Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chúc mừng bác congphuonghd đã tự nhân giống Thiên nga thành công tại vườn nhà.

Vậy mà có một số người khi hết hoa, thấy nó rụng hết lá, rễ khô đi, tưởng nó chết rồi, đành bỏ đi đấy :a01:.

Về nguyên lý, trừ các mắt ở phần sát ngọn, và các mắt đã ra ngồng hoa, thì mỗi mắt đều có thể ra 1 keyki.
Do đó, nếu không cắt thân đó ra, mà để nằm ngang, thì số keyki có thể nảy được nhiều, sau đó mình mới nhổ cây con ra trồng lại cũng được.

Thân.

congphuonghd

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cám ơn bác Đức đã tiếp :đúng thân thiên nga có những vòng mà trước kia là chỗ của lá ,mà mỗi kẽ lá, có một mắt ngủ nếu mắt nào ra hoa rồi thì không cho cây con nữa
mình theo dõi vài năm nay thấy nó thế này bác ,ví dụ để cả thân thì phần gốc hay nẩy mầm. Nếu ra một mầm, thì chả ra tiếp nữa, hoặc nó ra hai mầm cùng lúc như ta đẻ sinh đôi thì ta có hai cây.Cũng có lần một thân có hiện tượng ra hai mầm, một mầm nứt mắt ,một mầm mới phồng lên,Khi mầm kia nẩy thì mầm phồng lại ngủ không nẩy nữa .Tóm lại mình thấy nếu để cả thân, thì thường cây ra một đến hai cây con ở phần gốc còn không thấy ra tiếp nữa. .Nên ta cắt ra từng đoạn là để cho nó ra cây ở từng đoạn, không có để cả nó chỉ ra một hoặc hai cây một thân
ra một mầm

thân này năm kia ra hai mầm nên một chậu ra có hai cây

những ý trên là mình theo dõi ở vườn nhà mình, nên nó cũng hạn hẹp các bác thông cảm

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bác congphuonghd:

Bác làm được thế là quá tốt rồi, vì điều kiện vô trùng và môi trường vườn của chúng ta không phải là lý tưởng như ở một số trại chuyên nghiệp.

Khi một mắt ngủ phát triển, thì các hocmon sinh trưởng và dưỡng chất của thân đó được dồn cho nó, vì vậy mắt thứ 2 ở lóng khác khó phát triển hơn.

Thông thường, một thân cũng chỉ đủ sức nuôi 2-3 keyki thôi. Nếu chúng ta cho ra nhiều keyki hơn, mà điều kiện chăm sóc và môi trường không thuận lợi, thì cây con phát triển không đạt. Lợi bất cập hại :a21:.

Chúc bác có thêm nhiều thành công mới.

Thân.

congphuonghd

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bây giờ trầm tím ,trắng ,hoàng thảo vôi giả hạc ,hạc vỹ cũng đã nở hết. Mầm cây con cũng khá cao ,độ mươi mười lăm phân rồi. Vậy là ta nên nghĩ đến việc nhân giống, bằng thân cây mẹ các bác nhỉ ?.Việc này bác Đức và các bác khác đã đề cập ở phần trên khá nhiều. Nhưng bây giờ đang mùa, nên mình cũng nêu vài kinh ngiệm nhân giống của mình, để các bác tham khảo
vài hình các cây nở mùa vừa qua trầm tím

vôi

giả hạc

long tu

trầm trắng

nếu ta muốn nhân thêm một ít giống của chúng, chờ cho cây con mới mọc năm nay lên cao độ mươi, mười năm cm. Thì cắt thân cây mẹ năm ngoái ra làm vài đoạn ,để vào chỗ mát ẩm thỉnh thoảng phun B1+Atonic chờ thân nẩy mầm thì đem gắn vào bảng dớn
Cắt thân cũ năm trước

mọc mầm thì gép vào dớn hoặc chậu

chúc các bác có nhiều chậu hoa tươi đẹp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom