Guest viewing is limited

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp khướu nhàg em với !!

Em có con khướu nuôi dc khá lâu ( 2 năm lồng ) hót nhiều và chăm hót !!
em treo trên cầu thang ,, hót cả ngày nhưng bây h` em cho xuống dưới tầng 1 ,, nhà em gần đường quốc lộ , ôtô , xe máy đi ầm ầm , lúc xuống còn hót luôn . bây h` nó hok hót nữa ,, ae có cách nào để lấy lại lửa hok ạ
Cảm ơn ae nhìu !!

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp khướu nhàg em với !!

:a04:
cái này là bạn phải mua thêm chim mái, và treo vào chổ nào kín hơn 1 xí ở tầng 1 và cho ăn dầy đủ dưỡng chất học là mua thêm 1 em trống khác
thân

phamtientai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thực ra chim nào đi nữa cũng cần có sự yên tĩnh bạn, dù là con chim thuần mà bạn muốn nghe nó hót hết giọng thì cũng nên treo nơi yên tĩnh một tí nhất là nơi nào có cây xanh vì đó là môi trường sống của nó mà. Mình nghĩ con khướu nhà bạn do treo nên ồn ào wá nó ko thích hợp,gần đường thì còi xe ing ỏi đến người còn đau đầu ù tai nói chi đến chim chóc. Bạn nên tìm chỗ treo thích hợp,chào bạn nhé

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho em chen chân với em cũng có một con khướu ,nuôi dc 8t rồi khá dạn nhưng mà cũng giống anh ở trên để nó trên tầng thì nó hót nhiều hơn .nó có một cái rất lạ là cứ để nó một chỗ khoảng 5 ph là nó lại nằm xuống đáy lồng ko lên cầu có người đụng thì nó mới lên cầu.mấy anh giúp em làm cách nào cho nó ko xuống đáy lồng nằm nữa ko ?em xin cảm ơn

truong khanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con khuou nha ban treo on ao cung ko sao sao dau , cung tuj the hoan cang cua moi nguoi thoi , tat nhien la treo o cho jen tinh va co cay sanh thi tot roi ,
nhung khuou thi cha sao ca , neu la chich cheo lua thi treo o noi on ao qua thi no it hot roi vi chich cheo lua thich noi duoc jen tinh.
theo em la bac len mua them mot con khuou mai nua , nho chon con khuou mai nao no sieng sieng khe hem . va treo hoi hoi sa sa no mot chut , treo khoang cach du de em no nge thay tieng kêu cua em no, neu ban co chi phi thi mua them mot em khuou trong nua . nho la treo ko dua emno thay nhau .
neu bac lam theo cach cua em ko duoc thi ...
hay trum khinh em no lai khang 3tuan , cho no an them it cao cao ,
va ko cho em no nge duoc tieng chim mai nua .
sau trum kinh 3 tuan do song bac ,mo vai trum ra va treo no len , va dua em mai den o sat no cho hai em no khe nhau , khoang 1 phut thi dua em mai di cho khac ,
bac cu lam theo cach cua em la duoc do . hjhjjhjhjjhjh
chuc bac thanh cong , lay lai duoc phong do cua em no......

hungvq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Khướu mà bỏ cầu thì bạn phải xem lại chân yếu - do chế độ ăn hoặc trúng gió hoặc có thể trên tầng nhà bạn nóng quá (mái tôn chẳng hạn nên nó xuống cầu cho mát)

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ko con khướu này chế độ ăn ko có vấn đề gì cả anh ạ .con chân nó thì làm sao kiểm tra dc ạ?hay là do cầu ạ?em dùng cầu ổi to hơn ngón cái một tí, hơi cong hay nên thay bằng cầu nứa?

mrtrieu

Thành viên tích cực
SVC$
0

khướu thích sự yên tĩnh ... nó hót nhiều khi troe cao và ở chỗ vắng

frankie

Thành viên mới
SVC$
0
khướu không hót

các cao thủ ơi cho em hỏi.Con khướu nhà em mới mua đã mấy hôm nay rồi, bỏ áo lồng nó cũng không nhát lắm nhưng tại sao nó lại không hót.Chích xác là em mua được 5 ngày rồi. Ở đấy con còn thấy nó hót mà về nhà thì không hót.:a36:Mà nó còn bị kẹp chì ở chân,như vậy có phải là đánh dấu gì không?

Chỉnh sửa lần cuối:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: khướu không hót

tùy con và tùy thể trạng bạn à. Có con về hót ngay, có con lâu lâu mới hót. Có con của mình mang về nhà đến 20 ngày mới bắt đầu hót lại ( đã kiểm tra hót ở nhà chủ cũ) nhưng hót rất ít. dến 30 ngày mới hót tương đối nhiều. Thế nhưng có con về buổi trưa chiều đã hót ngay. hiện nay mình còn 1 con về tầm 15 ngày mà chưa hót chỉ rúc lên khi nghe con khác hót ( con này được đảm bảo đã hót rồi chân vẫn kẹp chì đảm bảo). Kẹp chì ở chân thường do cửa hàng bán họ cặp để đảm bảo cho người mua nếu con chim về không hót là mái có thể đổi lại

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

tùy con và tùy thể trạng bạn à. Có con về hót ngay, có con lâu lâu mới hót. Có con của mình mang về nhà đến 20 ngày mới bắt đầu hót lại ( đã kiểm tra hót ở nhà chủ cũ) nhưng hót rất ít. dến 30 ngày mới hót tương đối nhiều. Thế nhưng có con về buổi trưa chiều đã hót ngay. hiện nay mình còn 1 con về tầm 15 ngày mà chưa hót chỉ rúc lên khi nghe con khác hót ( con này được đảm bảo đã hót rồi chân vẫn kẹp chì đảm bảo)

chân kẹp chì là đã hót hả bạn. Ở đấy mình còn nghe thấy nó hót hay ra phết thế mà về vẫn chưa hót.Thanks bạn nhiề nha

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

thanks bạn nhiều.Nhưng cũng phải đợi lâu đến thế hả bạn.Ở nhà mình cũng có 1 con khướu cũ, Hay là do nó sợ nên không hót. Mà khướu mái nhìn thấy con trống là nhẩy loạn lên đúng không

thienha_pts

Thành viên mới
SVC$
0

thân chào
nếu khướu mái mình mới đem về mà nó già hơn thì nó sẽ xòe cánh xùy con đực ngay,có nhiều khi con đực hoảng là sẽ lâu hót.còn khướu mua về được kẹp chì cẩn thận mà vẫn chưa hót được ngay như bạn nói thì con đó không ăn thua,bạn che lồng cả con trống và con mái để cạnh nhau 2-3 ngày,sau đó tách xa hẳn ra,xem sao.có con sẽ hót ngay,có con sẽ kêu tiếng mái vài ngày sau đó thì hót đỉnh luôn,vài ý kiến đóng góp thôi còn mình chưa gặp khướu như thế,khướu trên mình kể cả mang đi xa cũng hót ngay khi được mở lồng.thân chào.

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

thân chào
nếu khướu mái mình mới đem về mà nó già hơn thì nó sẽ xòe cánh xùy con đực ngay,có nhiều khi con đực hoảng là sẽ lâu hót.còn khướu mua về được kẹp chì cẩn thận mà vẫn chưa hót được ngay như bạn nói thì con đó không ăn thua,bạn che lồng cả con trống và con mái để cạnh nhau 2-3 ngày,sau đó tách xa hẳn ra,xem sao.có con sẽ hót ngay,có con sẽ kêu tiếng mái vài ngày sau đó thì hót đỉnh luôn,vài ý kiến đóng góp thôi còn mình chưa gặp khướu như thế,khướu trên mình kể cả mang đi xa cũng hót ngay khi được mở lồng.thân chào.
không phải là nhà mình có khướuu mái mà là có 1 con khướu trống nuôi trước. Mình lo là nó sợ con cũ nên không hót chỉ kêu nhỏ và ro ro thôi:a36:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0

tình trạng như mình rồi. có 1 em khướu cậu em cho, đã hót rồi ( nghe nói vậy chưa kiểm chứng trước khi cho) nhưng mang về tuyệt nhiên không hót hơn 10 ngày rồi. làm đủ cách treo gần treo xa với các con khướu khác nhưng vẫn không hót. có điều cứ huýt sáo gọi là nó ro hoặc rúc ngay hoặc khi các con khác hót nó sẽ rúc ngay. Để cạnh lồng các con khác thì cả 2 con đều kêu và sáp vào như kiểu gà chọi.Các bạn tư vấn xem nó có phải khướu mái không. Mình có hỏi hàng bán chim quen thì họ nói nó ro và rúc cũng chưa thể kết luận ngay là mái hay trông được. Hy vọng em nó như con bạch đề thả trong aviary nhà mình gần 1 tháng mới hót nhưng hót rất hay ( trong aviary có 2 con khướu con bạc má và nó-con bạc má hót sau khi thả vào 3 ngày còn con bạch đề là gần 1 tháng). Cám ơn

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

tình trạng như mình rồi. có 1 em khướu cậu em cho, đã hót rồi ( nghe nói vậy chưa kiểm chứng trước khi cho) nhưng mang về tuyệt nhiên không hót hơn 10 ngày rồi. làm đủ cách treo gần treo xa với các con khướu khác nhưng vẫn không hót. có điều cứ huýt sáo gọi là nó ro hoặc rúc ngay hoặc khi các con khác hót nó sẽ rúc ngay. Để cạnh lồng các con khác thì cả 2 con đều kêu và sáp vào như kiểu gà chọi.Các bạn tư vấn xem nó có phải khướu mái không. Mình có hỏi hàng bán chim quen thì họ nói nó ro và rúc cũng chưa thể kết luận ngay là mái hay trông được. Hy vọng em nó như con bạch đề thả trong aviary nhà mình gần 1 tháng mới hót nhưng hót rất hay ( trong aviary có 2 con khướu con bạc má và nó-con bạc má hót sau khi thả vào 3 ngày còn con bạch đề là gần 1 tháng). Cám ơn
cảm ơn bạn đã cho mình biết thêm, con của mình cũng 1 tuần nay chưa hót và ro ro khi con khác hót. Mình đã nghe rõ ràng nó hót ở hàng đấy mà về không hót.Nó cũng hót hay lắm. Hay là chim hót hay lâu hót:)). Con cũ nhà mình mua về 2 tuần sau là hót như gà gáy, hót suốt ngày nhức cả đầu.Để 2 con gần nhau thì nó đứng im.Mua về 2 ngày mở áo lồng cũng không nhảy mấy.Thế mà không hót đau quá :-<

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

Chuyện đếy bt mà bạn cũg kiểu như ma cũ bắt nạt ma mới thôi , bạn để 2 con đừng nhìn thấy nhau , cách nhau tầm 5m 1,2 ngày thấy ổn chúg sẽ gank nhau mà hót thôi . Chân kẹp chì k có nghĩa là chim đã hót nhé , đó chỉ là 1 sữ đák giấu của chủ cũ thôi , muốn căng nữa thỳ nên mua cám mi tầu về chộn vào cám ba vì , chim hót nhank ngay , thúc dế vào thỳ càng tốt , 1 ngày cho ăn 1 con .
Chúc chim bạn sớm hót :D :))
mình cũng đã làm như vậy rồi mà vẫn không hót 1 tuần nay rồi.NÓ sợ con cũ thì phải cứ nhìn thấy là lại nhảy.:a02:

ckpro2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chắc là chủ cũ của nó đem đi đá trước khi bán . và bị bễ,chim quá già thì không thể nào lên lại nữa , bạn nên xem ở chân của nó có mọc vảy trắng không nếu trắng quá thì chắc là nó già quá rồi chũ cũ đem đi đá hư chim rồi. bạn nên trả đi. hoặc đổi chim bổi lứa về đào tạo lại đảm bảo lì luôn.:a34::a01:

frankie

Thành viên mới
SVC$
0

chắc là chủ cũ của nó đem đi đá trước khi bán . và bị bễ,chim quá già thì không thể nào lên lại nữa , bạn nên xem ở chân của nó có mọc vảy trắng không nếu trắng quá thì chắc là nó già quá rồi chũ cũ đem đi đá hư chim rồi. bạn nên trả đi. hoặc đổi chim bổi lứa về đào tạo lại đảm bảo lì luôn.:a34::a01:
chân nó không trắng mà.Mình xem kĩ rồi.ở cửa hàng mình còn thấy nó hót vèo vèo.Mình nghi nó sợ con cũ ở nhà.

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tình hình là cái em ro ro ấy nhà mình mời chuyên gia xem khẳng định là mái rồi. Mình đã thả nó và hay 1 cái là thành nuôi thả. Hàng ngày nó vẫn vào lồng ăn ( lồng mở cửa) và bay loanh quanh mấy cái chuồng khướu đực đâm ra lại hay thúc cho mấy em khướu đực đua hót.
Có điều lại thêm 1 nạn nhân không hót nữa. 1 em bạc má em này đực 100% đã hót rất tốt . hôm trời nắng mình đem sang vườn tắm để cạnh cái aviary có 1 khướu mun bạch đề 1 bạc má hai con này nó doại xót và quát . thế là em bạc má này mang về nhà tịt ngòi đến 7-8 hôm rồi. làm đủ mọi cách như bật băng khứou đực, khướiu mái, treo cao treo nơi yên tĩnh và cho ăn sâu ăn dế mà nó vẫn tịt ngòi không hót. mong các bạn chỉ giáo
giới thiệu 2 cái aviary bên vườn nhà mình ( cách nhà khoảng 15m)

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom