Guest viewing is limited

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: xin chỉ giúp em với

cảm ơn bác sir_thanhle ,bác cho em hỏi thêm nếu bây giờ em hạ cám xuống cam tuấn thúy ko số thì có được ko? có anh hưởng gì đến em nó không và em nó có bị mất lửa ko?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: xin chỉ giúp em với

cảm ơn bác sir_thanhle ,bác cho em hỏi thêm nếu bây giờ em hạ cám xuống cam tuấn thúy ko số thì có được ko? có anh hưởng gì đến em nó không và em nó có bị mất lửa ko?

---------- Post added at 10:09 AM ---------- Previous post was at 10:05 AM ----------

cảm ơn bác sir_thanhle, bác cho em hỏi thêm thế bây giờ em hạ cám tuấn thúy ko số thì có được ko?có ảnh hưởng tới em nó ko ?liệu em nó có bị mất lửa ko?

bạn hạ cám như thế là con chim sẽ xưống
cám ko số của thúy tuấn là loại kích thích chim trút lông nhanh mà, bác cho dùng cám đó thì chim líu cũng líu nhưng để căng hẳn thì bác cứ cho e nó ăn các loại khác như gold, tuấn cóng vàng... các loại cám kích trên thị trường, rồi đến mùa thay lông sau bạn lại cho ăn thúy tuấn để thay lông cũng đc,
mình thì thấy thúy tuấn bây giờ làm cám chất lượng ko ổn định, hôm nọ bóc ra 1 gói mới cho chim ăn kết quả là cả giàn phân nát bét:a36:bạn có thể đổi sang cám tuấn cóng vàng cho chim ăn vì mình dùng loại này thì thấy chim rất ổn định

chaomaohot

Thành viên tích cực
SVC$
0
các huynh giúp em cái

xin chỉ giúp em ,khuyên líu được 15 đến 20 mỏ mua khoảng bao nhiêu vay các bác.ngai hình tướng tá đẹp chim mộc nuôi được 2 tháng lồng vẫn hơi nhát người nhưng cheo lên đứng cạnh vẫn líu .các bác chỉ giáo giú em với

choichimcanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giúp VK của em với

chả là thế này, Vk mộc của em được hơn 1 tuần lồng rồi, về mặt tinh thần là cũng ổn định, nhưng em cho tắm mấy lần nó chưa chịu tắm ( mặc dù em cũng đã kiên nhẫn ), và khi ăn cám thì vung vãi lung tung, có cách nào khắc phục không các huynh đệ

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
Ðề: giúp VK của em với

Chào bạn!
Chú chim của bạn là chim mộc và chỉ hơn 1 tuần lồng nên chưa chịu tắm là bình thường thôi. Để cho em nó mau chịu tắm, bạn thử làm như sau nhé: Bạn cho chim qua lồng tắm, để nơi thoáng mát có nắng, rồi đứng từ xa quan sát (đừng cho chim thấy) khoảng 15ph xem sao, với cái nóng mùa hè này thì chắc em nó cũng nhanh tắm thôi.
Nếu em nó vẫn chưa chịu tắm thì bạn thử bỏ một vài em cào cào non (hoặc sâu qui) vào máng nước, khi em nó nhảy vào máng nước bắt mồi thì cũng nhanh dẫn đến tắm gội thôi hehe
Hoặc bạn dùng bình phun nước (phun dạng sương), phun cho em nó ướt lông, như vậy cũng sẽ giúp cho em nó mau tắm.
Đôi lời chia sẻ, chơi Khuyên mộc thì phải chịu khó và kiên trì bạn à, chúc bạn thành công nhé!
(p/s: cách giúp cho em nó nhanh tắm nhất là cho tắm chung với một em đã thuần và siêng tắm)

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

chả là thế này, Vk mộc của em được hơn 1 tuần lồng rồi, về mặt tinh thần là cũng ổn định, nhưng em cho tắm mấy lần nó chưa chịu tắm ( mặc dù em cũng đã kiên nhẫn ), và khi ăn cám thì vung vãi lung tung, có cách nào khắc phục không các huynh đệ
Cách tắm thì như bạn Thanhvy đã nói còn ăn uống vương vãi cũng một phần là do đang còn là khuyên mộc nên cách ăn chưa gọn. Hai nữa là các chú khuyên thường nghịch ngợm ăn uống vung vãi là chuyện thường, bạn có thể kiềm chế bớt bằng cách làm cho hạt cám nhỏ lại hơn và cho cám vào hũ loại có đáy sâu, mỗi lần chỉ cho ít thôi không nhiều thì sẽ đỡ hơn, chúc bạn thành công và có nhiều chú chim hay, đẹp. Thân

W

wapminh.com

Guest

Chào bạn!
Chú chim của bạn là chim mộc và chỉ hơn 1 tuần lồng nên chưa chịu tắm là bình thường thôi. Để cho em nó mau chịu tắm, bạn thử làm như sau nhé: Bạn cho chim qua lồng tắm, để nơi thoáng mát có nắng, rồi đứng từ xa quan sát (đừng cho chim thấy) khoảng 15ph xem sao, với cái nóng mùa hè này thì chắc em nó cũng nhanh tắm thôi.
Nếu em nó vẫn chưa chịu tắm thì bạn thử bỏ một vài em cào cào non (hoặc sâu qui) vào máng nước, khi em nó nhảy vào máng nước bắt mồi thì cũng nhanh dẫn đến tắm gội thôi hehe
Hoặc bạn dùng bình phun nước (phun dạng sương), phun cho em nó ướt lông, như vậy cũng sẽ giúp cho em nó mau tắm.
Đôi lời chia sẻ, chơi Khuyên mộc thì phải chịu khó và kiên trì bạn à, chúc bạn thành công nhé!
(p/s: cách giúp cho em nó nhanh tắm nhất là cho tắm chung với một em đã thuần và siêng tắm)
đồng ý với bác nhất, xem như có thêm kinh nghiệm...chúc bác vui vẻ

thaison119

Thành viên tích cực
SVC$
0

cái vụ ăn cám bị văng ra ngoài này em đã gặp phải, đó là em khuyên nhà em, nhưng em lót lồng phía trên, nên khi bột rơi xuống thì chim vẫn ăn lại được, khi bột trong cóng hết, em không đổ vào mà cho em khuyên đó nhịn, sau này em đó cũng phải nhặt các hạt rơi mà ăn, sau vài lần như vậy thì em nó ăn rất sạch sẽ,dù là bột hạt hay bột mịn, nhưng bạn phải chú ý để đổ bột cho đúng lúc kẻo chết chim
1 kinh nghiệm vui cho bạn

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

cái vụ ăn cám bị văng ra ngoài này em đã gặp phải, đó là em khuyên nhà em, nhưng em lót lồng phía trên, nên khi bột rơi xuống thì chim vẫn ăn lại được, khi bột trong cóng hết, em không đổ vào mà cho em khuyên đó nhịn, sau này em đó cũng phải nhặt các hạt rơi mà ăn, sau vài lần như vậy thì em nó ăn rất sạch sẽ,dù là bột hạt hay bột mịn, nhưng bạn phải chú ý để đổ bột cho đúng lúc kẻo chết chim
1 kinh nghiệm vui cho bạn
Kinh nghiệm này thật nguy hiểm quá bạn ạ. Mùa này đôi lúc còn được chớ nhỡ may đến mùa nồm ẩm, cám rơi xuống đáy lồng, mốc lên ngay, em chim ăn vào ...híc không dám nghĩ....Đó là chưa nói em nó làm rơi hạt cám gần phân rồi ăn cả phân vào thì kết quả chắc khôn hay lắm. Vì thế theo thiển ý của mình thì các bạn phải suy nghĩ thật kỹ và cẩn thận khi áp dụng kinh nghiệm này. Thân

thienphuongtc

Thành viên mới
SVC$
0
Cần đc giúp đỡ...

Chuyện là mấy hnay về quê làm tổ nhân tạo cho chích chòe mình thấy có rất nhiều chim vành khuyên, mình tìm tổ thì thấy mấy tổ ra ràng hết rồi. Bác nào có kinh nghiệm bắt chim khuyên buổi đêm có thể chia sẻ kinh nghiệm đi soi chim vành khuyên ban đêm không?

K

kkhmobile

Guest
nhờ các bác cho em xin y kiến

em hiện co 3 chú khuyên ở dưới viền cánh có mầu đỏ có một em mỏ hồng chân hồng còn 2 chu còn mỏ đen chân den vậy đó la loại khuyên gì vậy

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: nhờ các bác cho em xin y kiến

em hiện co 3 chú khuyên ở dưới viền cánh có mầu đỏ có một em mỏ hồng chân hồng còn 2 chu còn mỏ đen chân den vậy đó la loại khuyên gì vậy

Bạn phải up ảnh lên thì mới được chứ nói vậy thì mình chịu và nói thật cũng nhiều người chịu không dám nói ra mà có dám nói ra thì cũng chỉ là đoán mò không có cơ sở chắc chắn. Vậy bạn chụp ảnh đưa lên để ACE xem, chiêm ngưỡng và chia sẻ cùng bạn nhé. Thân

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: các bác qua link này sem hộ em chú khuyen này nhé

Khuyên đùi nâu đó bạn. Loại này xuất xứ từ TQ sang mình tránh rét. Đặc điểm của em nó là to con, họa kép, dài đòn, nói chung dáng thì cực chuẩn. Đi chuyện cũng hết sức to nhưng giọng líu thì chán nghe đơn điệu lắm nên ít người chơi. Ở Việt Nam chỉ có ở Miền Nam những khu vự của người Hoa sinh sống là chơi loại này nhiều nhất, còn ở miền Bắc và miền Trung ít người chơi. Thân

ngack_boy_x9

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đây là con khuyên đùi nâu mà. bắt đầu vào mùa lạnh nó từ trung quốc bay sang. nó chuyên nhiều và to nghe vui lắm

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0

Loại này ở Huế gọi là Khuyên Lửa đó bạn. Chim này tầm tháng 5-6 ở Huế thường hay xuất hiện lắm. Mình từng nuôi thử 1 em 3 mùa, giọng líu nghe cũng tạm ổn nhưng không xuất sắc bằng Khuyên vàng.
thân!!

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

Ở Đông Hà hồi đầu mình chơi cũng nhiều người gọi nó là khuyên lửa. Cãi nhau mãi với mấy ông nhất là cũng có ông nhiều tuổi rồi, Có người cứ hỏi mình anh có khuyên lửa không tìm dùm em một con làm mình ngạc nhiên bảo lại có lại khuyên lửa nữa sao??? chắc là nó màu đỏ nhìn như lửa loại đó thì chắc là đột biến còn hơn cả hoàng khuyên mãi sau thấy ngươi ta đưa con đùi nâu ra bảo khuyên lửa đây mới ngã ngửa ra. Hồi sau cãi mãi giờ Đông Hà người chơi khuyên không mấy ai gọi là khuyên lửa nữa. Hihi vinh hạnh lắm vì đưa em nó được trở về với cái tên thật. Thân

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0

...đây là khuyên nâu từ trung quốc bay sang...giống chim này hót chuyện rất to...nhược điểm trong khi hót chuyện hay có tiếng:ọc,ọc...nghe hơi khó chịu...tiếng líu cũng thua khuyên xanh...1 điểm nữa cần quan tâm:nếu cho chim ăn nhiều sâu...đến lúc thay lông có khả năng bị xoăn lông cánh hoặc nặng hơn ra thiếu lông cánh...loại chim này không sợ cái lạnh miền bắc...

thienthien82

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn phải up ảnh lên thì mới được chứ nói vậy thì mình chịu và nói thật cũng nhiều người chịu không dám nói ra mà có dám nói ra thì cũng chỉ là đoán mò không có cơ sở chắc chắn. Vậy bạn chụp ảnh đưa lên để ACE xem, chiêm ngưỡng và chia sẻ cùng bạn nhé. Thân​

Read more: nhờ các bác cho em xin y kiến http://svcvietnam.vn/forum/threads/49785-nho-cac-bac-cho-em-xin-y-kien.html#ixzz2DWKvoC00
SInh Vật Cảnh Việt Nam

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có thể là chim đột biến gen nè..nhưng dẫu sao thì đó cũng được liệt vào hàng hiếm nè..cố chăm sóc cho mấy e nó tốt..up hình len cho ae ngắm chơi..

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom