Guest viewing is limited

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mà công nhận mỗi cách khác nhau nhưng cách của theboy xưa và hiện nay thì làm cho chim càng nhát chứ không dạn . Để e nói cho mà nghe : chim dạn là chim có lữa nó mới dạn ( cái này dúng 100% ) chắc các ace hay dợt CV LTR có biết a ĐỘ không , a này nuôi chim không cần treo gần người càng treo càng hư chim , mình đã vô nhà bác mua mấy em đất rất chuẩn và xem mấy em đất con em nào cũng nhát nhưng nó nhát với người khác chứ không nhát với mình VD : em có làm theo cách của a Độ + nhiều trường hợp nuôi chim giống a Độ thứ nhất : chim lên lữa vèo vèo , thứ 2 chim rất dạn với mình , thứ 3 chim rất mập vì toàn ăn ngủ nghỉ ^^ . Nếu nói nhiều bác không tin và cười nhưng em hứa với các bác nuôi chim rất đơn giản đừng lo lắng quá cứ kiên nhẫn mà từ từ . Cứ mua chim bổi về trùm 24/24 cho ăn thì vẫn bt sau 1 mùa lông nhìn con chim rất khác như to hơn và dạn hơn . Cách này thì mấy bác cũng ít biết đa số toàn bung hết cho dạn như thế là 1 sai lầm nặng nói chung quá nặng . Cứ trùm thì chim sẽ lên lữa rất nhanh nhưng nên trùm áo lồng sáng nha . Nhưng phải công nhận nuôi chim trùm rất hay và rất tốt VD 1 số người : như bác Độ + bạn bác Độ ( không nhớ tên nhưng em tả sơ sơ là bác nào ra CV để ý là thấy : khuôn mặt + hình dáng khá to và mập nhìn mặt có vẻ bị dính chất độc da cam vì biến đổi nhìn rất xấu nói chung khác người nhưng là 1 nghệ nhân về than đá , chỉ cần cặp Độ + Bác đó đi chung thì khó ai mà địch lại , còn môt 1 nữa là bác Minh nuôi chim cũng trùm em thì di nguyên cứu và lấy chim ra thử toàn bộ chim lên lữa + dạn ( dạn do căng nha ) .............. Nuôi đất chuyền và bổi thì cũng như than bổi và chuyền vậy thôi chỉ có điều là không để bàn được thôi

nuôi chim mà trùm suốt như vậy thì nó sẽ được tặng 1 cái kính mát và 1 cái lon liền. còn công viên Lê Thị Riêng là cội múa hót mà bạn. (xin lỗi cho mình nói thẳng).

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà !!!
Cho em có một chút ý kiến mong anh em đừng buồn đừng trách.
Nuôi chim mà chùm áo lồng suốt ngày thì thôi đừng nuôi chim nữa , cái thú nhất của nuôi chim là thấy chúng bay nhảy hót líu lo và ta được nhìn được ngắm chúng. Còn về việc trùm áo lồng suốt thì tội em nó lắm , em nó cũng muốn nhìn thấy ánh sáng chứ còn tối thui thì sao chịu nổi chúng ta cũng vậy chứ đừng nói gì tới chim cò. (cho mình xin cái Vd: nuôi chim chùm suốt ngày tối thui không thấy ánh mặt trời chẳng khác nào nhà tù côn đảo nhốt tù nhân trong xà lim đến khi mở cửa mà không dám nhìn ánh sáng mặt trời). thà không nuôi thì thôi đã nuôi thì phải yêu thương chúng chứ mà hành hạ như thế thì sao chịu nỗi , suốt ngày chẳng nhìn thấy ánh mặt trời , tội lắm . phương pháp nuôi chim mà trùm kính suốt ngày như thế dầu chim có hay đến như thế nào thì cũng không nên áp dụng . vài lời bức xúc mong anh em bỏ qua. Thân!!!

Sonj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
^^ đúng là các bác chưa thử chưa biết mà tôi chỉ góp ý ai thích làm thì làm không làm cũng không sao , tuy là trùm nhưng phải tiếp xúc chứ : như sáng cho ăn cào cào , thay nước và sâu , dọn phân thì cứ việc dọn . Không biết các bác nghĩ sao chứ tôi chim tôi nuôi như thế có sao đâu có khi các bác thích so tài xem chim ai sức bên + hót dai hơn tôi thì không dùng đồ khô . Chim dạn là chim có lửa , không có lửa thì sao nó dạn được giống như các bác mua được 1 em bổi còn lửa rừng thì sự thuần hoá sẽ nhanh hơn những em không có lửa , mỗi người 1 cách . Cách trùm là cách làm chim mau lên lửa vì chim chỉ biết ăn + ngủ ==> aên bao nhiu thì hấp thu bao nhiêu nhưng trong quá trình nuôi dưỡng thì cũng mang đi dợt ở Cội hoặc mang đi bẫy .

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bạn cho mình hỏi : chòe đất bổi mình cắt ngắn 2 cánh và cắt ngắn đuôi luôn thì có sao ko ^^? huýt cô mình thuần theo kiểu này thì mua thuần lắm,ko biết chòe đất làm theo kiểu này dc ko ? mong các bạn hướng dẫn thêm ^^

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
đả lâu không ghé qua thuần đất bổi !! bửa nay qua xem thì đông vui quá !!!!! theo ý kiến và kiến thức của em thì : khi nuôi chim bổi ví dụ than,lửa,mi sâu ..... loài nao khi vừa bị bắt từ thiên nhiên về bằng mọi cách ( lụp, lưới , bẩy ....) đều làm cho chim hoảng hồn mất vía vì vậy nuôi chim bổi là một nghệ thuật đấy các bác . đối với đất là một loài chim phải nói là rất khó nuôi từ việc nuôi đến cái nết na , muốn nuôi đất thì cần phải có lòng kiên trì nhẩn nại cao vì nuôi đất bổi rất dể nản với nhửng người vừa mới vô nghề . theo em thì cách thuần chim bằng cách trùm áo lồng là cách thuần cơ bản đối với mọi loại chim chúng ta củng phải nên thực hiện bước đầu là trùm áo lồng sau đó là mở he hé lên khi thấy chim bắt đầu muốn dạng . cách lựa chim bổi thì củng có nhiều bác nói đến vấn đề nay rồi như là chúng ta nên lựa chọn nhửng con chim còn tơ còn non còn lửa rừng thì mới mau dạng còn khi nuôi chim bổi già thì chúng đả sống với thời gian khá lâu ở ngoài thiên nhiên tự do nên khi bắt chúng về nuôi rất khó dạn là vậy . nói chung khi muốn nuôi thành công 1 chú đất bổi thì cần phải siêng năng , kiên trì , may mắn . theo em thì ta nên nuôi chim khi còn nhỏ còn con vì khi nuôi đất bổi thì trong 100 con thành công chừng khoảng 9 đến 10 con . trong 90 con kia thì phần lớn là chết vì đất rất khó nuôi còn phấn còn lại là rất khó thuần chừng 2-3 mùa lông mới có thể đứng lồng nổi !!!!
thân !!!!!

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói thất các bác nuôi thì phãi biết con chim mình thế nào mà nuôi,y kiến tren đây cũng chì là kinh nghiệm người đi trước góp ý thôi,mình ko nên làm y chag 1 cách cứng ngắc như vậy,từ từ rội các bác cũng có kinh nghiêm thôi,e nhập môn chơi chim mới dc 1 thag' hoàn toàn mù tịt,chỉ dc cái đam mê ah,lúc nào rãnh là lân la ỡ thuận kiều,tao đàn hoc hỏi,làm die hết 3e khoen,nhưng lai có kết quã ngoài mong đợi 1 e trống đầu đỏ đang căng lữa (cái này hoc hỏi trên diễn đàn) 1 mái đầu đỏ khá hay,sắp đứng lồng òi,và thuần dc 1 e đất bồi,e đất bổi e sợ tốn hoc phí chơi chim,nên lấy 1 e bị tật 1 ngón chân với giá 70k thôi,
và cách e thuần nó như sau,mới đầu nghe lời mọi người trùm chim lại,phãi nói là làm như vậy mỗi lần cho an chim nhãy kinh khũng thế là e mỡ 1/2 áo lồng,và 1 lần tình cờ bữa đó dj làm nguyên ngày ko cho e no ăn uống j hết về thấy e nó uể oãi,xù lông thế là 1 bịch cào cào non cho e nó lìn,cào cào e định bứt chân bỏ vào ai ngờ e nó nhãy vào mỗ liên tục cứ thế hết bich :a08::a08::a08::a08: va2 h e dùng biện pháp như thế luôn,treo thấp ko cho an quá no,trộn cám vô sâu luôn (ít sâu lắm) e nó đói thì tự mò vô cám mà ăn,ko thôi đợi mình đút cào cào,h e nó khá dan òi,chịu nhãy wa lồng tắm lun,có điều chưa tắm thôi
chút kinh nghiêm của e mọng mọi người đều có chim tốt,chim ko tốt cũng đừng phụ chim,chiều nào e cũng đem sâu đầu đỏ ra TK đợt hết,có a e nào ra ngoài đó hú e 1 tiếng nha:a04::a04::a04::a04:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
thuần chim bằng áo lồng là một nghệ thuật. bạn ấy nói đúng đấy, Thử xem người TQ sẽ biết thôi. Vì chúng ta không thử như họ nên không thấy hay

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Thấy cả nhà bàn luận về đất bổi hôm nay mình xin giới thiệu em đất bổi của mình đây , em nó đã hai mùa rồi hiện giờ mới xong lông hót rồi nhưng chưa căng, Mong anh em cho ý kiến , Cảm Ơn .
Thân!!!

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Đất bổi thuần khó vì khởi điểm quá nhác, nhưng hai mùa như thế là quá hay rồi vì các bạn thử so sánh xem Than bổi thuần hai mùa có được như vậy không nè. Tính ra thuần Đất mau chơi hơn đúng không.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chào Cả Nhà !
Thấy cả nhà bàn luận về đất bổi hôm nay mình xin giới thiệu em đất bổi của mình đây , em nó đã hai mùa rồi hiện giờ mới xong lông hót rồi nhưng chưa căng, Mong anh em cho ý kiến , Cảm Ơn .
Thân!!!

Thấy cụ post em cũng ăn theo nha, có gì ko vui xin đừng chửi hehehehe:

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

em đất này của mình cũng vừa mua thôi, nói chung là dễ vào cám, mau thuần cầu. đứng giật đuôi lia lịa nhưng hót thì chưa biết bao giờ đây. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo nha.

Chỉnh sửa lần cuối:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
chụp em nó dưới ánh nắng và dùng hiệu ứng, các pro có thấy nó giống như đang bốc cháy ko?:a06:

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

Chỉnh sửa lần cuối:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Đáy hứng 1 nhóc,nóc đựng 1 cu
=)) thật là kì diệu cụ á.Hàng bán lồng gặp cụ cứ gọi là khóc thét vì ế hàng

Lukhach

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn những thông tin hữu ích của các a.c. Mình thuần đất bổi cũng gần giống Ngoc_Quyen nhưng cái khó khăn nhất là làm sao cho nó hót đc 1 chút. Thật tình thì cũng ko có khiếu kiên nhẫn nên nuôi gần 1 mùa mới nghe đc em nó đi gió chút. Tức wa đem đi biếu ông bác, hy vọng ng lớn tuổi kiên nhẫn hơn mình.hihi...

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cám ơn những thông tin hữu ích của các a.c. Mình thuần đất bổi cũng gần giống Ngoc_Quyen nhưng cái khó khăn nhất là làm sao cho nó hót đc 1 chút. Thật tình thì cũng ko có khiếu kiên nhẫn nên nuôi gần 1 mùa mới nghe đc em nó đi gió chút. Tức wa đem đi biếu ông bác, hy vọng ng lớn tuổi kiên nhẫn hơn mình.hihi...

Chào Bạn !
Muốn chơi đất bổi thuần thì rất tốn thời gian bạn ạ không gấp được đâu , thường thì nếu muốn đất bổi thuần chơi tốt thì ít nhất phải là hai mùa trở lên , mình cũng rất thích chơi đất bổi , và hiện giờ thì mình cũng đang giử một em đất bổi 3 mùa , phải nói là đất bổi một khi mà đã chơi được thì rất mê . theo ý kiến riêng của mình thì bước đầu chơi đất thì nên tìm một em đất từ chim non lên chứ chơi đất bổi thì mau nản lắm
Chúc bạn tìm được một chú chim ưng ý .
Thân!

ga sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang nuôi 1 con đất bổi mép vàng mùa này, cũng được 2 tháng rồi. Mình áp dụng đủ các kiểu thuần giờ mình đút sâu thì em nó ăn nhưng vẫn nhảy như điên. Mình vẫn chưa thấy nó đi gió gì cả. Nhiều khi nhìn nó lộn hết cả ruột. Lên đây nghe các bậc tiền bối nói thì lấy lại được kiên nhẫn rồi. Cám ơn mọi người đã chia sẻ

akong

Thành viên mới
SVC$
0
Thấy cụ post em cũng ăn theo nha, có gì ko vui xin đừng chửi hehehehe:

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

[/IMG]

em đất này của mình cũng vừa mua thôi, nói chung là dễ vào cám, mau thuần cầu. đứng giật đuôi lia lịa nhưng hót thì chưa biết bao giờ đây. Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo nha.

:a15::a15::a15:
Pác này nuôi chim giống nuôi Cún quá! Sorry nhe, nhìn thấy vui mắt quá nên nói vậy!

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy thuần đất bổi cứ mua về nhốt chung với con đát non cùng một lồng tỷ lệ sống rất cao và nhânh thuần

kalasa12

Thành viên mới
SVC$
0
chích chòe than và lửa thì mình nuôi nhiều rồi còn đất thì bây giờ mới chơi định mua 1 em bổi giá ở chỗ mình chỉ có 70k thui nhưng nuôi tới 3 mua mới chơi dc thì lâu wa':a34:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom