Guest viewing is limited

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giọng CM bình dương là thế nào vậy

Câu hỏi hơi lố bịch nhưng từ trước tới giờ nuôi CM mà chả bít còn nào giọng bình dương xin anh em giải đáp thắc mắc cho em thank

hùng 2007

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Giọng CM bình dương là thế nào vậy

ở bình dương cách chơi Chào Mào, thường giọng bắt ở rừng đổ giọng không hay, chim rừng đổ giọng dính lẹo với nhau không phân biệt được nhịp, thường người ta ép giọng góc địa phương ngày xưa để chơi, đổ giọng hay với lại rất rõ nhịp và nhieu nhịp mình chỉ nói cho bạn vây thôi còn muốn tìm hiểu nửa bạn mua chim chào mào giọng bình dương về bạn sẽ phân biệt được các giọng ở bình dương như thế nào

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giọng Bình Dương thể hiện Đẳng Cấp

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/RYPjUYAnOWM&hl=en_US&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/RYPjUYAnOWM&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>
Con Chào Mào đã 8 mùa các bạn nghe giọng thử có hay không?
Ở Bình Dương giọng này là 1 giọng hay( cây khế):a01::a12::a12:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Giọng Bình Dương thể hiện Đẳng Cấp

Giọng hay thì cũng hay nhưng mà mỏi cổ quá đi thôi:a23:

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Nhìn cái đuôi của em này đẹp quá, bông đều nhau nhìn rất cân đối.

N

ngaymai1303

Guest

đẳng cấp 8 mùa có khác.quá good.ước gì mình có một em như thế

VUHOCMON

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thật sự tôi cũng mới chơi Chào Mào giọng được khoảng một năm nay thôi,tôi chơi giọng HocMon.Chim bạn đổ giọng Bình Dương,tôi nghe nói về giọng Bình Dương lâu rồi nhưng hôm nay mới được nghe,chim bạn đổ giọng vậy là hay,giọng dài với chim 8 mùa là giọng gắt thiệt.Nhưng so với giọng ở HócMon hơi khác một chút,giọng BD cũng rõ từng tiếng nhưng âm cuối thì hơi lớ lớ chính vì vậy mà ở HM không ép giọng BD.Tôi không rành vi tính nên không đưa lên mạng được,và đúng là mỗi vùng mỗi khác,ở BD cũng có nhiều người chơi giọng HM nên ngồi trao đổi mới biết đa dạng quá.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

giọng hay mà chim còn đẹp nữa. nhưng lần sau có quay clip thì bạn nhớ xoay màn hình đi nhé, chứ ko xem mà nhiều lần thế này thì bị chứng ngoái ngửa cổ như tật của :a21:chim mất.

Chào Mào Núi ĐLK

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chim 8 mùa nên cách chơi đầm, khác hẳn những em 2-3 mùa.
Nhưng về giọng mình có nhận xét thế này: Chim sổ 6 tiếng là chính, có khi 7 tiếng ko tính những tiếng which trước khi sổ... "wit wiu tìu wit wit wịt ", có thể mình nghe ko rõ nên mình ko nghe đc kiểu sổ giọng đôi ( a Bạch Đề + a HoangDL đã nói). Nếu nhận xét của mình như thế ko phải thì mình thành thật xin lỗi vì kinh nghiệm còn non kém.
Mình cũng đang có 1 em Bổi lỡ bẫy đc ở quận 2, chim sổ 6 tiếng trở lên và có giọng đôi. Khi nào thuần đc em nó sẽ post cho AE đánh giá.
Thân chào.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

mỗi người chơi mỗi cách khác nhau, cảm nhận khác nhau. nói thì bạn đừng buồn. đối với mình giọng này không hay cho lắm.

thân chào
thanhbonsai

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

Nói về Chào Mào giọng thì crazytimes coi như mù tịt luôn :a21:. Nhưng mà nghe sao thì crazytimes nói vậy ha. Em này hot giọng dài - nghe lách tách như là nước chảy vậy :a32: nhưng mà giọng hot không to và nghe không có uy lực cho lắm.

RomeoOG

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mấy giọng như vậy ngoài thiên nhiên rất là hiếm có. Chim Hóc Môn, Chim Bình Dương, Chim Tây Ninh, có giọng tựa tựa với nhau.

Đối với người mới chơi không hiểu được những giọng góc này, nhưng mấy người chơi chim lâu dài, mấy giọng như vậy mới là hay.

Đối với mình, chim giọng gì cũng chơi. Càng nhiều giọng càng tốt. Mình có cũng nuôi 1 con mồi Hóc Môn, với 1 con mồi Đắc Nông, 2 con đi 2 giọng rất là khác nhau.

Hiện tại đang có 2 con tơ đang lên nó học được 2 giọng, hy vọng mai mốt nó thành 1 con chim hay để chơi.

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo tôi người nào nói giọng của con chim 8 màu này không hay, thì mình thua. Vì giọng Bình Dương còn rất nhiều giọng, tôi chỉ giới thiệu đây chỉ là một giọng nhiều người chơi chim Binh Dương thích. Còn rất nhiều giọng khác tôi chưa có thời gian để giới thiệu đến các bạn. Nhưng ai nói giọng này là không hay thì tôi không biết giọng Chào Mào nào hay nữa :a36::a36::a36:. Giọng này tới 7 âm giọng rõ ràng, âm đầu ai để ý thấy có lặp lại 1, 2 lần. Nếu ai nói giọng này không hay thì xin chỉ giáo dùm những điểm không hay của nó. Với lại file này tôi quay bằng điện thoại nên khônng đươc lớn lắm. Có gì xin chỉ giáo nhiều.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

hic hic hic
Quẹo đầu mún rụng cổ nghe CHú hót cũng sướng...
Hình như CM trong Nam hông hay bằng ở Miền Trung hay sao á..
Dáng chú này đẹp quá.
Nhất là cái Mào và Yếm.

Bạn chú ý không dùng ngôn từ gây tranh cãi nhé.

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Theo tôi người nào nói giọng của con chim 8 màu này không hay, thì mình thua. Vì giọng Bình Dương còn rất nhiều giọng, tôi chỉ giới thiệu đây chỉ là một giọng nhiều người chơi chim Binh Dương thích. Còn rất nhiều giọng khác tôi chưa có thời gian để giới thiệu đến các bạn. Nhưng ai nói giọng này là không hay thì tôi không biết giọng chào mào nào hay nữa :a36::a36::a36:. Giọng này tới 7 âm giọng rõ ràng, âm đầu ai để ý thấy có lặp lại 1, 2 lần. Nếu ai nói giọng này không hay thì xin chỉ giáo dùm những điểm không hay của nó. Với lại file này tôi quay bằng điện thoại nên khônng đươc lớn lắm. Có gì xin chỉ giáo nhiều.

thân chào bạn

Rất vui khi được thưởng thức đặc sản Cây Khế Bình DƯơng !

Theo cảm nhận riêng Cent thì chú chim bạn chơi hay , có chuẩn giọng Cây khế BD hay không thì Cent không dám bàn vì mù tịt....hihihi

Rất mong nhận được nhiều hơn nữa những giọng đặc trưng vùng BD mong bạn chia sẻ .

Cent có nuôi vài em chào mào giọng Hóc Môn bạn có hứng thú ghé qua xem nhé :a14::a14::a14:

Trân trọng
Centimet

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cho mình hỏi centimet giọng Hóc Môn nguồn gốc thật sự của giọng Hóc Môn (bàu công) có phải là có một số giọng ngày xưa của Thủ Đức không. Mình chỉ được nghe mấy tiền bối nói lại như vậy thôi nha. Mình thì cũng biết giọng Hóc Môn, có 1 một tiền bối cầm chim qua Thủ Đức dợt mình thấy có 1 số giọng cơ bản của Hóc Môn giống 1 số của Thủ Đức.
Mình sẽ sớm chia sẻ đến các bạn các giọng của Bình Dương.

tuan231

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo cảm nghĩ của mình thì mình không thấy giọng này hay, nói vậy chủ thớt đừng buồn có lẽ là do đàn gảy tai trâu thôi:a23:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Cho mình hỏi centimet giọng Hóc Môn nguồn gốc thật sự của giọng Hóc Môn (bàu công) có phải là có một số giọng ngày xưa của Thủ Đức không. Mình chỉ được nghe mấy tiền bối nói lại như vậy thôi nha. Mình thì cũng biết giọng Hóc Môn, có 1 một tiền bối cầm chim qua Thủ Đức dợt mình thấy có 1 số giọng cơ bản của Hóc Môn giống 1 số của Thủ Đức.
Mình sẽ sớm chia sẻ đến các bạn các giọng của Bình Dương.

<!-- message -->
bạn xemlại ở đây nhé!

Xin được chia sẻ Lược sử mòng giọng Hm:

Mòng giọng Hm
theo cá nhân Cent là một thành ngữ nhằm chỉ những chú Chào Mào đã được ép giọng Bàu Công ( Long An ) Thái Mỹ ( Củ Chi ) ...còn giọng Hm tương đối giống giọng Bàu Công nhưng đã lâu lắm rồi ít người được thưởng thức ...có lẽ đã tuyêt chủng.

Xưa kia ở HM và các vùng lân cận khu vực HM là Bàu Công và Thái Mỹ chim hót rất to , dài hơi , thanh và độ vang rất xa , đặc biêt chim càng già mùa giọng càng đanh lại ....

Người dân HM phát hiện chỉ có ỏ các vùng trên chim mới có chất giọng như vậy nên nghệ thuật chơi mòng giọng càng ngày càng được phát triển

Theo lời các bác lớn tuổi thì thời trước con nào cũng chơi như thế ......( tạm gọi là không lẹo giọng hay giọng của mình ) , không hiểu vì lý do gì số chim ấy càng ngày càng ít đi ...có thể do họ đánh bắt ráo riết , chim già không còn nữa để dạy chim con chơi chất giọng đặc trưng để tre già măng mọc .... hay chim ở các vùng khác đến lây ,, do đấu giọng lâu ngày với chim vùng khác nên chim bản địa không còn chơi theo tông của mình nữa.....mà thỉnh thoảng lại hót giọng của chim kia ( vướng lẹo)

Thấy được nguy cơ mất giọng đặc trưng , người dân HM đã giử các chim già lại nuôi dưỡng ở một mức cao hơn ( cách ly với chim vùng khác và hạn chế nuôi các chim khác loại ) và phát triển kỷ thuật ép giọng đặt trưng lưu truyền đến ngày hôm nay

Vì sao chim mòng ở Hm lại bị tuyêt chủng giọng HM ?

Theo suy luân của Cent thì do tốc độ phát triển đô thị , rừng thưa đi nhà cửa mọc nhiều hơn , khu đô thị phát triển mạnh chim bỏ xứ đi vùng khác sinh sống , còn Bàu CÔng và Thái Mỹ do tốc độ phát triển chậm hơn nên vẫn còn rải rác giọng đặc trưng ..

Cho nên nói là mòng giọng HM thật ra chỉ là hư danh mà thôi , mà đúng hơn vẫn là : mòng giọng bàu công ( Long An )+ mòng giọng Củ chi ( Thái Mỹ)...Nhưng vì tự hào với cái tên đó nên người thời nay vẫn gọi là : Mòng Giọng HM hay là MÒng Giọng

Về giọng thủ đức giống giọng Bàu Công thì rất khó tin , xét về vị trí địa lý đã quá xa từ Vùng Bàu CÔng ( Long An )

Có nhiều khả năng giới chơi ở Thủ Đức tìm mua giọng về thưởng thức và dạy giọng nên có trường hợp ngộ nhân trên

thân
Centimet

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
http://www.youtube.com/watch?v=2sjJhwoBl8o
Đây là giọng chính của Bình Dương gọi giọng Khánh bình dài.
Nguồn gốc của giọng này là vùng Khánh Bình giọng dài 7 nhịp nên người ta đặt là khánh bình dài

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/2sjJhwoBl8o&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

http://www.youtube.com/watch?v=jt2TEy8sZ20
Giọng này là giọng Nhà Đỏ

<embed src="http://www.youtube.com/v/jt2TEy8sZ20&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

http://www.youtube.com/watch?v=msvWYXH3syw
Còn đây là giọng Lèo Nhà Đỏ

<embed src="http://www.youtube.com/v/msvWYXH3syw&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Đây chỉ là 1 số giọng cơ bản của Bình Dương, Trong thời gian tới sẽ đưa các giọng khác lên cho anh em tham khảo
Thân chào Anh Em

chop_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các bạn,

Các bạn đã nghe được các giọng căn bản của chim giọng Bình Dương rồi. Các bạn có cảm nhận được điều gì trong các giọng đó không?

Mình xin chia sẽ vài điều nhé.
Thật ra khi các bạn nghe từng clip khó cảm nhận được giọng đó có hay thật sự hay chưa. Có người chỉ mới nghe qua thấy không có gì là hay và ấn tượng cho mình cả. Nhưng có người cảm nhận được giọng đó là hay.Theo mình để cảm nhận được chim đó hay thì phải có thời gian nuôi và đánh giá. Cũng là giọng đó Ví dụ: Giọng Cây khế có con ra hay có con ra dở, có con ra giọng đủ nhịp còn con ra thiếu 1 âm chẳn hạn. Chứ mới nghe qua thì không thể cảm nhận được hết.
Và cùng là loại Chào Mào nhưng mỗi vùng có cách chơi khác nhau. Như ở Đức Trọng Lâm Đồng người chơi chọn chim hay đẹp nhưng căn bản là phải đá hay thì mới có giá trị chim. Họ thường cho chim vào đá nhau (theo mình thì cách chơi nay không hay). Ở Bình Thạnh thì tập hợp những chú chim chiến chịu chẻ, bun cách, đồ giọng to, chơi cả buổi là oke. Còn ở các khu vực gần TP HCM đa phần thích chơi giọng. Chơi giọng thì có cái thú của nó như khi đến mùa tơ (má trắng) là cùng nhau đi đánh về nuôi ép giọng. Nếu bạn chơi giọng Bầu Công Hay Bình Dương gì đi chăn thì căn bản cũng phải lựa chim tơ To, dài đòn, mặt đẹp, khoan ngực đậm...Thì khi nuôi chim lên sẽ đẹp và ưng ý.
Sau quá trình nuôi như thế sẽ có con học được giọng hay cũng có con không học được đủ giọng.
Quá trình nuôi tơ cũng rất vất vã. Khi bắt được tơ về bạn phải nuôi mất 5-6 tháng chim mới trổ lông. Sau đợt lông đó sẽ có những chú ưng ý. Giọng dạt sẽ được đánh giá từ đó.
Các bạn có biết vì sao ở BD người ta khoái giọng cây khế không? Giọng này nghe rất hay từ nhịp và âm nhấn. Nó hay nhất khi bạn có từ 2-3 chú ra giọng cùng lúc. Nhưng cái qúy nhất đó là khi bạn nuôi 10 chú tơ thì may ra có 1 hay 2 chú học được giọng cây khế.
Chơi giọng BD thì phải có vài chú khi đổ giọng bạn mới cảm nhận được hay là chổ đó.

Vài dòng chia sẻ cùn anh em. Theo mình chơi theo giọng hay gì đi chăn. Cái chính phải chơi cho ý nghĩa. Mục đích là giao lưu học hỏi kinh nghiệm từ các vùng miền.

Thanks
Chop_bd

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom