Guest viewing is limited

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: em có cách xem ,chọn cu

em là người mới nhập môn nên muốn đóng góp ạ,có gì sai ae đừng chê trách nha:a04:
theo em thì có 4 tiêu chí như thế này :
1 chân đỏ (chân của nó càng đó càng tốt(hay)
2 mỏ đinh (mỏ thẳng, mỏ như thế này ăn sẽ không phá lúa( lam lúa rơi vãi)
3 cườm sưa (cườm cang sưa càng hay)
4 lông mượt
đây là theo ý kiến của em.nếu bài có rồi xin xoá dùm em với
thank:a14:

Cháo bạn!
Còn mình có cách khác chọn cu gáy là " đầu nhỏ , mỏ đinh , cườm hạt tiêu , mình bắp chuối " đây là cách mà các tiền bối chơi cu gáy lâu năm ở quê mình rút kinh nghiệm mà đặt ra thành câu nói cho dễ nhớ. Thử nghĩ cách chọn chim như vậy thì chẳng khác lắm so với cách chọn các loại chim hót khác mặt dù các cụ chỉ chơi toàn chim cu . Hình dáng như thế thì hội đủ chất giọng và thể lực , lựa chọn được chim như thế thì không uổng công nuôi và có nhiều hi vọng sau này nó nổi thành chim hay .Nếu mình có gì sai sót mong các bác chỉ điểm thêm.Thân!

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0

lúc trước ông già em cũng có 1 con hội tụ đủ 4 yếu tố trên,khi đi bẫy là lần nào cũng co 9, 10 em đem về,lúc ít nhất là 6 em,khi bẫy em nó ông già em phải bám sát 1 tuần lể luôn
bây giờ thì em nó không biết ở phương trời nào,vì bị ăn chộm mà,họ vào nói đổi 1 con bò và 1 em mi nhưng ông không đổi, ông còn nói con này đã gắn bó với ông lâu rồi nên không muốn chia xa,tối lại thì mât:a17::a17:

phuong-cym

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em là người mới nhập môn nên muốn đóng góp ạ,có gì sai ae đừng chê trách nha:a04:
theo em thì có 4 tiêu chí như thế này :
1 chân đỏ (chân của nó càng đó càng tốt(hay)
2 mỏ đinh (mỏ thẳng, mỏ như thế này ăn sẽ không phá lúa( lam lúa rơi vãi)
3 cườm sưa (cườm cang sưa càng hay)
4 lông mượt
đây là theo ý kiến của em.nếu bài có rồi xin xoá dùm em với
thank:a14:

Mình mới chơi cu gáy nên chưa biét nhiều, xin bác cho hỏi cườm sưa là cườm thế nào. Thanks

thobau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách chọn một chú cu gáy hay

Kính chào Ban quản trị trang svcvietnam.com,
Kính chào quý vị thành viên,
Tôi tình cờ tìm được trang sinh vật cảnh và đăng ký làm thành viên luôn dưới tên thobau. Như vậy quý vị biết tôi cũng thích nuôi chim gáy rồi (miền Nam gọi là "Cu gáy"; "Cu đất" và có người gọi tắt là "Cu"). Tuy nuôi vài năm nhưng kiến thức hạn chế lắm.
Tôi chưa coi được nhiều bài viết đăng trên trang svcviet nam.com nhưng có thể nói trang web này thú vị. Có rất nhiều thông tin về các loài sinh vật cảnh, chim cảnh, thú nuôi....Riêng chim gáy thì quả thật hấp dẫn với tôi.
Tôi xin mạo muội trao đổi vài ý kiến với quý vị như sau:

1. Từ địa phương có thể gây ít nhiều băn khoăn cho người đọc, ví dụ có vùng gọi "Thúc", có nơi gọi "Giựt", có vùng gọi "chiêu chiếc, chiêu đôi, chiêu ba..." có nơi gọi "Bổ một, bổ hai, bổ ba....", có vùng gọi "Gù phóng" có nơi gọi "Rước", có địa phương cho rằng "Gù phóng" khác "Rước". Tuy nhiên sự khác biệt này dễ hiểu và không gây rối rắm như cách phân biệt giọng gáy.

2. Để phân biệt giọng gáy của chim gáy là tương đối khó. Có nhiều vùng phân biệt giọng (hơi) gáy làm ba giọng chính dựa theo âm vực từ thấp lên cao gồm giọng Thổ (thổ thì có thổ bầu, thổ đồng, thổ sấm, thổ son, thổ bụi...), giọng Sấm (sấm thì có sấm đồng, sấm thổ, sấm chuông...), Giọng Son (Son thổ, son dế...). Lại nữa, mỗi địa phương có cách gọi khác nhau như giọng "Son" có nơi gọi giọng "Đồng", giọng "Chuông", giọng "Kim" và cũng có nơi cho rằng giọng "Son" khác giọng "Chuông"...

Do không có tiêu chí phân biệt thống nhất trong giới chơi chim gáy nên nảy sinh nhiều cách gọi khác nhau.

Về vấn đề này, rất mong các bậc cao niên truyền đạt kinh nghiệm trên diễn đàn để chúng ta cùng tham gia và có thể dần tiến đến sự đồng thuận về cách gọi thì hay quá.

Rất mong quý vị tham gia ý kiến.
Xin chào quý vị và hẹn gặp lại quý vị trên diễn đàn.

Kính

Thobau

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0

thêm 1 cách nữa để anh em nhận xét: chân đỏ, lùn
mình bắp chuối
cổ lùn
lông mượt
:a04::a14:

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

cu gáy thì cho cháu chịu đọc suốt đọc mãi cuối cùng rước về một em cu mái 2 tháng đẻ 8 quả trứng đẻ xong là mổ vỡ ra nhưng ko ăn bi giờ ko biết phải xử lý em nó sao đây?mời các bác cho em xin ý kiến
em tả cu nhà em cho các bác xem nhé

đầu nhỏ,mỏ thẳng ,mắt đỏ,cườm dầy,lông đít xám xanh,mình bắp chuối,chân mốc và thấp,xương háng khép(đấy là ngày trước bi giờ đẻ háng rộng ra rồi)

mạnh nhân

Thành viên mới
SVC$
0

Các bác cho e dc hỏi chim CG có móng chân trắng có hay ko? E xin cảm ơn!

hangduongngoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình rất mê cu gáy. Các bạn thảo luận hay và sôi nổi quá . Theo mình để có một chú bổi (các bạn gọi là mộc) hay phải biết khi còn ngoài thiên nhiên , lúc đang đấu với mồi. Còn để có được mồi hay bạn phải đi thử mới biết .Mình có một chú chim son o có đặc điểm hay vóc dáng đẹp nhưng lại rất hay , rất đủ nước dụ bổi khôn khéo , có những con bổi chú bắt 5 đến 7 tiếng (nay chú 14 tuổi rồi). Còn những chú chim đẹp ,mình tậu về khá đắt lại o thể so sánh với chú ta được vì được cái này lại mất cái kia, bắt chim kén. Đó là ý kiến của mình còn để bàn luận chắc nói hoài o hết !:a40:

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

quá hay.em cũng mới tậu được 1 chú, đang phân vân không biết đã cho đi mồi được chưa.Vì mới tậu mà,di chuyển từ chủ cũ về nhà mình vừa treo lên là nó gáy luôn.e nó gáy suốt ngày,đa số toàn sa cầu máy cánh không à,thỉnh thoảng mới gáy gọi, vì e treo trong nhà suốt ngày (sợ trộm mà).bình thường nó gáy cục cúc cu liên hồi, nhưng khi e lại gần thì e nó lại chuyển thành cục cúc cu,cục cù cù nhưng không liên tục , thỉnh thoảng mới được cục cù cù và cục grù, không biết như vậy có phải gọi là lèo và dặm không.

khoenkhoen

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: ðề Làm Thế Nào để Chọn Cu Gáy Hay????????

_ Kích thước hạt cườm phân làm 3 loại như sau :
@ Loai cườm lớn :Thường thì chim có cườm này giong lớn(giong thổ thường chim có bộ cườm này,chỉ nói là lớn thôi chứ chưa phân biệt dc giong gì đâu nhé.)
@ Loại cườm trung : không lớn kg nhỏ
@ Loại cườm nát : loại này cườm rất nhỏ nhìn chúng li ti ( những chú có cườm này thường là giong kim , hay còi( người Miền Nam thì gọi là giong son )
Vậy vị trí và số lượng cườm trên chú cu có quan trong kg?

Bác DTH ơi sao em đọc bên ABV thì lai nói ( Kim nổ thổ vừng )
Tưc là chu chim giong kim thì cườm thường rất to và những chú chim cườm nát thì thường là giong thổ
Em mung lung quá . Đang muốn mua 1 chú chimgiong thổ nhưng ko biết nên chọ loại cườm nào đây ???

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
kinh nghiệm của mình về chọn chim hay (cu gáy)

mình chơi chim thì chưa được lâu như các bạn nên những gì mình biết có thể các bạn cũng đã biết rồi nhưng mình vẫn muốn chia sẻ cùng mọi người để cùng biết và để mọi người chỉ bảo thêm nha :a01:

Một con chim hay theo mình là:

-ức phải nở :chim này siêng gáy lắm gáy to mà nước thúc cũng ghê nữa

-tiếp theo là cườm :nước cườm càng nhiều càng tốt cườm trắng mà nhiều thì chim hay gù (nhưng cườm này phải nhỏ nha)

-quy : theo mình quy thì không quan trong lắm nhưng chim có quy nhọn đầu hay còn gọi là quy trang dền đó quy này thì bền chim lắm khi chơi ít bỏ chim.

-còn về phần phao câu thì theo mình tốt nhất là nên chọn chim có phần wc xám vì chim có phao câu xám chơi bền hơn nhưng nó lâu lên mồi hơn chim có phao câu trăng và hồng lắm. Nên bạn nào có chim phao câu xám nên kiêm trì tí nha.

-tiếp theo là đến cái đuôi khi đi bẫy hay mua từ tiệm về người ta thường chọn những con có cái đuôi chót nghĩa là ở cuống đuôi thì to mà ra đầu thì thu nhỏ lại những con chim có đuôi chót thường khôn chim hơn nhưng con khác nhưng không cứ là cứ phải có đuôi chót mới chọn quan trọng nhất vẫn là tiếng gáy của nó tiếng gáy thì đc khá nhiều bạn đề cập đến rồi nên mình không muốn nói lại nữa mình thì thích nhất là con chim có thiếng thổ đồng vì theo mình thì những con này gáy chim dễ về chơi hơn nhưng giọng khác và nó bắt chim cũng đc nhiều hơn những con có giọng khác nữa:a11:

thôi mình phải về rồi có gì hôm sau mình bàn tiêp nha chúc các bạn có thật nhiều kinh nghiệm để chon dc những con chim như ý muốn nha :a44:

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0

theo mình thì chim gáy mắt lọ hay không lộ thì chim vẫn tối vì mình có con chim gáy mắt lộ nhưng vẫn bẫy chim ra trò đó chứ chim có mắt không lộ thì nhìn chim không đẹp bằng chin có mắt không lộ mà thôi :a44: cái quan trong nhất vẫn là tiếng gáy giọng gì mà thôi

nhân đây cho em hỏi một tí nha
em có một em thổ đồng nuôi cũng dc 5 tháng rồi nhưng ít gáy lắm không biết có phải là do mình hay kê nó vào mấy con mồi bị nó gù nhiều quá nên nó sợ không mà không thấy nó gấy mấy co thủ chĩ gùm em cách làm cho nó gáy lại

DaDangGiao

Thành viên mới
SVC$
0

Chào anh DTH!

đầu tiên em xin cảm ơn anh về những bài viết về Cu gáy rấy hay của anh, em là người mê Cu Gáy từ rất sơm nhưng không có điều kiện nên cũng rất là khiên tốn hiêu biết về Cu Gáy, nay đọc trên topic này thấy anh có đề cập đến giọng cà lăm và bác đang sỡ hữu 02 chú như thế.
vậy cho em hỏi em cũng có 01 con có giọng lạ nhưng em ko biết d0o1 có phải là giọng cà lăm không, nhờ anh xem giúp em vậy, cảm ơn anh rất nhiều
MEGAUPLOAD - The leading online storage and file delivery service

cugayquangngai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào các bạn mình xin góp tí kiến thức về thú chơi chim cu gáy

Một con chim cu gáy hay phải bao gòm nhiều yếu tố, nhưng phải có những đặc điểm sau :

1: nhất hùynh kiền là chim có cườm vàng từ trên đầu xuống tới tận vai nhưng ko xà xuống lưng lọai này vô cùng quý ngàn con chỉ có 1 ( xưa tôi đi bẫy chim mồi cây bẫy được 1 con )
2: nhì là liên giáp chim phải rắn chắc như trái bắp chuối hai đầu thon nhỏ chính giữa to gọn và đẹp
3: tam qua khóe là chim có vết đen ở mặt đậm kéo dài ra sau như chim họa mi đó
4: tứ thiết tru (chân kho) chim có cặp chân khô như nhu cây củi nổi vảy móc lên màu trắng
5: ngũ liên hòang là chim có cườm giáp nhau ơ trước ngực
6: lục cườm rung(dung) nghĩa là chim có cườm nhìn vô như dung dung nhu gay ngua vay ban a
ngòai ra chim phải có đuôi vot , đầu nhỏ nhỏ đinh chân thấp mỏ đỏ mắt trắng thau hay do tướng cách tốt .... những con chim có những đặc điểm trên làm chim mồi là vô địch những các lọai trên hay nên rất khó tính nuôi lâu dậy nên các bạn phải kiên trì mới thành công
chúc các bạn thành công !
muon tim hieu them thi lien lac voi minh dt :..... a duy :a31::a14::a01:

cudatcon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bạn mình xin góp tí kiến thức về thú chơi chim cu gáy

Một con chim cu gáy hay phải bao gòm nhiều yếu tố, nhưng phải có những đặc điểm sau :

1: nhất hùynh kiền là chim có cườm vàng từ trên đầu xuống tới tận vai nhưng ko xà xuống lưng lọai này vô cùng quý ngàn con chỉ có 1 ( xưa tôi đi bẫy chim mồi cây bẫy được 1 con )
2: nhì là liên giáp chim phải rắn chắc như trái bắp chuối hai đầu thon nhỏ chính giữa to gọn và đẹp
3: tam qua khóe là chim có vết đen ở mặt đậm kéo dài ra sau như chim họa mi đó
4: tứ thiết tru (chân kho) chim có cặp chân khô như nhu cây củi nổi vảy móc lên màu trắng
5: ngũ liên hòang là chim có cườm giáp nhau ơ trước ngực
6: lục cườm rung(dung) nghĩa là chim có cườm nhìn vô như dung dung nhu gay ngua vay ban a
ngòai ra chim phải có đuôi vot , đầu nhỏ nhỏ đinh chân thấp mỏ đỏ mắt trắng thau hay do tướng cách tốt .... những con chim có những đặc điểm trên làm chim mồi là vô địch những các lọai trên hay nên rất khó tính nuôi lâu dậy nên các bạn phải kiên trì mới thành công
chúc các bạn thành công !
muon tim hieu them thi lien lac voi minh dt :..... a duy :a31::a14::a01:

To:cugayquangngai cùng ACE trên diễn đàn!

Tôi có con bổi có tiếng gù lạ, có nên nuôi hay không rất mong ACE chỉ giáo.
Tiếng gù như sau: gụ, gụ, gụ, gụ, gụ, gùgụ, gùgụ, gùgụ, gùgụ... trong một dây gù bốn năm tiếng đầu bị thiếu âm đầu các âm tiếp theo thì đủ bình thường, nó ngược lại với con gù cà lăm, gù cà lăm thì thừa một âm nhưng con nầy bị thiếu một âm đầu.

Rất mong sự hồi âm của ACE.
Thân chào!

nguoidaugio

Thành viên mới
SVC$
0

To:cugayquangngai cùng ACE trên diễn đàn!

Tôi có con bổi có tiếng gù lạ, có nên nuôi hay không rất mong ACE chỉ giáo.
Tiếng gù như sau: gụ, gụ, gụ, gụ, gụ, gùgụ, gùgụ, gùgụ, gùgụ... trong một dây gù bốn năm tiếng đầu bị thiếu âm đầu các âm tiếp theo thì đủ bình thường, nó ngược lại với con gù cà lăm, gù cà lăm thì thừa một âm nhưng con nầy bị thiếu một âm đầu.

Rất mong sự hồi âm của ACE.
Thân chào!
sory các bác !!! Em lính mới thấy có con gáy gù lạ như vậy cũng xin thưa thốt vài câu cho vui : Gù kiểu đó theo mình đó là gù la. Tuy nhiên gù la ròng thì hiếm nhưng có được như thế thì cũng hiếm lắm rồi bạn ơi. Còn hay hay dỡ thì tùy vào khả năng chơi.
Chúc bạn có chú gáy hiếm.

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0

anh Nam Nhi cho em hỏi tý. em thấy bạn em nó bảo là cu gáy mà 2 đầu xương ghim rộng thì là gáy cái còn ghim hẹp thì là gáy đực. k biết thế có phải k mong anh giải đáp giúp em với

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0

bạn tamoleo ơi hai đầu sương gim rộng thì đích thị là chim mái rồi bạn ạ tạo hóa sinh ra vậy để chim còn đẻ trứng mà bạn .mình thường cầm con chim đầu quay vào lòng đuôi quay ra ngoài ,hai chân kẹp vào khe ngón tay dùng phần thịt mềm của đốt một ngón dữa đặt vào đầu xương gim nếu hai đầu xương ấy hơi xa nhau là chim mái .xem như vậy chỉ biết được chính xác ở các chim to con như cu gáy ,khứu ,sáo v ..v còn các loại chim bé con thì khó nhận biết hơn .bạn cứ thử sờ gim chim nhiều lần sẽ nhận biết dễ dàng bạn ạ
yhaan chào

nguyenduy123456

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cu gáy có một lông trăng ở cánh

mình có một chú cu gáy có một chiếc lông trắng ở bên cánh phải, các bác cho em hỏi vậy có tôt ko? cảm ơn

thanhbg

Thành viên mới
SVC$
0

Các bác làm ơn cho em hỏi về đặc điểm của vảy chẻ và quy 4 tầng. Bác nàocó hình minh họa thì càng tốt ạ.........Em xin cảm ơn nhiều...!

bạn lên dùng sizes và mầu chữ mặc định của diễn dàn trừ bài viết có chiều sâu-thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom