Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Bất kì ai khi nuôi 2 dòng chim này đều rất ngại nuôi chim con,bởi khi lớn lên sẽ dễ mắc phải tật lộn mèo!(Tật xấu phổ biến ở chim nuôi lồng!!!)
Nguyên nhân:
-Đây là 2 dòng chim vốn rất linh động ngoài tự nhiên,nên không tránh khỏi chuyện thừa năng lượng trong quá trình nuôi nhốt trong không gian chật hẹp!(Đó là nguyên nhân ngay cả chim bổi cũng lộn(nhưng lộn vì quá nhát trong không gian chật hẹp!!!)
-Những dòng chim càng linh động ngoài tự nhiên khi vào lồng càng dễ lộn!(Khuyên,sâu,huých cô...)
-Với chim con Than&Đất càng dễ mắc vào tật xấu này!Trong giai đoạn chim tập bay(vừa qua khỏi giai đoạn ủ tổ),lúc này cơ thể chim tích tụ rất nhiều năng lượng chuẩn bị cho 1 thời gian tự lập sắp tới!Nếu quan sát kĩ các bạn sẽ thấy giai đoạn này chim rất hoạt bát,nhảy lên xuống liên tục trong lồng,có lúc bay loạn xạ vừa bay vừa la inh ỏi,với những con quá linh động,trong không gian chật hẹp đó không đủ để chim hoạt động nhằm đốt năng lượng thừa trong cơ thể,rất dễ nãy sinh chuyện chim bắt đầu tập lộn mèo!Vậy vì sao lại là lộn mèo?Vì lộn mèo là hành động hao phí năng lượng nhiều nhất khi chim ở trong lồng!(Để ý những con đã có tật lộn mèo,trong giai đoạn thay lông chim không hề lộn,vì không đủ năng lượng!).Ở con người chúng ta cũng có chuyện thừa NL này,nhưng may mắn là chúng ta không lộn mèo để đốt năng lượng...hihi!
Cách phòng ngừa:
Nên thường xuyên quan sát chim trong giai đoạn tiền trưởng thành!
Khi thấy chim bắt đầu có dấu hiệu ngước cổ ra sau,thì ngay lập tức(còn chần chờ gì nữa!)bắt con chim con ra khỏi lồng,cắt hoàn toàn phần lông cánh 2 bên để chim mất thăng bằng khi bay,không dám mạo hiểm tung mình.
Tiếp sau đó là tìm 1 cái lồng rộng hơn lồng đang nuôi,gác 2 cầu,1 thấp.1 cao gần đụng nóc lồng,cứ để chim trong đó nuôi đến khi thay xong lông trưởng thành thì bắt ra lại lồng cũ,nếu làm đúng cách này thì 10 con sẽ có 8 con bỏ hẳn tật xấu(chưa kịp biết đã phải bỏ rồi mà!)
Với những con đã lộn được rồi thì coi như bó tay(cái xấu vốn rất dễ học và nhớ dai mà!)
Một chút kinh nghiệm nhỏ mong được chia sẽ cùng các bạn!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
hôm qua mình vừa đón 1 e than 1 mùa về ( chim non lên), phát hiện e bị lộn cầu, và lúc nào cũng thấy đứng 1 chân, kể cả khi hót (e nó hót siếng lắm), kô biết có cách nào sửa đc tật lộn cầu kô và đứng 1 chân là triệu chứng gì các bác, mong các cao thủ giúp đỡ.thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
hôm qua mình vừa đón 1 e than 1 mùa về ( chim non lên), phát hiện e bị lộn cầu, và lúc nào cũng thấy đứng 1 chân, kể cả khi hót (e nó hót siếng lắm), kô biết có cách nào sửa đc tật lộn cầu kô và đứng 1 chân là triệu chứng gì các bác, mong các cao thủ giúp đỡ.thân

Chim đã lộn rồi thì không sửa được nữa dù là thử cách gì!
Đã vậy thì đừng chú trọng đến chuyện đã rồi,chim siêng hót là rất quý rồi!
Chim đứng 1 chân khi hót có khả năng chân chim đang bị đau trong quá trình vận chuyển hay chăm sóc!Nếu nhìn thấy các ngón chân trên bàn chân đó không sưng hay bất kì dấu hiệu viêm nhiễm nào thì bạn cứ để yên như vậy,tránh để chim nhảy nhiều,vài hôm sẽ hết thôi!
Thân!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Cách Đất con lộn mèo!

Riêng với Đất con CHIP xin post thêm chút ngắn gọn để tránh bị tật xấu mà không cần cắt cánh hoặc đổi lồng lớn!
Nếu thấy con chim có dấu hiệu muốn làm xấu thì thay cây cầu đang sử dụng bằng 1 cây cầu trúc,nhỏ thôi nhưng phải thật trơn láng!
Đặt cầu vào lồng xéo góc 30 độ(có thể gác 1 đầu ở "nan bo" cuối,và 1 đầu ở "nan bo" kế trên).Mục đích của việc này là làm cho con chim khi đậu lên cầu sẽ trơn chân,tuột xuống,thế là sợ,chỉ lo làm sao đứng cho vững trên cây cầu quên cả việc làm xấu trong lồng,để thế đến khi chim thay lông xong!Nhớ chú ý đặt cóng thức ăn và nước tương xứng ở mỗi đầu cây cầu!Với những con đã lỡ lộn 1-2 lần thì làm thêm 1 việc mà CHIP nghĩ khó ai muốn,trùm áo lồng toàn bộ chỉ để hở cửa như nuôi Mi!Trùm đến khi thay lông xong thì mở ra như bình thường!Nhớ đừng quên tắm và phơi nắng điều độ dù trùm áo nhé!!!Hihihi!
Thân!

thanhan85

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
cho tui hỏi mình có thể làm bằng cách la cho cầu dứng sát đầu lồng ko có khoảng không cho nó có thể lộn dc ko

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Lúc đó chim sẽ xuống dưới bố lồng đứng lộn lên trên,còn kinh khủng hơn là đứng cầu lộn!
Thân!

emnhochoichim123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh MTCHIP oi nhà em có 1 con choè than là chim chuyền lúc mua về nó hay lộn mèo và am đã cắt cánh nó và nó hết lộn mèo . nhưng giờ nó thay lông gần xong rùi nó lại lộn mèo trở lại và bây giờ em phải làm sao để nó hết lộn mèo đây hã anh.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Em đọc lại phần trên anh cũng có nói rồi!Chim đã lộn được rồi thì không có cách nào chữa đâu em à!
Tốt nhất là em cứ nuôi tiếp,nghe hót và biết đâu sau này có thể chơi đá được!
Thân!

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Choè than lộn mèo

Con choè than của e nuôi cũng khá lâu,nó có 1 đặc điểm rất lạ,ở nhà e thì nó lộn liên tục,đủ kiểu lộn,thậm chí cả lăn dưới đất....nhưng e đưa qua nhà khác thì nó hầu như rất ít lôn,vì sao lại thế,có phải do phong thuỷ ko??Hiện e đang gửi bên nhà bạn để cho nó bỏ cái tật đó đi

bibijio

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Ðề: Choè than lộn mèo

bạn ơi bạn có gởi 1 hay 2 mùa thì e no củng lộn hà con chuyện lôn nhiều hay ít là lồng nhỏ hai là nhat thôi ma bây giờ than lôn là chuyện thương thôi ra cội thì chim lộn đầy kô sao đâu miên là e nó chơi tốt là được rồi
thân:a01:

MrMaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vấn đề là mình đổi hết lồng này qua lồng khác vẫn vậy,mình đang gửi bên nhà bạn mình,ko hề lộn,nhưng mang về nhà nó lại lộn,thế mới bực

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
2 chú than con nhà em cũg chung cảnh ngộ rùi.đã thử đủ kiểu nhưng.nó vẫn cứ ngó nóc lồng và tự đổ ngườii về phía sau.pó tay

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng có một chú chim non thỉnh thoảng có thấy nó lộn 1 hoặc 2 lần gì đó. Nhưng vì mình hay để trong phòng minh nên những lúc như thế mình thường thả nó ra ngoài cho nó bay nhảy chán chê rùi lại lấy sâu nhử nó vào lồng. Mình làm thế có ảnh hưởng gì ko CHIP. Ah còn nữa vì nhà mình ở phố ko có vườn hay ko gian nên mình hay để trong phòng như thế có ảnh hưởng cho chim ko. Và mình hỏi thêm chế độ tắm và phơi nắng nên làm vào lúc nào và số lần trong ngày hay trong tuần. Thân

concago

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy bài viết anh MTCHIP viết rất hay, Mình nuôi than xin có một số góp ý thêm:
- Than con trong giai đoạn trổ lông và trưởng thành bạn nên tuyệt đối ko treo gần các chú chim có tật lộn mèo khác, chú chim con sẽ nhanh chóng học ngay.
- Tuy nhiên mình cũng có rơi vào trường hợp nuôi chú chim con trổ nên ko lộn mèo, nhưng khi thay lông qua mùa hai chim lại lộn, thế mới buồn ( trong suốt mùa đầu chim mình ko di dợt, không treo gần chim lộn mèo trong nhà, nhưng lộn vẫn hoàn lộn)

moscow_snow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mua 1 con than đất về thì bắt đầu xuất hiện dấu hiệu lộn cầu, nghe ông bạn bảo cho nó nhịn đói, cho ăn ít thôi! cách này cũng hiệu quả! Mình lấy sạch thức ăn ra, cả ngày nó chỉ lo tìm thức ăn còn lại ở đáy lồng, sang ngày sau thì ko còn gì để ăn, bắt đầu thấy xù xù, lúc này ko nên đem phơi nắng vì nó đang yếu, chỉ để nơi thóang mát và yên tĩnh, cho 1 ít thức ăn thôi! mỗi ngày cho 1 ít, nó trở nên dạn nguời và ít lộn hơn, bây giờ thì kết quả cũng khá hơn truớc đây! Hy vọng 1 thời gian nữa sẽ khá hơn. Cách này phải cẩn thận và cho ăn vừa đủ no, thỉnh thỏang cho ăn cào cào và mình đút tay.

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0

đổi lông chỉ tốn tiền thôi bạn đừng nên tốn kém nhiều với giống chòe than. nhìn nó đẹp đẽ nhưng mà cũng ko đòi hỏi cao sang đâu, đừng để cái thú chơi thành gánh nặng bạn ạh. đã lộn sẽ ko chừa đâu. bạn nuôi lồng nào cứ để lồng đó. con bạn do lạ nhà sẽ ít lộn nhưng khi wen rồi thì nó xem đó là lãnh địa, nó sẽ "thể hiện" khả năng lộn của nó cho bạn xem. hihi. nói chung chim lộn nhưng chơi tốt và bạn ko có ý muốn bán thì nó cũng là con chim quý thui. hihi. mình cũng có 1 con lộn khá đẹp, lộn rất điêu luyện nhưng ko thấy ngừơi thì ko hề lộn. thân

kubi86na

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ko biết ntn nhưng may quá, vừa đọc Topic này thì ra nhìn em Chòe Mộc mùa đầu của mình cũng bắt đầu có hiện tượng tập lộn mèo, nó cứ ngưởng đầu ra sau và tập lộn mèo ! Mình làm theo cách của MTCHIP ngay là cắt cánh của nó, thấy nó cứ lo cái cánh quên luôn tập lộn , ko biết sẽ ntn, hi vọng là ổn ! Cảm ơn các bạn nhiều !

giangtamduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào cả nhà, mình cũng có con than 2 mùa rồi hót cũng khá lắm nghe mọi người nói thế nản quá chim lộn mèo mất hết giá trị rồi bán thì không đành vì nuôi từ nhỏ rồi mà để lại thì lâu lâu nó lộn cái vèo bực hết cả mình nhưng được cái không hư lông sắp tới mùa chim non rồi định sắm một em than Huế non với về quê mang lên vài em than con Bến Tre nữa (năm nào mình cũng có vài ổ vì đặt sẵn mấy cái bọng dừa rồi đang lót ổ). Xin mọi người cho em xin ý kiến để em này lại hay thanh lý ? Vì mình sợ mấy em than non lên mà học lộn mèo nữa chắc em nhảy Cầu Sài Gòn cái cho xong hic hic, mình chỉ nuôi hót cho vui thôi không thi cử thỉnh thoảng thì đi Cội đợt cho chơi (mà tức lắm nha ra cội chim mình lộn để gần người ta không thích mới chán chứ) chim thì mình để ở phòng làm việc cũng nhỏ nên không biết làm sao đây, bối rối quá (nhà đang có 2 em than bổi rồi). :a33:

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cảm ơn anh Chíp nhé cách trị lộn mèo của than theo ý anh rất hiệu quả.Vậy cứ đén khi nào bọn chúng biết chuyền ta mang ra cắt cánh hết lượt là an toàn tuyệt đối.

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách khắc phục tật xấu của chòe than

Xin chào anh em trên diễn đàn,mình muốn thỉnh giáo mọi người cách trị tật xấu của chú chòe của mình.Đây là chú chòe mình đã nuôi được 4 năm rồi,rất thuần và hót cực lắt léo,vậy mà 2 hôm nay mình để gần lồng con Quế lâm thế là nó bắt chước tật lộn mèo luôn mà mới có 2 ngày thôi có cách gì khắc phục được không mọi người cho mình chút ý kiến với.Đành rằng trên DĐ cũng có khá nhiều bài về tật lộn mèo của chòe than,nhưng chưa thấy nói đến trường hợp chòe mới lộn mèo 1 hoặc 2 ngày như mình.Vậy rất mong ý kiến của ace và đặc biệt là đồng chí MTChip hãy tư vấn giúp mình với mình xin được thành thật cảm ơn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom