Guest viewing is limited

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi và thuần chào mào bổi!

Cảm ơn bác nha, mai e ghi âm cái giọng e nó hót up lên các bác nhận xét dùm e cái nha!

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi và thuần chào mào bổi!

Đây là cái clip của e nó! Chắc vì chưa sung nên e nó hót hơi ít, các bác chịu khó xem rùi đánh giá dùm e cái nha! E nó và e cảm ơn các bác nhiều!
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/qHRXuafKkX8" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

Chào mào mộc thường hay nhát, cũng có khi chim đứng lồng khi mới về nhà. Muốn cho chim nhanh dạn thì cần có nhiều chế độ khác nhau.

1/ Treo chim ở chổ đông người, nhiều tác động qua lại. Nếu áp dụng cách này thì chim có thể tung toác đầu và lông lá xơ xác nhưng được cái chim sẽ nhanh dạn.

2/ Ép lồng nhỏ, đặt nhiều cầu. Nếu áp dụng cách này thì chim có nhiều nguy cơ bị ngoái ngửa và lộn mèo.

3/ Bỏ đói và cho ăn cầm chừng. Nếu áp dụng cách này thì cần phải có nhiều thời gian ở bên chim để theo dõi và cho chim ăn.

4/ Cắt lông cánh. Nếu áp dụng cách này thì chim sẽ đỡ nhát và tung lồng. Nhưng phải đợi 1 mùa lông thì chim mới có thể lông lá đẹp như ban đầu.

5/ Tập cho chim tắm nước. Thường những chim bổi do bản tính quá nhát nên cũng khó tập cho chim tắm. Do đó việc ép cho chim tắm nước thường xuyên cũng làm tăng độ tự tin của chim và làm chim trở nên dạn dĩ hơn.

6/ Thúc chim. Cách này áp dụng hơi tốn kém nhưng cũng có thể làm chim nhanh dạn thông qua việc chim trở nên sung và chịu hót đấu, từ đó chim sẽ không quá nhát. Ta có thể thúc chim bằng cách ép cào cào non, trứng kiến liên tục ngoài trái cây và cám. Cám phải là cám làm và đầy đủ chất dinh dưỡng, cũng có thể sử dụng thêm cám kích hoặc vitamin tổng hợp.

7/ Để chim dạn tự nhiên. Cái này tùy theo bản chất từng con chim và cách chọn lựa chim bổi của gia chủ mà chim sẽ nhanh dạn hay không và chịu hót đấu vào thời điểm nào.

Đồng ý với bác chaomaobt tiên đây mình củng xin chiu sẻ đôi điều
- Bạn muốn thuần chim hay bất cứ loại động vật nào củng vậy thì thức ăn ngon và cái giạ dày là quyết định nhất
- Chim má trắng mình mạn phép ko nói thương thuần má trắng dể hơn
- Thuần chỉm bổi bạn cần chử nhẩn đừng bao h nóng vội càng nóng vội con chim càng hoảng ( tre già khó uốn )
- Điều tối kỵ khi thuần chim là làm chim hoảng. hoảng vì sao vì bán thận bạn ko hiểu con chim chứ đừng đổi lổi do chim
- Khi bẩy về dù bất kỳ hình thức nào con chim củng bị hoảng. Vậy nên thứ nhất cần ổn định tâm lý cho nó đả. Trùm lồng cho nó ăn (chim ăn hay ko nửa là vấn đề . Bạn nên chon chuối hoặc đu đủ ... nói chung là các loại thức ăn mềm. Lấy vật ji đó cứng xâm vào thức ăn giống như có con chim nào đó đả từng ăn sau đó trước khi thả vào lồng cầm con chim dúi mỏ nó vài cái vào thức ăn có con sẻ ăn luôn có con thẻ lưởi nhấp nháp....là thành công khâu cho ăn
- Đừng vội vào cám nếu bạn có thời gian sau 3 đên 7 ngày cho ăn trái cây kêt hợp mồi tươi( ít một đừng bỏ mồi tươi nhiu quá ) . Khi con chim đả quen môi trường nhốt thì bạn bắt đầu chế đố cho ăn cầm chừng mở áo lồng gần cống cho ăn bỏ một con cào cào, sâu cho nó chiu khó ngồi chờ nó lại ăn 1 lần 2 lần rồi 20 lần con chim sẻ thân bạn đầu tiên. nhưng lúc này các vật chủ khác nó sẻ vẩn hoảng
- khi Chim đả quen chủ bạn ép cám và vẩn chế độ cám một ít mồi tươi một ít thì đảm bảo trong 3 tháng con chim bạn sẻ hoàn toàn khác. ( tuyệt đối ko thò tay vào lồng chim khi chim đang ở trong lồng) chỉ dọn lồng khi san chim qua lồng tắm ) khi chim đả quen chủ bạn mới nên áp dụng phương pháp để nơi nhiu người qua lại
- Nói ra thì rất dong dài mình chỉ nhấn mạnh một điều là tuyết đối ko làm con chim hoảng . tiếp đến là sự lạnh lùng và cách cho ăn của bạn. Lúc tiếp xúc với lồng chim cần nhẹ nhàng chậm chạm. Nuôi chim ko hề đơn giản và chỉ đơn giản nếu bạn chịu nghỉ về chim
- Có một cách giúp chim quen chủ nhanh hơn nửa là bạn mặc cái áo nào đó mồ hôi ra nhiu sau đó lấy áo đó chùm lồng chim. Chim ngửi lâu sẻ quen muid mồ hôi của bạn ( cánh này hơi cổ điển nhưng khá hiệu quả )
- Mổi người đều có nhiu cách để làm chim nhanh thuần hơn. Bạn nuôi chim củng không nên áp dụng một cách rập khuôn nào cả hảy suy nghỉ về con chim bạn sẻ có cách thuần chim hửu hiệu

Chỉnh sửa lần cuối:

less

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM nhảy lồng nhiều

nhà em nuôi 2 em Chào Mào được hơn 1 tháng rồi, mang ngoài bắc vào, mà s nhát quá cứ thấy người là bay loạn lồng, nhìn ức chế lắm, bay hồi là đuôi tè hết, không biết có cách nào đỡ k, chùm áo lồng lại để hé xíu mà đi ngang cũng loạn lên, để chỗ không người thỳ siêng hót. mong ae giúp đỡ

truonghuetncb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM nhảy lồng nhiều

Chào Mào mới bắt bị hoảng thôi không sao đâu a. bác chùm áo lồng để hở một chút thôi và hạn chế tiếp xuc để chim tĩnh dưỡng đã. tốt nhất là bác cho thức ăn và nước uống cho chúng đủ 2 ngày rồi cứ 2 ngày tiếp thức ăn nước uống một lần.
bác cứ kiên trì một thời gian là ok mà. thấy chim có vẻ ít nhảy hơn thì bác hé áo lồng dần dần mỗi ngày một chút
chúc bác thành công và có chim đẹp.
Thân!

pis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

h bạn chùm áo lồng lại hết , kiếm chổ nào cheo lồng cao hơn đầu người cách đầu người tối thiểu 30cm tối đa 1m , bạn chụm lại 1 ngày như vậy ngày sau thì sáng cho trái cây bạn hé áo lồng ra nhưng đừng hé rộng hé ra chủ yếu để cho tai vào để xiên trái cây cho nó xong chùm áo lồng lại và kéo áo lồng lên làm sao mà cho áo lồng hở ở dưới để lộ nan lồng ra , lúc đầu thì hở 3cm thôi 1 tuần sau 5cm rồi 1 tuần sau 7cm rồi 1 tuần sau 10cm và cứ như vậy đế khi để hở hết lồng trưa thì cho tắm củng y trang hở cửa cho chim thấy sáng chim bay qua tắm ngồi thì ko cách quá xa lồng tắm khoảng 2m là ok để chim có thê thấy được người chim mau dạn , cách để hở từ từ với cheo cao này củng khá hiệu nghiệm con chim nghe âm thanh và tò mò thì sẻ nhảy xuống đáy lồng để nhìn ra ngoài thì từ từ nó củng sẻ bớt nhảy hơn. chúc bạn áp dụng thành công

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim mới về thì việc nhát và nhảy loạn xạ là bình thường mà bác. Nuôi cả năm trời còn nhảy như điên khi gặp người nói chi là bác mới được 1 tháng. Vấn đề này được nói rất nhiều trên diễn đàn rồi mà. Bác vào những link sau tìm hiểu và đúc kết kinh nghiệm riêng cho bản thân và phù hợp với chú Chào Mào đang nuôi nhé.

1. chào mào bị trày, tróc, trợt trên đầu, và chửa trị ở chim bổi.
2. Các cách nuôi và thuần chim CM mau dạn người để phát triển tốt!
3.
Cách thuần, nuôi, chăm sóc và huấn luyện CM của mình
Và nhiều kinh nghiệm hơn nữa trong box sau:
Chung về chào mào bổi mộc.
Chúc mọi người sức khỏe.
Thân.

CM_huongkhe

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

Mình thực hiện một số cách như sau:
1- Bỏ đói khoảng 1 ngày rồi đưa chuối lại cầm tay cho chú ăn
2- Xem chú thích ăn gì(VD: cào cào, chuối, cà chua,..) thì đút cho ăn
3- Treo ngang tầm mặt người chỗ đồng người qua lại.
Bạn thử xem nhé!

banhmypatetrung

Thành viên mới
SVC$
0
em mới chơi chim nên vô đọc mà nhiều bài hay quá :a12: con chim nhà em dự đoán là chim mái vì em mới nuôi được hơn 2 tuần nhưng chưa bao giờ nghe nó hót đến 5 âm nên chắc chỉ cần cho nó đứng lồng như các bác là được rồi :a11:

lam viet tri

Thành viên mới
SVC$
0
Xin Cho e hỏi về cách thuần 1 em chào mào vừa mới bẫy. E mới chơi nên vừa mua được con đầu đàn

Các anh cho e hỏi với, e vừa mua được 1 e cm bắc nhưng mà là con đầu đàn. Mua của 1 người thợ bẫy chim ở sơn la. Thấy bảo con đầu đàn tợn lắm phải không các bác? em mua về nhốt vào lồng là e ấy nổ 4,5 âm luôn. Nhưng có điều vẫn nhát và chưa biết an cám cho lắm. E xin hỏi các bác chỉ cho e cách thuần cm với.

hairhair

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào bổi ra giọng

cho e hỏi Chào Mào bổi mới bắt thì khi nào đửng lồng và ra giọng chuẫn HD vậy mấy a ( khoảng mấy tháng từ khi bắt về )

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào bổi ra giọng

Theo mình nghĩ Chim đứng lồng là chim đã tương đối giạn dĩ.Không bị hoảng nhiều khi có người ở gần.Chim non thì không nói làm gì, má trắng thì khoảng 3 tháng mình thấy đứng lồng rồi.Còn má đỏ thì tùy từng con.Có con 6 đến 8 tháng, có con thì hơn 1 năm.Cái này cũng phải tùy tính nết từng con chim, môi trường và kinh nghiệm người nuôi.:a04:

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào bổi ra giọng

Về time ra giọng từ lúc bắt về thì có chú mau miengj thì ngày hôm sau đã có thể bắt đầu ra giọng nếu được treo chỗ yên tĩnh.Nhưng thường là giọng gọi (Chim bổi mới vào lồng mà).Còn nói về chim ra giọng chuẩn như chủ topic nói thì mình thấy phải ít nhất qua 1 mùa lông.Chim tương đối giạn thì mới thể hiện được hết tố chất của mình.He.

vipstartn

Thành viên mới
SVC$
0
Làm sao để bổi nhanh thuần người và mau hót

chào các bác! em có em bổi nuôi được 5 tháng lồng nhưng vẫn nhát quá người đến là nhảy hiphop luôn =.=
được cái em nó chịu tắm lồng rồi
nhưng mà rất ít hót phải làm sao cho em nó hay hót và dạn người vậy các bác
em vẫn đang trùm áo lồng chỉ hé ra 1 tí
bác nào có cách nào k chỉ em với ạ
em cảm ơn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Làm sao để bổi nhanh thuần người và mau hót

hihi muốn biết phải hỏi... muốn giỏi phải học!

Vì vậy bạn muốn biết bạn đã hỏi... nhưng bạn cần đọc các chủ đề đã có khá nhiều anh em chia sẻ hơn 6 năm này trong mục chim bổi rồi đó bạn.

Chim bổi mộc thì ôi... nó cũng như con người vậy thôi... có người này... người nọ.. con chim cũng vậy. Có con nhanh thuần dạn tốt phát triển hót hát... có con qua 1 năm vẫn nhát tung lồng.

Thuần cho mau dạn thì đơn giản chỉ để gần người qua lại. Thuần chim mới đầu đổi vài tuần thì trùm lồng cho chim ổn định, chớ qua vài tuần phải gỡ áo trùm mới mau dạn được chớ, tới 5 tháng rồi mà còn trùm là nó nhát đúng rồi (có vài chú chim bổi 5 tháng đã đọ sức với chim thuần rồi). Vì vậy cứ tháo áo lồng ra mà treo gần người miễn không tung rách mặt thì kệ cho nó nhảy.

Còn làm sao cho nó siêng hót thì ôi... đơn giản nếu nó là con chim tốt thì đã siêng hót... con lười hót thì chậm vậy hihi nhưng đơn giản nuôi chim CM cần phải có 2 con đôi lên để khuất chúng hót gọi nhau thì khiến siêng hót hơn là đơn thân.

thân mến,

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Chim bổi nhát hay nhẩy , ít hót phụ thuộc vào 2 yếu tố chính đó là Nết chim và điều kiện thuần dưỡng

* nết chim phân ra 2 loại :
1- nết con chim nhát , hèn chim : gặp chim thuộc thể loại này thì bạn cần nhiều thời gian cho em nó với nhiều điều kiện hơn , chim thường nhẩy hoảng và biếng hót .
2-nết con chim gan và lì : với loại chim này thì có con thuần nhanh , có con lì cũng rất khó thuần . Tuy nhiên chim bổi khi nuôi 3-5 tháng trong lồng thì khi treo cao rất chịu hót , nghe tiếng chim là có thể đấu vọng .

* Điều kiện thuần dưỡng của bạn : bạn có nhiều thời gian hoặc cho chim có nhiều thời gian tiếp xúc với con người hay không ? chăm chỉ cho chim tắm hàng ngày và tiếp xúc cho ăn uống mồi tươi , hoa quả lúc vừa tắm xong sẽ khiến chim nhanh thuần hơn . Với những chú chim nhẩy hoảng nhưng giữ được lông , không vỡ mặt thì bạn có thể chỉ trùm nóc lông để tránh ngoái cho chim , khi mở áo lồng thoáng , con chim tiếp xúc nhiều sẽ nhanh dạn dĩ hơn . Với những chú không giữ được lông , nhẩy hoẳng mạnh , dễ sinh tật thì chỉ mở hé chút áo lồng và treo chỗ đông người .
Chế độ cho ăn tốt , tắm nắng nước chim khỏe cũng nhanh dạn dĩ và có sức hót hơn .
Chim bổi bạn chỉ nên thuần vào nửa buổi sáng về chiều tức khoảng 10-11h cho đến chiều tối . Sáng nên treo cao : chim thảnh thơi , tĩnh sẽ kích thích chim giữu lửa và hót mà không bị lười hót khi thuần cả ngày .

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

2-nết con chim gan và lì : với loại chim này thì có con thuần nhanh , có con lì cũng rất khó thuần . Tuy nhiên chim bổi khi nuôi 3-5 tháng trong lồng thì khi treo cao rất chịu hót , nghe tiếng chim là có thể đấu vọng ...

Hơ hơ, mềnh có em CM bắc bắt mộc nuôi được 1 năm rồi. Treo ngay lối đi lại hy vọng sau 1 mùa lông em nó sẽ thuần. Vậy mà vào vụ thay lông này em nó vẫn giãy như ma, lông lá vẫn chẳng ra làm sao cả. Nếu không vì mê giọng hót, nết chơi của em nó chắc giải phóng em nó lâu rồi.
Có lẽ phải thuần em nó thêm 1, 2 hoăc nhiều mùa nữa, hy vọng em nó thuộc tuýp 2 theo khái niệm của cụ Đạilinh ạ.
He he, xem ai kiên trì nào :D

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
hê.. như con Mồi của em đó Cụ Hùng dt ! 5 mùa rồi mà cho lồng nuôi xách đi chơi nó nhẩy rầm rầm , nhưng mà lên giàn thì chơi ko phải nghĩ . cái nết con chim già nó lì cũng khó thuần đứng hẳn lắm

hoason

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời ơi!!!các bác giống hệt em lúc mới nuôi chim, nhổ cánh nhổ duôi cứ nghĩ là như vậy sẽ tôt cho em nó, đâu biết là như vậy sẽ là cho nó sợ???
cứ tuưởng tượng các bác bị bắt rồi bị nhổ lông bẻ tay thì các bác sẽ như thế nào???
các bác muốn nuôi em nào thì nên tìm hiể về em nó kĩ càng rồi hãy bắt đầu đừng vội vàng làm tội mấy em nó????

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Mình nghĩ chơi chim đâu phải ngày 1 ngày 2 mà là cả 1 thời gian dài! Càng chơi lâu càng khám phá ra những cái thú của nó! Vì vậy tại sao ta phải ép chim bổi nhanh dạn? Tại sao ta cứ phải nhổ lông em nó khi thấy lông em nó mọc lệch hoặc sơ tướp? Ma hậu quả của những việc trên làm em nó hoảng rồi sinh ra tật lỗi như ngoái, lộn! Mình nghĩ hãy chăm em nó từ từ rồi thời gian sẽ đền đáp công ơn của mình! Đôi lời mạo muội!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom