Guest viewing is limited

7mauviet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi sao k em nuôi ko thay lông được vậy?????lúc trước em cho ăn sâu tươi có người nói như vậy chim ko rớt lông được. em ko biết có đúng ko nữa mà bây giờ lông đuôi em nó xơ xác hết rồi. em mới tập chơi ko biết nhờ các bác chỉ giúp em với..:a45:
tiện đây các bác cho em hỏi tí. k em nuôi chuyện rất nhiều. từ sáng tới chiều luôn. mà nghe có giọng chòe , mi , lửa nữa. vậy theo mấy bác khi líu có mấy giọng đó ko vậy mấy bác?????

Chỉnh sửa lần cuối:

7mauviet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: các bác giúp em với........

giúp em với các bác !!!!!!!! thiệt là đau lòng quá đi.....:a45:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0

Khuyên hót chuyện nhiều giọng cũng không phải là quá đặc biệt nhưng khi líu không chắc chắn có giọng lạ vì có những con hót chuyện có giọng chòe và khi líu cũng có giọng chòe nhưng có những con thì khi líu vẫn chỉ thuần tiếng líu của vành khuyên thôi.
Ép chim thay lông có nhiều cách: đổi bột, tắm nước rồi chùm áo lồng, treo chỗ tối có hơi ẩm, cho ăn dưa hấu, dùng thuốc....tùy điều kiện mà bạn áp dụng cách thích hợp.

7mauviet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy nếu đổi bột là đổi thẳng luôn hay chuyển từ từ wa bột khác vậy bác????? thanks bác nhiều

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin hỏi anh TDP và mọi người là chỗ em sinh sống không có chổ nào dượt khuyên được nên anh cho em hỏi nếu không mang khuyên đi dượt thì có ảnh hưởng gì về con chim khuyên .

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Xin hỏi anh TDP và mọi người là chỗ em sinh sống không có chổ nào dượt khuyên được nên anh cho em hỏi nếu không mang khuyên đi dượt thì có ảnh hưởng gì về con chim khuyên .

vậy nếu đổi bột là đổi thẳng luôn hay chuyển từ từ wa bột khác vậy bác????? thanks bác nhiều
Muốn chim thay lông bằng cách đổi bột thì bạn phải đổi hẳn luôn hoặc pha ít nhất là 75% bột mới với 25% bột cũ, nhưng cách này dễ gây cho khuyên đi ngoài lắm. Bạn muốn chim thay lông thì cho tắm nước trùm kín áo lồng treo nơi độ ẩm cao, yên tĩnh.
Bạn birds_vn: không có chỗ dợt khuyên thì bạn lên mạng dowload các file giọng khuyên hót về dợt tạm cho nó cũng được, mối ngày chỉ 15-25 phút thôi, trùm áo lồng kín và mở file khuyên líu ra dợt. Không dợt thì chú khuyên của bạn không học được những giọng hay và không quen với không khí của đấu trường thì không đi thi được, với lại nó cũng ít căng lửa, chơi không hăng. bạn nếu nuôi chơi cho vui thì không sao. Chú ý nếu có khuyên trời về nhiều thì treo lên để nó dợt với khuyên trời cũng có cái hay.

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn anh Sir_thanhle rất nhiều . Em mê chim khuyên lắm nhưng mà ở chỗ em không có điểm dợt . Nên em cũng chỉ nuôi theo niềm đam mê thôi . Em sẽ thực hiện ngay theo cách của anh .

angelboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy sư huynh chỉ bảo em với

Em là người mới chơi chim kiểng thui nhưng em nuôi toàn Chào Mào với chích chòe than nhưng 2 hôm này ba của em có mua 2 chú khuyên về em thấy 2 con đều líu hết có 1 con bị tật tấm cống tật này thì em trị được ! Giờ em muốn xin mấy anh vài ý kiến chăm sóc chim chế độ ăn thức ăn tươi sống và việc tắm của chú với cách cho chim hót ! Cảm ơn các anh trước:a44:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Mấy sư huynh chỉ bảo em với

:a01: bác mua cái lọ thủ tinh dài trên bịt bằng cao su còn dưới có 1 lỗ bẽ vừa đủ để các boy khuyên dí mủ vào mút nc uống, và khuyên là loài rất thích tắm nên bạn hãy cho tắm hàng ngày trong lồng tắm để các em nó ko bị bứt dứt mà tắm cóng, thân

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Mấy sư huynh chỉ bảo em với

Em là người mới chơi chim kiểng thui nhưng em nuôi toàn chào mào với chích chòe than nhưng 2 hôm này ba của em có mua 2 chú khuyên về em thấy 2 con đều líu hết có 1 con bị tật tấm cống tật này thì em trị được ! Giờ em muốn xin mấy anh vài ý kiến chăm sóc chim chế độ ăn thức ăn tươi sống và việc tắm của chú với cách cho chim hót ! Cảm ơn các anh trước:a44:
Về thức ăn tươi sống thì bạn có thể cho ăn cào cào, dế và sâu tươi,riêng sâu thì bạn không nên cho ăn nhiều quá, mỗi ngày chỉ nên cho ăn 8-10 con mà thôi. Còn về cào cào thì bạn cứ cho ăn thường xuyên, dế thì cũng cho ăn vừa phải vì nó là thực phẩm mát sẽ làm xuống lửa của khuyên. Tắm thì có 2 vấn đề là tắm nắng và tắm nước. Tắm nắng thì ngày nào cũng phải có và ít nhất là 30 phút và không nên treo em nó nơi nắng gắt quá. Còn về tắm nước thì bạn hãy cho tắm cách nhật 2 ngày một lần và thỉnh thoảng pha nước muối loãng cho nó tắm, tắm csxong thì cho nó phơi nắng 15 phút và rồi sau đó treo nơi im mát và không có gió, tốt nhất là trèo dưới tán cây. như thế là ổn thôi. Chúc bạn thành công và có nhiều chú chim đẹp. Thân

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Xin AE chỉ giáo cho em mộc 1 ngày lồng

Thân chào AE ! Sáng nay phiên chợ bưởi 19-12 đông vui náo nhiệt , minh lên xem tiện thể bắt một em mộc 20K , Tướng tá cũng tạm ổn ( họa hơi mỏng ) . Về kê lồng vô em " Tomahawk " ( em này cũng mộc 3 tháng , chưa líu , chuyện nhiều , giọng gọi đơn nhưng đanh to và gắt lắm :a01: ) . Em mộc mới tậu sao nó cuc cằn thế , kê vô là nó búng cánh bu lồng đòi đánh băng được em Tomahawk :a08: . Từ sáng đến chiều chả thèm gọi bầy hay chuyên trò gì cả , ăn hết 1/3 trái chuối lớn :a10: lúc nào cũng nhao ra cửa lồng đòi đánh em tomahawk :a33:. 8h tối mình kéo áo lồng cho em nó nghỉ thì bất ngờ đã đến ! em nó bắn liên hồi mỗi chuỗi 5-6 phát đều đặn :a21: Bắn từ 8h đến gằn 9h mới nghỉ :a15:
Mình muốn hỏi AE chút : giọng em nó bắn không đanh , nghe như bị khản giọng , thiếu độ đanh gắt liệu chăm tốt qua một mùa có cải thiện đựoc chất giọng của em nó không vậy ?
AE ai có kinh nghiêm xin chỉ giáo để mình có chế độ chăm sóc cho em nó . Thanks !

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Xin AE chỉ giáo cho em mộc 1 ngày lồng

Thân chào AE ! Sáng nay phiên chợ bưởi 19-12 đông vui náo nhiệt , minh lên xem tiện thể bắt một em mộc 20K , Tướng tá cũng tạm ổn ( họa hơi mỏng ) . Về kê lồng vô em " Tomahawk " ( em này cũng mộc 3 tháng , chưa líu , chuyện nhiều , giọng gọi đơn nhưng đanh to và gắt lắm :a01: ) . Em mộc mới tậu sao nó cuc cằn thế , kê vô là nó búng cánh bu lồng đòi đánh băng được em Tomahawk :a08: . Từ sáng đến chiều chả thèm gọi bầy hay chuyên trò gì cả , ăn hết 1/3 trái chuối lớn :a10: lúc nào cũng nhao ra cửa lồng đòi đánh em tomahawk :a33:. 8h tối mình kéo áo lồng cho em nó nghỉ thì bất ngờ đã đến ! em nó bắn liên hồi mỗi chuỗi 5-6 phát đều đặn :a21: Bắn từ 8h đến gằn 9h mới nghỉ :a15:
Mình muốn hỏi AE chút : giọng em nó bắn không đanh , nghe như bị khản giọng , thiếu độ đanh gắt liệu chăm tốt qua một mùa có cải thiện đựoc chất giọng của em nó không vậy ?
AE ai có kinh nghiêm xin chỉ giáo để mình có chế độ chăm sóc cho em nó . Thanks !
Trước tiên xin chúc mừng bạn đã có được một chú em máu chiến và có lửa như thế, đó cũng là một cái may mắn, nhưng không nên kê lồng nhiều vì vành khuyên đi thi ít khi cho đấu vậy khi thì giọng hót mà không lo hót chỉ lo bám lồng đòi đấu thì hỏng rồi,. ban tổ chức thì không cho trùm áo lồng để thì..hì. Còn về vấn đề giọng thì có những chú có giọng khàn như thế và không thể thay đổi, nhưng cũng có những chú giọng khàn làm nên sự nghiệp bạn không nên lo lắng quá> Nhưng nếu không phải bản chất giọng như thế thì có thể thay đổi được nếu chăm sóc tốt, và mình nghĩ giọng khàn mà bạn nghe hôm qua là khả năng có thể do hậu quả của 1/3 quả chuối lớn đó. Nếu chú ta ăn nhiều chuối quá thì sẽ bị giọng khàn như thế nhưng chỉ trong 1 hai ngày là lại thôi. Bạn không nên cho ăm một lúc nhiều hoa quả quá, một tuần chỉ nên cho 2-3 lần và mỗi lần chỉ một lát mỏng thì mới được. Không phải cứ cho nhiều hoa quả mà tốt mà phải đúng đinh lượng, cái gì nhiều quá đều không tốt cả. Đôi lời theo kinh nghiệm có gì không phải mong được lượng thứ. Thân

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Ðề: Xin AE chỉ giáo cho em mộc 1 ngày lồng

Cảm ơn bạn chỉ giúp mình , đúng là mình cho cả 3 em ăn chuối hơi nhiều sáng nay thấy phân nát hơn chút . Kinh nghiệm của bạn thật phong phú . Thanks !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

AEkilua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Biểu hiện lạ của chim Khuyên.

Thân chào mọi người.
Chơi khuyên không lâu nên nhiều điều về Vành Khuyên mình không được rõ.
Vấn đề là thế này:
Mấy con khuyên nhà mình tự nhiên dạo này nó hay kêu chiu chiu chiu và rung cánh liên tục giông như kiểu chim Chào Mào múa vậy đó.
Như thế là biểu hiện tốt hay xấu và điệu bộ như vậy là bọn nó đang muốn làm gì.
Rất mong mọi ngưới giúp đỡ và chỉ giáo thêm ạ.
Thân chào
Chúc mọi người giáng sinh an lành.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Biểu hiện lạ của chim Khuyên.

một biểu hiện bình thường thôi mà bác:a15::a15::a15::a15::a15::a15:

PHICH_LICH_THU?

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bình thường thôi có gì lạ đâu:a12::a12: chim bạn đang căng đó...chuẩn bị líu rồi:a01:

sir_thanhle

Thành viên BQT
SVC$
0

Biểu hiện đó thì trước tiên xin được chúc mừng bạn vì đó là chú ta đang sắp căng và sắp líu rồi đó. Một niềm vui nho nhỏ mà những người mới nuôi khuyên chờ đợi. Bây giờ thì bạn phải chú ý chăm sóc các chú ấy kỹ hơn và giảm bớt lượng hoa quả xuống, cho thêm nhiều chất đạm và chất tươi nhé. Chúc bạn có nhiều chú chim hay và đẹp. Thân

acquy_chaomao

Thành viên mới
SVC$
0
...Có phải VK sắp líu ?

Chào ! Mấy bác trong diễn đàn có thể giúp em nhận biết được VK nhà em sắp líu ko .Em cũng có đọc qua nhìu dấu hiệu rồi nhưng cũng chưa chắc nên mong các bác trong diễn đàn giúp . Chẳng là VK nhà em hay hót chuyện vào buổi tối và hay gọi đàn và đặc biệt gọi tiếng lớn hơn khi nó kêu bình thường .Vậy có thể kết luận là VK nhà em sắp líu ko ạ !
Thân chào !

c00ng13889

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
help me!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

em có chú khuyên mới bẫy.khi bật giọng khuyên mái lên nó liên tục kêu giọng kép.cho em hỏi như vậy có phải con chim đó mau mỏ không.thank các bác

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
các anh giúp em với !

con khuyên của em mấy bữa nay có hiện tượng rớt lông !
đây có phải là mùa thay lông của nó không vậy mấy bác !
hay là nó bị sao rùi
thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom