Guest viewing is limited

crow1992

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Giúp đất tắm???

đơn giản lắm, bạn để cái gương nhỏ trong chậu tắm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

lechitu

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Vấn đề tắm dành cho chòe đất

Đưa mình 500k luyen cho 1 tháng tắm như vit lồng lớn luôn cho vào lấy lồng ra đóng cửa lồng tắm còn lồng nuôi nó thì đem đi thay phân làm vệ sinh ok
Bác nói cứ như là tiền cướp ra được đó, 500k bằng e chuyền mổ cám luôn=> quá đắt
Theo ngu ý của mình,trước khi sang lồng cứ bỏ cóng sâu và thức ăn ra khoảng 1 giờ , lấy 1 tờ báo để gần cửa lồng tắm, thả mấy chú sâu trên tờ báo, đi ra xa chỗ đặt lồng chút, để vậy chỉ 10-15p e nó đói qua đớp sâu ngay.Khi sang lồng nuôi cũng thả sâu,vài ngày kiên trì theo dõi là ok tập phản xạ cho e nó
Khi tắm thì đặt cạnh 1 chú chim biết tắm, nếu có 2 lồng tắm thì tốt, khi mình đã sang lồng tắm em nó thì để gần lồng e biết tắm rồi( loại nào cũng được) miễn sao tắm táp như vịt khi tắm sẽ vẩy nước và kiểu j cũng bắn sang e chòe đất đó,khi lông ướt át là sẽ chịu tắm à( cần kiên trì 7-15 ngày) có thể mấy lần đầu e nó k chịu tắm đâu hề chi kiên nhẫn là đủ

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp đất tắm???

Chào bạn...mình xin trả lời câu hỏi của bạn nhé..
Choè đất: Mỗi con một nết, không còn nào giống con nào, choè đất mà muốn tắm táp thành thạo..thì tốt nhất nên tập từ chim con( chim đã ăn bột...sâu..cào cào...thành thục)....
Còn chú chim của bạn...theo như bạn kể thì mình nghĩ là nó đã có mùa rùi..nên việt tập cũng hơi vất vả( rừng càng già càng ) mà bác
Bác cứ làm như thế này: tập tắm có nhiều cách..nhưng đối với mình..thì mình thấy chỉ có 2 cách này là hiệu quả..và mình đã làm được..cụ thể là con đất 2 mua mới bắt được 3 ngày( chủ cũ nuôi 1 tháng 1,5 tháng tắm được một lần)..
Cách thế này nhé: Nếu nhà bạn có nuôi chim khác biết tắm...bạn có thể để con đất của bạn ngay gần con kia.....và dĩ nhiên bạn cũng cho con kia qua lồng tắm....khi đó....em đất của bạn thấy em kia tắm....thì tự động kích thích nó sang lồng mà tắm ngay thui....cách này chỉ độ khoảng 50% đối với choè đất...
Cách thứ 2:( cách này mình làm và hầu như 80%) mình làm được: Dùng bình xịt phun sương.....lấy hết cóng bột or tất cả những gì trong lồng chim bạn ra...bạn phun trục tiếp vào em nó sao cho bạn thấy em nó lông cảm giác như ẩm ẩm....rồi bạn đem em nó phơi nắng...lông ẩm + nắng nóng thì chắc bạn hiểu cảm giác em nó ra sao rồi.....dù muốn hay không cũng vẫn tắm thôi
Chúc bạn thành công...!!!!!

biragan71

Thành viên mới
SVC$
0
chào toàn thể ae SVC
Box chòe đất này đã có rất nhiều mục bàn về cách tắm cho chòe đất, nhưng lâu lâu lại có 1 bài khác, như vậy chủ đề và nội dung dường như bị nhão. Mình lập lại topic này, nếu như có trùng 1 số bài cũng bàn về nội dung tắm cho chòe đất thì mong mod đừng xoá, vì mình muốn đây là 1 topic dành riêng về cách tắm, cũng như cho chòe đất sang lồng tắm.......
Trước tiên mình có 1 số thắc mắc
Mình nuôi chòe đất cũng lâu
Khi cho em nó qua lồng tắm, thì em nó qua lâu,nhưng qua rồi thì tắm lặn hụp như vịt
Nhưng có điều mình phải kè 2 lồng vào nhau , như thế thì đâu có thay bố lồng dc, lúc mình cẩn thận lắm , lén đóng cửa khi em nó đã qua thì em nó bay về, còn không, em nó nhảy loạn xạ trong lồng tắm
Có lúc mình lại thò tay bắt nó, bỏ qua bên đó thì e nó chịu tắm nhưng lại sợ sau này hư chim
Theo các bác mình bắt em nó như vậy có sao không, tại ngoài cội có nhìu ng` nói chim 2 3 mùa không tắm, chủ chim còn bắt huống chi đầu mùa
Mong ae cho mình lời khuyên

mình mới bắt được 1 chú không biết ai sổ lồng ,chú này còn mép vàng luôn theo mình nghỉ chắc cũng dược vài tháng tuổi thôi.mình đi vào vấn đề nha , thật ra chim gì cũng vậy ,chuyện tắm ,ăn ngủ ,vv , thì mổi con có một cá tính .còn vấn đề mà bạn bảo là bắt chim sang lồng tắm thì mình thấy không ổn rồi , theo mình thì phương pháp này , 1: bạn cứ cho một con chim nào mà bạn nuôi trong nhà tắm trươc sau đó bạn để gần con khó tính lại gần thấy vậy là chú ta dể chụi thôi. 2: là bạn làm cái cửa lồng tắm cho độ rơi xuồng nhẹ nhàng khi chú vừa bay qua thì bạn chỉ việc lấy lồng nuôi ra thì cửa lồng rơi xuống ngay ,thế là xong .đôi điều mong anh em làm rôi thì bỏ qua .cùng chia sẻ thành thật

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

bluestring

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình hỏi là,choè đất k tắm thì có hót k,và mình định dùng lồng tắm Chào Mào cho ó tắm có dc k

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vấn đề cho chòe đất tắm nói riêng và cho chim cảnh nói chung thì mình thấy k có gì là khó cả.Đầu tiên cứ kê lồng nuôi và lồng tắm vào với nhau chờ chim sang lồng thì đóng cửa lồng tắm lại.Sau đó để lồng tắm vào nơi yên tĩnh, tiếp theo như ae đã biết là ta sẽ ngồi chờ chú chim của mình tắm:a21:.khoảng 30 hoặc 40 phút mà nó không tắm thì lùa nó vào lại lồng nuôi.Ngày hôm sau lại tiếp tục làm như vậy.Vài lần là chim nó quen thôi mà.Mình nghĩ với chim Bổi thì không lên dùng tay bắt chúng ra tắm.Như thế chúng sẽ càng nhát người.
Mới nuôi chim kinh nghiệm còn non có gì ae bỏ qua.:a32:

chiptrang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đưa mình 500k luyen cho 1 tháng tắm như vit lồng lớn luôn cho vào lấy lồng ra đóng cửa lồng tắm còn lồng nuôi nó thì đem đi thay phân làm vệ sinh ok
Chào các ae , mình cũng mới chơi CD thôi nhưng việc tăm cho CD mình thấy đơn giản thui , mình vưa rồi mua 5 e về và tập tăm cho các như sau
mình cho các e ý xem khoen tắm thế là lần lượt các e ý cũng tắm theo mong các bạn thành công .....

thanhduongip4

Thành viên mới
SVC$
0

Tắm cho chòe đất mình thấy không khó lắm, dùng khay nước tắm thấp thôi, có thể dung cái đĩa sâu lòng để nước cao khoảng 1,5-2cm thả mấy con sâu vào khay, kè hai lồng vào nhau chim sẽ tự sang lồng tắm ăn sâu và tắm. con chòe đất của mình hai lần đầu chim tắm xong không về lồng mình đuổi mãi mới về, lần thứ 3 mình kê gần lồng Mi đang tắm, thấy Mi tắm thế là nó cung sang tắm ngay, tắm như vịt, mình cứ kệ nó tắm xong khoảng 5p nó tự về lồng sau 2 lần nó thành thói quen nhưng chè đất tắm ít không tắm nhiều như Mi 2-3 ngày nó mới tắm 1 lần. kiểu này mình thấy ok đấy.

thienvodanh

Thành viên mới
SVC$
0
cứ phơi nắng cho thật nhiều.lúc đó nó nóng quá, tự nhảy sang lồng tắm thui

thong.pham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng vừa tập chơi CD, mới ra tiệm mang 02 em CD bổi về, chùm áo lồng 1 tuần, sang tuần sau muốn cho qua lồng tắm thì tối hôm trước mình lấy hết cóng cám và sâu ra, để lại cóng nước nhỏ, sáng hôm sau mang ra phơi nắng chút rồi mang vào mát, vẫn không cho ăn, lấy 1 cóng sâu treo vào lồng tắm ngay cần đậu, thả vài con dế hoặc cào cào và chậu tắm, để lồng chim sát lồng tắm nhung không mở cửa, đợi đến 12h trưa, mở của lồng tắm và lông chim cho thông nhau, chú ý lồng chim vẫn chùm áo lồng 1/2 ở phần cửa, phần sau chùm kín, tìm 01 khúc cây dài khoảng 1m (cành cây hoặc khúc ống nước nhỏ), khi mở lồng chim cho thong với lồng tắm xong ta ngồi phía sau lồng chim cách khoảng 1m, vì phía sau đã chùm áo lòng nên chim k thể thấy mình được, mình ngồi khoảng 3phut rồi nhóm nhẹ nhẹ lên nhìn thì thấy chim đã bay sang lồng tắm ăn sâu, lúc này mình mời lấy khúc cây lúc nãy nhè nhẹ ụp của lồng tắm lại, rồi mang lồng chim ra xa vs sạch sẽ, cho cóng sâu, cám và vài con cào cào hoặc dế vào lồng chim, để chim bên lồng tắm khoảng 20phut rồi lại kê lồng chim đã vs xong vào, mở thông 02 cửa, rồi lại núp sau lồng chim chờ, lần này thì mình chờ khoảng 30phut chim mới bay vào lồng, cũng dùng khúc cây dài từ sau nhè nhẹ đóng lồng chim lại, thế là xong, mình mới chỉ thử được 02 lần thôi, thấy chim bay qua ăn nhưng chưa dám tắm, hi vọng vài lần nữa sẽ quen, nhưng cũng đã vs dược lồng chim, trên đây là một số kinh nghiệm riêng của mình, vì mình chỉ mới nuôi lần đầu nên có gì k phải xin ae bỏ qua.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom