Guest viewing is limited

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em là thành viên mới,nhà em có 1 chú CM.các bác chỉ em cách làm cho CM mau dạn với, em nuôi chú hơn 5 tháng rồi mà gặp em vẫn nhảy như giặc,mặc dù nó rất siêng kêu. em cố cho nó tắm nhưng cứ phải phụt nước hoài ah nó cũng không chịu tắm.em nghe nói là chim mà thích tắm thì mau dạn lắm phải không?

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

em là thành viên mới,nhà em có 1 chú CM.các bác chỉ em cách làm cho CM mau dạn với, em nuôi chú hơn 5 tháng rồi mà gặp em vẫn nhảy như giặc,mặc dù nó rất siêng kêu. em cố cho nó tắm nhưng cứ phải phụt nước hoài ah nó cũng không chịu tắm.em nghe nói là chim mà thích tắm thì mau dạn lắm phải không?
mình cũng vậy thui,5 tháng rùi lun nè vẫn nhảy như điên nhưng cũng chịu tắm chút nhờ chim bít tắm rồi dạy cho nó đi từ từ rùi cũng 0k mà

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
chim nuôi 5 tháng thường thì có con dạn đã chịu đấu hót, có con còn bay như là là chi chi hihi. Cách tập cho dạn thì phổ biến nhất vẫn là, treo gần chỗ có người qua lại. Ngày này nhà ít người cũng bó tay lắm. Không nên nhổ đuôi hoặc cánh chim làm vậy chim sẽ sợ hoảng, lâu lên. Nếu muốn dạn lẹ mà không ảnh hưởng mấy thì còn cách là. Bắt ra lấy kéo cắt cánh đi. Dù sao nuôi chim bổi cũng tốn cả năm chờ nó thay lông ới dạn. Lúc đó lông thay xong tự nhiên sẽ đẹp. Tuy nhiên, sẽ phải cộng với công ta chăm như tắm, phơi nắng. Mà để ý không cho chim bay quá va lông, hư đuôi.

Thân chào bạn,

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn các Bác,con nhà em nhảy nhiều nhưng lông nó ít hư lắm chỉ có đuôi hơi xấu chút thôi.Hôm trước có 2 con chim rừng xuống đá ảnh lúc đó nó hoảng chỉ biết nhảy thôi nhưng ngày hôm sau thì đã dám kêu rồi, em mới cho vào lục bắt. Khổ một nỗi là khi nó kêu chim rừng đến rồi thì 2 con đứng nhìn nhau chơi vậy đó, chim rừng thì đợi đồ ăn rơi xuống ăn còn chim mình thì đứng tỉa lông tỉa cánh. Thử hỏi các bác tức không cơ chứ.mình có 2 con lận nhưng con kia là chim chuyền nuôi lên nên còn dở lắm

haclong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bác giúp em với em nhổ lông của nó giờ nó yếu hẵn đi, giúp em đi em sợ nó chết quá.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0

cac bac giup em voi em nho long cua no gio no yeu han di . giup em di em so no chet qua
anh nuôi con gì thế anh anh nói rõ tí anh em mới giúp anh được chứ. thân chào:wink:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Thường con chim bình thường mà nhổ lông khiến nó hoảng, hai là mất sức do khi không phải tập trung cho lông ra. Cộng với điều kiện bạn cho ăn thiếu chất thì nó sẽ như thế.

Các bạn mới nuôi sao làm khó con chim quá hihi.

Cách là: nên trùm nửa áo lồng lại, thức ăn phải đầy đủ. Này nhé! Nên luộc lấy tí lòng đỏ trứng cho nó ăn để có sức, cộng với cào cào. Nên phơi nắng sáng cho chim, nếu nó chịu tắm thì cho tắm, phơi nắng cho khô lông rồi mang vào chỗ mát. Nuôi chim nên để ý nó một chút, không nên chỉ cho đồ ăn nước uống là treo lên là rồi.
Thời gian sẽ khỏi.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

trời ơi kinh khủng quá , các bác này nuôi chim mà khủng quá bảo sao con chim nó sợ và yếu đi .Đúng là như bác BD nói , chỉ còn có cách là cho em nó nghỉ ngơi cho lại sức thôi . cũng lưu ý các bác khi muốn nuôi chú nào thì nên hỏi và tìm hiểu về các em nó trước rồi hãy nuôi chứ ko tội các em nó đấy ạ

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0

hic hic sao các anh lai thích nhổ lông chim quá á mình bắt ra thôi nó củng nhát rùi mà còn nhổ nửa thì.............. khó mà làm cho nó nhanh dạn được lắm à. tha^n chao`

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mừng quá các bác ơi, cuối cùng em cũng bắt được con CM mà mấy tuần nay nó đá chim em hoài ah. Vì nó tham ăn quá nên em mới bắt được đó, kể cũng không uổng công em ngối canh mấy ngày luôn, nó cứ dứ dứ vô lục rồi lại nhảy ra, nó làm như thế mấy chục lần luôn, mỗi lần như thế là em muốn đau tim đi được. May là cuối cùng nó cũng nhảy vào, sung sướng gì đâu đó. Nhưng sau lúc nó ở ngoài đá chim em nó dữ ghê lắm nó kêu mà 2 con CM của em nhót luôn, bây h bị tóm rồi thì lại im re, kêu le que ah, được một cái là mau dạn lắm, hình như còn mấy con nữa nhưng không biết mấy bữa nay nó đi đâu rồi, tại nhà em vườn rộng nên CM về nhiều lắm. hôm nào em pót hình lên cho mấy bác xem

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chúc mừng bạn ABO nhé!
Chim nếu là chưa bao giờ vào lồng thì dĩ nhiên sẽ nhát và bay hoảng. Nhưng nên nhớ lần này đừng nhổ lông cánh nữa nhé. Nên trùm nửa áo lồng cho con chim mới lại, hoặc là nó dạn không tung lông lắm thì cứ treo xa nơi cây cho quen điều kiện sông trong lồng. Thời gian rồi hãy để gần chỗ người qua lại. Nó sẽ dạn và sẽ hót lại như xưa.
Anh em chờ hình của bạn đó!

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mừng quá các bác ơi, cuối cùng em cũng bắt được con CM mà mấy tuần nay nó đá chim em hoài ah. Vì nó tham ăn quá nên em mới bắt được đó, kể cũng không uổng công em ngối canh mấy ngày luôn, nó cứ dứ dứ vô lục rồi lại nhảy ra, nó làm như thế mấy chục lần luôn, mỗi lần như thế là em muốn đau tim đi được. May là cuối cùng nó cũng nhảy vào, sung sướng gì đâu đó. Nhưng sau lúc nó ở ngoài đá chim em nó dữ ghê lắm nó kêu mà 2 con CM của em nhót luôn, bây h bị tóm rồi thì lại im re, kêu le que ah, được một cái là mau dạn lắm, hình như còn mấy con nữa nhưng không biết mấy bữa nay nó đi đâu rồi, tại nhà em vườn rộng nên CM về nhiều lắm. hôm nào em pót hình lên cho mấy bác xem
nhà bạn ở đâu mà còn CM vậy,chú chim bạn đánh có khi còn bị hoảng đó chờ vài ngày cho nó tĩnh lại thử coi có chơi dữ 0 đã

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Chú chim mới đánh được đó, treo trùm lồng để nơi yên tỉnh độ 1 tuần sau nó chơi cho xem, chúc bác thành công á.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

chúc mừng bác nhé , được chú chim khá khá rùi đấy , đúng như các bác đã nói ... chim bổi mà , chơi sao nổi ... bác chịu khó chăm em nó một mùa đi

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào trống mái!

Xin chào các Bác,
tôi dang có một con cm ( chắc là bổi vì con nhát lắm) mới đem về nuôi 3tuan nay . Dáng trông cũng được ,mào thì dựng đứng bông trắng đều , cánh cũng vài cọng , mình đuôi cũng có lông trắng . Có điều chim nhát nên đuôi te tua và kg xếp , định nhổ nhưng sợ bị hư nên nhờ Quí Vị tư vấn giup cho mình với. Có nên nhổ lông đuôi hay kg? Hay là cứ nuôi chờ nó dạn và tự thay lông thì tốt, or bơm trứng kiến ,đổi hức ăn cho rớt lông sớm?
Xin cảm ơn , chúc cuối tuần vui vẻ!!!!!!!!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào trống mái!

đừng bạn DTK, nhổ nó đang hoảng càng hoảng thêm đó. Chim của bạn vậy thuộc loại quý rồi, từ từ mình sẽ thuần. Bạn cứ chăm tốt, độ khoảng 1,2 tháng con chim chịu tắm rồi bạn sang lồng tập cho nó tắm, đây cũng là cách giúp nhanh thuần nó hơn, thêm nữa con chim bổi thường nó nhát, luôn trong tư thế chuẩn bị phóng nên đuôi hay xoè và tư thế lúc nào cũng rướng người :):. Chúc chú chim bạn nhanh thuần và hay.

Chỉnh sửa lần cuối:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn và chúc mừng bạn đã có chú chim quý!
Về viêc ép chim dạn xưa giờ kỵ nhổ lông chim, vì lý do là: chim hoảng sợ lâu, khiến độ tăng lửa khó lên. Bổi thì đành thế, em nào cũng sẽ khó mà giữ bộ lông, cứ nuôi thời gian dạn rồi nó tự thay lông là đẹp. Quá trình nuôi chịu khó cho tắm, thời gian sau này dạn rồi và qua mùa thay lông thì chim sẽ đẹp thôi.

Chúc thành công!

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn nuôi đến 6 tháng mà vẫn còn nhác á, bạn dùng vải chùm một nũa lòng lại, rồi đem treo lòng nuôi có người qua lại, cho chim quen người từ từ

khungtroilangdu87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trời,chim của mình mới bẫy về sau 1 hoặc 2 ngày nhiều lúc mấy bạn thấy ko tin vì nó dạn đến như vậy,nếu bạn làm như mình nó sẽ dạn như vậy thôi:thứ nhất chim bẩy về mệt & đói ta có thể lợi dụng tập ăn cám liền (treo gần con chim ăn cám,nó đói nó thấy sẽ ăn theo)& đem nhốt vào cái lồng nhỏ(hạn chế sự bay của nó,chỉ thót lên rồi xuống thôi)thứ 2 chim đang nuôi mà nhát phải đem treo ở chỗ qua lại,đừng bao giờ cắt cánh & nhổ lông.

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con đó hôm trước mình bị xổng rồi các bác ơi, uổng quá. Vừa mở lồng ra là nó vut ra liền mình không kịp chặn lại. Xong rồi mới đây mình lại bị xổng thêm 1 em lúc cho tắm do cửa lồng tắm bị hở mà mình không để ý. Con này dài đòn lắm đuôi xếp đúng thành 1 cọng nhưng khi nhảy xòe to lắm, kêu được 7 tiếng. Bây h nhà mình còn mỗi 1 con bẫy được hôm trước đó, nó cũng khá nhưng ngắn đòn và nhỏ con nên mình cũng không thích lắm nhưng để nuôi nghe kêu cũng được. Lúc này bận nên không có thời gian nuôi nhiều. Mình ở Biên Hòa có vườn rộng lên mùa nào cũng thấy chim về, cái con mình bẫy được là con trống, còn con mái thì không thấy đâu nữa tại hôm trước tới 2 con xuống đá con chim mình lận nên mình nghĩ là 1 cặp về đẻ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom