Guest viewing is limited

doanvu78@gmail.com.vn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cách chọn một chú cu gáy hay

những điều Nam Nhi noí chả có gì sai. Chọn chim ai chả vậy. Nhất là những ai đả có chim mồi, đả bắt được bổi. Cái mọi người muốn biết là chim đi mua chọn làm sao để có chim hay cơ. Theo tôi chim mua chả ai dại gì bán chim hay cho đâu.hoặc mua đwocj cũng khá tiền.

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

PHÂN BIỆT TIẾNG CU GÁY VÀ CÁCH CHON CHIM( Tiếp theo)
Theo cách phân biệt giong như mình đà nói ở phần trước ,ta phân biệt từng tiếng gáy như sau:
1/ Đầu tiên ta phân biẹt tiếng gáy bt của của cu: khi kg có chim ngoài thì cu gáy : CÚC CU CU-CU. ( GỒM 4 âm rõ ràng , âm sau cùng gọi là tiếng gióng lại). Có những con gióng giọng đôi , có khi gióng giọng 3 .Dân chơi chim thì họ rất kị khi chim gióng giọng 3 vì cho rằng chú này hay hại chủ nhân nên thải ngay.( Rất sui)
2/ TIẾNG THÚC: ( cúc cu cu )
Tiếng này thường biểu hiện của 1 chú chim sung mãn đây. Hoặc khi nghe chim ngoài nó thúc để rút chim ngoài về.Một chú chim hay thì bắt buộc phải có tiếng thúc này, vì tiếng thúc là khúc dạo đầu cho những cuộc gay mưa gió khi chúng thi đấu với chim ngoài.
3/ TIẾNG GÙ:
Chắc ai cũng biết nên mình không nêu âm của chúng, chỉ có điều gù cũng lắm kiểu chứ kg ít đâu
@ GÙ TRƯỜNG:
Có vùng người ta gọi là phóng , nghĩa là một chú cu bình thường khi mở miệng thì hắn gù liền rồi sau đó mới chuyển sang những tiếng khác. Khi đi bẩy ta vừa rút sào có con cũng gù liền như vậy là gù trường. Những con chim này thường rất hay mới có.
@ GÙ RƯỚC :
Khi nghe chim ngoài vỗ cánh , hay nhìn thấy thì chú chim lồng gù gọi là gù rước .Mục đích gù để rước chim về cây. Khi đi bẩy nước này cũng rất wan trong vì nếu ta kg rước thì sẽ có chiến hữu khác rước mất. huhuhu .Khi nghe chim rước thì chú chim ngoài nhốn nhào liền ....và bay về cây . bước đầu đã thành công. Ha ha ha
@GÙ HẬU:
Trường , rước mà kg có gù hậu thì công dở tràng đấy quí vị à.Cũng giống như ta quảng cáo rầm rộ, giá cả hợp lí nhưng khi khách đến nhà mà đóng cửa vậy. Một chú cu có thể những nước đầu kg hay hoạc kg có nhưng nếu nước hậu mà đủ thì cũng xung trận tưng bừng như chơi.( còn tiếp. Xin lỗi các quí vị , thời gian wa di công tác nên không tiếp tục bài viết)
em chào Bác
Bác miêu tả rõ hơn về giọng Gióng giúp em với. chim của em nó gáy như này là sao cÁC Bác cu cù cu...cu....cu.....cu. thanks các Bác

---------- Post added at 08:22 PM ---------- Previous post was at 08:05 PM ----------

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chimdauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em mới chơi cu nên không biết nhiều, tiện đây các bác cho em hỏi con cu của em nó gáy như sau:
Con cu gáy của em nó thường gáy đủ, nhưng gáy gọi thì nó lại gáy trơn ròng 3 tiếng cúc...cù....cu, nghe rất chậm và ấm.
Nhưng khi nó gáy đủ (4 tiếng )thì giữa các tiếng cúc....cu...v.v thì lại xen kẽ những tiếng tơ...tơ..nhỏ và nghe tiếng cứ giật giật thế nào ấy, em lấy ví dụ cho mọi người dễ hiểu nhé!
Nó gáy như sau: Cúc..tơ..cu..tờ..cu...cục.
Nó gáy cứ như thế lúc đầu em mua về nó gáy đựơc 3-4 lần như thế nhưng dạo này có lúc gáy được 7-8 lần như thế!
vì em mới chơi nên không biết đó có phải là gáy giọng thổ dế không? Em mong các bác chỉ bảo cho em hiểu biết thêm về thú chơi cu này! Em xin cảm ơn!

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin chào các fan cu gáy,mình là thành viên mới nhập môn Cu gáy,được đọc các bài viết các chia sẻ của các bạn trên diễn đàn là một nguồn thông tin vô cùng hữu ích cho những thành viên mơi nhập môn như mình.Hy vọng trong thời gian tới mình sẽ học tập được nhiều hơn trong những bài viết.
Mình có một lần xem một chú Cu gáy của một bác giáo viên,chú Cu đó gáy Cúc cù cu.. cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu. Có 9 tiếng Cu ở sau.(có ghi âm lại bằng điện thoại,có dịp mình sẽ xin post cho anh em).Xin hỏi Cu gáy thế được là thế nào ?

namnh01

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: ðề Làm Thế Nào để Chọn Cu Gáy Hay????????

Xin chào các thành viên SVCvietnam!

Cu gáy là đề tài rất hấp dẫn đáy Quí vị à. Nay DTH có một vài ý kiến đóng góp chung với diễn đàn cho vui nhé.

1.Trước tiên muốn nói đế cu gáy thì phải chú ý ngay đến chất giọng của nó. Nếu bạn kg nhìn thấy chim khi nghe giong cũng có thể phân biệt được chú cu này hót giong gì. Khi nghe giong nếu là người sành điệu cũng có thể hình dung về hình dáng của cu. ( Điều này là sự thật chứ kg bốc phét đâu).

2. Hình thể bên ngoài của cu cũng liên quan đến chất giong của Nó. Một con cu đẹp về hình thức bên ngoài thì dáng phải đẹp như:
- Tướng mình như bắp chuối , Ngực ,vai nở về phần đuôi thon dần như bắp chuối. Với dáng này là lý tưởng vì nhìn chim khỏe , ngực nở thì chim có sức vì nó ảnh hưởng đến chất giọng.
- Đầu chim phải tròn đều kg được to quá so với mình cua chim.( Người ta gọi là đầu Bi)
- Cặp mắt của chúng cũng rất quan trọng ,mắt to thì tốt nhưng tuyệt đối không lộ, vì mắt lộ thì chú nào sở hửu nó đều là những chu chim rất nhát. Nếu không nhát thì nó hay giật mình hoặc tông lồng bất tử lắm.( Điều này cấm kỵ lắm)
_ Màu sắc của cu thì kg quan trong lắm có con màu nâu sậm , có con lông hơi mốc, màu sắc này kg ảnh hưởng lắm đến giong.
_ Bộ cườm quanh cổ Chim cu rất quan trọng khi đánh giá cu. Có thể kết luận ngay đến nhân cách của chu cu được đó nhờ đặc điểm này.
Các bạn có thể nhìn thấy cườm trên cổ có mấy loại như sau: Màu của cưởm :Màu trằng, màu đen, màu đỏ. Một con cu hội tụ đủ 3 loại cườm nảy trên cổ nhưng tỷ lệ loại nào nhiều cũng ảnh hưởng đến tích cách của nó.
_ Kích thước hạt cườm phân làm 3 loại như sau :
@ Loai cườm lớn :Thường thì chim có cườm này giong lớn(giong thổ thường chim có bộ cườm này,chỉ nói là lớn thôi chứ chưa phân biệt dc giong gì đâu nhé.)
@ Loại cườm trung : không lớn kg nhỏ
@ Loại cườm nát : loại này cườm rất nhỏ nhìn chúng li ti ( những chú có cườm này thường là giong kim , hay còi( người Miền Nam thì gọi là giong son )
Vậy vị trí và số lượng cườm trên chú cu có quan trong kg?

_Nếu cườm mà đóng cao trên cổ và lõa xuống hai vai thì tuyệt vời : Chú này sẽ có gù trường , gù rước, và gù hậu rát tốt. Nếu tỷ lệ cườm lửa nhiều thì kg còn gi hơn . Cưởm lửa (cườm màu đỏ) nhiều thì chim gù nhiều và rất hăng.
Nếu cườm kg đóng cao trên cổ mà lõa xuống vai nhiều thì chú này ít gù trường mà nước hâu tốt . Cườm càng nhiếu thì thường gù nhiều. Số lượng cườm có con rất ít nhưng nó lại hội đủ 3 yếu tố : trường - rước - hậu đều tốt, vì đó là chất lượng cườm.( Nếu ít nhưng hạt cườm to phân bố đều và hạt lửa nhiều thì cũng bù lại )
Nói đến cườm còn phải chú ý đến cách bố trí hạt cườm trên cổ sự đan xen ba loại (đen-lửa- trắng) thẳng theo hàng ngang hoặc doc. Có khi chúng gộp lại giống như hình tam giác . Có khi chúng 3hat một , ba hạt một. Đấy là những khác biệt mà khi xem cần phải biết phối hợp.

3- Bộ lông cánh của cu cũng rất quan trọng dấy các bạn. KHi xem lông ở chi tiết này bạn phải chú ý đến lông dặm trên hai cánh chim: lông này mọc đan xen càng nhiều càng tốt, vì nó biểu hiện cho chu cu dó có tiếng thúc , tiếng gù kg? ( Tiếng thúc là: Cúc cu cu - cúc cu cu , tiếng gù : cù cu -cù cu. thúc và gù: Cúc cu cu- cù cu) đây là đặc điểm mà dân chơi cu rất muốn có chú chim có điều này. Có khi bạn nhìn thấy một lông dặm ở cánh nhưng dưới lông nó còn vài cái chồng lên nữa đây là dấu hiệu chim hay như mình vừa nói ở trên.
Cũng giống như những loại chim khác bộ lông chim cu không dày quá mà phải mỏng , đều , lông khô.

4- Chân cu phải khô , chân thắt nhưng chọn chân bò vậy. Những con mái thường chân màu đỏ nhưng nhìn nó cảm giác như ướt vậy.

5- Phân biệt giong cu gáy như thế nào?
Tùy theo cách gọi của của từng Miền nhưng có thể phân loại như sau:
Giong THỔ- Giong ĐỒNG- Giong KIM - Giọng CÒI. 4 giong chuẩn , nhưng trên thực tế còn có những giong phối hợp các giong với nhau: giong thổ đồng, giong thổ kim, giong thổ đồng còi ( hay goi là giong son, giong này dân sg rất thích vì chim lẹ giong , khi di bẩy chim rát khỏe..)
Mỗi giong chim là do sở thích riêng từng người nhưng thường người ta thích giong thổ vì tiếng chim nghe ấm áp thanh bình , nhe nhàng thanh thản, thổ pha đồng thì chim nhanh giong và thanh hơn , giong này dc nhiều người thích nhất. Nhưng giong cỏn lại thì ít dân chơi. Tuy giong còi rất it gặp nhưng nếu con nào hay bạn sẽ thấy giong nó như cái còi của trong tài vậy nghe cũng đã lắm đó.

6_ Phân biệt tiếng cu gáy như thế nào?( Tiếng gáy bình thường, tiếng thúc , tiếng gù , tiếng thúc tiếng gù, tiếng chim bị cà lăm,gù trường , gù rước, gù hậu)( CÒN TIẾP)
Chào anh.
Em là người mới chơi chim nên chưa hiểu được thế nào là lông dặm trên cánh chim:a33:. anh có thể giải thích cho em và những người mới chơi như em bítt thế nào là lông dặm được không anh, nếu có hình minh họa thì tốt quá.:a32:
cảm ơn anh!

cugay2011

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thú chơi chim cu gáy

mình có một chú cu gáy có một chiếc lông trắng ở bên cánh phải, các bác cho em hỏi vậy có tôt ko? cảm ơn
Bạn cố gắng nuôi cho tốt nhé . Đó là con gáy sẽ hay đấy

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nhl

Thành viên mới
SVC$
0

Xin chào các fan cu gáy,mình là thành viên mới nhập môn Cu gáy,được đọc các bài viết các chia sẻ của các bạn trên diễn đàn là một nguồn thông tin vô cùng hữu ích cho những thành viên mơi nhập môn như mình.Hy vọng trong thời gian tới mình sẽ học tập được nhiều hơn trong những bài viết.
Mình có một lần xem một chú Cu gáy của một bác giáo viên,chú Cu đó gáy Cúc cù cu.. cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu..cu. Có 9 tiếng Cu ở sau.(có ghi âm lại bằng điện thoại,có dịp mình sẽ xin post cho anh em).Xin hỏi Cu gáy thế được là thế nào ?

Sao mãi mà chưa thấy bác nào trả lời câu này nhể ? hay là không có như vậy.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom