Guest viewing is limited

kimyunha

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Cobebandiem và Bác Diabay
Tôi mới đọc bài Phương pháp ép cho Hồ điệp đẻ cây con của các Bác, Xin cho tôi hỏi cách nhân giống HĐ.
Đây là cây HĐ của tôi mới ra hoa, bây giờ tôi muốn cho cây HĐ này mọc cây ki trên phát hoa. Tôi làm thê này có được không?

Tôi cắt tại vị trí này (vết đánh dấu trên hình- chắc khoảng 5 đốt từ dưới lên) khi nụ hoa cuối cùng nở được 1 ngày, sau đó tưới B1Thái 3 ngày một lần.
Rồi sau đó làm thế nào nữa nhờ các Bác chỉ giúp. Rất cảm ơn!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Ơ.......... Ơ.................... :a01:

Ngay ở bài đầu mình đã hướng dẫn rất chi tiết rồi.

Bạn có cắt cao lên thì cành hoa cũng khó mọc được cây ki trên mắt cao đó mà. Nhưng cũng không sao cả, nếu nó mọc tiếp ngồng hoa thì bạn bấm cái ngồng đó đi là được.

Tiếp theo là việc chăm sóc cây ki, bạn xem ở bài 2 ở dưới đó.

Chúc bạn thành công.

Thân.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn cắt tại vị trí đó không hợp lý rồi , năm mắc tính từ dưới gốc lên , trên cành hoa có những mắc giống như mắc tre đó nhưng phải bỏ những mắc đã ra hoa như cây của bạn chắc không đủ 5 mắc thì cứ cắt tại mắc hoa cuối cùng cũng được .

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
j chứ cho HĐ ra cây ki trên phát hoa thì đơn giản lắm mình đã làm cũng khá nhiều lần và kết quả là cây sống tốt:a16:.
sau khi hoa tàn hết nếu muốn ra cây ki trên phát hoa thì đừng cắt phát hoa đó mà cứ giữ y zậy và chăm bón bình thường.nếu muốn nhanh nhanh thì tưới cho em nó 1 ít 30-10-10.nhân giống theo kiểu này thì vừa không tác động đến cây mẹ nên không sợ ảnh hưởng vừa hiệu quả vì hao hụt rất ít.:a10:
thậm chí cây ki còn nhỏ chưa có rể mà em đem trồng cũng vẫn ra rể và xanh tốt dù không có tưới phân đều đặn chỉ có chi nó nửa gói phân (dạng hạt)

chúc bác thành công :a15:
thân!!..!:a14:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn anhtai nói nghe dể quá ta , mình trồng lan mấy năm rồi mà chưa thấy cây ky nào hết chắc vì không bón phân , chỉ thấy nó ra thêm cành hoa mới mà thôi . Vì mình không biết mua thuốc ở đâu nên cứ cho nó ra hoa cũng vui rồi .:a16:

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn anhtai nói nghe dể quá ta , mình trồng lan mấy năm rồi mà chưa thấy cây ky nào hết chắc vì không bón phân , chỉ thấy nó ra thêm cành hoa mới mà thôi . Vì mình không biết mua thuốc ở đâu nên cứ cho nó ra hoa cũng vui rồi .:a16:

trời ra hoa là mục đích của người trồng mà.ra hoa càng nhiều càng tốt chứ sao:a42:.
zới lại mình thấy phát hoa nào mà nhiều hoa thì hầu như là k ra cây ki,mà chì có những phát hoa hơi bị ít hoa hoặc hoa nở hơi bị chán thì lại cho cây ki rất tốt:a05:.

mà mình nghỉ nếu như k phải là giống quý thì cũng chẳng cần j cho ra cây ki.cứ cho nó ra hoa là OK rồi,còn thích thì cứ mua cây con ngoài tiệm về nuôi cho gọn:a21:hehe..
thân!!..!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
truyền nhân của hồ điệp nè ,hai con dễ dàng ,lời chắc ...

<TABLE><TBODY><TR><TD></TD></TR></TBODY></TABLE>

dễ thương hông mấy bạn ???

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủa cây này của bác đó hả/
sao nó to thế mà chẳng có rể zậy.
zây này đem trồng chắc hơi bị lâu.
cây mẹ mà nuôi 2 cây này chắc teo tóp hết wá:a01: thân!!..!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
nó đã lú vài rễ con sát gốc .mình mới cắt ra từ ngồng hoa ,cây có rễ trồng lại nhanh lắm nhưng thậm chí không có rễ ,cũng mau ra rễ thôi

Diabay

SVC$
0
ủa cây này của bác đó hả/
sao nó to thế mà chẳng có rể zậy.
zây này đem trồng chắc hơi bị lâu.
cây mẹ mà nuôi 2 cây này chắc teo tóp hết wá:a01: thân!!..!

Nếu bạn để nó có 1 đoạn rễ rồi mới cắt ra trồng riêng, thì mau hồi cây và phát triển nhanh hơn.
Cây mẹ nuôi 2-3 cây ki cũng không sao đâu. Nếu bạn bón lá bằng 20-20-20 hoặc 30-10-10 thì cây con lên nhanh lắm.

Để cây ki phát triển nhanh ra rễ, bạn nên để thấp cho ẩm mát, không để bị nắng gắt làm khô rễ. Có thể gác 1 vài cục than lên gần cây ki cho rễ sớm bám. Khi cắt trồng cố gắng khéo léo để dính cả những cục than đó, không làm gãy rễ, mà trồng thì cây ki mau lên lắm.

Nếu chăm tốt, cây ki chỉ 1 năm là có thể cho ra hoa rồi, nhanh hơn trồng cây con đó.:a04:

Thân.

zabinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To Bác thuận
Phi vụ nầy Zabinh cũng làm nhiều lần rồi ( theo cách chỉ dẫn ở các bài trước ) nhưng cũng chưa thấy cây con , toàn là hư không, và có lần thì lại tiếp tục lên hoa, không biết dùng B1 có đúng không(có khả năng do liều dùng không đúng). hiện tại Hđ của Za chuẩn bị ra hoa và dự định sẽ làm lại vậy Bác có thể chỉ giúp liều dùng B1 để xử lý ra cây con cho Hđ, còn Antoni thì dùng liều theo đề tài nầy chắc ổn hả bác.
Thân chào Bác

kimyunha

Thành viên mới
SVC$
0
Culanluasg ơi!!!
bạn làm thế nào mà cây ki của bạn dễ thương thế. cái đốt đó là đốt thứ mấy đấy, nói nhanh để tớ còn sửa chữa sai lầm như các bạn trên góp ý là vết cắt của tớ chưa hợp lý... vậy thì phải sửa thôi.
Thấy nhánh HĐ của bạn thèm quá, cũng muốn có một cành, rất mong bạn truyên bí kíp. Xin cảm ơn!!!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
thông thường muốn ra cây ki trên cành hoa ,các bạn nên để cho nở hết hoa ,nếu chưa nở hết cắt vòi hoa sẽ có xu hướng ra vòi hoa mới không ra cây khi ,thông thưòng mình cắt chừa hai đốt nếu đốt dài ,đốt ngắn thì chừa đốt thứ ba ,xức B1 thái ,bịt đầu ,bằng ni long đem vào chổ mát ,tăng cường tưới đạm cao ,bỏ thêm phân xám tan chậm ,tỷ lệ ra con ngông hoa 60%

Diabay

SVC$
0
Cảm ơn bác Cù.

Các bạn chú ý 2 yếu tố mà bác Cù đã chỉ ra. Cần nhấn mạnh lại là:

1- Để cây xuống thấp, nơi mát và ẩm. Không bị nắng gắt chiếu lâu.
2- Thúc phân và thuốc kích thích sinh trưởng.

Thân.

nguyenbachduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác Đĩa Bay ơi cho hỏi cách nhân giống Hồ Điệp bàng cách tách lá như thế nào cần phun những loại thuốc gì? thuốc B1 mua ở đâu có phải thuốc bổ B1 ở tiệm thuốc tây không?

dangtrungkien

Thành viên mới
SVC$
0
bác Đĩa Bay ơi cho hỏi cách nhân giống Hồ Điệp bàng cách tách lá như thế nào cần phun những loại thuốc gì? thuốc B1 mua ở đâu có phải thuốc bổ B1 ở tiệm thuốc tây không?
Bác nhầm rồi, không phải là VitaminB1 ở hiệu thuốc tây đâu, B1 ở đây là thuốc kích thích rễ, dạng nước thường bán ở các Trung tâm bảo vệ thực vật.

nguyenbachduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ra là vậy bởi vì mỗi lần cây Hồ Điệp của mình bị nấm lá, mình lấy kem duỡng da của phụ nữ bôi lên mấy chỗ nấm thì hiệu quả khá tốt, nên mới bị phân vân về thuốc B1 như vậy. thế còn nhân giống Hồ Điệp bằng cách chiết lá như thế nào bác có biết không chỉ cho vài chiêu đi. cám ơn bác trước nghe.

boy_ham_dzui

Thành viên mới
SVC$
0
òh các bác gieo hạt lan hay quá, có bí quyết nào post lên chia sẻ với em với các bác, cám ơn các bác trước nha ^^!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Hạt lan gieo cho vui tay thôi bạn ơi , ở nhà mình không gieo nó lại mọc một cây lan gì chưa biết vì nhỏ quá , còn những nơi mình gieo quá trời lại không thấy cây nào mọc thế mới chết chứ .......:a27::a39:

congphuonghd

Thành viên cống hiến
SVC$
0
mình cũng góp vui với các bác, cách nhân giống cây thiên nga. Trước hết các bác phải thông cảm , văn vẻ chả ra sao, diễn tả lại khó hiểu vì ngĩ tới đâu nói tới đó mà
Thiên nga thường ra hoa từ tháng tám cho đến cuỗi năm
Thường khi ta chơi hết hoa thì chậu thiên nga của ta có hai thế hệ. Thứ nhât là củ mẹ đã ra hoa năm trước và củ con vừa có hoa xong .Thiên nga ra hoa xong là rụng lá, hoặc rụng lá xong rồi ra hoa. Thường thì được từ một, hai ,hoặc ba lượt hoa .Chơi hết hoa đợt cuối ta để chậu vào chỗ râm mát thỉnh thoảng tưới phun sương cho củ khỏi teo .chờ sang năm mới cây nhú mầm thì trồng
Sang năm mới vào đầu xuân ta tách thân mẹ và thân con ra khỏi nhau, để vào chỗ ẩm mát thỉnh thoảng phun B1 và atonic để cho mầm chóng mọc
tách ra làm hai:

đợi mầm nhú lên

thì trồng vào chậu khi trồng nhớ cột chặt để thân không lung lay khỏi ảnh hưởng đến rễ non sau này
và ta trồng hơi lệch về một bên cây con hướng vào giữa chậu cây mẹ hơi nghiêng để cho mầm cây con thẳng

ông nhà đèn yếu quá gửi cho chắc ăn còn tiếp sau các bác nhé

---------- Post added at 07:42 PM ---------- Previous post was at 07:21 PM ----------

tiếp như thế là ta đã có hai chậu chậu thứ nhất là chậu mẹ.Chậu thứ hai là của cây vừa ra hoa năm trước
vì bạn bè đông mà cây thì ít không biết tặng cho ai ?
Cách hai là ta chặt thân thiên nga ra làm nhiều đoạn . Đầu mùa xuân ta cắt thân cây ra làm ba bốn khúc ,rồi để chỗ mát phun tưới như đã nói .Nhớ khi cắt ra làm nhiều khúc ta lau khô vết cắt rồi bôi keo cho vết cắt khỏi bị nước vào rồi bị thối .Chờ nó ra mầm rễ nhú ra là cho vào chậu buộc cố định lại
thân này mình cắt làm ba đây là khúc cuối

còn đây là phần giữa

còn đây là phần đỉnh thân

thế là từ một thân ta đã có ba chậu hoa thiên nga vậy
chúc các bác cuối năm có chậu thiên nga đẹp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom