Guest viewing is limited

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn. Hôm nay tui có vấn đề bức xúc cần anh em trên diên đàn giúp đỡ.
Hôm CN vừa rồi tui mang em mồi đi bãy đc 2 em má trắng:a25:. Hí hửng mang về cho cám+ chuối và nước vào lồng nhốt 2 em rồi phủ áo lồng lên trên, sau đó để chỗ ít người qua lại đến tối thứ 2 ra nhòm thì 2 em đã "hi sinh" cả:a33:. Tình trạng này đã xảy ra 2 lần rồi ( lần trước 1 em cũng ra đi- mà nhà tui ko hề có chó hay mèo gì quấy phá đâu nhé). Ae có cách gỉ thi tư vấn giúp với nếu ko chắc ko dám đi bãy nữa mất:a34:. Thank cả nhà

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Ðề: Cách thuần dưỡng Chào mào khi mới bãy về

Chào các bạn. Hôm nay tui có vấn đề bức xúc cần anh em trên diên đàn giúp đỡ.
Hôm CN vừa rồi tui mang em mồi đi bãy đc 2 em má trắng:a25:. Hí hửng mang về cho cám+ chuối và nước vào lồng nhốt 2 em rồi phủ áo lồng lên trên, sau đó để chỗ ít người qua lại đến tối thứ 2 ra nhòm thì 2 em đã "hi sinh" cả:a33:. Tình trạng này đã xảy ra 2 lần rồi ( lần trước 1 em cũng ra đi- mà nhà tui ko hề có chó hay mèo gì quấy phá đâu nhé). Ae có cách gỉ thi tư vấn giúp với nếu ko chắc ko dám đi bãy nữa mất:a34:. Thank cả nhà
Đối với Cm thì Mình chưa phải làm việc này nhưng đổi với Đầu đen (giống như CM nhưng đầu đen, ngực lưng đỏ thì mình làm hòai vì loại này dễ chết)
Mình có một số cách sau Bạn tham khảo nhé:
Khi bắt được chim bổi Bạn "nhét" cho nó 1, 2 con cào cào. sau đó mang về nhà bỏ vào lồng nhốt cho nước, ít cào cào, trái chuối chín bóc vỏ vào rồi trùm kín (áo trùm mỏng thôi- tránh tối quá không quen - không thấy đường) treo nơi vắng, khoản 4,5 tiếng xem lại nó có ăn không, nếu không bạn tìm cho Em nó một Em khác (đã chịu ăn) có thể là cùng họ (ăn cùng thức ăn, có đặc điểm tương đồng như họanh họach chẳng hạn) cho vào nhốt chung thì chắc chắn bạn sẽ có chim để chơi.
Thân

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

cách của mình thì hơi khác bạn tí, mình mỗi lần bắt chim bổi về thì cho vào lồng trái chuối chín, nước uống pha tí đường hoặc mật, có thể cho thêm cám vào cũng được(vì lúc này chim mới về chưa biết ăn). Sau đấy mình để gần lồng với mấy con chim Cm đã thuần rồi để cho nó học cách ăn của mấy con chim CM thuần chứ mình k có trùm áo lại. Ban đầu thì có thể nó hơi nhát tí nhưng khi nó đã chịu ăn thức ăn theo máy con kia thì lúc đấy tẫp nó ăn thế nào cũng dễ vì giai đoạn chim mới về nó còn chưa quen và lạ. Còn bác nào có thêm cách nào nữa thì post lên cho anh em tham khảo

DongVu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình thì chưa gặp trường hợp này bao giờ cả. Nuôi 10 em sống đủ cả 10.
Mình đi bẫy chim đôi khi cả ngày mới về lận vì vậy bẫy được chim trong thời gian 2-3 tiềng gì đó mình sẽ cho chim ăn. Chào Mào thì cho ăn chuối thôi vừa đơn giản vừa tiện lợi. hoặc là đút cho em nó vài con cào cào là ok.
Khi về đến nhà để các em nó vào lồng treo ở góc nào đó yên tĩnh tí. hé sơ áo lồng để còn quan sát. lúc này chịu khó một tí. mình lấy một hũ thủy tinh trong bỏ sâu và trong nhìn thấy sâu các em nó sẽ đến mổ ăn. à quên nữa. mình để một em đã biết ăn vào chung lồng để làm "giáo viên hướng dẫn". Theo mình thì khi bị bắt bỏ vô lồng có bột, chuối .... có lẽ em nó không biết đó là thức ăn nên đói mà chết. chứ có mấy chú sâu bò qua bò lại trong hủ và dưới đáy lồng nữa thì em nó sẽ ăn thôi.
mình nghĩ mấy em Chào Mào tơ bạn bẫy để lâu quá không cho ăn em nó đã mất sức rùi. về nhà bạn lai không chịu cưng nữa nên quê độ tuyệt thực mà chết đó. hi hi. mình chỉ áp dụng cách này cho chích chòe và mấy loại chim khó nuôi chứ chào mào bạn đem về nếu không mất sức cứ cho chuối hay trái cây khác vào để chỗ vắng người em nó ăn bình thường. chào mào mà khó nuôi vậy chắc một em bổi trung bình giá phải trên 100k quá.
Chúc bạn thành công có những chú chim đẹp như ý. Thân

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các bạn nhiều. Chắc tui ko có "duyên" nuôi Chào Mào mộc mới bãy^^. Để tui thử lai lần nữa xem sao. Ae trong diễn đàn ai còn cách nào nữa ko thì vào đây trao đổi để có cách thuần dưỡng tôt nhất. Thank

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

@king301 : theo như bạn nói, khả năng chim bạn bẫy được bị suy, chuyện này hay gặp ở những con chim bị sập bẫy vào sáng sớm, lúc đó nó chưa ăn uống gì, nên cầm cự đến nhà là may mắn lắm. Nhiều con die trước khi về tới nhà cũng có. Tốt nhất khi đi bẫy nên mang lồng chứa, trong lồng bỏ chuối là đủ. Cái này mình cũng gặp rồi, con chim bẫy được lúc 8h sáng, và cất trong "đẫy", mặc dù từ sáng đến khi về tới nhà vẫn thường xuyên chuối nước, nhưng con chim khi về vẫn yếu, gần 1 tuần sau mới bình phục. Rất may là không chết.

Thân

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

CM không phải là giống chim khó tính đến mức nhịn ăn, nhịn uống thà chết chứ không chịu mất tự do như một vài giống chim khác. CM bổi vừa bẫy về sau hơn ngày chết thì lý do có thể là:
- Quá suy nhược vì thiếu ăn, thiếu uống không đủ sức tự phục vụ nên chết. Do vậy cần con người há mỏ cung cấp dinh dưỡng trước khi thả vào lồng dưỡng. Tốt nhất không nên giam giữ qúa lâu từ khi bẫy đến khi thả lồng.
- Không quen tìm thức ăn, nước uống trong lồng nhốt. Bởi vậy ban đầu chỉ cần cho chuối cả quả có bóc một phần vỏ dọc theo thân cả quả treo lên nơi thuận tiện nhất để CM nhận ra tự mổ ăn.
Riêng nước uống thì một số con không biết tìm cóng nước để uống, dễ chết khát. Do vậy nước nên cho đầy vào 2 cóng thủy tinh, treo 2 đầu cầu, hơi thấp để CM dễ nhận ra để uống.
- Nên có thêm sâu tươi như bạn DongVu đã trao đổi ở trên.
- Chỉ khi chim qua được vài ngày thì mới tập cho vào cám bằng cách trộn chuối hoặc sâu với cám.
- Lưu ý: Không che đậy lồng quá tối, chỉ cần để nơi yên tĩnh.
Chúc thành công!

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo tui thì lúc mang chim má trắng về các bác cho nó ăn chuối trộn với cám và để nó bớt nhảy có thể lấy kéo cắt hết lông cánh , cách này tui thường làm chỉ sau 2 ngày là chim biết ăn cám rồi khá là nhanh ,cũng có những con không biết ă chuối nữa nên đôi khi cũng cần tập

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

@king301 : theo như bạn nói, khả năng chim bạn bẫy được bị suy, chuyện này hay gặp ở những con chim bị sập bẫy vào sáng sớm, lúc đó nó chưa ăn uống gì, nên cầm cự đến nhà là may mắn lắm. Nhiều con die trước khi về tới nhà cũng có. Tốt nhất khi đi bẫy nên mang lồng chứa, trong lồng bỏ chuối là đủ. Cái này mình cũng gặp rồi, con chim bẫy được lúc 8h sáng, và cất trong "đẫy", mặc dù từ sáng đến khi về tới nhà vẫn thường xuyên chuối nước, nhưng con chim khi về vẫn yếu, gần 1 tuần sau mới bình phục. Rất may là không chết.

Thân

Bạn đừng làm theo cách bác cadn nghe.Híc làm như mấy bác là chim rừng tuyệt chủng luôn còn gì.Thấy mấy bác Da nẵng mỗi lần đi,bẫy dính cả chục e từ sáng đến tối mà chưa chịu về thì sau này ae khác lấy chỗ đâu mà dợt chim nữa.:a01:.theo tôi bạn đánh đc 1 chú là bỏ bị chạy nhanh về là đc.......... e nào mà ko sống!!!:a01:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Hồi giờ mình đi bẫy chim già "chim đã đỏ tách" và chưa chết em nào cả. Bởi vì, mình có mang theo lồng chứa, được may lại bằng bao bố đít bao đựng có lưới. Trong đó có cóng nước uống mà thôi, không hề cho chuối và cám gì cả hihi. Về tới nhà cũng như bao bạn khác. Sang ra và trùm áo lồng lại treo chuối ngay đầu cầu đứng một bên là cóng nước thế là đi nghĩ tí ra xem lại thì thấy có dấu hiệu đã ăn chuối rồi.
Ngoài cách để cóng nước trên, có thể để dưới đít lồng một mẻ nước nhỏ để chim dễ nhìn ra.

Mình có nghe vài bạn bảo là chim CM có con không ăn chuối hihi điều này giống như là mèo chê mở quá! Vì CM nào cũng thích ăn trái cây đặc biệt là chuối, phần lớn fans chơi vẫn tập CM vào cám bằng chuối.

Riêng chim tơ thì khá nhiều bạn bị die do đã nói trên là mất sức + hoảng quá. Cho nên cách đúng là vẫn dùng lồng chứa trong đó có nước và có chuối khi mới bẫy được. Chứ chim tơ hồi xưa mình thấy mấy tay đánh ở ĐN, đánh lần về tới 8 em tơ mà có sao đâu. Dĩ nhiên, họ đi sáng tới chiều mới về và trong lồng cũng không có một thứ gì ăn uống.

Cho nên cách chắc ăn là cho vào chuối và cách cở tiếng sau ra xem lại coi nó có chịu ăn chưa hoặc tối mà tháy chuối chưa bị mổ ăn là tiến hành bẻ miệng ép ăn, bởi để qua sáng mai e die quá, quá trình này cũng đúng là nên bỏ một em đã ăn rồi vào cho nó bắt chước ăn theo. Chim con thì bắt chước lẹ thôi.

Ý mình chỉ nêu lên vậy vì là CM quá chi là dễ nuôi mà.
Bạn king301 đừng quá bi quan, cứ thử lại nhé!

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo tui thì lúc mang chim má trắng về các bác cho nó ăn chuối trộn với cám và để nó bớt nhảy có thể lấy kéo cắt hết lông cánh , cách này tui thường làm chỉ sau 2 ngày là chim biết ăn cám rồi khá là nhanh ,cũng có những con không biết ă chuối nữa nên đôi khi cũng cần tập

cách này dã man quá bạn ơi.nếu cắt cánh em nó mỗi lần nhảy nó rớt bịch bịch như xung tội lắm:a01:.mà theo ước tính thì cả ngày nó nhảy "cả trăm cái" lận đó:a01:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

hihi CM thì dễ vào cám thôi,
đâu cần phải cắt đi cánh bạn ơi..
Theo mình cắt đi cánh chim là nhưng người nuôi chơi cho vui chứ, dân nuôi khá rành họ không làm thế vì việc thuần con chim mau dạn không khó, hai là họ nuôi rành thì sự nhẫn nại của họ có thừa, ba là cắt cánh cũng khiến con chim hoảng thêm.

Đồng ý là chim bổi thì ta vứt bộ lồng nó và chờ mùa thứ thay lông đầu tiền nó mới đẹp.

xicutnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ngày xưa mình bẩy dc thì cho vào lồng chứa trong lồng chứa lúc nào cũng có một trái chuối và hủ bột cùng một hay 2 em bổi đã ăn bột rồi. bẫy về thả vô cứ thế mà đi ngủ có chết em nào đâu
chúc vui

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Hiện nay em đang kẹt với tụi CM bổi mới về , tính tập dạn cho tụi nó mà ko có thời gian gần gũi tụi nó và em treo ở phòn trên sân thượng ít người qua lại . Vậy các bác cho em lời khuyên với , hiện nay em đã về Hoc Môn học , số lượng CM bổi giờ là 6 em . Cám ơn các bác nhìu

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Chào Mào rất dễ tập ăn cám, chim bẫy về đem thả vào lồng, trùm kin lại, nếu có chim bổi biết ăn cám rồi thì cho chung vào nó sẽ bắt chước nhau mà ăn. Nếu k có bổi để tập thì cho cm vào lồng rồi cho nước và chuối (lúc này chưa cần cho cám vì chúng sẽ chưa thể ăn và làm vương vãi rất bẩn).

Lúc này Bạn chịu khó theo dõi xem chúng có ăn hay chưa, theo dõi khoảng 2-3 tiếng sau khi cho vào lồng, nếu ăn chuối sẽ có phân chuối còn chưa ăn gì thì sẽ ra toàn nước.
Nếu không mình không can thiệp thì qua đêm nó sẻ ra đi.

Tuỳ theo con, có con vừa cho vào lồng thì đã nhào vào ăn tới tấp nhưng có con dứt khoát không chịu ăn. Đối với những con cứng đầu này thì ta phải giúp đỡ nó lúc đầu, Bạn bắt nó ra nhét cho nó chuối vào mồm, nhét chừng vài lần là nó sẽ biết tự ăn, 1 lần 3-4 miếng, mỗi lần cách nhau chừng 20-30 là được.

Sau khi chim đã ăn chuối thì ta cho hũ cám vào lồng và bỏ chuối vào hũ cám, chim ăn chuối và sẽ lẫn cám, cứ như thế vài hôm là chim đã biết ăn cám.

Đặc biệt má trắng rất dễ tập ăn cám vì chúng rất ham ăn. Chúc Bạn thành công.

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0

Mình bẩy mỗi mùa vài chục con cũng chưa hề chết con nào do kg ăn chuối

Thường chổ mình đựng chim bổi bằng túi gút

khỏang vài tiếng đồng hồ
dùng cây que khều cho chuối nát ra thánh từng cục nhỏ nát rồi xăm xăm cái mõ con Chào Mào vào
nó cắn vài miếng lần sau đó nó sẽ tự mổ khi mình còn cầm trên tay và đưa trái chuối lại gần
cho uống thêm tý nước
cứ như vậy từ sáng tới tối mới về tới nhà
Trước khi bỏ vào lồng cũng làm tương tự, nếu con nào không ăn phải nhét thôi

tập ăn cám rất dễ
Thường là nhốt chung vài con biết ăn trộng cám và chuối chung
Nếu tòan chim mới bẩy có thể thực hệin như sau
Lấy 1 cái cóng hình ovan lọai bỏ sâu cho lữa ăn hay cái chén
bỏ cám vào phân nữa
bỏ vào 1/2 trái chuối vào lột hết vỏ lăn đều qua cám
phủ lên 1 ít cám
chim ăn hết chuối tự nhiên sẽ ăn cám.
Lưu ý nên cho chim ăn chuối vài ngày
nếu chổ đông người nên che bớt nữa mặt lồng

Chổ mình nuôi ép giọng mỗi ngườii nuôi 15-20 con Chào Mào tơ nên 100/100 đều cắt bớt cánh
chim bị té vài lần đầu mấy lần sau sẽ kg té nữa và ít nhẵy hơn nhiều
Các bác tưởng tượng 20 con Chào Mào để trong nhà mà kg cắt bớt cánh thì kinh khủng
Khỏang 6 tháng chim thay lông già xong sẽ rất đẹp không trầy mỏ và kg bị sẩy do sơ ý.
Hơn nữa chim sau khi cắt cánh bớt nhãy sẽ chú tâm học giọng hơn

1 năm sau chim có thể dạn đến mức đá tay người

phongle1985

Thành viên mới
SVC$
0

Chào các bác!
Theo em thấy, Chào Mào không khó vậy đâu,
khi bắt được cho vào túi đựng. khi về cho vào lồng có chuối và nước là được . để chổ yên tĩnh là nó ăn liền hà .

Bạn chú ý viết bài có dấu tiếng Việt rõ ràng!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

N_BAO

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào trống mái!

Chào Mào bổi em mua về là mở toang áo lồng luôn bác ạ, em thấy nó mau dạn mà, ko đục đầu như mấy loại chim kia,1 tuần là đứng im luôn rồi

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào trống mái!

chào mào bổi em mua về là mở toang áo lồng luôn bác ạ, em thấy nó mau dạn mà, ko đục đầu như mấy loại chim kia,1 tuần là đứng im luôn rồi

Chào Mào bổi con nào cũng nhát hết Bạn ah,nếu chú chim của Bạn không nhát thì có thể do mới bị bẫy chưa quen thức ăn nên còn yếu nên chưa nhảy hoặc là chim đã nuôi vài tháng rồi.

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách thuần chim chào mào

em đã nuôi chú chim Chào Mào mộc, đã nuôi đến hôm nay gần 2 tháng rồi em cứ để nó dưới nhà gần người qua lại nhưng không thấy dạn, em nuôi nó trong cái lồng nan 1cm nên không sợ bị sẩy nhưng nó bị đầu bị trầy và đuôi bị rụng ,nếu ai biết thuần cm xin đc chỉ bảo

Em nên viết bài rõ ràng,
tránh dùng ngôn ngữ chat trong trong bài (có tính cách chất lượng)

Bạch Đề

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom