Guest viewing is limited

hcm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi thường đọc trên diễn đàn, thấy các cao thủ hướng dẫn cách xem mắt hoạ mi và thường dùng từ mắt "đóng chặt". Nhưng tôi chẳng hình dung đc như thế nào là "đóng chặt' cả.
Các ae trên forum có thể cho hình ảnh minh hoạ giữa mắt hoạ mi " đóng chặt" và " không đóng" đc không ạ.
Chứ giải thích bằng văn viết tui k thể nào hình dung ra đc.
Thank.

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Trong chim chọi, con chim mắt tốt thì có mí mắt phải liền chặt với con mắt gọi là "mắt đóng chặt".

Chỉnh sửa lần cuối:

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Có 2 khả năng để bạn xem mắt mi:
1. Mắt đóng chặt: mí mắt liền chặc với con mắt --> chim lỳ đòn, đánh bít cửa.
2. Mắt lộ khóe: mí mắt không liền chặc với con mắt mà có lổ ghèn --> chim nhát đòn, đánh rời cửa.
Dân chơi chọi thường chọn mắt đóng chặt.
Thân.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói như Công Minh đúng rồi,nhưng tôi chắc Hcm vẩn chả hiểu được,từ nghề nhiệp mà-chỉ những người chơi lâu lâu mới hiểu dần bạn ạ.Tôi xin giải thích thêm nhé:"Mắt đóng chặt hay mắt chặt" đều là một,chữ "đóng ở đây không phải là "đóng cọc,đóng cửa" mà nghĩa của nó là "đóng thuốc vào bao,đóng gạo vào kho v.v" nghĩa là làm cho nó đầy lên.Mắt "đóng chặt" nghĩa là mắt đã căng lửa ở giai đoạn đỉnh điểm,mắt chim như lồi ra ,mý mắt và con ngươi mắt ôm khít vào nhau,đồng tử thì nhỏ tí,trông rất lì.Ngược với "mắt chặt" là "Mắt loãng" để chỉ những con chim chưa đủ lửa,nhát(mắt hóp vào,mý mắt và con ngươi ngăn cách bởi một viền nâu đen,đồng tử to,..)

songoku234

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix đọc đi đọc lại vẫn ko hình dung đc là thế nào:a42::a02:

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
hix đọc đi đọc lại vẫn ko hình dung đc là thế nào:a42::a02:

i xin giải thích lại thế này vậy:"Đóng chặt"là từ lóng của dân chơi chim HM,từ "đóng" có nghĩa là"đã đạt đến",từ "chặt"có nghĩa là "đầy đặn,hoàn chỉnh".Như vậy có nghĩa là Mắt chim đã đạt đến sự đầy đặn hoàn chỉnh,còn hình thù nó như thế nào thì Công minh tả rất rõ rồi,diễn tả như vậy mà bạn vẫn chưa hiểu thì chỉ còn mỗi cách là thời gian và sự đam mê mới giúp bạn được thôi.Phải trải qua một thời gian dài nhất định cùng với sự đam mê thì những "trực giác" sẽ tự hình thành tự nhiên,lúc ấy bạn sẽ thấy mọi cái bỗng dưng rất dễ hiểu thôi.Giống như nhạc sĩ và ta vậy, khi có một tiếng đàn vang lên,ta chỉ thấy tính tang tính tang, nhưng nhạc sĩ lại biết ngay đó là nốt la hay son gì đó,tất cả là do sự từng trải khác nhau mà thôi.

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chỉ riêng về mắt đóng chặt mà bạn chưa hình dung ra thì còn nhiều cái vẫn phải học lắm, ví dụ như những câu sau đây:
1. Mắt đóng cao.
2. Mắt đặc.
......
Còn về mi mắt:
1. Mi mắt đầy.
2. Lam mắt rộng.
......
Về màu mắt thì cũng có nhiều màu nhưng hình như cũng không nhất thiết là màu mắt Thiên Thanh là dữ nhất, chỉ cần con chim đạt độ sung thì màu nào cũng dữ cả.
Mình thì lại thích mắt vàng ánh đỏ nhìn con chim sát khí hơn, trong bảng mắt mi là màu số 8 (xà nhãn).
Những câu này phải bắt tay vào nuôi và học thì mới hình dung ra là như thế nào để chọn được 1 con mi có đôi mắt đẹp và dữ.
Thân.

hcm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có hai cao thủ chỉ bảo thật là quá bổ ích. Nói thật, chứ mới hiểu một phần thôi. Như Công Minh nói đúng, chắc phải có thời gian chiêm nghiệm thì mới thấu hiểu đc. Đúng là nghề chơi lắm công phu.

leducthangls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trong các thú chơi,bất kể một món nào.thì bạn phải có sự đam mê thì mới có thể học hỏi nhanh được,còn ko thì nói trước quên sau.ngoài ra thì phải mất nhiều học phí thì mới thực dung,nếu ko mọi người có trả lời trên lý thuyết thì mình chỉ có biết lý thuyết mà thôi.thân

benben

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Nói như Công Minh đúng rồi,nhưng tôi chắc Hcm vẩn chả hiểu được,từ nghề nhiệp mà-chỉ những người chơi lâu lâu mới hiểu dần bạn ạ.Tôi xin giải thích thêm nhé:"Mắt đóng chặt hay mắt chặt" đều là một,chữ "đóng ở đây không phải là "đóng cọc,đóng cửa" mà nghĩa của nó là "đóng thuốc vào bao,đóng gạo vào kho v.v" nghĩa là làm cho nó đầy lên.Mắt "đóng chặt" nghĩa là mắt đã căng lửa ở giai đoạn đỉnh điểm,mắt chim như lồi ra ,mý mắt và con ngươi mắt ôm khít vào nhau,đồng tử thì nhỏ tí,trông rất lì.Ngược với "mắt chặt" là "Mắt loãng" để chỉ những con chim chưa đủ lửa,nhát(mắt hóp vào,mý mắt và con ngươi ngăn cách bởi một viền nâu đen,đồng tử to,..)
:a33:Tôi chơi hoạ my đá khá lâu nhưng hôm nay mới hiểu được từ của dân chơi thank mong đươc chỉ giáo

Hungtc

Thành viên mới
SVC$
0
Về từ ngữ thì tôi không tường lắm, nhưng trước đây tôi có mua và nuôi một chú HM bổi có con ngươi mắt rất nhỏ, hai mắt trông lồi ra. Tôi nuôi được khoảng 6 tháng khi áp lồng với con mi thuộc cũng thuộc loại dữ thì nó cũng không sợ mà trái lại rất dữ không kém HM thuộc. Những con HM có con mắt như vậy rất lì đòn:a01:

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Về từ ngữ thì tôi không tường lắm, nhưng trước đây tôi có mua và nuôi một chú HM bổi có con ngươi mắt rất nhỏ, hai mắt trông lồi ra. Tôi nuôi được khoảng 6 tháng khi áp lồng với con mi thuộc cũng thuộc loại dữ thì nó cũng không sợ mà trái lại rất dữ không kém HM thuộc. Những con HM có con mắt như vậy rất lì đòn:a01:
Con mi như bạn mô tả là nó đang vào căng, đồng tử thu lại, ngạnh mắt đẩy ra trông như mắt bị lồi ra. Nếu chăm tốt thì mang đá được rồi đấy.
Còn ở đây nói về mắt đóng chặc tức là mắt không bị lộ khóe , những con chim mắt đóng chặc thường rất lì đòn.

Hungtc

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn ban Công Minh, HM tôi mua là HM mộc tiếc là tôi chỉ nuoi hót chứ không nuôi đá.

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Mắt đóng chặt là mí mắt phải tròn đều và ôm lấy hết mắt con chim . Nếu nhìn vào mắt chim thấy phần khóe mắt của chim lộ ra phần thịt của mắt thì chim rất nhát đòn . Để chọn một con chim họa my thì đầu tiên phải chọn mắt .
Nên có câu : " Nhất nhạn, nhì đầu , tam màu, tứ cước " .

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Kính gởi các anh em nghệ nhân trên diễn đàn lời chúc đầu năm nhiều sức khoẻ, thành đạt, phát lộc, phát tài, nuôi chim càng ngày càng tốt hơn.

Đọc các bài viết của anh em mình thật khâm phục, tuy chưa hiểu nhiều lắm về hình dạng mắt đóng chặt như thế nào nhưng cũng hình dung được phần nào, cảm ơn nhiều các anh em trên diễn đàn. Nhân tiện để anh em thiếu kinh nghiệm như mình được hiểu rõ hơn, mong các anh em có thể chụp 1 hình mẫu chim về mắt đóng chặt để được tận mắt nhìn thấy. Chân thành cảm ơn các anh em.

ngonhaidang222

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhà bác CôngMinh và bác BinhLS chắc cũng không có con chim nào mắt đóng chặt cả, pro yêu cầu các bác í post hình lên là hơi cao đấy

hoanghaimaster

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác giải thích em nghe cũng không hiểu đôi phần, nếu có thêm ảnh minh hoạ nữa thì chắc dễ hiểu hơn nữa :)

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Nhà bác CôngMinh và bác BinhLS chắc cũng không có con chim nào mắt đóng chặt cả, pro yêu cầu các bác í post hình lên là hơi cao đấy

Họa mi của Công Minh đã có hình ở trang này, bạn tham khảo nhé:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=3641
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=4280
Họa mi của anh Binhls đã có trong trang này:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=7226
Lời lẻ của ngonhaidang222 theo Công Minh là không tôn trọng những người đi trước. Bạn muốn xem mi của Công Minh và của anh Bìnhls thì đã có trên diễn đàn này rồi cớ sao lại làm phiền mình phải đưa ra địa chỉ thế.

BlackMouse

"Đam mê học hỏi"
SVC$
0
Mắt đóng chặt là mí mắt phải tròn đều và ôm lấy hết mắt con chim . Nếu nhìn vào mắt chim thấy phần khóe mắt của chim lộ ra phần thịt của mắt thì chim rất nhát đòn . Để chọn một con chim họa my thì đầu tiên phải chọn mắt .
Nên có câu : " Nhất nhạn, nhì đầu , tam màu, tứ cước " .

Mình có vài ý kiến rất mong các cao thủ góp ý, tranh luận, học đi đôi với hỏi, mong mọi người thông cảm nha: Các cao thủ chơi Mi thời nay có lẽ thay đổi quan niệm về cách chọn chim là Nhất nhạn, nhì, ... gì đó mà thay vào đó là: Nhất tông giống, nhì bộ lông, tam nhãn, tứ ...Chính vì điều này mà nhiều người chơi Mi vẫn không thể giải thích được nhiều con Mi không giống mẫu (Catalogue) gì hết mà đánh ác quá, tạo nên những thành tích lẫy lừng nếu so với những con Mi đúng mẫu thì nó đứng hạng ... chót. Trong khi có rất nhiều con Mi đúng mẫu như anh em đã nêu nhưng nhiều người phải bán làm chim hót với giá cực rẻ.

Có rất nhiều cao thủ (không phải trong diễn đàn này, họ là những cao thủ thật sự có nhiều thành tích trong đá đôi và đá giải, có danh tiếng trong làng Mi chọi của Miền Bắc và Miền Nam) nói với tôi rằng, nếu 1 con Mi đẹp toàn diện, đúng mẫu, mắt đóng chặt gì đó, ... nhưng không phải tông giống và có bộ lông của Mi chọi thì họ cũng loại bỏ đi, không bao giờ chọn nuôi, tôi nghĩ không phải là không có NGUYÊN NHÂN. Cái chúng ta học hỏi là những cái này mà trong diễn đàn tôi chưa thấy các cao thủ đề cập đến vấn đề này. Rất mong các cao thủ trong diễn đàn phân tích và dạy cho anh em mới biết chơi Mi như tôi hiểu thêm.

Chân thành cảm ơn nhiều các cao thủ. Nếu có gì không phải mong anh em thông cảm và dạy bảo cho tôi nha.

cubap

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn blackmouse nói vậy cũng đúng , nhưng có đa phần là ko đúng . Kiếm được con chim đẹp toàn diện theo ý mình khó lắm , có bỏ tiền cũng ko được . Bản thân giới cao thủ ở sài gòn hay ngoài bắc cũng vậy , ít khi nuôi bổi lên lắm , đa phần là mua chim trên bàn thôi ( vậy mà còn chưa chắc nữa mà ) . Cũng chẳc thiếu những cao thủ loại ra những con chim mà về người khác đá ầm ầm đó sao . Nói tóm lại hiểu hết hoạ mi khó lắm , chẳng ai tài giỏi gì đâu , phải bỏ học phí ra thôi mà cũng 1 phần may mắn nữa.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom