Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Hihihi!Con này của CHIP,chỉ là con đứng thứ 2 trong nhà,con 1 đã đi mang lũa về rồi!Nó 3 mùa rồi,đủ tuổi chơi,cũng tương đối thôi,được cái là không mắc phải khuyết điểm gì!Chỉ có thua con kia 1 chổ là vì quen đi chơi buổi chiều nên chiều ra thì múa hót suốt,còn sáng thì hót từ đầu đến cuối!Đang chỉnh đồng hồ sinh học lại!Hihihi!
Thân!

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
con than này đẹp thật đó. Múa cũng đủ điệu bộ rồi
Đúng là nhiều người cứ nói nuôi chim đá mới khó. Thực ra nuôi đá hay nuôi hót đều khó cả chứ. Nuôi hót khó nhất là con chim không được bám vanh lồng đòi đá. Nhiều con hót hay múa giỏi nhưng cứ được 1 lúc là chỉ chăm chăm đòi đá thôi. Những em này chỉ làm võ sĩ chứ ko làm ca sĩ được.
Chòe than là giống dễ nuôi, lại nhiều nữa. Chim non chỉ sau 1 mùa lông là chơi tốt rồi. lúc đó có thể lựa chọn bỏ con nào, để lại con nào rồi. Nên ý kiến mình nếu có thời gian thì đợi 1 vài tháng nữa đến mùa chòe con, kiếm 1 vài chú về nuôi là thoải mái rồi.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Chú than của anh MTCHIP đẹp quá, lông bó sát, ánh sắc, chú này mà đứng thứ 2 thì chú đứng đầu chắc khỏi cần bàn rồi.

chopmao1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thực sự tìm một chú Than như hình để nuôi không khó đâu các bác ạ.
Cái chính là chăm sóc, tập luyện, chịu khó là các bác có thể có ngay một em than ngon rồi. Bản thân chim Than là giống chim háu đá, sân si...mà
Quang

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Thực sự tìm một chú Than như hình để nuôi không khó đâu các bác ạ.
Cái chính là chăm sóc, tập luyện, chịu khó là các bác có thể có ngay một em than ngon rồi. Bản thân chim Than là giống chim háu đá, sân si...mà
Quang

Đúng rồi đó bạn!CHIP cũng đã làm giống như bạn nói"chăm sóc chim tốt,tập luyện cho mình tính kiên trì và chịu khó học hỏi"thì mãi đến bây giờ mới tạm hài lòng về những gì mình đang có!
Thú chơi nào cũng vậy!Có 2 dạng người chơi!Dạng thứ 1 là thích bỏ hẳn 1 khoản tiền có thể là khá cao để mua 1 cái đã hay,đã đẹp sẵn từ người khác,cái này không khó,chỉ cần có tiền;dạng thứ 2 là bỏ 1 chút tiền nhỏ để mua cái chưa hay,chưa đẹp về chăm sóc,tập luyện trong chịu khó để mong 1 ngày nhận được thành quả của chính bản thân mình,đó mới đúng là sự đam mê!Và CHIP nằm ở dạng người thứ 2!
Và cũng vô cùng may mắn vì Than là 1 giống chim háu đá,sân si nên chuyện muốn nó thành 1 chú ca sĩ hiền lành thật rất dễ dàng!
Chúc bạn có những con chim đẹp!
Thân!

luukhiem07

Thành viên mới
SVC$
0
tôi rất thích chơi chim, nhưng không có kinh nghiệm mua về toàn chim tậm tịt, bác nào giúp em với

các pác có tài liệu càng tốt, cảm ơn các pác2 nhiều

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0
tôi rất thích chơi chim, nhưng không có kinh nghiệm mua về toàn chim tậm tịt, bác nào giúp em với

các pác có tài liệu càng tốt, cảm ơn các pác2 nhiều

Phải đọc, phải đọc thôi. Ai đầu tiên mà chả thế, đọc nhiều nhớ lâu.

Cố lên anh em :yahoo:

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Than đang múa!

Như đã hứa hôm nay gửi thêm hình cho anh em xem hơi rõ một chút điệu bộ của 1 con Than đang múa!

Mechim ơi!Em nói chim hót múa mà kè gần chụp chim thì không phải rồi,giá đó là đúng rồi,em coi lại phần tiêu chuẩn anh ghi ở trên nhé,nếu lọt vào 1 trong những khuyết điểm đó thì con chim mất hết giá trị!Có những con 2 mùa liên tiếp múa hót hay vô cùng,nhưng thay lông lên mùa thứ 3 lại đòi đá hoặc mắc vào những khuyết điểm đó,mà khi đi thi sẽ bị đánh rớt ngay từ vòng đầu!
Thân!
(đang hót hay mà đến mùa thứ ba lại đòi đá là do người nuôi cho chim ăn thức bổ để xung chim nhiều quá nên chim...quá lửa đó bạn_chim quá căng lửa chỉ muốn đá mà không hót_ gặp trường hợp này ta phải cho chim hạ lửa một ít bằng cách gia giảm thức ăn và không kè chim gần con khác hoặc đem đi xổ với con khác là hết thuốc trị...TN.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Than đang múa!

(đang hót hay mà đến mùa thứ ba lại đòi đá là do người nuôi cho chim ăn thức bổ để xung chim nhiều quá nên chim...quá lửa đó bạn_chim quá căng lửa chỉ muốn đá mà không hót_ gặp trường hợp này ta phải cho chim hạ lửa một ít bằng cách gia giảm thức ăn và không kè chim gần con khác hoặc đem đi xổ với con khác là hết thuốc trị...TN.
Nhất trí về vấn đề lửa thúc quá căng chim có khả năng sẽ như thế!Nhưng ghi chú thêm với bạn một chút,chơi chim hót không ai thúc chim căng lên đến mức hư cả chi như vậy đâu!
Đã từng thấy con chơi 2 mùa hót vừa xong lông mùa thứ 3,lông chưa cứng đã xù lông,đòi đá là do chim hay do người vây bạn?Nó căng lửa khi vừa mới xong lông đến như vậy à?Nếu thực sự tính nết chim có thể điều chỉnh và quản lý dễ dàng như bạn nói thì chim hót không còn giá trị nữa đâu bạn ạ!
Thân!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Đúng là tụi than có tính háu đa thật . Kiếm đc 1 chú như MTCHIP cũng dễ lắm mà là giá nó cao hơn . Còn cái vụ đấu đá với gia 600k cũng có thể có 1 chú hót múa cũng có điệu bộ và dáng vẻ như con MTCHIP , nhưng nó mắc vào 1 khuyết điểm là gặp chim là đòi đá , nhưng cái em nói là nó chỉ đá 1-2 cái rồi lại hót chứ không như anh MTCHIP va ThienNhiên nói là gặp chim là đá suốt thì em ko đồng tình cho lắm . Cái là chơi theo quan niệm của em không bàn về mấy thứ gặp chim là đòi đá nhưng ta có thể tập luyện nó lại vào mùa sau . Ai có tay ghề như Anh MTCHIP thì kiếm 1 chù 2-3 mùa về , đợi thay lông xong thì ta có thể luyện lại theo cách của mình . Em thì thích chơi dân gian hơn , để chú nó bộc lộ cái tính của nó trong thiên nhiên , chú không cần ép nó răn dạy cho nó , miễn là mình thích , yêu thương chăm sóc cho con tui nó là thích rồi . Cái này là cách chơi của em , còn tùy mỗi người là 1 cach chơi khác . Em thì không thích than nhìu cho lắm , mê nhất là CM , mi , đất , than , lữa . So sánh về cách múa và giọng hót và dáng vẻ thì đất hơn than . Dân SG thích đất , ai có sở hữu 1 chú đất hay sẽ thích cách nó hót và múa rất hay . CÓ gì sai xin mọi người chỉ giáo thêm , em còn non kém chỉ có vài lời phát biểu , em cần học hỏi mọi người nhìu lắm

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Để CHIP giải thích vì sao chim H-M đúng chuẩn lại có giá cao nhé!Vì những con này có thể hy vọng đem đi thi được!Dù chỉ là 1 lá cờ cho giải khuyến khích cũng làm tăng giá trị con chim và sự hãnh diện cho người nuôi!
Lệ phí cho mỗi con Than(riêng Than thôi nhé) đi thi là 40 ngàn.Mỗi giải thi thường tối đa là 50 con(muốn hơn cũng khó vì Than H-M vốn hiếm mà)!Nên riêng việc thi Than thường không có hiện kim cho con chim đoạt giải!Hiện vật là cúp cho giải Nhất và cờ cho các giải thấp hơn!
Chim dự thi sẽ bị loại theo từng vòng(tối đa có 7 vòng cho mỗi giải thi tùy theo chất lượng chim dự thi)
Các con chim dự thi khi đem vào dưới sào treo thì chủ nhân không còn quyền đụng vào lồng đến khi chim bị loại hay cuộc thi kết thúc.Thành viên ban giảm khảo sẽ là người thay bạn treo chim lên sào!Khoảng cách giữa các thí sinh khi treo lên sào là 30cm giữa các lồng!Các chim dự thi sẽ bị hoán đổi vị trí treo liên tục sau mỗi vòng thi!Việc này sẽ làm tăng sự công bằng và không may cho những chủ nhân có con chim mang trong mình máu hung dữ vì việc dời lồng sẽ rất dễ làm tính hiếu chiến của chim tăng lên!Nếu con nào đang hót múa tốt từ đầu mà đến vòng này vì lý do nào đó bổng trở tính thì coi như xong!"Mời chủ lồng số...đến nhận chim"!
Mechim hiểu vì sao không được có bất kỳ 1 khuyết điểm nào chưa?Chơi tài tử thì rất đơn giản,nhưng đi sâu vào thì lĩnh vực nào cũng có cái khó của nó!Đừng thấy người ta làm được thì nghĩ mình cũng có thể làm được mà không cần học hỏi!
Đất cũng không phải là 1 con chim dễ nuôi đâu bạn!Khi nào rãnh CHIP sẽ post 1 bài riêng về con Đất!
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Em thì đồng tình với ý kiến của anh MTCHIP , công nhận anh là 1 cao thủ về than và rất am hiểu về nó . Em chỉ chơi than hót cho vui nên việc đi sâu vào thì em không biết tại vì em không thích than cho lắm . CÒn viêc nuôi đất em đâu có nói dễ . EM chỉ nói nó có dáng điệu hình hài hay là 1 bản sao của 1 con than thu nhỏ , nhìn nó rất lạ . Về điệu múa chắc anh không biết chứ tụi đất mà múa và ra dáng thì khỏi chê , em khong đề cao tụi này cho lắm chỉ thích cái điệu múa của tụi này . Cái hay của tụi này rất ít ra , 10 con chỉ có 1-2 con hót múa mà 1 khi hót múa thì đem so than với đất thì than không bằng đất . Nói chung tụi đất không dễ nuôi , tụi này rất khó tính , nếu theo em thì trong các loại c chim rừng thì không con nào khó tình hay dễ tập luyện nó thành 1 con hót múa như than .

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

con này chim 2 mùa,chơi căng là chim mồi lúc trước treo ngoai hiên bị gió giật rớt lồng nhưng chỉ sốc lông nhưng thay lông vẫn chơi căng,chim đá tay,gí mua là 300k nay có người đòi sang lại chim 0 650k rùi mà a của e 0 bán vì là chim cơm gạo,đánh được 7 chú than rùi đó.

e nó đanh trong lục đánh chú than ai xảy hồi hôm qua về khu của e.chú mồi này chơi cả ngày và 0 xù lông đòi đá,chim con lên.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Nhìn rất đẹp , đúng là chim cơm gạo thật . COn này theo anh bằng tả nuôi chim non lên mà kè không xù thì rất tuyệt rồi , thường thì chim con nuôi lên kè chim xù 1 cục ( nó sung quá ). Có phải chú này đánh đc con lửa mái không , có gì mai qua chơi xem

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nhìn rất đẹp , đúng là chim cơm gạo thật . COn này theo anh bằng tả nuôi chim non lên mà kè không xù thì rất tuyệt rồi , thường thì chim con nuôi lên kè chim xù 1 cục ( nó sung quá ). Có phải chú này đánh đc con lửa mái không , có gì mai qua chơi xem
0 con này đánh dính than thui à,còn con lửa mái a đánh bằng lục bỏ sâu với dế vô thui.:lol:lát sẽ up hình chú lửa mái cho ae xem cho vui

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Mấy Bác làm Em bức súc quá rồi, phải tranh thủ qua bên cội nhờ MT chip và Vinhbe tìm cho một Em thôi.
Khoản 500k thôi, chắc sài được rồi.

kid_9x

Thành viên mới
SVC$
0
hì hì ... quyết định móc tiền lì xì ra tậu 1 e thoy ... thanks mấy a nhìu lém ... tóm lại là lựa những e :
1. ko lộng mèo
2. xệ cánh, xòe đuôi
3. mỏng lông, mỏng mỏ
4. ko quá sung, đòi đá lúc gần những con khác
5. ko phá lồng,...
Vậy là ok huh a ? nhưng e ko cần chim múa, chỉ hót siêng, hót giọng rừng thoy thì chắc cũng 400k ah2 ha ... :D ... học sinh mà, ko dám buôn tay chơi theo hứng ... :D ...
thanks mấy a nhìu nhìu lắm !!!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Nếu tin tưởng thì riêng chuyện này CHIP có thể giúp được các bạn!Hẹn gặp các bạn ở cội!
Thân!

nguyentuan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu tin tưởng thì riêng chuyện này CHIP có thể giúp được các bạn!Hẹn gặp các bạn ở cội!
Thân!

MTChip thường dợt than ở cội nào vậy? Mình cũng ở SG và cũng chỉ chơi than múa hót,chẳng thích đấu đá gì đâu, thấy tội chúng lắm, hôm nào cuối tuần gặp mặt giao lưu chơi ha!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Mechip thường dợt than ở cội nào vậy? Mình cũng ở SG và cũng chỉ chơi than múa hót,chẳng thích đấu đá gì đâu, thấy tội chúng lắm, hôm nào cuối tuần gặp mặt giao lưu chơi ha!
anh Nguyễn Tuân ơi anh MTCHIP hay dợt ở cội Cầu Tre đó anh địa chỉ là: số 12 lũy bán bích nếu anh đi dợt buổi chiều từ 3h đến 5h là đều có ảnh cả đó ạ.thân:a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom