Guest viewing is limited

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các fan đam mê CM!
Mình đưa ra chủ đề này mong được các bạn hưởng ứng, chia sẻ những vui buồn, nhưng nỗi gian chuân, vất vả và rất nhiều những nỗi niềm thú vị khác xung quanh chú CM dễ thương.
Chơi CM chưa được bao lâu mà mình đã có được niềm vui từ giọng hót ròn rã, chân chất nét quê nhà của các chú CM. Niềm vui từ ngôi nhà svc không giới hạn khoảng cách. Với mình, CM là bạn, là kẻ khiến vợ phải ghen tỵ mỗi khi mình chăm sóc chúng...và hãy còn tiếp...
Đôi điều tâm sự :a11:!

^PhiSon^17

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
là niềm đam mê ! là khối u ác tính:a36: (luôn luôn kè theo bên mình) là nổi buồn vui xen kẻ và... là cơn thịnh nộ của các bà vợ.......:a14: nói chung cm là nềm vui vô bờ vô bến ... :a04: thân !

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Không riêng nuôi chim mà nuôi các con vật khác đều có tâm trạng trên. Bác nào có vợ con mà cùng chung sở thích nuôi nấng, trồng trọt thì rất vui, rất yên tâm và không phải lo lắng vì khi đi đâu xa vài hôm cũng không lo ngay ngáy rằng con chim, con thú ở nhà vắng mình liệu có vấn đề gì không..thức ăn, nước uống, rồi loài này phải cho ăn loại thức ăn này, loài kia khẩu phần ăn lại khác..và ngược lại khi mà vì sở thích thì ta phải tự chăm sóc lấy đương nhiên là vất vả hơn nhiều...Nhưng cũng đôi khi mải chim cò mà lơ đãng đến vợ cũng phải ghen...loanh quanh lại chim...và khi người thân thông cảm thì động viên ham chim cò còn hơn ham vào những thứ khác, nghe mấy con chim hót cũng vui tai...Tâm trạng người nuôi lúc bềnh bồng lâng lâng, lúc hút hụt hẫng.... Khó tả lắm

copdt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các anh sao chứ em thì nghiền nuôi lau rồi có cơ hooij là nuôi thôi.thoả thận lập ra như sau.không được có sự chọn lựa giữa chim và ban gái......ha hah ah vì không biết chon ai bỏ ai hết.minh nuôi cũng gập phải nhiều phản đối của bạn cùng phong lắm nhưng khoong sao thích là nuôi thôi ai than phiền thì kệ họ.mình nhiều khi nhịn ăn luôn để lấy tiền mua đồ ăn cho em nó.nhìn tụi nó ăn mình cũng thấy vui.thôi kệ cứ nuôi thôi........

1vanchuong

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
không riêng ai cũng có nỗi niềm bạn à,ai trong chung ta cũng vậy khi đã chọn và thích một con chim nào thì không bao giờ cho hoặc bán,luôn coi trọng mục đích chơi chim,khi đem chim đi dợt treo nhẹ nhàn,như tôi đây luôn mong tới chủ nhật để cùng đi bẫy chim với anh em trong hội,hihi
ước gì có con chim như ý mình nhỉ.Đây là tâm sự của mình
Thân chào....:a21::a21::a21::a21::a21::a21:

oranger

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a32: Cm là 1 loại thuốc gây nghiện và gây mê bậc nhất,( khi thấy 1 em Cm đẹp chắc hẳn ai cũng phải dừng lại để ngắm nhìn), và còn là 1 khối nam châm lớn kết nối ae SVC.
nuôi, iu Cm có ích hơn iu ban gái nữa, iu bạn gái buồn nhìu hơi vui, còn iu Cm thi hầu như không thấy buồn, mổi khi nghe em nó hót là thấy vui rồi, nhịn ăn( đói gần chết), nhịn chơi để mua thức ăn, nhà đẹp cho nó nhìn nó nhày, múa, ăn, hót là hết thấy đói lun rồi.

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hoài niệm
Ngày còn học phổ thông mình nuôi: yến phụng, yến hót, bảy màu, sắc nhật, bạc má và CM nữa. Có hôm đi học về ngang qua chợ, thấy mấy con CM đẹp lại ... mua. Rồi sợ ba má la, bỏ vào cặp mới mang vào nhà. Rồi lại quên mất. Chim chết lại tiếc.
Thế rồi, năm tháng qua đi. Bận bịu miếng cơm manh áo không có thời gian, bẵng một thời gian mới thấy thiên hạ chơi chim (lại chơi có kỹ thuật hơn trước). Thi thoảng nghe lại tiếng Cm hót, nhớ lại thuở ngày xưa còn bé với những điều ao ước của trẻ con lúc đó, bỗng thấy mình dường như trẻ lại. Dạo một vòng ở phố, mua vài con CM để trong nhà nghe lại tiếng hót, ngẫm nghĩ lại chuyện đã qua, hoài niệm tuôn trào.
"Ối dà" già còn lại nuôi chim - Má tôi bảo thế. "Ai lại chơi chim như hồi con nít" Thế mà giờ đây, dạo qua các hội quán chơi chim, đa số lại là trung niên.
Vậy mà, từ khi có chim CM về tính ra khoảng 2 tháng. Má tôi lại bảo: "Con chim thế mà hay, buổi sáng thức dậy nghe tiếng chim, nhìn cái mặt đen xì của nó, lóng ngóng nhìn, rồi gừ gừ sao bỗng thấy vui" - Má tôi nhớ đến chuyện ngày xưa còn ở quê, lại kể:
"Ngày đó, mỗi khi mùa lạnh tràn về, từng đàn chim kéo đến đậu quanh nhà, hót véo von. Có con lại bay vào nhà, đứng ngủ trên trái bếp hay trên các đòn tay trong căn nhà lá ba gian. Lại nhớ ... (toàn là những người đã mất) ...Bây giờ, có trông đuốt cũng không nghe thấy tiếng con nào"
Ôi, tiếng chim CM, có lẽ như một hoài niệm. Hoài niệm của trẻ thơ!!!

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
là một thú chơi tao nhã nhưng cũng lắm công phu :a04::a04:.đem lại cho người cho một tinh thần vui vẻ và sản khoái.
em cảm thấy rất vui và may mắn vì bạn gái của em cũng mê nuôi chim nữa hihi,chắc em sẽ không gặp cảnh ghen tị của những cô vợ(hình như là tình hơi xa phải không mấy anh chị)

muarung

Thành viên mới
SVC$
0
mỗi lần kiếm được một em mang về không dám cho em nó lộ diện chỉ dám lựa thời cơ rui cho em nó vô nhà, rồi dần dần cũng qua đi. Vơ kêu hoài xuốt ngày chỉ có chim với chuột, nhưng biết làm sao được vì hình như nó ngấm vào máu mất rùi, có lần bực quá vi vợ kêu nhiều quá liền nói: nếu tui mà không mê chim mà mê cái ngược lai chim thi con khốn hơn đó hii, vợ cười và thế la đâu lại vào đó, hihihihihi

C

chaomao.vip

Guest
mình đã giải nghệ ko chơi chim nữa, nhưng mà về dưới SG đi làm,( nhà mình ở DaLat) cuối tuần ra công viên đi coi dợt chim. Thấy Chào Mào chơi mình ghiền quá . . . . chịu ko nổi. ở nhà trọ mấy thằng cùng phòng nó ko cho mình nuôi chim. Vô tình mình đã gặp được 1 chú chào mào bông CAMLY - con này thì so good luôn thấy nó chơi là ghiền luôn ( bởi vậy ko cho cũng nuôi). Hiện mình đã là chủ sở hữu của nó, do em nó đangthay lông nên chưa mang đi biểu diễn và chụp hình đưa lên SVC cho bà con thưởng thức. oiiiiiiiiiiiiii I love it

C

chaomao.vip

Guest
hi mấy bạn, Mình đang có con Chào Mào bông CAMLY ( thấy nó chơi là ghiền luôn :a02:) Hiện tại nó đang thay lông nên mình chưa thể mang em nó đi dợt và up hình lên cho anh em coi được. Con chim bông này nuôi từ lứa lên, Hi vọng là thay lông xong nó sẽ có nhiều bông trên người nó. Rất mong kết bạn và chia sẽ với các anh em trên diễn đàn :)>-

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0
hix!!! Mình không biết tại sao chim Chào Mào lại có sức hấp dẫn với mình đến thế? Mình chỉ thích chào mào và chỉ duy nhất mỗi loại chim này. Mình nuôi chim này từ khi mình học lớp 5 chính xác hơn là hè năm mình học lớp 5. Mùa hè năm đó trong một lần tình cờ mình bắt được một tổ chim chào mào trên cây cà phê, hôm ấy không biết là vô tình hay là mình có duyên nữa mà mình đã đi vào vườn cafe và đụng phải nhành cây có tổ chim trên đó, trong tổ có 3 con, mình đưa tay vào tụi nó hả mỏ ra (đòi ăn hay là làm nủng không biết nữa) :a45:. Thấy thích quá mình đem tổ chim vào đưa cho ông ngoại xem, ông ngoại khen mình là giỏi vì đã bắt được tổ chim non. Ông thì bận đi làm cả ngày ngoài đồng còn mình thì lại không biết nuôi nên ông đã đan cho mình một cái lồng chim bằng tre, cho 3 chú chim non vào rồi đem ra treo vào cây cho mẹ nó xuống cho ăn. Thời gian trôi đi rồi 3 chú chim non cũng trưởng thành .... Ông lại đan cho mình thêm 2 cái lồng nữa để cho chúng ra ở riêng (lớn rồi mà):a45:. Và cũng từ đó mình thích chào mào, mình thích loài chim này có lẽ là vì chúng đẹp (chim mà có cái mủ trên đầu kìa ông hay cái má đỏ và cái lông đít nó cũng đỏ nữa, cái mỏ xinh xinh, all nằm trên một nền lông đen đen, xám xám - cái lông bụng lại có màu trắng thật là hài hòa ....), khi nghe chú chim trống hót nghe giọng hót của ấy tỏa ra một uy lực gì ấy, còn chú chim mái thì cứ lơ thơ, điệu đà như là những cô bé mới lớn vậy .... hồi nhỏ vì Ba Má đi làm ở xa nên mình sống chung với Ông Bà Ngoại, Ông Bà thì đi làm ngoài đồng cả ngày mình đi học một buổi ở nhà một buổi và những chú chim chào mào mào là những người bạn thân thiết nhất ... cứ thế mình đã nuôi và chăm sóc rất nhiều chú chim chào mào cho đến năm mình học xong 12, ngậm ngùi xa gia đình, xa Ba Má, Ông Bà và những chú chim cưng vào thành phố HCM học. Cuộc sống sv + phòng trọ thuê mướn chật hẹp không cho phép mình nuôi và chăm sóc chào mào nữa. Niềm đam mê bị gián đoạn một thời gian ..... Bây giờ khi đã có những điều kiện thuận lợi hơn mình lại trở về với niềm đam mê củ .... Hix!!!! Nhưng lại có một trở ngại mới :a36: mình mới có bạn gái được một thời gian nên thời gian dành cho công việc + cho người yêu cắt xén thời gian chăm sóc cho những chú chim cưng đây vẫn là vấn đề có thể giải quyết được chỉ có mỗi tội một điều là cứ đến sáng chủ nhật đem những chú chim cưng đi giao lưu với AE thì cứ như là thoái quen rồi không đi cứ khó chiệu sao ấy. Hồi sáng sau khi đi về tình yêu gọi điện qua nhà mời cơm ... hix!!! vui vẽ chạy qua liền sau bữa cơm trưa là một tràn những lời oán trách thảm thương :a25:"nghĩ người ta chiều thứ 7 - sáng chủ nhật được người yêu chở đi chơi chổ này chổ kia, cafe tâm sự - còn em cứ phải ủ rủ ở nhà" .... sao thấy khó khăn quá :a36: không lẽ phải dập tắt ngọn lửa đam mê tại đây sao? phản công lại liền :a31: "em có biết anh phải đi làm cả tuần vất vả, tối nào cũng đưa em đi chơi, cafe tâm sự một tuần không ít hơn 3 lần, cưới hỏi, sinh nhật của bạn em anh luôn sánh bước đi cùng :a33:, anh chỉ tranh thủ chiều thứ 7 để tắm rửa, vệ sinh lồng và sáng chủ nhật anh cho chúng đi giao lưu tám chín với bạn bè nó chứ nó phải ở nhà trông nhà cả tuần rồi còn gì?" ..... hix! "em chỉ muốn anh dành nhiều thời gian hơn nữa cho em thôi" kết quả sau câu nói này là gì không AE .... một lời cầu hôn đã được đưa ra ... mình chuẩn bị cưới vợ rồi .... mai mốt ở chung nhà với ty rồi thì đúng là vừa chăm vợ - vừa châm chim ....:a45:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Thời trẻ thơ, đặc biệt là mấy bạn ở thôn quê, ai mà không biết không nghe được tiếng Chào Mào.

Nhớ lúc đó mình sống chung với Gia Đình nhà bên Ngoại từ lúc nhỏ xíu, vì Ba Mẹ phải đi làm ngoài Thị Trấn. Ngày ngày nghe tiếng chim hót, vì gia đình nhà Ngoại ở tận trong thôn quê cách xa thị thành. Nghe nhiều tiếng chim hót lắm, nhưng lại để ý và nhìn thấy được 1 loài chim có cái mũ trên đầu, hót rất to và nghe giòn tay. chúng nó siêng hót lắm, sáng sớm đã gọi nhau nghe rền cả 1 khu.

Lúc đó mình rất thích, chạy vào gọi Ông Ngoại ra xem là chim gì và cứ đòi Ông Ngoại phải bắt cho bằng được con chim ấy về nuôi. Nhưng lúc đó trong gia đình không có ai chơi chim nên làm gì có phương tiện mà bắt. Rồi một hôm Ông Ngoại đi vào khu rừng chồi gần nhà như thường lệ, Ông thấy có mầy con chim con từ trên cây cao rớt xuống (lúc đó nó đang tập bay). Ông bèn bắt về cho mình được 2 chú, xem sơ qua thì biết là chim mình đã yêu cầu Ông bắt cho mình trước đây (vì chim có cái mũ trên đầu, mặc dù mới lú nhú). Mừng rỡ lắm, nhưng không biết nuôi như thế nào. Ông bảo là chim cò thì thường ăn cào cào, dế. Thế rồi ngày nào cũng chạy ra đồng, xuống ruộng bắt cào cào về đút cho chim ăn. Nhưng vì không biết cách nuôi, cho ăn cào cào hơi già nên 1 con đã rời xa người chủ của nó. tối hôm đó mình khóc nhiều lắm. Ông mình bảo chim con thì phải cho ăn cào cào non, chứ cho ăn già quá thì chim không tiêu hoá được.từ đó rút ra được bài học là nên cho ăn cào cào non. Mình chăm em còn lại đến lúc lông lá đầy đủ, rồi em nó cất tiếng hót.

Ngày em nó cất tiếng hót như là 1 ngày trong đại đối với mình, vui không thể diễn tả. Thế rồi Ông mình làm cho mình 1 cái lông nho nhỏ, lúc chim còn nhỏ thì mình nhốt trong cái giỏ đan bằng nan tre.cho em nó vào mang ra trước hiên nhà mà treo, nghe em nó đối đáp với chim ngoài rừng mà sung sướng trong lòng.

Nuôi chim đến lúc lớn như vậy nhưng lại không biết chim ấy tên gì? :a21::a21::a21:. bèn đi hỏi mấy anh cùng xóm thì được biết chim này là Hoành Hoạch Mồng (theo tên của các vùng quê trong miền Nam gọi cho Chào Mào).

Một hôm mưa gió bão bùng, mình lại bị ốm mấy ngày liền, lúc đó gió rất mạnh và mưa nhiều, chỉ ở trong nhà đóng của và đắp chăn cho đở lạnh. không ai mang em nó vào thế là em nó cũng ra đi mà không một lời từ biệt. Mấy hôm sau mình khỏi bệnh, cũng là lúc mình buồn nhât vì đã không còn người bạn bên mình mỗi khi mình buồn.

Cảm xúc với Chào Mào thật không thể tả, hình ảnh nó đã ăn sâu vào tâm trí từ lúc còn bé thơ.

Thế rồi lớn lên, ra Thị Trấn đi học, đến khoảng năm lớp 8 lại tiếp tục cái nghiệp nuôi chim (lúc đó đã lớn không và học hỏi mấy bác gần nhà), nhưng lại chọn nuôi nhiều loại chim, trong đó có Chào Mào.

Thời gian dần trôi, hoc hết 12, đành ngậm ngùi giải tán hết bầy chim yêu quí để lên Sài Gòn khăn gói vào giảng đường Đại Học. Điều kiện ở phòng trọ chật hẹp không cho phép nuôi chim. đành gác lại mơ ước.

Thế rồi gia đình mua nhà, có đều kiện hơn lúc ở trọ, phòng ốc rộng rãi hơn. ao ước nuôi chim chim lại trỗi dậy.

Cái hình ảnh chim Hoành Hoạch Mồng (Chào Mào) nó cứ trỗi dậy trong tôi, thôi thúc mảnh liệt , thế là tậu ngay về vài em và bắt đầu tập nuôi, học hỏi các ae gần nhà. rồi lên diễn đàn và đã học hỏi được nhiều kinh nghiệm bổ ích.

Quá trình nuôi chim cũng lắm gian nan nhưng bù lại được nghe em nó mở miệng là tất cả những lo âu, mệt nhọc đều xua tan. mong rằng sẽ còn tiếp tục ... cái nghiệp nuôi Chào Mào lâu dài khi mà điều kiện đã cho phép. :a21::a21::a21: (đến khi bà xã về thì không biết thế nào, vì hiện giờ mình vẫn độc thân ):a32:

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Với mình Chào Mào cũng như một người bạn vắng nhau thi ai cũng buồn, ở nhà mình nuôi rất nhiều chào mào nhưng nó có điểm hay là khi mình đi đâu xa là ở nhà chúng không chịu hot gì gì cả chỉ "quit quiu" còn mỗi lúc thay mình về la tụi nó lam đủ kiểu hót vang cả nhà. mình rất quý những chú chào mào ở điểm đó.

phonga321

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a32: Cm là 1 loại thuốc gây nghiện và gây mê bậc nhất,( khi thấy 1 em Cm đẹp chắc hẳn ai cũng phải dừng lại để ngắm nhìn), và còn là 1 khối nam châm lớn kết nối ae SVC.
nuôi, iu Cm có ích hơn iu ban gái nữa, iu bạn gái buồn nhìu hơi vui, còn iu Cm thi hầu như không thấy buồn, mổi khi nghe em nó hót là thấy vui rồi, nhịn ăn( đói gần chết), nhịn chơi để mua thức ăn, nhà đẹp cho nó nhìn nó nhày, múa, ăn, hót là hết thấy đói lun rồi.

mình cũng đồng ý nghĩ như bạn .CM nó đem lại cho mình nhiều cảm giác thật là khó phai nhất là những lúc chúng ta đi bẩy những tiếng rút chim của em nó nghe thật đã .những lúc đi bẫy đương xa em nó như một người bạn đồng hành và những lúc cô đơn ngồi nhìn ngắm em nó những nỗi buồn phiền tan biến bao giơ mình cũng k hay.cám ơn những chú Chào Mào.

crazytimes

SVC$
0
Với các fan mê Chào Mào thì "iu" và "niềm đam mê" dành cho những chú chào mào cưng - thật không lời nào diễn tả hết được. Nhưng để giữ trọn những tình cảm ấy thì thật không dễ dàng tí nào. Nếu như bạn đang sỡ hữu một chú chào mào tướng đẹp, hót hay, đi bẫy tốt, ... thì không có lẽ không phải nói gì nữa, bạn sẽ luôn iu nó, chăm chút cho nó và dành cho nó những gì tốt nhất mà bạn có thể có, ... nhưng không phải ai cũng có điều kiện hay là sự may mắn như bạn. Có nhiều, nhiều, rất nhiều fan cũng rất mê chào mào có thể họ không may mắn hay vì một cái gì đó họ không có được một chú chim ưng gì vậy là một cuộc tìm kiếm bắt đầu. Họ mua chim bổi, chim tơ, ... (có thể sẽ rất nhiều) về nuôi với hy vọng một ngày nào đó một trong số ấy sẽ có một chú chim đẹp, chơi hay; hay nhiều người có điều kiện về tài chính họ đi tuyển những chú chim thuộc có gốc gác, có tướng tá, có chất giọng, ... nhưng đem về chơi lại không vừa ý. Những chú tướng đẹp thì lại hót không hay, chơi không được - những chú hót được, chơi hay thì lại tướng không đẹp, dị tật... trăm chuyện trên đời mà. Kết quả là sẽ đâm ra chán nản và ngọn lửa đam mê trong họ tụt dần.

Vậy theo bạn phải làm sao để giữ mãi ngọn lửa đam mê dành cho những chú Chào Mào cưng?

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ôi, CM mi là thứ chi mà làm cho con tim ta phải thổn thức, đôi mắt ta phải quan sát từng cử động cũng như hành động rồi đến đôi tai ta phải chăm chú lắng nghe từng giai điệu mà mi hót ra một cách say đắm mặc cho vợ réo anh ơi, nếu cảm thấy mấy con chim đó nuôi dc anh thì cứ ở đó với chúng luôn đi.
Quả thật mình củng một lần vô tình hồi còn học lớp 5 đến nhà một người bà con chơi, thấy trong nhà có nuôi con CM mà hồi trước mình cũng ko biết gọi nó là con jì nữa, chỉ đặc biệt chú ý đến những đặc điểm của nó thôi là tự nhiên như nó thấm vào trong máu của mình luôn vậy. Mỗi khi cậu của tôi đi làm về nó nhìn thấy cậu liền bung cánh xòe đôi và múa cầu, tôi liền hỏi thì cậu nói loài CM là như vậy đó một khi đã thuần thì nó biết chủ và rất mến chủ. Thế là từ đó mình cũng đam ra ghiền và cậu cho một con mang về nuôi, khoảng 2 năm sau thì chú chim mà cậu cho củng y như chú mồi cưng mà cậu nuôi vậy. Cứ mỗi trưa mình đi học về thì nó cũng bung cánh chào và hót múa.
Nhưng rồi thời gian trôi wa đến khi học lớp chín, vì gần thi cuối cấp nên ba má ko cho nuôi nữa mặc dù rất tiếc nhưg mình đành phải trả em nó lại cho cậu. Mãi đến khi hoc xong và ra trường thì ôi thôi mỗi khi buồn là nằm nhớ về những ngày tháng mà mình đã chăm sóc em nó và những ngày chủ nhật dối ba má đi học nhóm nhưng thật sự là cùng em nó đi bẩy.:a03: :a03: :a03:. Và mình lại quyết dịnh kiếm vài em về nuôi lại, vì lúc này ông cậu cũng đã giải nghệ rồi. Vì máu đam mê nên mình nuôi ngày một nhiều khoảng 10 con cho đến một ngày đẹp trời thì cô bạn gái cũng đồng thời là vợ sau này tuyên bố một câu xanh rờn ( Nếu anh mà nuôi mấy con chim đó thì tui sẽ ko về làm vợ anh) Vậy là một lần nửa phải chia tay với niềm đam mê đã in sâu vào tim:a22: :a22: :a22:, mặc dù trong lòng ko muốn.
Cứ nghì là ko thể nuôi dc nữa thì sau một thời gian vợ con đã ổn định, công ăn việc làm cung tạm ổn thì mình way sang dụ bà xã cho nuôi lại và mình nói vì nó là niềm đam mê của mình từ thửo nhỏ, ko ngờ nàng cũng xiu lòng mà gật đầu:a15: :a15: :a15:. Và cho đến bây jờ mình cũng rất vừa ý về những chú chim mà mình hiện đang sở hữu và chắc có lẽ từ đây chúng sẽ sát cánh ở bên mình cho đến khi nào chúng ko muốn ở nửa:a44: :a44: :a44:. CM ơi I LOVE YOU :a01: :a01: :a01:. (Bà Xã ơi, anh cảm ơn em vì đã hiểu anh):a20: :a20: :a20:

Long2411

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mãi lo ôn thi tốt nghiệp, không có thời gian chăm sóc em nó. em nó lại bị bệnh ngay lúc dầu sôi lửa bỏng này nửa mới chết chứ. cái gì đến xẻ đến,vào 1 ngày cách dây khoảng 2 tuan , chúng nó rủ nhau đi bán muối ròy, huhuhu :a09::a09::a09:
chán. nhìn 2 cái lồng trống không mà ứa nước mắt huhu. tính tuyển vài em về cho vui nhà vui cửa. nhưng mình sắp xa nhà roy:a36::a36::a36:. đành gác lại niềm đam mê vậy :a09::a09::a09::a09::a09:
chán wa diiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

crazytimes

SVC$
0
Hix! Bài viết của bạn làm mình nhớ lại những kỹ niệm ngày xưa - ngày mà mình chuẩn bị mọi thứ để xa quê lên Tp. HCM học. Vì sự nghiệp học hành mình phải xa quê, xa Ba Má, Ông Bà, .... và còn xa luôn cả niềm đam mê của mình từ nhỏ (nuôi chim Chào Mào) nhưng rồi thời gian trôi đi học hành đâu vào đó giờ thì mình lại tìm lại được cái cảm giác được chăm sóc, được nghe tiếng hót, được nhìn thấy sợ tiến bộ từng ngày của những chú chào mào cưng dù cuộc sống bây giờ vẫn còn có nhiều khó khăn vất vả ...

Mình xin được chia sẽ cùng bạn những gì mà bạn đang trải qua. Hy vọng rằng thời gian trôi qua bạn sẽ sớm tìm lại được niềm đam mê của bạn dành cho những Chào Mào cưng. Nếu mình chọn con đường học tập để xây dựng tương lai thì hãy tập trung làm tốt việc này với hy vọng rằng một tương lai tốt đẹp đang chờ chúng ta và khi ấy chúng ta sẽ có nhiều điều kiện hơn cho niềm đam mê của mình - niềm đam mê dành cho những chú chào mào thân yêu :a15:

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Buồn nghê ngớm

Cả nhà ơi sao lại thế này em vừa mất đi ngươi bạn quá giá em đang buồn quá cả nhà ạ tình yêu của em đã ra đi mất rồi đúng là buồn vui nghề chơi cm tiếc quá con cm của em đã từ trần vào ngày 06-06-2010 nó đã ở với em được 1 năm 6 tháng để nói là tiền thì vẫn có thể mua được nhiều em hay hơn nhưng nó đã ngắn bó với em thế rồi mà nó đã ra đi chán quá nó đã mang lại cho em niềm vui nó đã cho em được mở mày mở mặt với anh em chơi chim và nó đã là con chim đã ăn giải ở cuộc thi đầu tiên và cũng là lần cuói cùng ở thủ đô giờ em vẫn còn 11 con nhưng chẳng có em nào là mình hài lòng cả em buồn em chán em chẳng muốn chơi nữa không biết bao giờ em mới tìm được 1 em mà mình cảm thấy nó hài lòng và muốn chơi nữa....
đến bây giờ thì em buồn quá không được nghe nó hót nữa thấy thiếu vắng đi tất cả tiếng chim nhà em vẫn như rừng nhưng trong sâu thẳm trong em thì đã thấy không còn gì nữa rồi buồn nghê ngớm
Chào Mào ơi tao nhớ mày......................buồn quassssssssssssssssssssssssssss
Đúng là vui buồn nghề chơi Chào Mào.... chán quá đi mất chào mào ơi..........................

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom