Guest viewing is limited

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ta dùng dầu xe máy ủ lồng tốt như thế nào, ủ lồng có phỉa người ta dùng cọ quét từng nan lồng ko. xin dc giúp đỡ.thankss

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0
đúng rồi đó bạn, mà trước khi quét dầu lên bạn phải đánh giấy nhám hết toàn bộ lồng đã, bạn mua loại giấy nhám đánh gỗ đó làm như vậy khi quét dầu mới ăn dầu, quét cỡ 2 nước là được, quét nước 1 xong phơi nắng khoảng 2 ngày rồi quét tiếp , phơi độ vài ngày nữa là được!

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đúng rồi đó bạn, mà trước khi quét dầu lên bạn phải đánh giấy nhám hết toàn bộ lồng đã, bạn mua loại giấy nhám đánh gỗ đó làm như vậy khi quét dầu mới ăn dầu, quét cỡ 2 nước là được, quét nước 1 xong phơi nắng khoảng 2 ngày rồi quét tiếp , phơi độ vài ngày nữa là được!

khi mua lồng về, ta dùng giấy nhám khéo từng trên xuống một lần hà bạn. thankss

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Tại vì khi mua lông ở chợ thường thì bị dơ và sần sùi , nên ta phải dùng giấy nhám , sau đó dùng dầu về sau lồng mới sạch và đẹp

septimus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giờ em mới biết chuyện này,nghe ủ dầu cứ tưởng ngâm lồng vô dầu chứ,đúng là khâm phục khâm phục:a01:

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn ơi, nếu mình ủ dầu lồng màu trắng ngà thì nó vẫn giữ màu bình thường chứ, còn nếu lồng màu vàng thì sao. thankss

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
theo mình thì ủ dầu lồng chim thì đúng như một số bạn đã nói , tức là công đoạn chà giấy nhám xong thì theo mình lồng nên được ngâm vào dung dịch nước chè tàu đặc pha với dầu ( cái này theo mình thì dùng loại dầu dùng cho máy khâu thì tốt hơn , dầu có màu vàng đồng sau này lồng nên màu sẽ đẹp ) sau khi ngâm khoảng 1 ngày thì bạn lấy ra bọc vào với báo và giẻ có tẩm ướt dầu , cho vào trong túi nilon buộc kín để khoảng 3-4 ngày rồi mang ra phơi nắng cho khô . với cách ủ như thế thì lồng bạn càng dùng lâu thì màu lồng sẽ ngày càng nổi đẹp
nếu bạn ủ lồng màu trắng ngà thì sau nó sẽ có màu của dầu ủ tức là màu hơi nâu nhạt , nếu ủ tốt thì lồng ngày càng nổi màu nâu đỏ là đẹp nhất , dùng lồng càng lâu năm thì màu của lồng càng nổi màu , trông ngày càng tươi màu nâu đỏ thì bạn đã có thể coi là ủ thành công ..... chúc bạn có chiếc lồng đẹp!!!!!

vuikhinuoichim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì ủ dầu lồng chim thì đúng như một số bạn đã nói , tức là công đoạn chà giấy nhám xong thì theo mình lồng nên được ngâm vào dung dịch nước chè tàu đặc pha với dầu ( cái này theo mình thì dùng loại dầu dùng cho máy khâu thì tốt hơn , dầu có màu vàng đồng sau này lồng nên màu sẽ đẹp ) sau khi ngâm khoảng 1 ngày thì bạn lấy ra bọc vào với báo và giẻ có tẩm ướt dầu , cho vào trong túi nilon buộc kín để khoảng 3-4 ngày rồi mang ra phơi nắng cho khô . với cách ủ như thế thì lồng bạn càng dùng lâu thì màu lồng sẽ ngày càng nổi đẹp
nếu bạn ủ lồng màu trắng ngà thì sau nó sẽ có màu của dầu ủ tức là màu hơi nâu nhạt , nếu ủ tốt thì lồng ngày càng nổi màu nâu đỏ là đẹp nhất , dùng lồng càng lâu năm thì màu của lồng càng nổi màu , trông ngày càng tươi màu nâu đỏ thì bạn đã có thể coi là ủ thành công ..... chúc bạn có chiếc lồng đẹp!!!!!

cách
của bạn phức tạp quá bạn có cách nào dễ hơn ko. dù tốt thời cách máy của dc, cách nào mà ko cần bỏ vào bọc chỉ cần phơi lên và nguyên liệu dễ tìm. thankss

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
cách
của bạn phức tạp quá bạn có cách nào dễ hơn ko. dù tốt thời cách máy của dc, cách nào mà ko cần bỏ vào bọc chỉ cần phơi lên và nguyên liệu dễ tìm. thankss
Cách ủ dầu cho lồng chim rất đơn giản , bạn có thể ủ bằng dầu máy khâu và dầu nhớt sạch đều được . Theo tôi bạn ủ dầu nhớt tốt hơn dầu máy khâu vì dầu nhớt ngấm vào tre tốt hơn .
Cách làm bạn lấy một chiếc chổi lông chấm dầu quét đều vào lồng treo lên cao 2 ngày rồi lấy nước rửa bát và cọ rửa bằng bàn chải đánh răng phơi khô dùng được luôn

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Cẩn thận khi dùng lồng quét nhớt nuôi chim.
------------------------------------------
Lồng tre già nổi vân quét nhớt lên màu tre tự nhiên rất đẹp. Nhưng bạn cẩn thận khi nhốt các loài chim như khoen, hút mật...do chúng hay dùng lưỡi để liếm lồng dễ bị ngộ độ. Sau khi lồng đã thấm đủ nhớt, bạn nên xả lại lồng bằng nước sạch hết lượng nhớt dư lần sau cùng rồi đem phơi nắng cho thật khô, cho hết mùi rồi hảy nhốt chim mơi an toàn.

namtuoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi lồng bằng cây có ủ dầu được ko và loại nào tốt:-/

ttt_quang

"Chú chim bé nhỏ"
SVC$
0
Bạn phải nói rõ hơn lồng bạn làm bằng gỗ cây gì, chứ "cây" thì chung chung quá, mà theo mình trừ lồng làm bằng sắt và inox thì tất cả lồng còn lại đều làm từ gỗ cây và tre hết, hầu hết tất cả lồng đều ủ dầu được cả, còn phương pháp ủ thì bạn cứ đọc các mục trên anh em đã nói rất rõ !
Chúc bạn ủ thành công chiếc lồng của mình !:a04:
Thân chào !

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Hai loại này không pha lẫn được do có tỷ trọng khác nhau Đại linh à, dầu sẽ nổi lên trên do nhẹ hơn nước. Hơn nữa, khi nhúng lồng vào, do dầu nổi lên trên và ngấm vào nan trước khi tiếp xúc với nước trà nên sẽ ngăn cản không cho trà ngấm vào thớ.

Cách tốt nhất để có cả 2 thứ là ngâm vào nước trà trước rồi phơi thật khô trước khi ủ dầu.

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách ủ dầu cho lồng chim rất đơn giản , bạn có thể ủ bằng dầu máy khâu và dầu nhớt sạch đều được . Theo tôi bạn ủ dầu nhớt tốt hơn dầu máy khâu vì dầu nhớt ngấm vào tre tốt hơn .
Cách làm bạn lấy một chiếc chổi lông chấm dầu quét đều vào lồng treo lên cao 2 ngày rồi lấy nước rửa bát và cọ rửa bằng bàn chải đánh răng phơi khô dùng được luôn

Mình thấy dùng dầu máy khâu lên màu oách hơn dầu nhớt và cũng dễ ngấm hơn vì bản thân độ quánh của dầu nhớt là cao hơn dầu máy khâu. Mình quét lên 2-3 ngày là đỏ au và nó tự khô đi, nếu ngâm nước chè trước rồi thì càng đẹp. Lồng ko nuôi gì là lôi ra quét dầu xong phơi đến lúc có chim thì đem ra rửa sạch bụi bằng xà phòng rửa bát, treo lên cho khô là dùng.

Chè thì các bác kiếm cái xô, gửi ở quán nước chè đá, 2 hôm thì đầy bã, ủ cho 1 tuần ko đẹp ko lấy xiền he he.Lúc phơi lên thì nên phơi trong bóng mát chứ đừng có phơi ra nắng ngay mà nó cong vênh hết cả.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu ủ dầu máy khâu độ ngấm sâu vào trong tre ko tốt bằng dầu nhớt , nếu các bạn muốn thử chỉ cần lấy chổi quét vào lồng là biết loại dầu nào ngấm tốt hơn và loại dầu nào khô nhanh hơn . Còn mầu sắc mỗi người một sở thích khác nhau người thì thích mầu sậm ,người thì thích ủ dầu lên đc mầu tự nhiên . Nếu muốn màu đỏ sậm thì ủ bằng bã chè màu lên sậm hơn so với dầu máy khâu và dầu nhớt . CM đã dùng nhiều cách ủ lồng

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nếu ủ dầu máy khâu độ ngấm sâu vào trong tre ko tốt bằng dầu nhớt , nếu các bạn muốn thử chỉ cần lấy chổi quét vào lồng là biết loại dầu nào ngấm tốt hơn và loại dầu nào khô nhanh hơn . Còn mầu sắc mỗi người một sở thích khác nhau người thì thích mầu sậm ,người thì thích ủ dầu lên đc mầu tự nhiên . Nếu muốn màu đỏ sậm thì ủ bằng bã chè màu lên sậm hơn so với dầu máy khâu và dầu nhớt . CM đã dùng nhiều cách ủ lồng

Ủ dầu nhớt mời bạn đợi 6 tháng mới có lồng dùng, kết quả chỉ như dầu máy khâu

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh bình thử dùng dầu nhiệt thuỷ lực cho máy công nghiệp xem, cái này tốt lắm, chỉ khoảng 5 tháng là dùng được thôi, nó ngấm vào tre rồi thì dùng cho đến hết đời, phơi nắng cả mùa cũng ko co ngót hay bạc màu
Dầu mua tại phố Võ thị sáu, 25USD/1/2 lít.

maithanhvan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi sao ủ dầu nhớt mà lại những 6 tháng mới có lồng dùng, trong khi ở trên hướng dẫn chỉ là 1 tuần thôi mà. Làm ơn chỉ rõ cho tôi với, đọc mà không hiểu. Hic

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ủ dầu nhớt mời bạn đợi 6 tháng mới có lồng dùng, kết quả chỉ như dầu máy khâu
Ủ dầu nhớt ko cần lâu như vậy đâu anh binhnv chỉ cần dùng chổi lông quét để 3 ngày mang ra cọ rửa bằng bàn chải đánh răng và nước rửa bát là có thể dùng dc luôn cũng ko cần thiết phải cho cả lồng vào thùng dầu. Nếu bạn nào thấy lâu CM xin lấy lồng của CM đem thử luôn để các bạn thấy , CM cũng đang định ủ dầu lại chiếc lồng tiện thể làm luôn hehe
Chủ nhật nay ra HQ , CM sẽ chỉ maithanhvan cách u dầu nhé hoặc CM làm hộ luôn miễn phí dc ko hehe , 5 ngày là lấy lồng vê nuôi

Chỉnh sửa lần cuối:

ngocchaudl

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh bình thử dùng dầu nhiệt thuỷ lực cho máy công nghiệp xem, cái này tốt lắm, chỉ khoảng 5 tháng là dùng được thôi, nó ngấm vào tre rồi thì dùng cho đến hết đời, phơi nắng cả mùa cũng ko co ngót hay bạc màu
Dầu mua tại phố Võ thị sáu, 25USD/1/2 lít.
Dầu nhiệt thủy lực như bạn nói có phải là nhớt cách điện trong những tuabin đèn hay trong tủ lạnh mà nguời ta xả ra không ? nếu đúng lọai này thì quá ok rồi lồng lên nuớc đẹp , mà dầu này thì hơi khó tìm .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom