Guest viewing is limited

vuthiyennhi

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Không nghe, không nói, không bàn luận vì mới tập chơi chào mào

Em mới tập chơi thôi, hiện đang nuôi 2 em bổi cụt đuôi 1 em mới vừa xong lông. em kia thi đang ra hồi phục công lực chắc vài tháng nữa là đem đi dợt được. 1 em mái và 1 em chym con nuôi từ lúc còn bú sữa. Đang có lữa nên sáng ra là hót với chét không à,( con quỷ này thì còn sáng đèn là còn hót hihi)
Châm ngôn chơi chim của mình sau khi đọc hết các bài viết trên diễn đàn tóm lại là như thé này.
1. Mua chim về dưỡng đã
2. Sau đó thì cho nó dạn người( cái này cũng hơi khó vì đi làm suốt ngày, nhà thì gần chợ treo ra là chiều về phân chim cũng không còn :D)
3. Cuối cùng là ngày cn cầm chim đi dợt uống cafe.
4. Em yêu chim em mến chim vì mỗi lần em buồn chim hót em vui.

chaomaohk

Thành viên mới
SVC$
0
giúp em với

tình hình là hôm qua em đi bẫy Chào Mào và dc 1 em :D lúc về em nhốt riêng rồi sáng nay em bõ chung vào con chào mào má trắng để tập cho nó ăn cám....em ngồi để ý thì con má trắng cứ cắn con chim em mới bẫy về....nên em hỏi mọi người có nên nhốt chung chúng không ạ...cảm ơn các anh :D

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em với

tình hình là hôm qua em đi bẫy chào mào và dc 1 em :D lúc về em nhốt riêng rồi sáng nay em bõ chung vào con chào mào má trắng để tập cho nó ăn cám....em ngồi để ý thì con má trắng cứ cắn con chim em mới bẫy về....nên em hỏi mọi người có nên nhốt chung chúng không ạ...cảm ơn các anh :D
Có lồng trống thì nên tách riêng ra bạn.Chào Mào cũng dễ vào cám mà.Có rất nhiều cách vào cám hay trong diến đàn,bạn tham khảo thêm nhé.Gặp chú nào khó biết ăn cám hãy dùng phương pháp thả chung với chim đã biết ăn cám.Chim mới về chưa quen thả chung bị đánh là chuyện bt,nhưng bị đánh dữ quá cũng làm ảnh hưởng đến tinh thần của chim,chim mới bẫy về nên để yên tĩnh giúp chim đỡ hoảng loạn hơn.Thân

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác cho em hỏi

em mới bẫy được một em Chào Mào chim đực thì chắc chắn .mà chỉ duy nhất có 1 cọng lông màu trắng tinh ở chỗ gần mào nhìn cũng rõ lắm mới đầu em tưởng đất bám vào nhưng em vạch ra thì hóa ra là cọng lông trắng ,không biết liệu sang năm em nó thay lông song có bị mất không hay em nó nhiều hơn nữa .các bác cho em hỏi như vậy có được gọi là mơ không.cho em nợ cái hình ảnh em nó vẫn nhát quá khi nao em nó dạn 1 chút em sẽ pot lên nhờ các bác xem giúp

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: các bác cho em hỏi

1 cọng trắng gọi là "độc vĩ bạch" hìhi.Chú đó chơi tốt là được rùi bác.cứ chăm tốt vào biết đâu sang năm nó "nở" thêm ít "hoa trắng nữa thì sao?Chú nó co 1 sợi lông trắng như vậy thì trong người nó chắc cũng có tí gen đột biến rùi đó.hi.Chăm tốt nha bác!

mobichat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hỏi về chào mào múa

Mình có 2 con Chào Mào,để gần nhau là nó đập cánh liên tục,bay sáp lồng và vỗ cánh,nhưng 2 con đều không hót gì,chỉ đập cánh liên tục và kêu re re re hoài,vậy 2 con chim đó có tiềm năng không anh em,mình mới chơi nên không rành.Để 2 con xa nhau thì cũng có thấy hót

anhkhoa2158

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về chào mào múa

Tiem năng hay không thì bán phải xem e nó hót giọng có hay không, đấu với chim khác có tốt không. Bạn miêu tả vậy thì chịu thua.
Thân.

choi_cm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi về chào mào múa

đúng như bạn anhkhoa2158 nói thì phải đánh giá cả giọng hót nữa thì mới biết được bạn ah.như bạn tả thì anh em diễn đàn svc trả lời đúng được

letrungvt2000

Thành viên mới
SVC$
0
Chim Chào mào của em sao nó nhát quá !

Tuần rồi, em có đi mua 1 em Chào Mào, khi đến chổ bán chào mào, được mọi người tư vấn về 1 con, em thấy nhìn rất ok, hót kêu ì xèo, quyết định mua nó, Nhưng khi mang về nhà thì sao con Chào mào nó nhảy tùm lum, không chịu đứng im 1 chổ cũng ít hót hẳn, ai có thể chỉ cách giúp em khắc phục được không ah. ( ở tiệm thì đứng lồng, hót ì xèo, về nhà thì nhát người, nhảy tùm lum quá )
Em cám ơn !

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Ðề: Chim Chào mào của em sao nó nhát quá !

Vì chim mới về một môi trường mới nên mình nghĩ chim của bạn nhảy nhiều vì thay đổi lồng..Chim lạ lồng mà bạn .giống như là bạn tới ở 1 ngôi nhà mới thì đêm đầu tiên ngủ sẽ có cảm giác khó ngủ ấy..Mình nghĩ bạn tốt nhất là bỏ áo lồng che cho chim của bạn..treo ở nơi ít tiếng động 1 thời gian rồi sau đó mở áo lồng từ từ..Như vậy chim của bạn sẽ trở lại với phong độ như xưa à !
THân !

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

thường Chào Mào bổi ( hoặc chim thuần,chim con ),khi mới về,lạ chủ,lạ lồng,nên tung.chim hot nhiều hay ít thì bạn phải để ý xem ngoài quán, chim đứng hót,hay là đấu hót vs chim khác.nêu như đấu với chim khác thì chim của bạn khi đem về chưa chắc đá hót nhiều.

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mới về chim tung lồng là chuyện thường mà bác. em có con bổi nuôi 6 tháng rồi mà vẫn còn tung lồng nè. rồi nó khác quen thôi
Thân!

nhutvinhloc1997

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

Mấy bác cứu em, tình hình là em mới bắt được con chim Chào Mào không bít trống hay mới nhưng lúc bắt em lỡ chụp đứt hết lông đuôi Nhưng qua ngày mai chim vẫn hót bình thường và không bít có mộc lại lông đuôi không vậy các bác .. em nó hót thế này ( Wýt Wiu Wìu Wiu, và có khi Wýt Wiu Wìu Wiu Wýt) Đó là trống hay mái vậy các bác

nhatanh_2013

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin các bác giúp đỡ....

em mới nhận được em CM đèo hải vân. khi chim ở với chủ cũ được 2 mùa rồi và thời gian này đang xuống vài cọng lông đuôi. hôm 22/8 bác chủ cũ đã gủi xe oto ra cho em . em nhận được chim lúc 8h sáng hôm qua 23/8. em mang chim về mở hé ào lồng 30p. sau đó cho em phơi nắng nhẹ.sau đó cho em ăn nhẹ. đến 12h em cho em nó tắm , sau do phoi nang 5p. va chùm áo lồng cho em nghi ngơi. sáng nay 8h em kiểm tra thái độ em xem khỏe mạng ntn. mở áo lồng ra thấy rụng rất nhiều lông ngực . em nó không hót nhiều . thi thoảng mới ra giọng . và nhìn em nó có vẻ rất mệt ( xù lông . dụt cổ )
- các bác cho em hỏi chim nt có sao ko ? nên và ko nên chăm sóc ntn ? .
- hay do điều kiện sống khác nhau phải chăm sóc ntn ?( chim đèo hải vân chăm sóc ntn ? )
-- các bác nào có chim đèo hay ko có cũng góp ý giúp em nhé
------> quẹt quẹt.. wich wich. wich kiu wich kiu wich kiu wiu wiu...:a11:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Xin các bác giúp đỡ....

chim mới vận chuyển với lại môi trường thay đổi, trong quá trình vận chuyển bị sốc nên rớt lông là bình thường đó bạn. bạn cho ăn trái cây nhiều vào chút để nơi yên tĩnh thoáng mát chim còn yếu cũng ko nên tắm vội. nếu có nắng sáng thì phơi nhẹ chút là đc rồi. Chào Mào nghe đc giọng để biết vùng nào phải là người có kn chơi lâu năm và đi bẫy nhiều nghe giọng chim rừng nhiều mới đánh giá tốt đc. chứ chim 2,3 mùa khi về nuôi với nhiều chim vùng khác thì lai giọng cũng khó mà biết. chim thì vùng nào cũng đc. quan trọng là xổ giọng hay, đảo giọng thái độ nết đấu tốt là đc rồi.

Thân

vannhatqt

Thành viên mới
SVC$
0
mem mới cần giúp đỡ

mọi người cho e hỏi tí. nếu có một e mào khi đưa e khác lại gần thì nó nghiêng người, xoè cánh và đuôi kêu viuviu thì e nó có tốt không, có tố chất đấu hay mồi không ạ, e cảm ơn

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: mem mới cần giúp đỡ

hihi, chào bạn,

Chim đấu hay chim mồi cũng đều có nước dụ chim như bạn đã tả, thường thì chim mồi có yếu tốt này hơn. chim đấu thì nếu chỉ có nước đấu dụ này một là chim yếu lửa hai là chim bạn chưa sẵn sàng để đấu, nết chơi chưa được bạn cần tập dợt nhiều hơn. Bạn xem các kinh nghiệm về luyệt chim có các bài viết nói khá nhiều rồi.

Thân chào Bạn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom