết. E làm đủ hết cách: Tủ lồng và cho thức ăn, nước uống vào; bỏ vào av nhưng cũng không ăn thua. Các bác có kinh nghiệm nuôi chào mào bổi giúp e với.:a36:

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Nhờ anh em giúp với!

bác kiếm một e bổi nào đó đã bjk ăn bỏ chung vào là đc thui mà
nó thấy con kia ăn nó se ăn theo thui !
đó là cách mình dạy chim ăn cám đo
rất hiệu quả !

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

bổi thì từ từ vào cám...bây giờ việc đầu tiên là phải dưỡng sức cho em nó...bỏ chuối-cà chua và nước sau đó chùm áo lồng lại và treo ở chỗ yên tĩnh...lâu lâu hé áo lồng ra theo dõi xem em nó ăn món nào trong 2 món đó...nếu chim ăn thì lấy bớt 1 món ra...bổ sung thêm đồ ăn và nước uống...sau đó lại chùm và treo chỗ yên tĩnh....trong trường hợp cỡ 2 ngày mà ko thấy chim ăn thì em nghĩ bác phóng sinh em nó luôn đi :))....em nó quá lì...để thêm vài ngày nữa là chết đói....em đã gặp trường hợp "thà chết chứ ko chịu thuần"này rồi:a21::a21::a21:

thanhbinhqldt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng bỏ trái cây và tủ lồng nhưng không ăn thua. E nó không ăn cũng không uống luôn, e nó tuyệt thực nên mình phải thả e nó đi, sợ e chết . Các bác có cách nào e nó ăn trái cây k? Chia sẻ kinh nghiệm cho e nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom