Guest viewing is limited

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Xem tướng hoạ mi.

Nói vậy là chỉ hên xui thì mình mới có một con chim gan hả bạn. Vậy là đâu có nghệ thuật hay kỹ thuật lựa chọn chim nữa, phải ko? Theo mình thì em này có cái mặc rất là dữ....nhưng mà bạn nói tại gì lửa thì bạn có thể up lên một tám hình một em khắc có lửa để mình so sánh để học hỏi thêm được không. Trân thành cảm ơn bạn nhé :a26:.

Thân,
RTH

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

toancanfly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thấy mấy huynh tham gia vui quá cho mình giao lưu góp một chút kinh nghiệm xem tướng nếu có gì hok phải xin mấy ca góp ý giúp nha.
Thật sự thi với hình chụp như vậy thì khó mà đoán được chính xác vì còn thiếu một vài tiêu chuẩn nhưng nhìn chung thì con mi nay nếu chơi hót thì tạm ổn còn chơi đá thì hok hay lắm. Mắt&Mi thì tốt nhưng mỏ thì không hay lắm. thật sự muốn chơi hoạ mi đá thì chỉ cần nhìn mỏ+chân+móng là có thể biết dc 80% con chim đó sẽ đá hay hay dở rùi>

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thấy mấy huynh tham gia vui quá cho mình giao lưu góp một chút kinh nghiệm xem tướng nếu có gì hok phải xin mấy ca góp ý giúp nha.
Thật sự thi với hình chụp như vậy thì khó mà đoán được chính xác vì còn thiếu một vài tiêu chuẩn nhưng nhìn chung thì con mi nay nếu chơi hót thì tạm ổn còn chơi đá thì hok hay lắm. Mắt&Mi thì tốt nhưng mỏ thì không hay lắm. thật sự muốn chơi hoạ mi đá thì chỉ cần nhìn mỏ+chân+móng là có thể biết dc 80% con chim đó sẽ đá hay hay dở rùi>

Bạn "pà Lai", bạn nói thấy cũng đúng. Thử nghĩ, một võ sỉ có kiếm hoặc vũ khí tốt thì có lợi thế hơn phải không các bạn. Võ sỉ có kiếm tốt này mà rằng luyện thêm cho lanh lẹ thì còn ai bằng nữa phải không. Ko biết mình nghi vậy có đúng ko các bạn :a40:? Các bạn góp ý dùm.

Thanks,
RTH

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con Mi của em có màu mắt xanh giống hình thứ 5 kia là sao hả bác ?

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mình cũng còn 1 tấm nhìn tổng thể của Dập Hạc, post lên luôn cho bà con xem:

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhìn mắt và dáng đứng chú chim này đã bắt đầu đi vào giai đoạn lũa rồi.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn Lomamachebe có vẻ đang sốt ruột chờ bạn haditech giải thích từ "lũa".
Trong lúc chờ đợi mình xin trao đổi ý hiểu cá nhân mình là: Bạn haditech muốn nói em chim Họa mi đó đang vào giai đoạn có LỬA, tức là giai đoạn đang căng, có khả năng phát huy hết phẩm chất về đấu và hót của em nó.
Không biết hiểu như vậy có đúng không? Có gì chưa đúng, xin mọi người đừng cười và cho thêm ý kiến nha. Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng còn 1 tấm nhìn tổng thể của Dập Hạc, post lên luôn cho bà con xem:

Thanks bạn công minh post thêm hình chim HM DH này......coi hình chim đứng rất là oai phong và bản lĩnh......coi hình này rồi làm mình rất là phấn khởi thêm vè mon ghệ thuật nuôi HM chọi. Tướng chim sao mà hay quá.....chẹp chẹp......:a04:

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Mến gửi bạn lomamachebe!
Từ "lũa" dùng trong bể thủy sinh là danh từ cách gọi ngắn gọn của gỗ lũa, để chỉ những gỗ lõi (phần đặc chắc) của rễ, gốc, thân cây già, đã qua phong hóa, bào mòn như ở dưới các hồ nước, dòng suối theo thòi gian!
Từ "lũa" dùng trong đánh giá chim cảnh (như cu gáy, hoa mi...) là tính từ , để đánh giá một con chim nào đó nuôi lâu, có tuổi đời và tuổi lồng nhiều, đã chớm qua đỉnh cao phong độ.
Một chú ý nhỏ ta không nên nhầm đó là: Chim họa mi lúc có lửa lúc không tùy thuộc rất nhiều yếu tố mà thay đổi, xuất hiện, liên tục, tuần hoàn...và không liên quan nhiều lắm đến độ lũa của chim. Một con chim bị lũa, chăm sóc tốt vẫn có thể rất căng lửa ngược lại một con chim hay, đang ở tuổi chơi tôt, chăm sóc kém có khi chảng có ti điện nào!

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mến gửi bạn lomamachebe!
Từ "lũa" dùng trong bể thủy sinh là danh từ cách gọi ngắn gọn của gỗ lũa, để chỉ những gỗ lõi (phần đặc chắc) của rễ, gốc, thân cây già, đã qua phong hóa, bào mòn như ở dưới các hồ nước, dòng suối theo thòi gian!
Từ "lũa" dùng trong đánh giá chim cảnh (như cu gáy, hoa mi...) là tính từ , để đánh giá một con chim nào đó nuôi lâu, có tuổi đời và tuổi lồng nhiều, đã chớm qua đỉnh cao phong độ.
Một chú ý nhỏ ta không nên nhầm đó là: Chim họa mi lúc có lửa lúc không tùy thuộc rất nhiều yếu tố mà thay đổi, xuất hiện, liên tục, tuần hoàn...và không liên quan nhiều lắm đến độ lũa của chim. Một con chim bị lũa, chăm sóc tốt vẫn có thể rất căng lửa ngược lại một con chim hay, đang ở tuổi chơi tôt, chăm sóc kém có khi chảng có ti điện nào!

Gửi anh TuTX: Từ "lũa" trong bể thuỷ sinh không thể gọi là danh từ vì từ "Lũa" ở đây là chỉ các rễ gốc thân cây khô già qua thời gian nó mang được tính chất như chìm dưới nước..vvv. Vậy từ lũa chỉ những khúc gỗ mang tính chất như vậy thì nó cũng là tính từ chứ không phải danh từ.

Haditech

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Lomamachebe có vẻ đang sốt ruột chờ bạn haditech giải thích từ "lũa".
Trong lúc chờ đợi mình xin trao đổi ý hiểu cá nhân mình là: Bạn haditech muốn nói em chim Họa mi đó đang vào giai đoạn có LỬA, tức là giai đoạn đang căng, có khả năng phát huy hết phẩm chất về đấu và hót của em nó.
Không biết hiểu như vậy có đúng không? Có gì chưa đúng, xin mọi người đừng cười và cho thêm ý kiến nha. Thân!

Lũa khác với có lửa, đang căng bạn ạ. Mình nghĩ bạn Lomamachebe biết từ này nhưng muốn thử mọi người đây mà.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Chọn được 1 chú Mi toàn vẹn các tiêu chuẩn đá quả là khó, e có 1 chú bổi dáng ngũ đoản,phương đầu, mỗi tội em nó hơi nhỏ con , vậy có ảnh hưởng nhiều tới tiêu chuẩn chơi chọi không vậy.Khi mua chim hầu như ai cũng liếc qua xem chú nào bự con rồi mới quan sát các phần con lại.:a43:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Em đang theo chân một anh đi bẫy họa mi.tới một quả đồi kia.chỉ có 3 con.2 mái và 1 đực.còn bầy con cháu của nó đã đi kiếm nơi khác ở rồi.Con mái cặp với con đực kia thì ít xìu khi con mồi tới.mồi nhát để cho chim rừng nó đánh.vậy mà chim rừng khôn quá.vì thoát nhựa một lần cách đây hơn 1 năm.nó có đá chim mồi.nhưng chỉ đá mé lồng.rồi đá lên khung bật làm sập bẫy.chứ k chịu nhảy cầu.đang tức tối con này lắm.Về chất giọng thì em nghe cũng k được ưng ý cho lắm.vì nó đơn điệu.có lẽ chưa sổ hết.
K biết tướng tá,dáng dấp em nó ntn.nhưng đọc bài của anh công minh xong có đoạn : con chim dữ thường ở một quả đồi.quả núi...:a21:Liệu đây có phải là hay k đây.hy vọng có một tương lai ngời sáng với em nó.

tomcua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim nhỏ không có nghĩa là không hay. Vẫn có câu nói rằng: Nhỏ hạth tiêu mà. Hy vọng thành công.

tấn sa BMT

Thành viên mới
SVC$
0
tìm bản màu mắt họa mi

sao mình tim hoài không thấy bản màu mắt của họa mi như đã nói trên số bao nhiêu đó, mình muốn tham khảo kỹ,để tuyển em về đá chơi, có ai biết không giúp với,

phamnguyenho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy các bác thảo luận sôi nổi, tôi xin vào góp vài ý kiến : Theo tôi để chọn được một con Mi chọi tốt cần phải xem xét 3 yếu tố từ con chim, tạm gọi là tam sắc đó là thần sắc, âm sắc và biểu sắc:

- Thần sắc chính là tướng mạo con chim như chúng ta đã bàn theo tôi thứ tự là: mắt, đầu, thân, lông, mỏ, chân và đuôi...Có rất nhiều những kinh nghiệm các bác nêu tôi thấy đều rất quí. Tuy nhiên không phải lúc nào những con chim đẹp tướng cũng thành chim chọi tốt, ngược lại có những trường hợp con chim không tướng mạo lại thành danh, người ta gọi đó là chim ẩn tướng. Vì vậy dưới đây cần thiết phải xét đến những yếu tố khác.

- Âm sắc là giọng hót con chim, tôi xin đề cập: Một con chim dữ, lì đòn bao giờ cũng sở hữu một chất giọng mạnh mẽ khi mái xùy hoặc đấu hót với một con đực khác, nhiều lúc chói chang như quát tháo, nó chỉ dịu đi khi một mình hót chuyện, những con chim có giọng hót du dương, dìu dặt thường là những con yếu bóng vía. Tuy nhiên không phải tất cả những con chim có giọng ầm ĩ đều là những con chọi tốt.

- Biểu sắc là biểu hiện của con chim xuất phát từ nội lực của nó. Bạn có thể thử biểu sắc của chim bằng cách: nếu là chim mộc đã tạm đứng lồng bạn để nó ở nơi yên tĩnh, mở hé áo lồng, nhẹ nhàng chuyển một chim đực bình thường khác đến bên cạnh nó (không chọn những con chim quá hung dữ), quan sát biểu hiện bạn sẽ thấy nó phản ứng: Nếu là chim hăng chọi nó không bù đầu mà chép chép miệng, thậm chí có con còn nhảy xuống cửa lồng (nếu chim mộc còn nhảy nhiều thì bạn ốp mái cho nó khoảng nửa tiếng trước khi thử), chim thuần thì dễ hơn bạn cũng thử như vậy nhưng không cho ốp mái bạn phát hiện ra ngay con chim đó như thế nào.
Nói là như vậy nhưng không phải lúc nào ta cũng có điều kiện để xác định được đủ cả 3 yếu tố trên cho nên tùy cơ ứng biến để lựa chọn. Mạo muội đôi điều, có chỗ nào chưa được xin được góp ý lại. Xin cám ơn.

vivian

Thành viên mới
SVC$
0
trong bộ mi đá của trung quốc là mắt số 6 là hay nhất rồi đến mắt số 1 và số 8

tranhoainam_dvl

Thành viên mới
SVC$
0
đọc đi đọc lại bài của bác giang vẫn thấy hay, mình hổng nhiều chỗ quá, vẫn ăn sổi chưa khá đc

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom