Guest viewing is limited

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
xin được gởi lời chia buồn đến bạn hjpdong. Có lẽ trong tất cả chúng ta ai cũng đã từng có một chú chim cưng mà mình cảm thấy vừa ý nhất và chắc cũng nhiều ae trong chúng ta cũng đã từng trải qua cái cảm giác mất mát - u buồn khi phải rời xa một người bạn thân yêu đã từng gắng bó với chúng ta theo năm tháng.

P/s. bạn viết bài không có dấu chắm câu gì hết, crazytimes đọc xong mệt quá cũng muốn đi theo luôn

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Nguyên văn của bạn là như thế này phải không hjpd0ng
Cả nhà ơi, sao lại thế này...? em vừa mất đi ngươi bạn quá giá, em đang buồn quá cả nhà ạ..! tình yêu của em đã ra đi mất rồi, đúng là buồn vui nghề chơi cm, tiếc quá...! con cm của em đã từ trần vào ngày 06-06-2010, nó đã ở với em được 1 năm 6 tháng, để nói là tiền thì vẫn có thể mua được nhiều em hay hơn nhưng nó đã ngắn bó với em thế rồi mà nó đã ra đi. chán quá, nó đã mang lại cho em niềm vui, nó đã cho em được mở mày mở mặt với anh em chơi chim và nó đã là con chim đã ăn giải ở cuộc thi đầu tiên và cũng là lần cuói cùng ở thủ đô. giờ em vẫn còn 11 con nhưng chẳng có em nào là mình hài lòng cả. em buồn, em chán, em chẳng muốn chơi nữa...không biết bao giờ em mới tìm được 1 em mà mình cảm thấy nó hài lòng và muốn chơi nữa....
đến bây giờ thì em buồn quá. không được nghe nó hót nữa, thấy thiếu vắng đi tất cả tiếng chim nhà. em vẫn như rừng nhưng trong sâu thẳm trong em thì đã thấy không còn gì nữa rồi buồn nghê ngớm
Chào Mào ơi tao nhớ mày......................buồn quassssssssssssssssssssssssssss
Đúng là vui buồn nghề chơi Chào Mào.... chán quá đi mất chào mào ơi..........................
----------------------------------------------,--------------------------------------------------------------
Hix, trưa hôm wa mới bị mất trộm con chim đang thay lông để nước sang mùa thứ 3 tiếc đứt ruột. Thấy bài viết của bạn, mình còn buồn hơn , chắc là bạn buồn quá nên lột tả tất cả cảm xúc của mình mà quên luôn dấu chấm phẩy. Chia buồn cùng bạn, đúng là tiếc thật
Dạo này bọn "chim Tặc" lộng hành quá đi cả nhà ơi:((, con chim em đang thay lông đem ra phơi nắng ở sân. Buổi trưa té đi ăn cơm chưa đầy 30' khi về thì chỉ còn cái lồng không và 1 ít lông chim làm kỉ niệm :((. Điều đáng nói là chúng dám hiên ngang đi vào Cơ Quan Công An mà bắt, hix. Em ở trong nhà khách Công An tỉnh Quảng Nam - đối diện Cơ Quan Công An quận Hải Châu - Đà Nẵng, vậy mà chúng cũng không tha.
Vậy là trong 1 tháng nay, em đã ra đi tổng cộng 5 em trong đó 2 em thuần và 3 em bổi(2 EM BỔI BỊ SẨY, còn 3 em bị mất trộm):((
Mọi người cần cảnh giác với bọn chim tặc này vì hiện tại nhà nước vẫn chưa có điều khoảng nào cho vật nuôi cảnh cả nên nếu bị bắt gặp cùng lắm chúng chỉ bị phạt hành chính thôi.:((

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói về tình yêu đối với các loại sinh vật cảnh nói chung và Chào Mào nói riêng thì theo mình nghĩ ở đây toàn thể anh chị em đều có và có rất nhiều. Cũng vì rất yêu mấy chú chào mào của mình, nên lúc bất đắc dĩ phải chia tay với các em nó thì mình thấy chán và thất vọng vô cùng và định nghỉ ngơi một thời gian lấy lại thăng bằng. Cũng may là nhờ có các anh em ủng hộ mình mới có thể chơi tiếp được. Xin được cảm ơn DĐ SVC đã cho mình những người bạn tốt.
P/S: Các bạn yêu chim, nuôi chim ngoài việc chăm sóc em nó về cái ăn cần hết sức chú ý đến chỗ ở cho các em nó nhé, cẩn thận không thừa đâu á (Đoạn này mình viết hơi lan man, nhưng là từ kinh nghiệm xương máu của mình nên mình muốn viết ra đây chia sẻ với các bạn, nếu có rườm rà quá mong các bạn bỏ qua nhé.)
Thanks all.

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tối qua đang ngồi nói chuyện với vợ, vợ bảo anh chăm mấy con chim còn hơn em và em ghen tị với chúng thì bỗng nghe tiếng động ở ngoài, vội chạy ra xem thì thấy 1 con mèo to đang phi thân lên bên ngoài cửa sổ, bên trong mình đang treo chú CM Nam Giang của cậu shey14_92 mới để lại cho, mình vội chạy lại cứu nó nhưng ko kịp. Trong giây lát em nó chỉ còn lại vài cọng lông dưới đáy lồng :a09:. Trong 1 tháng 2 chú đã ra đi thê thảm, quân số giờ chỉ còn 1 cùi bắp. Chỗ mình nhiều mèo hoang nên tối nào mình cũng đem chim vào nhà trùm lồng vậy mà chỉ 1 lần sơ sẩy thế là đi luôn. Phen này chắc bỏ chơi luôn quá.

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Sáng hôm nay thấy trời không mưa nắng ráo đẹp trời ở nhà buồn quá không biết chuyện gì làm hết nên lại xách em mồi cưng đi bẩy, ra tới chổ bẩy thân thuộc treo lồng rập lên vừa tìm được chổ nấp thì đã có một cặp chim bay về lập tức em mồi bung cánh hót ché ầm ầm nhưng em chim trời không vì thế mà chịu cũng hót đấu lại rầm rầm chừng 15 phút không em nào chịu thua em nào, em trời điên tiết lên lao vào hai bên hông lông đá với em mồi với sự cổ vụ nhiệt tình của em mái bên ngoài( không biết cho ai ) cả hai đấu đá áp liệt từ hông lồng đá kéo nhau lên lần cánh rập thì dừng lại chỉ bu vào không biết từ đâu em mai nhảy vào cánh rập làm rập cả một cặp chim, chắc kiểu này do em mái kết chim mồi nên nhảy vào làm hại cả chồng mình.

crazytimes

SVC$
0
Tối qua đang ngồi nói chuyện với vợ, vợ bảo anh chăm mấy con chim còn hơn em và em ghen tị với chúng...

Vợ anh còn phải ganh tị với những chú chim. Chừng đó cũng đấy thấy được thời gian và tình cảm anh dành cho những chú chim cưng là như thế nào. Mong anh sớm tìm ra biện pháp hiệu quả để giải quyết cho dứt điểm trọng án những con mèo hoang để chúng nó không còn làm hại những chú chim cưng nữa và cũng mong anh đừng vì chúng mà phải từ bỏ đi cái niềm đam mê muôn thuở của mình.

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
Đúng ra thì cũng không dám viết bài này :a24:... vì đang bị anh em lên án nặng nề về chuyến đi bẫy chim đáng tiếc nhất trong nhật ký vào hôm qua nhưng ấm ức quá nên đành phải quất 1 bài để giải tỏa nỗi niềm..
Ngày chủ nhật - một ngày nắng đẹp, gió nhẹ, mây thoảng báo hiệu chấm dứt những ngày mưa gió vì chịu ảnh hưởng của cơn bão số 1 đổ bộ vào thành phố Hải Phòng. 5h30AM tdpro193, nguoi_nghien_chao_mao, tranphuanh, Thông tập kết tại điểm hẹn để lốt dạ dày, uống cafe và xuất phát:a45:. 7h hơn, 4 anh em đã có mặt trên đèo Hải Vân, theo ghi nhận thì hôm nay có hơn 30 lượt xe co cùng chí hướng. Chim đang thời kỳ nhả lửa, mọi người lên đây đều không dám mong đợi gì nhiều, ai nấy đều chỉ mong tìm được 1 chú chim tơ về nuôi thì chưa đầy 1h sau khi có mặt, nhóm tdpro đã bắt 1 em bổi già háu đá. Điều làm 4 anh em phải bật ngửa là em bổi già vừa sa lưới đã có 2 vết sẹo lớn trên đầu:a22:, ai cũng đoán già đoán non rằng chắc chú ta vừa mới đánh nhau với chàng làng hay cắt cách đây vài hôm và để lại thương tích đó. Niềm vui đến chưa bao lâu thì tdpro nhận được cuộc điện thoại báo tin, chú mồi chiến nhất ở nhà gốc Nam Đông - Huế đang thay lông đã bị má của tdpro làm sẩy ra trong lúc thay thức ăn cho nó:a24:. Bàng hoàng sau khi nhận tin buồn, tdpro định bỏ em bỗi vào đẫy và xuống núi về tìm em mồi thì ... trong 1 giây sơ sẩy nó đã luồng qua kẽ tay tdpro rồi bay xuống vực bỏ mặc tranphuanh và Thông tiếc nuối chới với lao theo chụp lấy:a43:. Trên 2 tay tdpro lúc bấy giờ chỉ còn lại vài sợi lông đuôi và 1 cái đẫy cô độc:a10:. Ngày chủ nhật đẹp trời đã trở thành ảm đạm từ lúc 2 sự việc đến quá bất ngờ. Rớt lồng bẫy, chim mồi bị hoảng, leo cây bị té, gẫy sào móc lồng bẫy, dứt giày, lủng lốp xe, rách quần, chim đá sượt mặt lồng, lồng bẫy bị hư:a09:...là những gì tdpro tiếp tục nhận được vào chủ nhật đáng buồn đó sau khi quyết định ở lại cùng anh em. Đến chiều, 4 anh em ra về ra về với 8 bàn tay trắng cùng sự nuối tiếc hụt hẫng...:a09:
Ngày chủ nhật buồn
P/s: Theo thống kê thì 30 lượt xe ra quân cùng ngày cũng không có ai có kết quả tốt hơn nhóm mình :a01:. Đành hẹn vào ngày hôm sau vậy

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Buồn nghê ngớm

Xin chào toàn thể ae,khi nói tới Chào Mào thì trong chúng ta ai cũng có những kỉ niệm về loài chim này. CHúng có cái mào cao vút cái má và đít đỏ như giấc và giọng hót thì thật tuyệt phải không các bạn?
Mình cung x có rất nhiều ki niêm về chúng,khi còn nhỏ ở vươn f nhà mình rất nhiều Chào Mào tới ăn cam(cam canh) đó là vào dịp gần tết,mối khi nhu vậy bà mình kêu ra đuổi chúng đi kẻo chúng ăn cam,minh f chạy ra vườn nhưng ngươi f cứ đứng sững sờ ra vì nghe chúng hót thật hay.Vậy là tinh cảm về 1 loại chim bắt đầu chỗi dậy nhưng còn bé lên không làm sao bắt đc chúng thôi đành ngày ngày ra vươn f nghe chúng hót chúng ăn,đôi khi chúng còn đánh nhau khi có con khác tới xâm chiếm lãnh thổ.
MỘT thời gian sao bố mình bắt đc 1 chú CM non mang về cho minh nuôi,lúc đó mình rất vui cái cảm giác thật khó quên,sau 1 thời gian chăm sóc thì chú CM ĐÃ trưởng thành rùi và bắt đâu f tập hót.Cái ngày mà chú ta cất tiếng hót đầu tiên mình đã rất vui cảm giác thật hạnh phúc.và sau này ông anh nhà bác cho mình 1 con chòe than mình đã nuôi cho tới bây jo còn chú Chào Mào thì đã ra đi vì mùa đông năm đó trời rất lạnh mình quên ko cất chú vào nhà,lỗi buôn f thê thảm khi sáng dậy thấy chú nằm ở dưới s àn của lồng.có vài lời tâm sự cung f các bạn về 1 loại chim.thân

cuonghin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hì :a22: hôm trước tý nữa bị bà xã tương lai tỉn cho 1 trận :a01: , chẳng nói chẳng giằng cứ lẳng lặng hỏi ra mới biết hic .. ( té ra ghen với chim các bác ạ ) Nào là anh cứ suốt ngày chim, ngủ dậy là chim , ăn song cũng chim, di làm về là lại chim .. ( đàn ông chăm chim thì có tội tình j` chứ phải ko các bác , cũng coi như tập nuôi con thôi mà. Chỉ tội mấy bà đàn bà chẳng biết thưởng thức .. chẹp :a24:

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình đã đọc tất cả các bài cảm nhận chia sẻ của anh em trong diễn dàn, ai cũng có 1 mìn yêu Chào Mào mãnh liệt , tình yêu xuất phat từ những kỉ niệm thời thơ bé của mỗi chúng ta, mihf cũng như anh em trong diễn dàn, luôn yêu chim chào mào, mặc dù cuộc sống vẫn còn nhiều khó khăn. Chúc cho tình yêu này bền lâu mãi mãi.

crazytimes

SVC$
0
Còn vài tiếng nữa là sang năm mới dương lịch rồi :a15:. 16h16 phút chiều nay cách đây 3 năm crazytimes đem em Nó về nhà :a33:. Thời gian trôi qua nhanh thật mới đó mà đã 3 năm trôi qua, Nó đã gắng bó cùng crazytimes ... Nó chỉ đơn giản là một em Chào Mào rất rất bình thường ... không có gì đặc biệt ... không phải là chú chim hay theo đúng nghĩa, cũng không phải là chú chim đẹp ... nhưng cái quan trọng và crazytimes rất trong trọng đó là cái tình cảm và sự gắng bó ... chim hay cũng đã từng sở hữu, chim nhiều tiền cũng đã từng kinh qua, ... nhưng sao thứ tình cảm đặc biệt này crazytimes chỉ có với Nó ... trải qua bao thăng trâm ... hy vọng nó sẽ mãi luôn ở bên crazytimes ... :a11:

Mừng năm mới, Chúc AE sức khỏe, hạnh phúc bên gia đình, bạn bè, ... tuyển được một em chim thật vừa ý và luôn gắng bó với một nghề chơi ...

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thấy ai cũng có kỉ niệm với Chào Mào mà nghiền quá , e cũng có thời gian gắn bó với chào mào nhưng mà phải bận học hành , lo nhiều chuyệnn quá nên bi giờ mới có thời gian chơi lại chào mào , ngày nào mà cũng đc nhìn với nghe chào mào hót thì hay biết mấy hihih

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
các anh sao chứ em thì nghiền nuôi lau rồi có cơ hooij là nuôi thôi.thoả thận lập ra như sau.không được có sự chọn lựa giữa chim và ban gái......ha hah ah vì không biết chon ai bỏ ai hết.minh nuôi cũng gập phải nhiều phản đối của bạn cùng phong lắm nhưng khoong sao thích là nuôi thôi ai than phiền thì kệ họ.mình nhiều khi nhịn ăn luôn để lấy tiền mua đồ ăn cho em nó.nhìn tụi nó ăn mình cũng thấy vui.thôi kệ cứ nuôi thôi........
bạn này giống mình hồi còn là sinh viên. Hồi đó mình đi ở trọ mà cũng liều nuôi 4 em CM, 1 em chim ưng và 1 sáo nâu. Bọn nó ăn kinh khủng đặc biệt em chim ưng non toàn ăn thịt. Nhiều lúc thịt mua về không dám ăn mà để dành cho chim nhưng vui là được chăm sóc cho mấy chú chim non, thấy mình là há mỏ đòi ăn. Rồi còn việc dọn dẹp chuồng chim nữa chứ, phải lén lút 10h đêm mới dám rửa lồng chim vì khi đó mọi người trong khu dân cư đi ngủ em và bạn mới xách mấy cái lồng ra ngoài hiên rửa. Không dám rửa trong wc sợ nó tắc cái thì toi luôn. Giờ nghĩ lại những kỉ niệm đó vẫn thấy vui

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom