Guest viewing is limited

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách chọn một chú cu gáy hay

Xin hân hạnh được nói lời chào Anh Huy!!! Dược A wan tâm trả lời là vui lắm roi!!! Kể ra thì cũng nguy hiễm thật đó A.Huy ah! (Haha...Khg biết gọi thẳng tên như vậy có phạm Húy khg, Nguyên biết là do HLong_ce có 1hôm post hình cua Alên mạng đó!!!) nhiều bữa đang chạy xe ngoài đường chợt nhìn thấy thấy 1canh chim bay ngang- bồ câu, se sẻ... hay chim sâu đại loại... lại ngước mặt nhìn. Có lần xuýt đụng xe luôn, hú hồn!!!! Rút kinh nghiệm chứ, kiểu nầy dễ bị nockout wá- Out giửa sân ten- nit như A còn được. Chứ out giửa đường khó coi lắm A.Huy Oi!!!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

cám ơn anh em đã giải thích giúp .

mình đang nuôi một chú cu được 16 năm ,thường thì mình vẫy tay bảo nó thì nó chỉ gù .cục cù....cù cục mà thôi .

nhưng chú này vẫy tay bảo nó thì nó gù .cục cù cù .cục cù cù mình mới thấy lạ .vì lần đầu tiên mình gặp môt con gáy bảo nó gù như vậy .

Cũng bình thường thôi bạn à, vì chú này có nước thúc tốt nên thể hiện, Bình thường nó đi chung với tiếng gù, cũng có thể nó chưa sung nên không thể hiện hết.Mà cũng không loại trừ trường hợp bt nó đủ bộ nhưng lần này nó SUNG quá và chỉ thúc thôi.(Nó tưởng bạn là chú mái nên làm thế đó. hahahaha)

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Xin hân hạnh được nói lời chào Anh Huy!!! Dược A wan tâm trả lời là vui lắm roi!!! Kể ra thì cũng nguy hiễm thật đó A.Huy ah! (Haha...Khg biết gọi thẳng tên như vậy có phạm Húy khg, Nguyên biết là do HLong_ce có 1hôm post hình cua Alên mạng đó!!!) nhiều bữa đang chạy xe ngoài đường chợt nhìn thấy thấy 1canh chim bay ngang- bồ câu, se sẻ... hay chim sâu đại loại... lại ngước mặt nhìn. Có lần xuýt đụng xe luôn, hú hồn!!!! Rút kinh nghiệm chứ, kiểu nầy dễ bị nockout wá- Out giửa sân ten- nit như A còn được. Chứ out giửa đường khó coi lắm A.Huy Oi!!!
Gọi sao cũng được có gì đâu bạn à. Còn vụ bạn nêu thì phải cẩn thận nếu không thì người ta gọi tai nạn nghề nghiệp đó. Mà nghỉ lại thì không đúng chút nào mà phải nói là nghiệp mới đúng.Chứ đâu phải nghề ????

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

cám ơn anh em đã giải thích giúp .

mình đang nuôi một chú cu được 16 năm ,thường thì mình vẫy tay bảo nó thì nó chỉ gù .cục cù....cù cục mà thôi .

nhưng chú này vẫy tay bảo nó thì nó gù .cục cù cù .cục cù cù mình mới thấy lạ .vì lần đầu tiên mình gặp môt con gáy bảo nó gù như vậy .

Chim gù như bác mô tả ngườì ta gọi là gù chồng đấu đó bác!

Chim gù bình thường thì có hai tiếng một: cù cù! ... cù cù!
Chim gù chồng đấu gù 3 tiếng một: cục cù cù!.... cục cù cù!

Bác nhìn động tác của chim gù chồng đấu khác với chim thúc ( gáy trận) như sau: chim gáy trận thì đầu không gật, chim gù chồng đấu ( gù ba tiếng) thì có cái đầu gật lia lịa vậy đó bác!

Chúc bác vui!

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em thấy 1 số người nói khi chim gáy trận đầu chúc xuống đất, 2 cánh máy máy như chim mi búng cánh giọng gáy liên hồi không ngớt. Như vậy mới là lúc chú Cu căng nhất. Nhưng ông anh em thì bảo khi con chim như thế là đến mùa giao phối chim đòi mái lên vậy? bác nào có thể giải thích cho em hiểu tại sao lại có trường hợp như vậy không ạ!

huanpham

Vô thường
SVC$
0

Em thấy 1 số người nói khi chim gáy trận đầu chúc xuống đất, 2 cánh máy máy như chim mi búng cánh giọng gáy liên hồi không ngớt. Như vậy mới là lúc chú Cu căng nhất. Nhưng ông anh em thì bảo khi con chim như thế là đến mùa giao phối chim đòi mái lên vậy? bác nào có thể giải thích cho em hiểu tại sao lại có trường hợp như vậy không ạ!

Cái này theo Em thì tất cả đều đúng vì:
Khi con chim căn nhất thì cũng là lúc nó có nhu cầu tìm bạn tình để giao phối. (ở ngoài thiên nhiên khi có thức ăn đầy đủ thì chúng nó tìm nơi làm ổ và sinh sản). Vậy khi nuôi trong lồng thì nó được ăn no, tâm lý thoả mái, sức khoẻ dồi dào (sung, căn) thì nhu cầu này là chuyện bình thường thôi. có nghĩa 2 là 1 mà 1 là 2.
À mà cái vụ này thì con người cũng vậy thôi mà ...:a14::a14::a14:. Ăn no, thoả mái, sung mãn thì ....:a11::a11::a11::a11:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Cái này theo Em thì tất cả đều đúng vì:
Khi con chim căn nhất thì cũng là lúc nó có nhu cầu tìm bạn tình để giao phối. (ở ngoài thiên nhiên khi có thức ăn đầy đủ thì chúng nó tìm nơi làm ổ và sinh sản). Vậy khi nuôi trong lồng thì nó được ăn no, tâm lý thoả mái, sức khoẻ dồi dào (sung, căn) thì nhu cầu này là chuyện bình thường thôi. có nghĩa 2 là 1 mà 1 là 2.
À mà cái vụ này thì con người cũng vậy thôi mà ...:a14::a14::a14:. Ăn no, thoả mái, sung mãn thì ....:a11::a11::a11::a11:

DTH xin bổ sung nhé, không phải con nào cũng có khả năng đó đâu bạn à, rất ít con có được nước này. Khi đi bẫy ở rừng : chim mồi và bổi có khi đấu nhau vài tiếng, có khi cả buổi, nếu gặp chim mồi yếu nhiều tình huống chủ nhân phải xuất hiện để dình chiến, hoặc dùng mẹo " gác kèo " để lòn bắt vì con mồi yếu thế...( thua nước đó). Tuy nhiên nếu chú mồi mà hay thì biết "điều tiết, và phân bố thể lực tốt" mà DTH hay nói chú mồi thông minh đó. Đôi khi đang thi đấu bất phân thắng bại... bỗng dưng chú mồi im lặng xa cầu, nhịp cánh và làm như bạn nói( nhưng không gáy to đâu mà nó ru ru.. ru ru êm tai lắm giống như Chào Mào khi múa nó líu líu vậy..) và điều gì đến sẽ đến .... sướng tê người luôn... Bởi khi đó chú mồi " không dùng sức mà dùng mưu đấy..." TUYỆT CÚ MÈO.... và bạn có một thành viên mới hay một chú "thiện xạ " tương lai..

Chỉnh sửa lần cuối:

xxxbopy

Thành viên tích cực
SVC$
0

he he he, tưởng bác DTH chỉ Chaomao thui, ai ngờ bác còn nghề chính là Gáy nữa, hi hi hi, khâm phục lắm, mong các bác Namnhi, DTH, Loc abc có nhiều bài viết để dìu dắt cho các anh em mù mờ mà máu như em thêm phần hiểu biết về GÁY nha! thanks!

NTT

...một thoáng đam mê...!
SVC$
0
Ðề: ðề Làm Thế Nào để Chọn Cu Gáy Hay????????

Xin chào các thành viên SVCvietnam!

Cu gáy là đề tài rất hấp dẫn đáy Quí vị à. Nay DTH có một vài ý kiến đóng góp chung với diễn đàn cho vui nhé.

1.Trước tiên muốn nói đế cu gáy thì phải chú ý ngay đến chất giọng của nó. Nếu bạn kg nhìn thấy chim khi nghe giong cũng có thể phân biệt được chú cu này hót giong gì. Khi nghe giong nếu là người sành điệu cũng có thể hình dung về hình dáng của cu. ( Điều này là sự thật chứ kg bốc phét đâu).

2. Hình thể bên ngoài của cu cũng liên quan đến chất giong của Nó. Một con cu đẹp về hình thức bên ngoài thì dáng phải đẹp như:
- Tướng mình như bắp chuối , Ngực ,vai nở về phần đuôi thon dần như bắp chuối. Với dáng này là lý tưởng vì nhìn chim khỏe , ngực nở thì chim có sức vì nó ảnh hưởng đến chất giọng.
- Đầu chim phải tròn đều kg được to quá so với mình cua chim.( Người ta gọi là đầu Bi)
- Cặp mắt của chúng cũng rất quan trọng ,mắt to thì tốt nhưng tuyệt đối không lộ, vì mắt lộ thì chú nào sở hửu nó đều là những chu chim rất nhát. Nếu không nhát thì nó hay giật mình hoặc tông lồng bất tử lắm.( Điều này cấm kỵ lắm)
_ Màu sắc của cu thì kg quan trong lắm có con màu nâu sậm , có con lông hơi mốc, màu sắc này kg ảnh hưởng lắm đến giong.
_ Bộ cườm quanh cổ Chim cu rất quan trọng khi đánh giá cu. Có thể kết luận ngay đến nhân cách của chu cu được đó nhờ đặc điểm này.
Các bạn có thể nhìn thấy cườm trên cổ có mấy loại như sau: Màu của cưởm :Màu trằng, màu đen, màu đỏ. Một con cu hội tụ đủ 3 loại cườm nảy trên cổ nhưng tỷ lệ loại nào nhiều cũng ảnh hưởng đến tích cách của nó.
_ Kích thước hạt cườm phân làm 3 loại như sau :
@ Loai cườm lớn :Thường thì chim có cườm này giong lớn(giong thổ thường chim có bộ cườm này,chỉ nói là lớn thôi chứ chưa phân biệt dc giong gì đâu nhé.)
@ Loại cườm trung : không lớn kg nhỏ
@ Loại cườm nát : loại này cườm rất nhỏ nhìn chúng li ti ( những chú có cườm này thường là giong kim , hay còi( người Miền Nam thì gọi là giong son )
Vậy vị trí và số lượng cườm trên chú cu có quan trong kg?

_Nếu cườm mà đóng cao trên cổ và lõa xuống hai vai thì tuyệt vời : Chú này sẽ có gù trường , gù rước, và gù hậu rát tốt. Nếu tỷ lệ cườm lửa nhiều thì kg còn gi hơn . Cưởm lửa (cườm màu đỏ) nhiều thì chim gù nhiều và rất hăng.
Nếu cườm kg đóng cao trên cổ mà lõa xuống vai nhiều thì chú này ít gù trường mà nước hâu tốt . Cườm càng nhiếu thì thường gù nhiều. Số lượng cườm có con rất ít nhưng nó lại hội đủ 3 yếu tố : trường - rước - hậu đều tốt, vì đó là chất lượng cườm.( Nếu ít nhưng hạt cườm to phân bố đều và hạt lửa nhiều thì cũng bù lại )
Nói đến cườm còn phải chú ý đến cách bố trí hạt cườm trên cổ sự đan xen ba loại (đen-lửa- trắng) thẳng theo hàng ngang hoặc doc. Có khi chúng gộp lại giống như hình tam giác . Có khi chúng 3hat một , ba hạt một. Đấy là những khác biệt mà khi xem cần phải biết phối hợp.

3- Bộ lông cánh của cu cũng rất quan trọng dấy các bạn. KHi xem lông ở chi tiết này bạn phải chú ý đến lông dặm trên hai cánh chim: lông này mọc đan xen càng nhiều càng tốt, vì nó biểu hiện cho chu cu dó có tiếng thúc , tiếng gù kg? ( Tiếng thúc là: Cúc cu cu - cúc cu cu , tiếng gù : cù cu -cù cu. thúc và gù: Cúc cu cu- cù cu) đây là đặc điểm mà dân chơi cu rất muốn có chú chim có điều này. Có khi bạn nhìn thấy một lông dặm ở cánh nhưng dưới lông nó còn vài cái chồng lên nữa đây là dấu hiệu chim hay như mình vừa nói ở trên.
Cũng giống như những loại chim khác bộ lông chim cu không dày quá mà phải mỏng , đều , lông khô.

4- Chân cu phải khô , chân thắt nhưng chọn chân bò vậy. Những con mái thường chân màu đỏ nhưng nhìn nó cảm giác như ướt vậy.

5- Phân biệt giong cu gáy như thế nào?
Tùy theo cách gọi của của từng Miền nhưng có thể phân loại như sau:
Giong THỔ- Giong ĐỒNG- Giong KIM - Giọng CÒI. 4 giong chuẩn , nhưng trên thực tế còn có những giong phối hợp các giong với nhau: giong thổ đồng, giong thổ kim, giong thổ đồng còi ( hay goi là giong son, giong này dân sg rất thích vì chim lẹ giong , khi di bẩy chim rát khỏe..)
Mỗi giong chim là do sở thích riêng từng người nhưng thường người ta thích giong thổ vì tiếng chim nghe ấm áp thanh bình , nhe nhàng thanh thản, thổ pha đồng thì chim nhanh giong và thanh hơn , giong này dc nhiều người thích nhất. Nhưng giong cỏn lại thì ít dân chơi. Tuy giong còi rất it gặp nhưng nếu con nào hay bạn sẽ thấy giong nó như cái còi của trong tài vậy nghe cũng đã lắm đó.

6_ Phân biệt tiếng cu gáy như thế nào?( Tiếng gáy bình thường, tiếng thúc , tiếng gù , tiếng thúc tiếng gù, tiếng chim bị cà lăm,gù trường , gù rước, gù hậu)( CÒN TIẾP)

chúc anh thành công và có thêm nhiều bài hay để mọi người được thưởng thức.

Bạn chú ý viết bài có dấu tiếng việt

phanphonghai

Thành viên mới
SVC$
0

xinh kính chao các bác! Con là một người mới tập chơi cu gáy, chẳng biết cách chọn một con chim tốt la sao cả,cũng có một con mồi nhưng đi đánh hoài không được con nào cả chán wa các bác ui! mong các bác chỉ bảo cho con voi...

phanphonghai

Thành viên mới
SVC$
0
Mong các bác chỉ vài cách xem chim Cu Gáy

các bác thân mến! con là một người mới tập chơi cu gáy dược một năm,nhưng sao thấy ghiền wa1, ma chẳng biết coi một con chim tốt thế nào cả, mạc dù có dạc các bài viết của các bác nhưng sao van thấy mơ hồ wa1 mong các bác chỉ cho con vai cái co bản thui.! cám ơn các bác nhiều!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mong các bác chỉ vài cách xem chim Cu Gáy

"Ra đường nhặt cánh hoa rơi, 2 tay nâng lấy cũ người mới ta" hahaha...:a14::a14::a14: văn vẽ cho vui tí thôi!!! Thưa các Bác, có lẽ là cũ người mới ta thật- vì điều Nguyên sắp hỏi ra đây, đối với Các Bạn đi trước- những người từng dong ruổi khắp 4 vùng chiến thuật thì vấn đề rất đỗi bình thường- có thể nói là "xưa như trái đất" rồi nhưng với riêng mình và 1 số ae mới tập tành theo "nghiệp gác cu" xem ra hãy còn mới và khó quá!!! Trước khi để có được 1 chú mồi "chiến đấu" như lời Các Bác đã hướng dẫn trong DĐ thì phải có thời gian đem chú ta đi "tập- dợt", theo mình hiểu thì sau khi trãi wa những tháng ngày "luyện tập" này chú ta sẽ có đủ bản lĩnh đễ bước vào những "trận chiến lớn"!!! Nhưng làm sao để biết được thời điễm nào là thích hợp nhất có thể đưa "lính" đi "dợt", và cần phải dợt trong bao lâu, những điều kiện bắt buộc nào phải tuân thủ (phải theo sát giáo trình chứ phải khg Các Bác!!!:a35::a35::a35:), không gian và thời gian của những buổi tập như vậy có khác gì so với những "trận đánh thật" hay không!!!??? Mong Các Anh Namnhi, Locabc, Air Gun, DTH,.... và nhiều hơn nữa những Cao thủ khác mỗi người 1ý hay cho mình và những ai chưa rõ được học hỏi thêm- Xin cảm ơn Các Bác!!!!

nowhy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thú chơi chim cu gáy

Chim gáy có mắt đóng: đây là thuật ngữ được người chơi ở vùng Thanh Hoá và nhiều vùng khác đặt ra để chỉ mắt chim gáy mồi không lộ (không lồi)- nếu chim lộ mắt được coi là chim không khôn. Theo cảm nhận của mình thì chim gáy mắt đóng là chú chim có mắt gần như mắt chim mái (mắt nhỏ) nhưng viền màu vàng quanh khoé mắt của nó rộng hơn chim mái. Mắt không có hình lồi cầu nhiều mà thiên về mắt dẹt hơn bác à! Tóm lại thì đây là chú chim gáy có mắt không lộ và thường những chú chim này rất khôn.

Bác quan sát mắt của chú chim này nhé!

em rất tâm đắc về cách xem mắt cu gáy của bác . mắt là cửa sổ tâm hồn mà hiii ,

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0

chà bác có lồng hay ha ở chỗ em làm lồng kiểu khác
cho em đóng góp ý kiến chọn chim với nghen chỉ 8 từ thôi là: chân đỏ, mỏ đinh, cườm sưa, lông mượt
thế thôi

cuc_cu_cu_108

Thành viên mới
SVC$
0

em thấy lồng kiểu của bác hễ mà gặp phải bồ cắt là chết chim mồi như chơi hi hi hi hi:a01:

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0

em thấy lồng kiểu của bác hễ mà gặp phải bồ cắt là chết chim mồi như chơi hi hi hi hi:a01:

Lồng nào cũng vậy thôi bác à, nếu chủ nhân không cẩn thận thì chim mồi vẫn chết như thường khi gặp bồ cắt.
Chú chim mà bác thấy ở trên cũng đã một lần bị bồ cắt móc mất phao câu. Lồng bẫy như bác thấy chính là lồng chống cắt đấy, nhưng với điều kiện là dưới đáy lồng phải có thêm 2 sợi gai mây ( cắt rất sợ loại gai này). Loại lồng này nếu cắt bị sa lưới thì sẽ bị trói chặt, còn lưới sập mà không bắt được cắt thì mồi cũng rất dễ die nếu người chủ không quan tâm kịp thời hoặc thiếu kinh nghiệm khi bẫy gáy.
Chúc bác vui!

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

Lồng nào cũng vậy thôi bác à, nếu chủ nhân không cẩn thận thì chim mồi vẫn chết như thường khi gặp bồ cắt.
Chú chim mà bác thấy ở trên cũng đã một lần bị bồ cắt móc mất phao câu. Lồng bẫy như bác thấy chính là lồng chống cắt đấy, nhưng với điều kiện là dưới đáy lồng phải có thêm 2 sợi gai mây ( cắt rất sợ loại gai này). Loại lồng này nếu cắt bị sa lưới thì sẽ bị trói chặt, còn lưới sập mà không bắt được cắt thì mồi cũng rất dễ die nếu người chủ không quan tâm kịp thời hoặc thiếu kinh nghiệm khi bẫy gáy.
Chúc bác vui!

Xin chào !
Cho em góp vui tí nhé, các bác có nhìn thấy cái lồng của em không?
Dưới đáy em không có sợi dây nào như Bác NamNhi nói mà em chơi luôn tấm nhôm đấy ạ.
Tại vì nó là cái dĩa nhôm mình lót cho sạch khi chim ấy ra đấy mà!( Tất nhiên phải sơn cho màu nó tiệp màu lá cây nhé)
Thân

Linh HN

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Nội quy chính thức từ ngày 18-10-2007

Hôm vừa rồi đi làm về căng thẳng quá, em có qua nhà ông bạn chơi, nhà ông bạn có một em cu gáy nghe hay quá, nói thật là em không biết thế nào là hay vì cũng không phải là dân chuyên mà :a16: em lọ mọ lên diễn đàn tìm đọc thấy cũng hay nhưng mà phức tạp quá so với một tay ngoại đạo như em.
Có bác nào nhà ở quanh khu vực Hà Nội chơi chim gáy không, cho em xin đên học hỏi với. Em đã hỏi bố ông bạn em là chim gáy thế nào là hay thì được cụ trả lời là "bác thấy vui thì nuôi thôi chứ cũng chịu"... hic.
Em thì không muốn vậy, em đã thấy thích và đang muốn tìm một chú để nuôi nhưng em muốn hiểu một con chim thế nào là hay, chứ cứ nghe cúc cù cu cu rồi khen hay thì,..... em thấy không thoả đáng lắm. Rất mong nhận được hồi âm hỗ trợ của các bác trong diễn đàn.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào cả nhà ở quê mình khi chọn chim cu thường có câu nói " Đầu nhỏ , mỏ đinh , cườm hạt tiêu , mình bắp chuối " câu nói này không biết có tự bao giờ mà chỉ nghe các tiền bối truyền lại thôi. Lựa được con chim như thế chưa biết tiếng gáy như thế nào nhưng nhìn hình dáng thì cũng đủ mê rồi. Đầu nhỏ chim rất nhanh nhẹn, mỏ đinh là mỏ nhỏ nhọn nếu tính theo nuôi chim hót thì gọi là mỏ mỏng , mỏng mép loại này thì rất siêng, cườm hạt tiêu là cườm nhuyển hạt nhỏ , mình bắp chuối nghe nói thôi là đủ biết con chim có vai ngực rồi . Mong các bác chỉ giáo thêm !

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
em có cách xem ,chọn cu

em là người mới nhập môn nên muốn đóng góp ạ,có gì sai ae đừng chê trách nha:a04:
theo em thì có 4 tiêu chí như thế này :
1 chân đỏ (chân của nó càng đó càng tốt(hay)
2 mỏ đinh (mỏ thẳng, mỏ như thế này ăn sẽ không phá lúa( lam lúa rơi vãi)
3 cườm sưa (cườm cang sưa càng hay)
4 lông mượt
đây là theo ý kiến của em.nếu bài có rồi xin xoá dùm em với
thank:a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom