Guest viewing is limited

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
dạy thì không dám.
biết j thì mình chia sẽ zới nhau chứ mình cũng như bạn thui.có điều có chút kinh nghiệm sương máu

1an_rung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chào bác Đĩa Bay !tôi có 2 giò quế và 2 giò đai châu mua đã được 4 tháng.Khi mới mua về tôi có ngâm thuốc trừ nấm 30 phút, sau nửa ngày ngâm tiếp vao dd antonic va b1 30 phút nữa, sau đó đem treo ngược vào chỗ thoáng mát. vậy mà đến nay đã 4 tháng có dư,nó chẳng hề mọc rễ, hai giò quế ra được 2 mầm hoa dài khoảng 6cm còn đai châu thì...ngủ yên.Hàng tuần tôi vẫn đều đặn phun b1.Vậy có bình thường không hả bác, sau khi ra hoa liệu nó có ra rễ và phát triển không?Rất mong được bác quan tâm, xin chân thành cảm ơn bác và toan thể anh em!

somehow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
to bạn 1an_rung: cách làm của bạn khi mới mua đai châu, quế về ngâm thuốc như vậy là được rồi, nhưng có việc bạn cũng lưu ý. treo lên nhưng phải treo thấp, nơi có độ ẩm cao, ngày tưới phun sương 2 lần - mỗi tuần b1 1 lần . bình thường khoản 1 tháng sẽ ra rễ . bạn xem cách làm của bạn có thiếu sót gì hay không?
cây quế chưa ra rể mà ra vòi hoa sẽ dễ chết lắm đó bạn ạ, ủa mà quế ra hoa mùa này lạ à nha. mùa hoa của em nó là mấy tháng trước rồi .

1an_rung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bạn !Mình treo thấp và tưới nước đều hàng ngày,khi phát hiện quế có vòi hoa mình đã gắn nó vào giá thể bằng gỗ,vậy mà không có gi thay đổi cả.Có vẻ nó vẫn khoẻ, lá vẫn xanh,riêng rễ thì khô lại không ra rễ mới.Vậy phải làm sao bây giờ nhỉ, hay là cắt bỏ vòi hoa đi để cứu cây? Theo các bạn? Xin cảm ơn nhiều!

1an_rung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Diabay đâu rồi? hãy thông cảm cho "thanh viên mới" mà giúp tôi đi chứ! tôi mong chờ ý kiến của bác đấy!Cảm ơn nhiều!

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cây của bác zậy là hơn cây của mình rồi.cây của mình là nó nhăn nhúm.rễ khô.lá rụng tả tơi.

nhưng mà mình đem vào trong mát(mình để bên trên mặt chậu phát tài và trên có kí thêm vài nhánh lan rừng nên độ ẩm trong đó khá là lý tưởng).sau đó mỗi tuần đều đặn tưới B1+30-10-10.thỉnh thoảng cho thêm chút thuốc kích thích rễ.

zậy là sau 2 tháng cây của mình nó đã dần dần hồi phục lại:a12:.hiện nay thì cây đâm rễ,và ra lá non rất sung.

bác thử xem sao.:a01:

thân!!..!!

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Câu hỏi lạc đề nhưng cần hỏi ,anh Đức ơi trồng lan có khó lắm không mà anh đâu mất.bỏ box lan buồn tênh vậy ???

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn ơi

Theo mình nghĩ, trồng lan không khó, cái khó nhất của trồng lan là ... kỹ thuật bón phân, tưới nước, kỹ thuật còn áp dụng vào từng loại phong lan nữa. Còn tách ghép.... thì đã có các nhà kỹ thuật rồi, bạn không lo các vấn đề mang tính vĩ mô như thế đâu.

Thân.

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Bạn ơi

Theo mình nghĩ, trồng lan không khó, cái khó nhất của trồng lan là ... kỹ thuật bón phân, tưới nước, kỹ thuật còn áp dụng vào từng loại phong lan nữa. Còn tách ghép.... thì đã có các nhà kỹ thuật rồi, bạn không lo các vấn đề mang tính vĩ mô như thế đâu.

Thân.
thật ra trồng lan cũng không có gì ghê gớm lắm ,chỉ cần nắm vài nguyên tắc cơ bản và phải chú ý hỏi thăm những người đi trước mình ,cây lan gì có thể trồng tốt ở địa phương là có thể tam ổn ,ý mình là vậy

dao1989_dao1989

Thành viên mới
SVC$
0
cháu chào cô các bác cháu cháu ỏ NAM DỊNH cháu muốn vào DÀ LẠT học trồng hoa lan có cô bác nào biết chỉ hộ cháu với cháu cảm ơn:a25:​

viettrung1983

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bác em có một giỏ lan hồ điêp mua từ trước tết đã ra hoa và tàn rồi bây giờ nó đang ra lá một lá mới . các bac cho em hỏi la nếu mình chăm sóc thì cây có ra hoa đươc nữa hay ko. các bác chỉ giúp em cách chăm sóc với.cam ơn các bác

viettrung1983

Thành viên mới
SVC$
0
chào các bác em có một giỏ lan hồ điêp mua từ trước tết đã ra hoa và tàn rồi bây giờ nó đang ra lá một lá mới . các bac cho em hỏi la nếu mình chăm sóc thì cây có ra hoa đươc nữa hay ko. các bác chỉ giúp em cách chăm sóc với.cam ơn các bác!

LONGTU

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Diabay nói chuẩn hết rùi chẳng còn gì có thể góp ý thêm được nữa bạn ah.........

ancaraven

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào tất cả các bạn, mình là thành viên mơí, mong đươc giao lưu và học hỏi kinh nghiêm, cho mình tham gia chơi hoa lan với ạh.
Thân chào các bạn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom