Guest viewing is limited

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau gần 1 tháng vất vả vật lộn cùng số phận :a01:, hôm nay em đã có thể post vài kinh nghiệm về cách thuần đất bổi,giúp chim bổi có thể dạng người,đứng lồng trong vòng.....1 tháng :a32:.ít kinh nghiệm của em đây:
1.Trước tiên là việc chọn lồng,em dùng lồng nuôi chim sâu,có nan nhỏ,mấy ngày đầu sẽ giúp ko bị tét đầu hay trầy mỏ.Sử dụng loại cóng nhựa trắng,loại to to ko có cạnh bén để đựng sâu và nước,giúp chim ko bị sút móng,Trùm kín áo lồng,khoét 2 lỗ nhỏ 2 bên chung nước và sâu, châm sâu bằng cách này giúp chim ko bị sợ tay người
2.Cầu dùng cho chim đất bổi ko nên treo cao vì những ngày đầu,chim rất nhát,chỉ nằm sát đáy lồng và nhủi nhủi cửa,ta nên treo thấp.
3.Ko nên cho chim tập ăn cám ngay,giai đoạn này em sáng cho ăn 10 con cào cào,trưa thì 1 chung sâu quy,chiều tối bỏ cào cào và sâu quy vào trùm kín.
4.Áo lồng ko dc mở sớm, cứ che kín,khi nuôi dc 1 tuần thì hé mở áo lồng cỡ 1 gang tay ( vừa vừa đừng dang tay quá sức :D ).Treo ở những nơi cao ( xà nhà ), có đông người qua lại
5.Chim bổi ko cần tắm, đừng dại mở áo lồng đem phơi nắng, dù để nơi nào thì chim cũng tung lồng. Chim hơi dơ lông nhưng sẽ ko bị trầy đầu
6.Ko nên thay bố lồng ( tấm đựng phân chim ),cứ để cho chim ị thoải mái.
Tất cả những việc trên em làm theo cách của em và đã thành công :), con đất bổi giờ đã đứng lồng, mở 1/2 áo lồng ,cầm đi lòng vòng thoải mái,chọt tay vào thay bố lồng hay châm sâu và nước cũng ko nhảy
Việc đứng lồng đã xong, còn việc hót thì em chưa biết :D:D, con đất bổi của em chỉ giật đuôi lia lịa và dựng lông đầu lên thôi à , ko biết chừng nào nó hót :a12:

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
chúc mừng anh nhá
anh nói thế tức là mới thuần chứ chưa vào cám phải ko ,sáng anh cho ăn cào cào cũng bằng cách châm qua lỗ đã khoét à ?mà em chưa biết loại lồng nuôi sâu nó ra sao anh cho em cái hình dc ko ạ?

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng anh nhá
anh nói thế tức là mới thuần chứ chưa vào cám phải ko ,sáng anh cho ăn cào cào cũng bằng cách châm qua lỗ đã khoét à ?mà em chưa biết loại lồng nuôi sâu nó ra sao anh cho em cái hình dc ko ạ?
thuần em nó đứng lồng là mình mừng gần chết rồi á, mà mình mới có 18t à, kêu bạn dc rồi, kêu anh tổn thọ lúm. Việc vô cám cho nó thì mình chưa dám vì lúc này em đó giật đuôi lia lịa, lông đầu dựng lên hoài, chắc chưa đủ lữa nên chưa hót, vào sâu và cào cào hy vọng em nó sung lên.

chuatebongtoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang đinh kiếm 1 chú đát bổi để nuôi đay
Có tài liệu này thì chăc chim sẽ mau dạn thôi. Thanks

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thì có cách thuần riêng của mình: mua đất bổi về nhốt vào lồng chim sâu, trùm áo lông, chỉ mở khăn lồng chỗ cửa lồng thôi nha, để trong lồng 1 cóng nước, 1 cóng bột (8 phần bột 2 phần sâu nha), 1 cóng sâu và ngày nào cũng 15 con cào cào non. và cứ thế là nuôi thôi, đặc biệt không trùm hết áo lồng lại nha, cứ để áo lồng như trên bất kể cả ban ngày hay ban đêm và để lồng ở góc nhà, để dưới đất hoặc treo cũng được nhưng không quá đầu người. nếu đồ ăn hết thì cứ châm vô bình thường. còn việc tắm và thay bố lồng thì đợi nửa tháng sau hãy tính nha! mình đã thuần đất bổi như thế trong vòng 8 ngày thì kè đất con nhà mình vô là nó ríu rít suốt. điều khó ngờ là đất bổi rất dễ vào cám nha! thân!!!

hoalo_biglong

"Hoalo-thần chưởng"
SVC$
0
HN dạo này chả có mấy sâu nên mình cũng ko dám mua mấy chú bổi về nuôi ,chòe đất đã có lần mua 1 chú non nhưng tiếc là chú ý đi mất ,mình cũng có ý định kiếm 1 chú đát về nuôi thử lại ,nhưng chắc chỉ mua chim đã vào cám vì sâu khan hiếm ,và chắc tuần sau mới dc vì HN đang ngập lên mái nhà nè:a01:

longlatrobe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HN dạo này chả có mấy sâu nên mình cũng ko dám mua mấy chú bổi về nuôi ,chòe đất đã có lần mua 1 chú non nhưng tiếc là chú ý đi mất ,mình cũng có ý định kiếm 1 chú đát về nuôi thử lại ,nhưng chắc chỉ mua chim đã vào cám vì sâu khan hiếm ,và chắc tuần sau mới dc vì HN đang ngập lên mái nhà nè:a01:
Sâu thì mùa nào mà chẳng có hả bạn, bạn lên HHT mà mua ý 5k được 1 chén sâu về nuôi cho chim ăn dần

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay mình xin post thêm 1 cách khác đề thuần đất bổi trong mùa này
a.Chọn chim :
-Theo mình biết thì tháng 12 Dương lịch là mùa chim choè đất bắt cặp nên sẽ khá dạng so với các tháng trước.Ra tiệm các bạn sẽ lựa những chú dạng dĩ 1 tí,tháng này chim sẽ dạng nhiều hơn, đứng trên cầu đuôi sẽ xoè ra hết cỡ,hãy nhanh chân lựa cho mình 1 chú
-Mua chim về,dùng nước ấm để ngâm fần đít của chim vào,sau đó lấy ra ta bóp nhẹ tay để fần fân dính ở đít chim dc tróc ra.Khi chim đã sạch sẽ ta sẽ cho vào lồng,chim sẽ tự làm khô mình
b.Chọn lồng và chuẩn bị :
-Mua lồng sắt loại lồng tắm chim, hình chữ nhật, giá khoảng 30k 1 cái. Mục đích là lồng rộng,để chim khi xoè đuôi ko bị vướng và gãy.
-Dùng băng keo trong,loại quấn thùng giấy cactông, quấn xung wanh lồng,nên quấn chặc tay và khoảng cách giữa 2 đường quấn là khoảng 1 ô tập.Cửa lồng ko cần quấn.
-Dùng áo lồng che kín lồng, nhớ che kĩ fần cửa lồng, khi cho ăn sẽ mở ra
-Hé áo lồng theo hướng ta đã quấn keo.Khi đặt cầu cho chim đứng, nên xoay cầu theo hướng có quấn keo.Nghĩa là chiều dài của cầu sẽ đâm xuyên vào mặt quấn keo.Làm việc này,khi chim muốn tung cũng ko có lực,có tung cũng ko hư mặt và mỏ
-Cho cào cào non và sâu tươi vào mỗi ngày.nên chọn cào cào mềm,có thể cho thêm dế nhỏ
-Ko nên cho chim tắm nước ( lý do wá rõ :D )
-Khoảng 3 ngày chim sẽ ko còn nhảy loạn xạ nữa,khi đó bạn hé dần áo lồng ( ko gỡ keo).Như thế khoảng 2 tuần, bạn có thể gỡ áo lồng ra,đảm bảo ko trầy xướt 1 vết.Đừng gỡ keo.

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đây là clip mình sưu tầm dc nè, đất bổi hoàn toàn nha,ng` ta thuần thành công rồi và nó cũng hót như bao con chim khác nè,đánh đuôi lia lịa,giọng khá tốt.Công nhận Chinese chơi chim tốt hơn mình thiệt :)
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/OY3adxJpZwQ&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/OY3adxJpZwQ&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác theboyslikefish ơi cháu làm theo cách của bác dc 4 ngày rùi mà sao cháu thấy nó cứ nhảy cà tưng cà tưng như hiphop vậy có cách nào khác và nhanh nửa ko??? thank trước nha !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :a32:

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác theboyslikefish ơi cháu làm theo cách của bác dc 4 ngày rùi mà sao cháu thấy nó cứ nhảy cà tưng cà tưng như hiphop vậy có cách nào khác và nhanh nửa ko??? thank trước nha !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :a32:

chào bạn! cách thuần là 1 chuyện, ở chỗ con chim cũng là 1 chuyện, mình thường chọn mua những con chim còn lửa rừng hay những con mép miệng còn vàng. như thế việc thuần nó sẽ dễ dàng hơn! thân!

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác mua đất bổi nhiu vậy,e mới mua 1 con bị tật 1 ngón chân hixx,lúc mua thấy e nó cũng khá dạn,sao h về nó nhát quá

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho hỏi đất bổi trong đấy giá bao nhiêu 1 con vậy,nếu mang về cho học giọng than thì có học được không?

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Với Chòe Đất bổi, muốn luyện ép giọng Chòe Than thì cần biết chọn những con chim tơ, mép còn vàng, hoặc cánh còn óng vàng màu cánh gián, đây là những con chim Chuyền vừa thay lông lên thành Bổi nên ít nhát và cũng mau thuần hơn so với Bổi già rừng.

Trong giới chơi cũng đã thấm khá nhiều kinh nghiệm khi chọn nhầm những con Đất già rừng về thuần dưỡng vì hầu như khả năng thành công là bằng 0, nếu may mắn con chim sống được thì cũng phải từ năm thứ 2 mới dám mở miệng hót nhưng dở khóc dở cười vì giọng Chòe Đất rừng nghe rất chán mà muốn ép giọng của Chòe Than cũng không thể vì khi con chim đã có giọng đặc trưng của lòai thì hầu như không thể tiếp thụ giọng mới.

Đó là lý do vì sao một số năm gần đây, mùa chòe Đất Bổi chỉ rộ lên ngay sau mùa chim Chuyền, còn sau đó hầu như người chơi không chọn mua chim Bổi vì sẽ khó phân biệt đâu là chim tơ trong mùa và đâu là chim Bổi già rừng từ nhiều mùa trước.

Khi đã lựa được chim Bổi tơ, mém vàng về thì việc nuôi dưỡng sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều và chỉ việc nuôi gần hoặc nghe giọng Chòe Than thì chú chim sẽ dễ dàng tiếp thu.

Thân.

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh MTCHIP cho em hỏi chắc giờ chim chuyền có rồi đấy nhỉ,thế chim chuyền ngoài hàng người ta có vào cám sẵn cho mình không và giá ca? thế nào ạ,em không biết mong anh chỉ giáo.Giữa việc nuôi đất chuyền với đất non thì loại nào nên nuôi,vì em chưa có kinh nghiệm.:a25:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Dạo này mình ít lang thang nên cũng không rõ giá cả chim thế nào, chim chuyền có lẽ đã có rồi, giá theo mình dao động từ 100-150k.
Còn về bạn hỏi nên nuôi Chuyền hay Con thì mình khuyên bạn nên nuôi cả 2 để có kinh nghiệm vì thực ra nếu chim chuyền mà nuôi khéo tay cũng có thể dạn được như chim non.
Cái khó là tập chúng tắm và ngừa Lộn mèo, cái này bạn tham khảo những topic đã có nhé.

Thân.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà !!!
Hai năm trước mình cũng mua một chú bổi nhưng người ta đã nuôi mấy tháng lồng rồi nhưng về đến nhà mình thì cũng trầy da tróc vẩy , lúc mới mang về thì nó chì biết tông đầu vào nang lồng bị treo cổ hoài , sau nhiều tháng nuôi thì nó bắt đầu thay lông .và đúng không phụ công nuôi của mình , xong lông là bắt đầu nó hót nho nhỏ từ từ hót lớn nhưng chì toàn giọng đất nhưng mình chịu khó đi dợt nhiều nó cũng chơi nhiều giọng lắm , nhưng phải nói là chim bổi chơi rất đẹp ra hỉnh ra dáng hót khỏi phải chê mà không biết chụp lồng . hôm mấy tháng rồi tự nhiên nó bị đau chân sưng to rồi rụng hết hai ngón nhưng vẫn còn hót nhưng mình đã cho người ta rồi , buồn cả tháng.
Năm nay mình mới bắt thêm một em bổi nữa nhưng đã được một mùa rồi hót tốt nhưng bây giờ nó thay lông rồi khi nào xong lông khoe với anh em.
Thực sự mà nói thì mình chỉ thích nuôi đất bổi mà thôi tuy là hơi nhát nhưng bù lại về cách chơi ra hình dáng thì đất con không bằng. Hiện giờ mùa đất bổi đến rồi anh em nào thích nên sắm một em về chơi thử . chúc anh em thành công trong mùa đất năm nay.Thân !!!

Sonj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mà công nhận mỗi cách khác nhau nhưng cách của theboy xưa và hiện nay thì làm cho chim càng nhát chứ không dạn . Để e nói cho mà nghe : chim dạn là chim có lữa nó mới dạn ( cái này dúng 100% ) chắc các ace hay dợt CV LTR có biết a ĐỘ không , a này nuôi chim không cần treo gần người càng treo càng hư chim , mình đã vô nhà bác mua mấy em đất rất chuẩn và xem mấy em đất con em nào cũng nhát nhưng nó nhát với người khác chứ không nhát với mình VD : em có làm theo cách của a Độ + nhiều trường hợp nuôi chim giống a Độ thứ nhất : chim lên lữa vèo vèo , thứ 2 chim rất dạn với mình , thứ 3 chim rất mập vì toàn ăn ngủ nghỉ ^^ . Nếu nói nhiều bác không tin và cười nhưng em hứa với các bác nuôi chim rất đơn giản đừng lo lắng quá cứ kiên nhẫn mà từ từ . Cứ mua chim bổi về trùm 24/24 cho ăn thì vẫn bt sau 1 mùa lông nhìn con chim rất khác như to hơn và dạn hơn . Cách này thì mấy bác cũng ít biết đa số toàn bung hết cho dạn như thế là 1 sai lầm nặng nói chung quá nặng . Cứ trùm thì chim sẽ lên lữa rất nhanh nhưng nên trùm áo lồng sáng nha . Nhưng phải công nhận nuôi chim trùm rất hay và rất tốt VD 1 số người : như bác Độ + bạn bác Độ ( không nhớ tên nhưng em tả sơ sơ là bác nào ra CV để ý là thấy : khuôn mặt + hình dáng khá to và mập nhìn mặt có vẻ bị dính chất độc da cam vì biến đổi nhìn rất xấu nói chung khác người nhưng là 1 nghệ nhân về than đá , chỉ cần cặp Độ + Bác đó đi chung thì khó ai mà địch lại , còn môt 1 nữa là bác Minh nuôi chim cũng trùm em thì di nguyên cứu và lấy chim ra thử toàn bộ chim lên lữa + dạn ( dạn do căng nha ) .............. Nuôi đất chuyền và bổi thì cũng như than bổi và chuyền vậy thôi chỉ có điều là không để bàn được thôi

Mr.Râu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mà công nhận mỗi cách khác nhau nhưng cách của theboy xưa và hiện nay thì làm cho chim càng nhát chứ không dạn . Để e nói cho mà nghe : chim dạn là chim có lữa nó mới dạn ( cái này dúng 100% ) chắc các ace hay dợt CV LTR có biết a ĐỘ không , a này nuôi chim không cần treo gần người càng treo càng hư chim , mình đã vô nhà bác mua mấy em đất rất chuẩn và xem mấy em đất con em nào cũng nhát nhưng nó nhát với người khác chứ không nhát với mình VD : em có làm theo cách của a Độ + nhiều trường hợp nuôi chim giống a Độ thứ nhất : chim lên lữa vèo vèo , thứ 2 chim rất dạn với mình , thứ 3 chim rất mập vì toàn ăn ngủ nghỉ ^^ . Nếu nói nhiều bác không tin và cười nhưng em hứa với các bác nuôi chim rất đơn giản đừng lo lắng quá cứ kiên nhẫn mà từ từ . Cứ mua chim bổi về trùm 24/24 cho ăn thì vẫn bt sau 1 mùa lông nhìn con chim rất khác như to hơn và dạn hơn . Cách này thì mấy bác cũng ít biết đa số toàn bung hết cho dạn như thế là 1 sai lầm nặng nói chung quá nặng . Cứ trùm thì chim sẽ lên lữa rất nhanh nhưng nên trùm áo lồng sáng nha . Nhưng phải công nhận nuôi chim trùm rất hay và rất tốt VD 1 số người : như bác Độ + bạn bác Độ ( không nhớ tên nhưng em tả sơ sơ là bác nào ra CV để ý là thấy : khuôn mặt + hình dáng khá to và mập nhìn mặt có vẻ bị dính chất độc da cam vì biến đổi nhìn rất xấu nói chung khác người nhưng là 1 nghệ nhân về than đá , chỉ cần cặp Độ + Bác đó đi chung thì khó ai mà địch lại , còn môt 1 nữa là bác Minh nuôi chim cũng trùm em thì di nguyên cứu và lấy chim ra thử toàn bộ chim lên lữa + dạn ( dạn do căng nha ) .............. Nuôi đất chuyền và bổi thì cũng như than bổi và chuyền vậy thôi chỉ có điều là không để bàn được thôi

hj, nói như bạn thì nuôi đất kiểu này cả mùa ko dc gặp mặt nó à ? trùm suốt ngày suốt đêm ? lỡ trời mát thì ko sao , gặp lúc nắng nóng,nước hết mồi hết, chim chết sao bạn biết ? rồi ko lẽ ko dọn bố lồng ? cứ để fân chim đóng thành núi luôn à :D

bạn có xem các fim ko ? bác sĩ nói nếu ko típ xúc với ánh sáng thì mắt sẽ bị quáng đục, lâu ngày sẽ dần đến mù lòa,chưa kể thiếu vitamin D gây còi xương và các bệnh nấm mốc, có lẽ bạn bị tay chơi chim kia phét rồi,đó là ý kiến của mình

tuananh1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em đồng ý với anh mr râu, nuôi chim gì mà không tiếp xúc với người thì dù nó cỏ lửa thì cũng nhát thôi, choè than chuyền nuôi cũng mau dạn hơn than bổi nhiều lắm bạn ơi nếu mà bạn nuôi hay thì chắc nó dạn như than con luôn àh.
mình thấy vậy có gì không phải bỏ qua :a42::a42:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom