Guest viewing is limited

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề tắm dành cho chòe đất

chào toàn thể ae SVC
Box chòe đất này đã có rất nhiều mục bàn về cách tắm cho chòe đất, nhưng lâu lâu lại có 1 bài khác, như vậy chủ đề và nội dung dường như bị nhão. Mình lập lại topic này, nếu như có trùng 1 số bài cũng bàn về nội dung tắm cho chòe đất thì mong mod đừng xoá, vì mình muốn đây là 1 topic dành riêng về cách tắm, cũng như cho chòe đất sang lồng tắm.......
Trước tiên mình có 1 số thắc mắc
Mình nuôi chòe đất cũng lâu
Khi cho em nó qua lồng tắm, thì em nó qua lâu,nhưng qua rồi thì tắm lặn hụp như vịt
Nhưng có điều mình phải kè 2 lồng vào nhau , như thế thì đâu có thay bố lồng dc, lúc mình cẩn thận lắm , lén đóng cửa khi em nó đã qua thì em nó bay về, còn không, em nó nhảy loạn xạ trong lồng tắm
Có lúc mình lại thò tay bắt nó, bỏ qua bên đó thì e nó chịu tắm nhưng lại sợ sau này hư chim
Theo các bác mình bắt em nó như vậy có sao không, tại ngoài cội có nhìu ng` nói chim 2 3 mùa không tắm, chủ chim còn bắt huống chi đầu mùa
Mong ae cho mình lời khuyên

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Vấn đề tắm dành cho chòe đất( mod đừng xóa nhé)

cái này mình cũng đang gặp...muốn tập cho em nó tắm thì phải tập từ lúc chưa trổ là hiệu quả nhất...mà muốn dụ em nó qua lồng tắm thì cũng mất thời gian lắm:a43::a43:...dụ ko có mồi thì gần tiếng đồng hồ mới chịu qua...còn dụ mồi thì phải đói thật đói...nói chung là cũng tốn thời gian lắm...mà nếu cứ kệ ko tập thì em nó tắm cóng...khổ lắm..bữa mình cho phơi nắng xong thông cửa cho qua lồng tắm em nó ko chịu qua..bực mình ko cho tắm nữa...tý thấy em nó đang ngoi cái cóng nước...:a09::a09: ức chế bắt ra đổ nửa cóng nước đi...bắt em nó qua lồng tắm...thế mà em nó tắm ^:)^....rượu mời ko uống muốn uống rượu phạt....nói chung là ko uốn em nó từ nhỏ thì mai mốt sẽ hư chim...theo mình phải tập hàng ngày thì em nó mới thấm:a31::a31:

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tôi cũng không có thời gian cho CĐ tắm, thông thường thò tay bắt mang qua chuồng tắm cho xong việc tắm, thậm chí không tắm thi lúc bắt vào lông thì xịt nước cho em nó ướt rồi thành thói quen, chim vẫn bình thương và ngoan ngoãn trong bàn tay nhẹ nhàng. Cái gì là thói quen thì yên lành và phải là quen thuộc, thậm chí thay bố lồng khi thay cũng thế và chim khôn hay dại thi nhãy bám nang lồng ngay vì nó biết là làm sạch cho nó. vài dòng comment cho bạn

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0

cái này mình cũng đang gặp...muốn tập cho em nó tắm thì phải tập từ lúc chưa trổ là hiệu quả nhất...mà muốn dụ em nó qua lồng tắm thì cũng mất thời gian lắm:a43::a43:...dụ ko có mồi thì gần tiếng đồng hồ mới chịu qua...còn dụ mồi thì phải đói thật đói...nói chung là cũng tốn thời gian lắm...mà nếu cứ kệ ko tập thì em nó tắm cóng...khổ lắm..bữa mình cho phơi nắng xong thông cửa cho qua lồng tắm em nó ko chịu qua..bực mình ko cho tắm nữa...tý thấy em nó đang ngoi cái cóng nước...:a09::a09: ức chế bắt ra đổ nửa cóng nước đi...bắt em nó qua lồng tắm...thế mà em nó tắm ^:)^....rượu mời ko uống muốn uống rượu phạt....nói chung là ko uốn em nó từ nhỏ thì mai mốt sẽ hư chim...theo mình phải tập hàng ngày thì em nó mới thấm:a31::a31:
vậy là còn cách bắt em nó qua thôi phải không..............em nhà mình cũng thế, bắt qua thì tắm ào ào như vịt........còn ko thì ko bao h qua

kyung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Vấn đề tắm dành cho chòe đất

cho em góp tí kiến thức nông cạn với. Không chịu qua các bác lam thử theo em coi thế nào cách của em thì đã thử nghiệm và thành công con đấy nhà em.
Cho em nó tắm ở nơi yên tỉnh khi kè lồng với lồng tắm thì chùm áo lồng chim mình lại và lồng tắm phải để o nơi có ánh sáng ,chim thường co phẩn xa bay tới nơi có ánh sáng , khi qua thì đóng cửa lồng thay bố lồng vô tư ,.,.,.:a01:

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0

theo kinh nghiệm của mình thì bạn nên có momott65cai1 lồng nữa.khi chim qua thì bạn đã chuẫn bị sẵn một cái lồng sạch sẽ.đợi CĐ qua bạn thay lồng vào cái lồng cũ.như thế chim vẫn thấy cái lồng ở cửa lồng tắm mà không hoảng.Mà cách này thì tạm thời thôi,quan trọng là bạn tập cho chim tắm lúc còn nhỏ và chịu tốn nhiều thời gian lúc đầu.

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ae cho mình hỏi chút, đất mình nuôi 2 mùa rồi, thay lông mùa trước vẫn tắm dù hơi chậm . Mùa này thay lông ko chịu tắm ah. Hỏi một số ng thì họ nói rằng có nhiều con xong lông có lửa rồi mới tắm, có fải thế ko

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Chòe đất muốn tặp tắm khá là vất vả, phải nói là làm người nuôi dễ nổi nóng - thò tay bắt - rốt cục tắm xong lông chim còn sơ hơn và chim sẽ sợ khi thấy người. Thật ra Đất không phải là không chịu tắm, nguyên nhân chính là em nó rất nhạy cảm, hay sợ sệt những cái gì lạ, không quen mà nó từng gặp. Tập Đất tắm thì không phải đợi mùa , đất đang thay lông hơi lười tắm do chim bị "bể mình", ít năng động trong giai đoạn này. Đất không tắm do sợ lồng lạ chứ không sợ nước. Có nhiều cách tập tắm của anh em trên Diễn đàn đã có sẵn, duy mình đúc kết được một kinh nghiệm cũng khá hay và hiệu quả là các bạn cột dính lồng tắm và ồng nuôi làm 1 hoặc dùng lồng tắm nuôi . nước uống một bên và thức ăn một bên. Để như thế trong một tuần đến khi quan sát em nó nhảy qua lại ăn uống dễ dàng không sợ sệt thì bạn đã thành công 90% rồi. Việc còn lại là đổ nước tắm thấp, cho hơi đói tí xíu - áp lồng em nó nhảy qua, bỏ sẵn vài em sâu qui - lúc này sâu qui chìm xướng đáy khay nước. Chim thấy sâu mổ - mổ vô nước ước đầu - vài lần tự nhiên xuống vũ nước tắm và quên luôn mấy em sâu kia. Nếu các bạn làm theo từng bước mà thu được kết quả thật là phấn khích lắm. Cách này cũng có hiệu lực với chim già mùa. Có khi chim mau sang lồng sớm hơn chứ khong chờ đến cả tuần. Chúc mọi người vui vẻ với Chòe Đât nhé.
.
Thân

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chòe đất muốn tặp tắm khá là vất vả, phải nói là làm người nuôi dễ nổi nóng - thò tay bắt - rốt cục tắm xong lông chim còn sơ hơn và chim sẽ sợ khi thấy người. Thật ra Đất không phải là không chịu tắm, nguyên nhân chính là em nó rất nhạy cảm, hay sợ sệt những cái gì lạ, không quen mà nó từng gặp. Tập Đất tắm thì không phải đợi mùa , đất đang thay lông hơi lười tắm do chim bị "bể mình", ít năng động trong giai đoạn này. Đất không tắm do sợ lồng lạ chứ không sợ nước. Có nhiều cách tập tắm của anh em trên Diễn đàn đã có sẵn, duy mình đúc kết được một kinh nghiệm cũng khá hay và hiệu quả là các bạn cột dính lồng tắm và ồng nuôi làm 1 hoặc dùng lồng tắm nuôi . nước uống một bên và thức ăn một bên. Để như thế trong một tuần đến khi quan sát em nó nhảy qua lại ăn uống dễ dàng không sợ sệt thì bạn đã thành công 90% rồi. Việc còn lại là đổ nước tắm thấp, cho hơi đói tí xíu - áp lồng em nó nhảy qua, bỏ sẵn vài em sâu qui - lúc này sâu qui chìm xướng đáy khay nước. Chim thấy sâu mổ - mổ vô nước ước đầu - vài lần tự nhiên xuống vũ nước tắm và quên luôn mấy em sâu kia. Nếu các bạn làm theo từng bước mà thu được kết quả thật là phấn khích lắm. Cách này cũng có hiệu lực với chim già mùa. Có khi chim mau sang lồng sớm hơn chứ khong chờ đến cả tuần. Chúc mọi người vui vẻ với Chòe Đât nhé.
.
Thân
Vâng em cũng đã thử mọi cách nhưng mà còn cái cách mà làm 2 lồng với nhau thì chưa ;))...nêu mà làm 2 lồng thông với nhau thì mình phải xài lồng tắm loại nhỏ hả bác :s...bữa cũng bỏ sâu-dế vào trong khay tắm(có cho nhịn đói)nhưng mà em nó vẫn ko qua :a43::a43: buồn thế đấy...h còn cái cách mà bác chỉ thôi...hôm nào áp dụng vậy :a10:

nice10

Thành viên mới
SVC$
0

chào toàn thể ae SVC
Box chòe đất này đã có rất nhiều mục bàn về cách tắm cho chòe đất, nhưng lâu lâu lại có 1 bài khác, như vậy chủ đề và nội dung dường như bị nhão. Mình lập lại topic này, nếu như có trùng 1 số bài cũng bàn về nội dung tắm cho chòe đất thì mong mod đừng xoá, vì mình muốn đây là 1 topic dành riêng về cách tắm, cũng như cho chòe đất sang lồng tắm.......
Trước tiên mình có 1 số thắc mắc
Mình nuôi chòe đất cũng lâu
Khi cho em nó qua lồng tắm, thì em nó qua lâu,nhưng qua rồi thì tắm lặn hụp như vịt
Nhưng có điều mình phải kè 2 lồng vào nhau , như thế thì đâu có thay bố lồng dc, lúc mình cẩn thận lắm , lén đóng cửa khi em nó đã qua thì em nó bay về, còn không, em nó nhảy loạn xạ trong lồng tắm
Có lúc mình lại thò tay bắt nó, bỏ qua bên đó thì e nó chịu tắm nhưng lại sợ sau này hư chim
Theo các bác mình bắt em nó như vậy có sao không, tại ngoài cội có nhìu ng` nói chim 2 3 mùa không tắm, chủ chim còn bắt huống chi đầu mùa
Mong ae cho mình lời khuyên

Đưa mình 500k luyen cho 1 tháng tắm như vit lồng lớn luôn cho vào lấy lồng ra đóng cửa lồng tắm còn lồng nuôi nó thì đem đi thay phân làm vệ sinh ok

94band

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đất nhà e tắm rất nhanh lẹ...vào lồng tắm là nhảy xuống tắm như vịt..nhưng mấy pửa e không có thời gian rảnh..nên không cho tắm đc... Kái con đất nhà e tắm cống nước mấy ngày mà e không biết..mấy ngày trước cho vào lồng tắm phaỉ xịt nước để lâu mới tắm..nhưng bây giờ thì không chịu tắm lồng tắm..nhưng vào lồng thì lại tắm cống.. Mấy anh chỉ e cách khắc phục tình trạng này với.thân

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
Ðề: Cần giúp gấp về vấn đề tắm cho đất.

việc đầu tiên bạn làm là bỏ cóng nước trong lồng để chim không có cơ hội tắm(cho chim uóng nước bằng ống thủy tinh) khi tắm cho đất bạn đặt cạnh lồng tắm có` khuyên và vài loại khác cùng tắm..con nọ nhìn con kia .chim sẽ chịu tắm trong lồng tắm,chúc bạn thành công

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cần giúp gấp về vấn đề tắm cho đất.

trước hết phaỉ tập cho em nó ko tắm cóng nưã bằng cách nếu ko có thuỷ tinh dạng daì thì bạn cho it1 nước thôi đứng hơn nưã cóng,khi naò tắm thì nên phơi nắng trước,cho tắm cùng mấy em khác kế bên,bất kỳ loaị chim naò cũng ok,chúc bạn thành công

ken.nguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm sao để chòe đất tắm?

mình có 2 e chòe đất nuôi con lên nhưng 2 e nay không chịu sang lồng tắm. mình có lùa nó sang lồng tắm nhưng không co cách nào nó qua. chỉ còn cách bắt nó bỏ qua lồng tắm thôi. sau khi bỏ qua lồng tắm thì e nó vẩn không chịu tắm. ae nào co bí quyết chỉ giúp mình nhé, thanks ae..

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: làm sao để chòe đất tắm?

Bạn làm cách này xem sao: lắp 4 vách lồng tắm sát vào chậu tắm, chậu tắm không có vành càng tốt, không để cầu đậu trong lồng tắm, dùng bình xịt xịt một ít nước lên em nó (xịt như mưa rơi, tránh xịt trực tiếp em nó hoảng). Khi chim qua lồng tắm không có chỗ đậu thì sẽ bám trên vách lồng đến khi mỏi chân thì cũng phải đậu xuống chậu nước thôi. Khi thấy em nó đậu xuống chậu nước thì tiếp tục xịt nước, khi có nước ướt trên lông thì em nó sẽ tắm. Quá trình này bạn làm phải kiên trì đến khi em nó tự tắm được. Khi có lửa thì em nó sẽ tự tắm nhanh hơn vì...nóng trong người. :a01:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0

chòe đất sang lồng tắm mà không chịu tắm,cách làm cho chim tắm là lấy một cái hộp nhựa cắt thành cao độ 2 cm cho nước vào lùa chim sang(chim nhìn thấy nước ở hộp nhựa thấp hơn chân chim,chim sẽ bớt sợ) sau đó đặt cạnh lồng tắm chim khuyên cho chòe đất nhìn khuyên tắm 1 thời gian nó sẽ bắt trước,chúc bạn thành công

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Vấn đề là Đất không chịu qua lồng tắm chứ không phải là không chịu tắm,. Thời gian đầu chim non lên ta tập như sau:
1. Tập qua lồng tắm: cứ cột lồng tắm vào lồng nuôi (dùng lồng chợ thôi ) thức ăn một bên và nước uống một bên. Tập thói quen bay qua lại lồng tắm, sau này chỉ cần mở cửa lùa nhẹ là em nó bay qua.
2. Tặp tắm: Vào những ngày nắng đẹp lấy hết mồi tươi ra + sau khi phơi nắng no nê . Đổ nước vào khay thấp, bỏ 1,2 em sâu để chim bay xuống mổ, mồi bị chìm trong nước càng tốt. chim mổ mồi nhưng trúng nước vài lần say tắm quên cả mồi . Chúc bạn thành công.
.
Thân

ken.nguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vấn đề là Đất không chịu qua lồng tắm chứ không phải là không chịu tắm,. Thời gian đầu chim non lên ta tập như sau:
1. Tập qua lồng tắm: cứ cột lồng tắm vào lồng nuôi (dùng lồng chợ thôi ) thức ăn một bên và nước uống một bên. Tập thói quen bay qua lại lồng tắm, sau này chỉ cần mở cửa lùa nhẹ là em nó bay qua.
2. Tặp tắm: Vào những ngày nắng đẹp lấy hết mồi tươi ra + sau khi phơi nắng no nê . Đổ nước vào khay thấp, bỏ 1,2 em sâu để chim bay xuống mổ, mồi bị chìm trong nước càng tốt. chim mổ mồi nhưng trúng nước vài lần say tắm quên cả mồi . Chúc bạn thành công.
.
Thân

Cảm ơn bạn rất nhiều, mình thấy cách này có lẻ hiệu quả đây.hihihi...Thanks..

tinhyeudamme_bh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp đất tắm???

Em mới dc ông chú cho 1 con đất, ổng mua em này lúc đã thuần, nuôi thêm dc 1 mùa lông nữa,nhưng do ổng ko có thời gian chăm sóc nên tụt lửa trầm trọng, lúc đầu về nhà ổng chỉ hót dc 1 tháng đầu, mấy ngày sau thì nghe lairai rồi tịt luôn:a23:, tắm thì 1 tuần chỉ tắm 1 lần nhưng ỏng lùa em nó qua lồng tắm rồi phun nước vào:a42:. H` ỏng cho lại em nuôi vì
chán, m ngày nay emcũng vực lại lửa và đã hót nhiều, chỉ còn mỗi cái ko chịu tắm mặc đđã dùng mọi thủ đoạn:a09:, ỏ đói rồi bỏ cóng
sâu vô lồng tắm thì thà chết đói chứ ko sang:a09:, cho xem Chòe Lửa tắm cả chục lần cũng ko tắm, h` ko bik phảillaàm sao nữa, mấy bác có cách nào ko giúp em với.thank

Zjp_0

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Giúp đất tắm???

hiz chú a phun nước như thế thì nó bị hoảng lsao mà con nào dám tắm , a chịu khó nhẫn lại vs nó vậy . cứ lùa sang đc lồng tắm rồi cho nó xem con khác tắm ở lồng bên , cứ để 1 lúc nó k chịu tắm thì lại lùa về lồng . a cứ chịu khó như thế thôi chứ bây h càng ép càng dùng mọi cách e sợ nó lại cang hoảng . mà h lạnh thế này đến người còn ngại tắm nữa là chim :D a cứ đợi hết mùa lạnh rồi dạy cho e nó tắm lại sau ^^ bây h cứ chịu khó nhẫn nại vs e nó như thế tạm thời đã anh ạ , dục tốc bất đạt hề hề ^^

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom