Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Nhiều bạn muốn chơi Lan, vì Lan quá đẹp, lại có hương thơm quyến rủ. Thử mua vài giò về trồng, nhưng..... chỉ một thời gian sau: các nàng héo hắt, rồi ra đi. Hic............ Híc.............. :a17: .
Vài lần rồi. Chăm sóc rất cẩn thận mà cũng không nuôi nỗi, sao vậy ha ???????????????? :a22: .

Sao vẫn có nhiều người trồng Lan tốt thế, mà họ có khi còn bận hơn mình, chăm sóc không cẩn thận bằng mình.?????????? :a33: .

Vậy thì............... trồng Lan có khó lắm không ? Làm sao để trồng được Lan ?

Mình xin trả lời rằng:

Trồng Lan không khó đâu. Một khi bạn đã hiểu nó, biết cách chăm sóc đúng cho nó.

Trồng Lan còn dễ hơn nuôi chim nhiều. He............. He................ vậy mà có nhiều người sợ =)) .

Đây nhé:
- Chim phải cho ăn hàng ngày, không cho ăn 3 ngày chắc nó chít. Còn Lan í à: bỏ đói 1 tháng không hề chi.
- Thức ăn của chim thì nào Trứng, nào Châu chấu tươi..., chế biến, sấy, viên... . Còn Lan í à: pha tí vào nước, xịt vào lá hoặc tưới vô chậu. Xong, nó no 1 tuần luôn. Ha.................. Ha................ =D>=D>=D>

Ai đã nuôi được chim thì thừa khả năng để để tìm hiểu và trồng được Lan :cheers: .

Vậy làm sao để trồng được Lan:

- Tìm hiểu cấu tạo cây Lan, đặc tính của nó (nó còn đơn giản hơn vợ mình đó mừ.)
- Biết tưới đúng, tuỳ theo cách trồng, môi trường vườn, và đặc tính của giống đó. Không để nó bị quá khô, hoặc ướt mèm quá lâu.
- Che bớt nắng gắt.
- Thỉnh thoảng bón phân, trị nấm nếu nó bị.

Tại sao cây Lan chỉ có hơi ẩm là nó vẫn sống và phát triển ???:

Bạn tìm hiểu bộ rễ của nó thì biết: nó có khả năng cố định đạm từ Nitơ trong không khí đó. Nó không phải như cây Tầm gửi đâu.

Hì. Chúng ta sẽ tiếp tục giao lưu về chủ đề này nhé.

Thân.

Diabay

SVC$
0
Cái khó nhất của việc trồng Lan là gì ?:

Là công việc dễ làm nhất: Tưới nước. Nhưng sao lại là khó: cần phải Tưới đúng.

- Khi Phong Lan sống trên rừng, nó thường bám nhờ trên các cành cây, dưới các tán lá cây.

Không khí trên rừng luôn ẩm mát. Cành và lá cây cũng luôn ổn định nhiệt độ và toả hơi nước ra, nên cây Lan bám trên đó cũng được nhờ, luôn có hơi ẩm để sống.

Đêm đến, sương rừng thấm ướt cành lá cây, Lan cũng hút no nê nước sương tinh khiết.

Ngày lên, trên cành cao luôn thoáng mát, có gió làm khô bớt nước đọng, tán lá cây chủ che bớt cái nắng gắt cho Lan.

- Khi con người rứt nó ra khỏi cái cành cây tươi ấy, lại đem về thành phố chật chội, khô nóng, ô nhiễm... làm nó rất vất vả mới sống được.

Cái chổ bám mát rượi còn đâu ? Cái ẩm mát và thoáng đãng trên cành cây còn đâu ? Cái nước sương, nước mưa tinh khiết, giàu khí trời còn đâu ?

Do đó, để trồng được Lan, chúng ta phải cố gắng tạo được môi trường ẩm mát, thoáng đãng, che bớt cái nắng gắt cho Lan. Mà trong đó, việc tưới nước là cực kỳ quan trọng để tạo vi khí hậu ẩm mát tại chổ cho Lan.

Rễ Phong Lan cần được "thở", nếu bị nước ướt tạo thành một cái màng bọc kín lâu thì nó sẽ chết ngạt, chết thối.

Vì vậy cần trồng và tưới sao cho luôn có hơi ẩm cho bộ rễ, nhưng phải róc nước nhanh, có sự thông khí tốt.

Lan thích ẩm, nhưng không thích ướt lâu. Vì vậy: Không tưới cho Lan khi chưa khô nước trong thời gian vài giờ. Và không để rễ Lan bị ướt đầm quá lâu. Đó là Tưới đúng.

Các bạn cần ghi nhớ điều này: Để cây Lan chết vì không tưới nước thì hàng chục ngày, nhưng để cây Lan chết vì úng nước, thì chỉ mất đôi ba ngày.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bạn cần ghi nhớ điều này: Để cây Lan chết vì không tưới nước thì hàng chục ngày, nhưng để cây Lan chết vì úng nước, thì chỉ mất đôi ba ngày.

Sau đợt mưa vừa rồi, bụi quế lan hương của em đang ngả màu dần dần, giờ đã đi mất 2 ngọn rồi. Chắc là do lý do trên phải không bác Diabay :(

Một số cây khác cũng đang có hiện tượng, vũ nữ mất mất 1 bụi do úng, long tu đi mất khoảng 6-7 ngọn (mà em chỉ có gần 20 ngọn thôi, cay quá).

Diabay

SVC$
0
Bạn dtm01 thân mến:

Nhớ lại hồi mới chơi Lan, mình bị chết gần hết hơn 20 chậu Lan sau một trận mưa bão dầm dề. Chỉ những chậu treo trong ban công là vẫn tươi tốt. "Học phí" đó hơi "đau", nhưng thật bổ ích, lôi cuốn mình ham mê làm những thử nghiệm. Mình rút ra được mấy điều sau:

- Với những vườn ở dưới đất, mát ẩm và thoáng gió (ở vùng nông thôn, rừng núi...), trồng Lan bám trên các khúc cây, mau khô... thì ít bị hơn.
- Những đợt mưa dầm dề trong mùa Hè-Thu thường bị nặng hơn.
- Những cây mới cấy thường bị nặng hơn. Những cây đã thuần, được tập dần trước đó, bị nhẹ hơn.
- Hạn chế bón phân nhiều Đạm trước đợt mưa dầm, phun thuốc phòng nấm bệnh ngay trước và sau đợt mưa dầm: có hiệu quả tốt.

Và cuối cùng là: để an toàn nhất, chúng ta cần chuẩn bị những đồ che mưa trước đợt mưa dầm.
Bình thường mưa 1-2 cơn thì kệ nó. Khi mưa dầm thì căng che mưa ra.

"Nghề chơi cũng lắm công phu" bạn nhỉ . :D

Thân.

cobebandiem

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tốt nhất nếu có thể thì nên che mưa dầm cho các em lan!

Kinh nghiệm của em sau các trận mưa lớn, các bác nên để em nó chỗ có gió thoáng, cả ngày càng tốt, khi nào thấy thân các em lan trở lại bình thường, không còn no nước, thân ko có màu xanh trong nữa là ổn. Nếu ko có gió thoáng, chịu khó tốn ít điện, bật quạt số nhỏ nhất cho mau khô!

Sở dĩ làm vậy bởi vì: giúp cho cây lan mau khô, ngọn và kẽ lá không còn đọng nước (nguyên nhân gây thối), mặt khác, khi gặp mưa, nhất là mưa dầm, cây lan ăn no nước, thân căng mọng (dễ nhìn thấy nhất là các loại hoàng thảo và Den, sau mưa, trời nắng lên, chả khác gì đổ nước nóng vào cây, bị thối là không tránh khỏi!

hoangkhuong

Thành viên tích cực
SVC$
0
Kinh điển của lan rừng là trồng sau khi cây đó ra hoa và mới nhú mầm thì tỉ lệ sống rất cao

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tốt nhất nếu có thể thì nên che mưa dầm cho các em lan!

Kinh nghiệm của em sau các trận mưa lớn, các bác nên để em nó chỗ có gió thoáng, cả ngày càng tốt, khi nào thấy thân các em lan trở lại bình thường, không còn no nước, thân ko có màu xanh trong nữa là ổn. Nếu ko có gió thoáng, chịu khó tốn ít điện, bật quạt số nhỏ nhất cho mau khô!

Sở dĩ làm vậy bởi vì: giúp cho cây lan mau khô, ngọn và kẽ lá không còn đọng nước (nguyên nhân gây thối), mặt khác, khi gặp mưa, nhất là mưa dầm, cây lan ăn no nước, thân căng mọng (dễ nhìn thấy nhất là các loại hoàng thảo và Den, sau mưa, trời nắng lên, chả khác gì đổ nước nóng vào cây, bị thối là không tránh khỏi!

Em treo ở ngoài chỗ đưa xe vào nhà mà vẫn bị bác ạ, có lẽ là do nắng như bác nói

kimyunha

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Bác Đĩa bay!
Bác làm ơn cho tôi hỏi Bác 2 việc.
Việc thứ nhất: Giò Hoàng Thào đùi gà của tôi bị làm sao đây nhỉ?. 2 tuần trước nó mọc một loạt mầm mới rất đẹp rồi bỗng dưng lại chào vĩnh biệt tôi một loạt. Tôi không hiểu tại sao vì tôi vẫn chăm sóc nó bình thường như trước ????

Việc thứ 2: có phải giò hoàng thảo này của tôi bị già quá không? tôi muốn biết tương lại của nó sẽ thế nào, vì tôi thấy trên các giả hành nó chẳng mọc lá gì cả , nó cứ trơ trọi như ngủ đông mặc dù đang là mùa hè. Nhờ Bác chỉ cho tôi xem tôi nên làm gì bây giờ.

Rất mong được bác chỉ dẫn tận tình, vì tôi bắt đầu chơi Lan nên chưa hề có tý kiến thức nào về Lan cả mặc dù tôi đã chịu khó đọc nhiều bài của Bác cũng như các member khác, nhưng tình hình chưa sáng sủa lắm. mong bác thông cảm mà hướng dẫn cụ thể trong trường hợp của tôi nên làm gì bây giờ.
Vô cùng cảm ơn bác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Diabay

SVC$
0
Chào bạn kimyunha.

Hoàng thảo Đùi gà, và Hoàng thảo rừng nói chung, là loại khó trồng ở thành phố khô nóng. Nhưng không phải là không trồng được.

Ở các bài trên, mình đã phân tích và nói rõ một số bí quyết để trồng được HT, và cách điều khiển ra hoa.

Trong đó, có cả phần "Những kinh nghiệm đau xót" để nhấn mạnh việc cần chú ý khi trồng HT.

- Nhìn ảnh những chồi cây Đùi gà non của bạn, thì lý do nhìn thấy ngay mà: chết vì úng nước (chắc đợt vừa qua bị Trời tưới quá nhiều, gốc rễ nó không được ráo nước. Có thể là do bạn để ngoài trời, không che mưa.

- Loại thứ 2 của bạn là Thập hoa (còn gọi là Ý thảo), 5 cánh hình sao, giữa có một nhụy màu đen, hoa phớt tím hồng. Loại này dễ trồng hơn Đùi gà, nhưng cũng có đặc tính là kém chịu úng như Đùi gà.
Bụi cây đó của bạn là bình thường, không già quá đâu. Hàng năm, loài này mọc rất nhiều cây con, sẽ phát triển bụi to ra nhanh.

Mình xin được nói một câu góp ý: Bạn đã chưa làm đúng cái ý nhấn mà mình đã nhắc nhiều khi nói về HT:
- HT thích ẩm mát, nhưng rất kém chịu ướt lâu......
- Khi gốc rễ chưa khô vài giờ, thì không được tưới.
- Nếu không che mưa dầm, bạn chỉ còn an toàn 10- thậm chí là 0%...

Bạn xem kỹ lại cách trồng, và đặc biệt là cách tưới đúng nhé. Mình đoán rằng, bạn sai ở lý do là tưới nhiều, gốc rễ HT bị ướt lâu đó. Đôi khi, ta (hoặc Ông Trời) chăm tưới quá, thì lại là làm hỏng Lan đó :a01: .

Chúc bạn thành công.

Thân.

kimyunha

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn Bác Đĩa bay.
Thực sự tôi cũng đã đọc kỹ bài "Tưới đúng" và cả bài "Những kinh nghiệm đau xót" của Bác. Tuy nhiên tôi thấy mình cũng đã kiềm chế nhiều khi nhìn thấy gốc Hoàng thảo của tôi bị khô, nhưng có lẽ chúng chỉ khô phía bên ngoài nên tôi đã tưới không đúng lúc. Nghe lời Bác tôi sẽ kiềm chế hơn, để nó khô hẳn rồi mới tưới lại. Đúng là kinh nghiệm đau xót.
Rất cảm ơn Bác vì lời chỉ dẫn bổ ích.

Diabay

SVC$
0
Bạn kimyunha:

Mình nói công thức tưới trong điều kiện của mình để bạn ước chừng lượng tưới nhé:

Như thời tiết hiện nay, ở HN, vườn trên sân thượng, có che lưới 50%, có che gió xung quanh bằng lưới, có che mưa tuyệt đối, trồng trong chậu đất to có các cục than to và một ít các mảnh xơ dừa rắc xung quanh trong chậu, trên mặt là lớp Dương xỉ rời dày 2-3 cm, rồi đặt cây ở trên, buộc ghì xuống. Thì 2 ngày mình mới tưới 1 lần, đã tưới là tưới vài dạo để than hút nước vào cho no. Hiện nay, rễ vẫn ra xanh cả chùm.

Thân.

* Xin bổ xung thêm: Rất kỵ tưới khi đang dưới nắng to, trời nóng. Bạn nên tưới vào sáng sớm hoặc chiều, tối, khi đã hết nắng chiếu vào.

Chỉnh sửa lần cuối:

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
zậy trong những ngày mưa dầm ta khôgn nên tưới phân có nhiều đạm hả bác diabay.

cây trồng trong sân nhà có máy tôn che ở trên nên trời mưa cũng không ướt mà chĩ ẩm mát thôi
thân!!..!:a06:

Diabay

SVC$
0
Đúng vậy. Trong những ngày mưa dầm, mà tưới bón phân có Đạm cao, thì khả năng thối rễ và ngọn cũng rất cao.

Dân chơi chuyên nghiệp như bọn mình thì tránh trồng dưới mái tôn, vì không chủ động về ánh sáng, và tôn thường hấp nhiệt nên rất nóng. Bọn mình thường dùng màng PEP chuyên dùng, có thể cuộn lại khi không mưa.

Nếu bạn trồng dưới mái tôn, thì mùa Hè nên treo thấp xuống, và đưa ra rìa mái tôn, đồng thời chú ý thông gió cho mát.

Thân.

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trồng lan ngoài vườn lan nhanh thuần và tươi tốt vì có hơi đất trong điều kiện trồng dưới mái tôn những ngày oi bức tốt nhất mang vào trong nhà tới khi sương xuống mới treo ra. Nước tưới cho lan cũng quan trọng ngoài thiên nhiên lan sống trên tầng cao ưa nước sạch, nếu không khí trong lành ta có thể hứng nc mưa tưới cho lan, ở thành phố nước máy ta nên đổ ra chậu một ngày cho bay hết Clo rồi tưới.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thank hai bác: diabay và khưyen&dat nhiều lắm
:a07:

Darkman

Thành viên mới
SVC$
0
zậy trong những ngày mưa dầm ta khôgn nên tưới phân có nhiều đạm hả bác diabay.

cây trồng trong sân nhà có máy tôn che ở trên nên trời mưa cũng không ướt mà chĩ ẩm mát thôi
thân!!..!:a06:

Phần này mình lưu ý với bạn một chút, có thể nói khá "kị" trồng mái tôn do bị hấp nóng, nhiệt độ sẽ lên cao, hầm hập rất khó chịu, đương nhiên là ko tốt cho lan. Vậy phải làm sao đây? Nhà ta chỉ có 1 cái sân thượng mái tôn, mà lại yêu lan quá?
Để mình bày cho nhé, bạn phải khắc phục mái tôn đi, không thì dưới nắng nóng, nhất là mùa hè, rễ cây bị nóng quá phát triển rất chậm hoặc phần xanh đầu rễ mất dần rồi chết rễ(tin mình đi, kinh nghiệm xương máu rồi:a43: , bạn nên làm trần nhựa/xốp chỗ mái tôn cho cách nhiệt, che lưới cho sân thượng, bí quyết là ánh nắng bất kì lúc nào trong ngày cũng là nắng KHUYẾCH TÁN, KO TRỰC TIẾP(tùy loài lan bạn nên bố trí vị trí chiếu sáng phù hợp).Lưu ý che nắng nhưng đừng che kĩ quá, sân thượng sẽ bí gió, không thông thoáng.Tăng cường độ ẩm cho sân thượng bằng các chậu nước(nhớ thả cá vào nhé ko là đầy bọ gậy đấy:a20:-thả bảy màu ý, nó đẻ sòn sòn à
Còn một cách khá đơn giản mình đang thử áp dụng là trồng bìm bìm phủ kín sân thượng, tại đợt nắng nóng vừa rồi làm...vô hiệu hóa các biện pháp truyền thống của mình, khiến chết một số rễ nên mình nghĩ ra trò này.
Mình sau vài năm áp dụng mất vài giò lan đẹp, giờ đã rút ra kinh nghiệm, sân thượng nhà mình trồng đuôi Cáo và hoàng y vũ nữ.Mình muốn trồng nữa nhưng điều kiện sân thượng sợ không cho phép nên thôi(tại giò đuôi Cáo cũng khá khá nên đủ rồi :a21:
Thân,

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
để sáng mai tiến hành làm thử cách của bác xem,chừng nào có kết quả em xin phép bác cho em phổ biến cách này cho nhiều ngừơi cùng biết.:a01:

thân !!..!!:a15:

trungkien94

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Diabay ơi, cháu trồng Lan dưới mái tôn có được không ạ?
Nên dùng tôn nhựa màu xanh hay tôn màu trắng ạ?:scratch:

Cháu xin cảm ơn bác.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Diabay ơi, cháu trồng Lan dưới mái tôn có được không ạ?
Nên dùng tôn nhựa màu xanh hay tôn màu trắng ạ?:scratch:

Cháu xin cảm ơn bác.

CÂU HỎI CỦA BẠN GIỐNG NHƯ TUI NÈH,COI PHẦN TRẢ LỜỞ TRÊN CỦA MẤY BÁC LÀ OK LIỀN.

theo kinh nghiệm của tui thì trồng mái tôn thì nên treo chậu khít nhau nhưng đừng khít wá phải chừa chỗ cho cây thoáng 1 chút.
do tui trồng cũng hời nhiều và treo thành 2 hàng (1 hàng trên và 1 hàng dưới) do đó mấy cây hàng trên cùng đỡ sợ nóng vì khoảng cách với mài tôn khoảng 2 mét và mấy chậu bên dưới cũng làm cho nó mát tí.:a12:

chúc bạn trồng tốt nha đừng phải tốn nhiều học phí sương máu như tui nha:a01:

trungkien94

Thành viên mới
SVC$
0
CÂU HỎI CỦA BẠN GIỐNG NHƯ TUI NÈH,COI PHẦN TRẢ LỜỞ TRÊN CỦA MẤY BÁC LÀ OK LIỀN.

theo kinh nghiệm của tui thì trồng mái tôn thì nên treo chậu khít nhau nhưng đừng khít wá phải chừa chỗ cho cây thoáng 1 chút.
do tui trồng cũng hời nhiều và treo thành 2 hàng (1 hàng trên và 1 hàng dưới) do đó mấy cây hàng trên cùng đỡ sợ nóng vì khoảng cách với mài tôn khoảng 2 mét và mấy chậu bên dưới cũng làm cho nó mát tí.:a12:

chúc bạn trồng tốt nha đừng phải tốn nhiều học phí sương máu như tui nha:a01:

Cảm ơn anh nhiều lém.Có gì ông anh dạy phụ đạo cho em về lý thuyết nhé.:a01::a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom