Guest viewing is limited

meopro1004

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào nuôi sáu tháng còn nhát quá, xin giúp!

Chào Mào của em nuôi được 7 tháng rồi mà sao nó còn nhát lắm, em định đem đi bẫy mà thấy nó nhác quá sợ tung tróc đầu. bác nào giúp em với?? và chào mào thay lông xong khoảng mấy tuần thì đi bẫy được hả các bác? còn 1 cai nữa là chào mào của em kê lồng lại thì nó thè lưỡi ra líu mà không múa hay bung cánh gì cả. bác nào giúp em với? em thanks

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: giúp em với!!!!!!!

chào mào của em nuôi được 7 tháng rồi mà sao nó còn nhát lắm, em định đem đi bẫy mà thấy nó nhác quá sợ tung tróc đầu. bác nào giúp em với?? và chào mào thay lông xong khoảng mấy tuần thì đi bẫy được hả các bác? còn 1 cai nữa là chào mào của em kê lồng lại thì nó thè lưỡi ra líu mà không múa hay bung cánh gì cả. bác nào giúp em với? em thanks
Chào Mào mới nuôi được 7 tháng thì còn đang nhát cũng là điều đúng thôi bạn ạ. Bạn muốn em nó vào lồng bẫy mà không tung lồng bẫy thì phả nuôi em nó thuần thuần đã rồi luyện cho em nó quen với lồng bẫy. Ban đầu có thể kiếm một cái lồng bẫy rộng rộng rồi treo em nó lên, đồng thời treo cả cái sào treo bên cạnh để em nó quen sào thì em nó mới không tung lồng.
Chào Mào thay lông thì khi thay xong thường chưa có lửa nên bạn đừng vội cho em nó đi bẫy, làm cho em nó lên lửa cái đã, ít nhất cũng tầm 1 tháng sau khi thay lông xong.
Về hiện thượng kê lồng chỉ thè lưỡi ra líu thì đólà do em nó chưa có lửa với lại cũng mới nên còn nhát hơn nếu gặp em già lồng. Bạn cứ kiên nhẫn nuôi thật tốt thêm thời gian nhé, vài lời theo cảm nhận cá nhân. Chúc bạn có nhiều chú chim hay và đẹp. Thân

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Ðề: Chào mào nuôi sáu tháng còn nhát quá, xin giúp!

em cũng đồng ý với ý kiến của bác thanh le. ngoài ra bạn thử ép em ấy 1 thời gian xem em ấy có dạn hơn tý nào không.Em thấy cũng tùy từng con mà khi cho vào lồng bẫy hay lồng nuôi mà nó chịu lồng hay là tung lồng.chúc bạn mau sớm thuần được em nó!

kiencanh89

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

các bác cho em hỏi cách nuôi mào mộc cho nhanh dạn. em có 1 em nó em nuôi được 2 tháng rồi nhung em nó rat lắm. các bác chỉ dùm em làm thế nào cho em nó nhanh dạn

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Các cách thuần chim CM mau dạn người

các bác cho em hỏi cách nuôi mào mộc cho nhanh dạn. em có 1 em nó em nuôi được 2 tháng rồi nhung em nó rat lắm. các bác chỉ dùm em làm thế nào cho em nó nhanh dạn

Chào Mào mộc thường hay nhát, cũng có khi chim đứng lồng khi mới về nhà. Muốn cho chim nhanh dạn thì cần có nhiều chế độ khác nhau.

1/ Treo chim ở chổ đông người, nhiều tác động qua lại. Nếu áp dụng cách này thì chim có thể tung toác đầu và lông lá xơ xác nhưng được cái chim sẽ nhanh dạn.

2/ Ép lồng nhỏ, đặt nhiều cầu. Nếu áp dụng cách này thì chim có nhiều nguy cơ bị ngoái ngửa và lộn mèo.

3/ Bỏ đói và cho ăn cầm chừng. Nếu áp dụng cách này thì cần phải có nhiều thời gian ở bên chim để theo dõi và cho chim ăn.

4/ Cắt lông cánh. Nếu áp dụng cách này thì chim sẽ đỡ nhát và tung lồng. Nhưng phải đợi 1 mùa lông thì chim mới có thể lông lá đẹp như ban đầu.

5/ Tập cho chim tắm nước. Thường những chim bổi do bản tính quá nhát nên cũng khó tập cho chim tắm. Do đó việc ép cho chim tắm nước thường xuyên cũng làm tăng độ tự tin của chim và làm chim trở nên dạn dĩ hơn.

6/ Thúc chim. Cách này áp dụng hơi tốn kém nhưng cũng có thể làm chim nhanh dạn thông qua việc chim trở nên sung và chịu hót đấu, từ đó chim sẽ không quá nhát. Ta có thể thúc chim bằng cách ép cào cào non, trứng kiến liên tục ngoài trái cây và cám. Cám phải là cám làm và đầy đủ chất dinh dưỡng, cũng có thể sử dụng thêm cám kích hoặc vitamin tổng hợp.

7/ Để chim dạn tự nhiên. Cái này tùy theo bản chất từng con chim và cách chọn lựa chim bổi của gia chủ mà chim sẽ nhanh dạn hay không và chịu hót đấu vào thời điểm nào.

hungorgan

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chào mào bổi kì lạ

con chim dó sao roi bạn! chim hót thế là do còn lửa trời đó bạn. bạn phải thuần cho chim quen dần đã đừng vội mừng mà bể chim. chim sẽ xuống nhanh quên mất mình là ai trong thời gian dài đó!

chaomao_mipu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

có ai chỉ giúp em cách làm thế nào cho con chim nó dạng người hơn ko? sao con chim của em mua gần 2 tuần rồi mà nó sợ em chết khiếp. thấy nó nhảy, lông lá tơi tả tội nghiệp cũng chả dám đứng gần.hic:a17:

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nhập môn nghệ thuật nuôi Chào Mào.

có ai chỉ giúp em cách làm thế nào cho con chim nó dạng người hơn ko? sao con chim của em mua gần 2 tuần rồi mà nó sợ em chết khiếp. thấy nó nhảy, lông lá tơi tả tội nghiệp cũng chả dám đứng gần.hic:a17:
Chào bạn, chim mới 2 tuần thôi thì việc chim thấy người hay đồ vật lạ gần lồng sẽ tung lồng là chuyện bình thường. Bạn nên treo chim chỗ có nhiều người qua lại, và nên ít tác động vào lồng chim ( hay xách treo chỗ này chỗ kia) và bạn nên tham khảo các cách thuần chim của các bô lão trên diễn đàn.
Bạn có thể tham khảo link sau:
Huấn luyện chào mào Bổi_Mộc
chúc bạn có nhiều chú Chào Mào hay.

thandieu16

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm cách nào tốt nhất để thuần chim bổi (hay chim già rừng )

chào các bác có kinh nghiệm huấn luyện chim mau dạn người.

chuyện là ,mình mới tuyển 01 em cũng gọi là(hay)vùng PHONG SƠN-TT HUẾ
giọng và dáng điều chuẩn (theo ý của mình thôi nha) và nghe chủ chim cũ nói nó rất hay nuôi cũng được 02 năm
tuổi lồng rồi có mỗi tội là nhát người quá mình vừa nhìn nó thôi là nó đã nhảy lung tung rồi huống gì cầm vào lồng .
chắc các bác cũng biết rồi nó tung không thể tả luôn .
vậy kính mong các cao thủ qiúp cho cách huấn luyện mau dạn người .thank các bác nha

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: làm cách nào tốt nhất để thuần chim bổi (hay chim già rừng )

Chào bạn,

Theo bạn nói vậy e không phải là chim 2 mùa đâu bạn à... cho dù chim 2 mùa mà nuôi không gần người lắm hoặc lạ chủ đi nữa.
Nó cũng nhảy nhưng không nhảy tháo loạn-khiếp sợ như kiểu nhảy của chim bổi. Có thể là nó nhảy từ tốn mà thôi.

Như bạn nói vậy thì là chim bổi rồi. Chim bổi thì chỉ có cách đơn giản là treo xa người khi dạn khá rồi treo gần người lại.
Cách classic nhưng vẫn áp dụng tốt nhất xưa này.

thân mến,

Bạch Đề

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách thuần Chào Mào Hay và Toàn Diện (Sưu tầm Bài viết của Hoàng ĐL)

Tình hình là e mới mua 2 chú Chào Mào bổi, cho e hỏi có nên nuôi 2 con chung 1 lồng ko mấy bác.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách thuần Chào Mào Hay và Toàn Diện (Sưu tầm Bài viết của Hoàng ĐL)

Nếu chim đã tự ăn uống tốt rồi thì bạn nên tách rời hai con hai lồng.
Treo cách khuất nhau cho chim hót qua lại, chim mau nổi và siêng hót hơn.

thân mến,

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi và thuần chào mào bổi!

Hôm qua e mới tậu 1 chú CM bổi, tình hình là chú đã vào cám ngon lành rồi, bây giờ chỉ thuần cho nó quen người thôi. E làm theo cách nầy đc kô các bác:
1. Lồng thuần e dùng lồng vuông 68 nan, có 3 cầu (1 cầu chính, 1 cầu phụ, 1 cầu bán nguyệt), để 3 cóng đựng thức ăn, thưng 3 mặt (2 bên và mặt sau) bằng bìa cát -tông, ở dưới đáy để hở chừng 5cm, còn mặt trước thì kô thưng.
2. Lồng e treo chổ nhiều người qua lại (ở trên hiên nhà).
3. Tối e mang chim vào phòng tối (K nhìn thấy người) từ lúc khoảng 19h, cho đầy cống cám và găm 1/3 trái chuối. Sáng khoảng 6h e mang chim ra ngoài trời khoảng 1h sau đó lại treo chim lên, lấy hết cám và chuối còn thừa ra chỉ để lại cống có nước. Cứ khoảng 2h là e cho e nó 1 ít cám (khoảng 30 hạt) và trực tiếp dùng tay mình cho cám vào cống trong lồng chim.
Mới làm theo cách này hôm nay, khi đưa tay vô cho cám thấy e nó nhảy kinh wá e thương ghê!
Các bác xem cách thuần và chế độ dinh dưỡng của e như thế có đc kô ạh?Vì e mới chơi chim CM thôi!
Cảm ơn các bác nhiều!!!

KAN16

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Nuôi và thuần chào mào bổi!

Thuần nó từ từ thôi bạn ah. Nên để cho chim có thời gian quen lồng quen môi trường 1 thời gian; khi bạn tới gần lồng mà nó bớt nhảy búa xua bạn mới tập cho ăn như vậy đc. Ép nó quá rồi hỏng hết chim. Vài lời chia sẻ, mình mới tập chơi cũng rất mong được học hỏi thêm nhiều.
Thân chào!

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Có tiền bối nào kinh nghiệm đầy mình, võ công thượng thừa vô chỉ bảo e thêm ạh!

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cách thì có nhiều.Quan trọng là dục tốc bất đạt.Bạn nên chọn chim mộc lông lá đầy đủ , nhảy nhót khôn, không phá vĩ hoặc thúc toác đầu, .Những con mộc thế này về thuần sẽ nhanh thuộc hơn.Trong quá trình thuần nên tránh cho chim hoảng quá mà thúc toác đàu càng húc càng lâu thuần,có thể quấn ni lông phần chim hay húc để tránh chim thúc đầu..khi ngủ treo chim tránh chuột bọ làm chim sợ.Treo chỗ đông người qua lại , thường xuyên cho chim tắm. CÒn nhiều nữa nhưng đây là 1 số kinh nghiệm của mình chúc bạn có những chú chim đẹp.

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn bác nha! E cũng dùng bìa cáttông thưng 3 mặt rùi chỉ để lại mặt trước nên e nó cũng kô rúc đầu vào nan lồng đc. Nói chung e nó cũng đẹp mã, e đang phân vân ở chổ các cho nó ăn và tắm cho nó. Nên để đói rùi cho ăn hay là cho ăn no lun. Còn tắm thì dùng bình xịt xịt cho e nó tắm đc kô!
Mong các bác chỉ giáo thêm!
Àh, e cảm ơn bác Bạch Đề ạh! E cũng đọc mấy bài viết của các tác giả nói về cách thuần Chào Mào rùi, nên e mói hỏi cách làm như của e có hợp lý kô ạh! Mong bác chỉ giáo!

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0

Theo như bạn nói thì chú CM của bạn thuộc dạng chim nhảy khôn không *** đầu vào nan. Hiện tại bạn đang che 3 mặt của lồng vuông, và để chỗ đông người như vậy là ổn. Cứ áp dụng cách đó vài tháng chim sẽ tự dạn. Điều quan trọng là cần bổ sung chất dinh dưỡng và phơi nắng thì chim sẽ khoẻ mạnh và nhanh ổn định tinh thần. Về cách tắm không tắm bằng cách dùng bình xịt mà chỉ cho chim qua lồng tắm, một vài lần đầu nó chưa tắm nhưng từ từ sẽ tắm, chỉ xịt nước sơ sơ vài lần thôi chứ không nên làm nhiều quá chim sợ.

nguyenhung1810

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn bác nvhung_nhong_ nhiều! E vẫn cho chim ăn chủ yếu là cám Ba Vì thêm cào cào, chuối, ớt và cà chua. Hôm qua và hôm nay e nó có hót nhưng ít, e mở file âm thanh con chào mào khác hót thì nó cũng hót lại. Âm e nó hót đc 4 âm và nghe khá to và rỏ! K bít e nó có triển vọng kô nhỉ!

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0

Cảm ơn bác nvhung_nhong_ nhiều! E vẫn cho chim ăn chủ yếu là cám Ba Vì thêm cào cào, chuối, ớt và cà chua. Hôm qua và hôm nay e nó có hót nhưng ít, e mở file âm thanh con chào mào khác hót thì nó cũng hót lại. Âm e nó hót đc 4 âm và nghe khá to và rỏ! K bít e nó có triển vọng kô nhỉ!
chim bổi bạn mới lấy về nó chưa sổ là chuyện bình thường, còn âm bạn nghe được 4 âm có thể đó chỉ là tiếng kêu của nó thôi chứ không phải sổ giọng. Việc cần làm bây giờ chỉ là lấy lại sức khoẻ cho nó, đừng nôn nóng chim hoảng dễ sinh tật lắm bạn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom