Guest viewing is limited

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
To superseal1 thân mến
Về vàng anh ,thì em treo chuối sứ chín vào cho nó ăn thêm ,về thức ăn thì dùng cám bavì trộn 1 ít sâu cho nó tự tập mổ mới được ,em để vào chum nhựa dưới bố lồng ,để cóng nó chưa biết ăn đâu ,cổ họng của vàng anh rất bé nên mồi lớn nó nuốt không được ,
Về giẻ cùi xanh thì em cũng dùng cám trộn sâu nhưng dùng cám con cò [có mùi khô cá] nên nó sẽ thích hơn ,hoặc là em bóp chết dế [hay cào cào ] trộn chung cám cũng được ,tụi này ăn viên cám chứ bột nó không ăn
nói chung chim con muốn tập nó ăn cám thì trước tiên lúc đút nó ăn ,em đút xen kẻ với cám nhồi viên [pha nước ắm rồi vê viên dài] cho nó quen dần với vị của cám.
và phải để trong máng hay chum dưới bố lồng cho nó dễ thấy.
Thân mến chúc em nuôi thành công .

superseal1

Thành viên mới
SVC$
0
thank anh nhìu lém em mới biết chơi chim nên mấy cái này còn thiếu kinh nghiệm. ^^ em sẽ thử làm theo cách anh xem sao chứ chim em biết mổ chậm quá nên hơi lo lắng ^^

superseal1

Thành viên mới
SVC$
0
Nhân đây muốn hỏi thêm là 1 bé vàng anh của em bị tiêu chảy em đã thử đủ cách ( uống chè, rùi thuốc becberin) mà vẫn không bớt hjx bị hơn cả tuần rùi hem bít anh có bài thuốc nào hay hem chỉ em với chứ nhìn nó tội nghiệp quá nó vẫn ăn được nhưng hum thấy thấy lông xù và cánh bắt đầu xệ xuống rùi:a09:

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
To superseal1 , nếu nó bị tiêu chảy thì phải xem như thế nào nhiều khi uống nước nhiều nên nó bị .
bây giờ em đổi qua đút cào cào n0n cho nó nhe, em mua cám bavì ve viên đút thêm cho nó . cho ăn ít dế lại . em chịu khó cho ăn nhiều lần trong ngày ,bớt ăn thật no ,nhiều . Sáng phơi nắng nhẹ cho nó 15 phút. rồi đem vào nơi mát mẻ .
THÂN MẾN

superseal1

Thành viên mới
SVC$
0
thank bác nhiu, đúng là nó uống nước hơi nhìu, nhưng chả lẽ mình bớt nước của nó, em nghe nói bị tiêu chảy phải bổ sung thêm nước, với lại ăn mồi tanh có ảnh hưởng gì đến đường ruột hem, tại sợ cho ăn mồi tanh em nó nặng bụng bị nặng hơn hjx. Còn phơi nắng thì sáng nào cũng cho 2 em no phơi trông có vẻ thích lém hjhj:a01:

The_Unborn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm rồi được vào nhà cụ chơi rồi hì hì! Con kết đôi Cao Cát nhất chú Thụy ah! Còn lũ phượng hoàng đất thì nhanh quá, con chả nhìn rõ, chúng phi ầm ầm từ bên này lồng sang bên kja lồng nhìn cũng đẹp quá! Con đang cố kiếm 1 đôi Phượng Hoàng đất để nuôi mà mãi người ta chưa bẫy được.

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác Phonix tậu mấy chú Vàng Anh ở đâu vậy? Em cũng muốn tuyển 2 em về nuôi mà không biết chỗ đâu bán. Hình như loại này khá hiếm.

thuggip

Thành viên mới
SVC$
0
Qua đây cũng xin hỏi anh phoenix108 về chim Giẻ Cùi - Phượng hoàng đất - Phướn đất. Loài chim này có hay hót và hót hay không? chúng ăn những gì? cách nhìn trống mái ra sao? có khả năng sinh sản trong lồng lớn ko? thường sinh sản vào tháng mấy trong năm? nếu nuôi trong lồng lớn có thể nuôi chung được với những loại chim gì?

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
To bác Phonix: em đã kiếm được 2 con vàng anh non đầu đen nhưng hơi khác nhau 1 chút: 1 con giống của bác thì lớn lên mắt đen và mỏ cũng chuyển màu đen, 1 con mỏ hồng và mắt cũng hồng. Người bán gọi tên là Hoàng Anh chắc để phân biệt với Vàng Anh có lông đầu màu vàng luôn. Người bán có 2 con để chung lồng nhưng nhìn khác nhau ở màu đen trên đầu: 1 con màu đen sậm hơn. Không biết con màu nhạt hơn có phải là con mái không ạ? Con mái có hót không ạ?

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
chào chú Thụy.

đọc qua bài của chút thấy thèm quá. hihi ước gì con cũng có thời gian và không gian để chơi như chú. con cũng thích nuôi chim trong gallry lắm vì có khoảng không gian rộng chim bay nhảy thật là vui. chắc có lẽ nếu như nuôi gallry thì con chọn chim hót thôi.hihi

àh mấy con chèo bẻo đuôi cờ đó chú. theo lúc ở quê thì ông hàng xóm có nuôi một cặp khôn cự kỳ luôn. loại này có trí khôn và khả năng thân thiện với người là khác cao đó chú àh. cặp này chú ráng huấn luyện nuôi thả thì ok ák.
chúc chú thành công và sức khỏe

thân
thanhbonsai

hoang_sontung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con thực sự đc chú đưa từ hết ngạc nhiên này đến ngạc nhiên khác!! Chú quả thật là quá tâm huyết với các loài chim rừng nói chung ah!!Con khâm phục chú như tất cả anh em trên diễn đàn. Con chúc chú có nhiều sức khỏe để mãi có đc 1 cuộc sống thật vui tươi, nhiều sức khỏe để chú chăm bẵm cho tất cả những "đứa con tinh thần" của chú, để cho tất cả mọi người cùng đc hòa vào tình yêu động vật với chú!! Con ở quá xa nên chỉ biết viết vài dòng cmt này gửi tới chú ah!! Con chào chú!!

vinhphuong12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cao thủ dáy.nuoiddurorc 4 em phuọng hoàng.cho minh hỏi em này có dat ko?
minh dủoc ong anh biêu nên ko biêt ....?

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
to vinhphuong12 nuôi giẻ cùi (phượng hoàng đất nàykhông khó đâu ....em nuôi chuồng lớn ,để chậu nước sạch cho tắm mỗi ngày ...chim rất thích tắm ,ăn thì cám con cò ,mồi tươi thì cái gì cũng ăn ..thạch sùng rắn rít ,cào cào dế ..thậm chí cả chuột ,chim ...cũng ăn ,,họ quạ mà . trái cây gì cũng ăn ...anh hay cho ăn chuối ,đu đủ ,thanh long ,sabôchê,mãng cầu và cả ổi chín ,mận (roi) .nói chung chim dễ nuôi ,nếu không có mồi tươi cho ăn thịt bò heo vụn hay cá xô ...cũng ăn luôn .Nhưng chính là cám viên con cò .
Chim nuôi phải có chuồng rộng ...cho tắm thường xuyên thì đuôi sẽ dài ra và rất đẹp .
Tuy nhiên chim ăn nhiều đi phân rất nhiều ,hôi nên kinh nghiệm cho thấy nên tráng nền bằng xi măng hay lát gạch nghiêng 15 độ ..để mỗi ngày dùng vòi nước xịt rửa chuồng như chuồng lợn vậy .sẵn cho chim tắm luôn .vừa sạch chuồng vừa đẹp chim ....mình nuôi 5 con này và 2 con cao cát ,mỗi ngày rửa chuồng như nuôi heo vậy ...hihihi .THÂN MẾN

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a02:Bác nuôi nhìu chim quá, con nào cũng thấy dạn hết chắc bác toàn nuôi từ chim tơ lên phải không ạh? nhìn them quá:a33:
con này em đoán là Chích Chòe Than mái, vì thấy lông đầu nó màu xám:a23:

chú này là tiểu mi em này hót như mi nhưng âm lượng nhỏ hơn,biết vậy lúc trước em sent cho bác mấy chú vì lúc trước em nuôi tới 4 chú trong đó c o1 cặp zin mua từ đà lạt về nhưng vì bân rộn quá với lại yêu thik than nên phải thanh lý hết

Tyris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bác phoenix108 cùng các pro các pro^ cho em hỏi không phải 1 câu là 1 con Chim Giẻ Cùi - Phượng Hoàng đất giá khoảng bao nhiêu với ạ,vì gần nhà em có 1 người nuôi định bán cho em 1 con giá 2trieu em đang phân vân ko biết có nên mua ko vì chưa biết giá của nó ko biết là 2 triệu là đắt hay rẻ,em xin cám ơn

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
To tyris...giá của giẻ cùi (phượng hoàng đất không đắt lắm đâu .....chim bổi mới bắt ở saigon khoảng 500k--600k /con .Còn chim nuôi lâu năm thì giá cả tùy theo cung cầu (cần bán /cần mua) tuy nhiên dao động từ 1000k--1500k/con là tạm (dù rất khó bán )
Chim này nuôi chăm sóc kỷ ...cũng được khá lâu ...mình có 1 con 9 năm rồi . 2 con 6 năm và 2 con 2năm ...vẫn sống chung khỏe re và ăn rất dữ ...Em trả giá chim này chừng 1000k là được vì là chim bổi mới mà .Thân mến

richardle

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To tyris...giá của giẻ cùi (phượng hoàng đất không đắt lắm đâu .....chim bổi mới bắt ở saigon khoảng 500k--600k /con .Còn chim nuôi lâu năm thì giá cả tùy theo cung cầu (cần bán /cần mua) tuy nhiên dao động từ 1000k--1500k/con là tạm (dù rất khó bán )
Chim này nuôi chăm sóc kỷ ...cũng được khá lâu ...mình có 1 con 9 năm rồi . 2 con 6 năm và 2 con 2năm ...vẫn sống chung khỏe re và ăn rất dữ ...Em trả giá chim này chừng 1000k là được vì là chim bổi mới mà .Thân mến

Chào anh Phoenix108. Tui cũng ở Thủ Đức (KP 1, đường số 9, P Linh Tây) và cũng rất mê nuôi chim, và cũng là dân Thủ Đức đi KTM Xuyên Mộc từ năm 1977 (sau 10 năm quay về lại SG), anh ở Thủ Đức đoạn nào vậy, nếu anh đồng ý thì hôm nào rãnh rổi tui đến thăm nhà anh xem mấy chú chim rồi lai rai nói chuyện chim trời cá nước chơi, tui ở XM 10 năm biết về chim cũng nhiều. Hiện nay đang nuôi 1 chú giẻ cùi xanh mỏ vàng chân vàng, 2 chú khách đen, 2 chú choàng choạc hung, 1 két, 2 sáo nâu (chim con nuôi lên), 1 cưỡng bông đang tập nói ọ ẹ suốt ngày. Chúc anh vui khỏe nhé.

nokuzana

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời ơi ! nhìn mà thèm quá bác ơi ! em kết con cao các ák :a15:thực sụ mà nói , nhà của bác cỡ nông trai hay sao mà nuôi chim nhiều quá , mà toàn chim độc ko :a45:

cmt_cmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

HÔM NAY VỪA TUYỂN ĐƯỢC HÀNG ĐỘC ĐÂY ,Trình báo cùng cả nhà SVC.

[/IMG]
Greater Racked-tailed Drongo - Dicrurus paradiseus – Chèo bẻo cờ đuôi chẻ

[/IMG]
Chim con còn phải đút mồi
[/IMG]
Greater Racked-tailed Drongo - Dicrurus paradiseus – Chèo bẻo cờ đuôi chẻ
[/IMG]
RẤT VUI KHI CÓ CHIM HIẾM mà lại là CHIM CON

Chào bác,
Cháu cũng có 2 em chèo bẻo đuôi cá còn đang đút mồi và nuôi thả ( thả 1 em, nhốt 1 em), xin bác cho chút kinh nghiệm nuôi em này và vài nhận xét về loại này. nhân tiện xin bác vai tấm hình của 2 em nhà bác.
Cảm ơn bác.

tanoai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thấy anh rất quen và những chú chim cũng rất quen
Anh là chủ của Thủy Hử phải không ạ ?
Em tập nuôi hút mật anh à.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom