Guest viewing is limited

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các bạn!
hôm nay thứ 7 rỗi việc mình rủ 1 người bạn nữa đi bẫy ccl mép vàng(chim lứa mới trổ còn mép vàng) về nuôi.
sáng dậy 6h,sang chim mồi wa lồng và bắt đầu xuất phát.
đi cũng xa thật tính ra quãng đường từ nhà đến nơi để bẫy ccl ngót 80km.:a36:
mà cả 2 đi rất ung dung,chạy được 30km dừng lại ăn sáng.
ăn sáng xong cả 2 kiếm wan cafe ngồi nhâm nhi và móc chim mồi ra nghe hót chơi.
xong xuất phát tiếp đên nơi thì đã 9h15p:a23:
trời thì gió ào ào và lạnh vì ảnh hưởng ko khí lạnh,đã xem dự báo thời tiết mà vẫn máu đi:a01:
quang cảnh núi đồi khi vừa đến nơi

núi đồi trơ trụi chẳng còn lại rừng là bao vì những người đồng bào nơi đây đã phát rẫy làm nương hết:a45:
chỉ còn lại mấy khe suối giữa 2 đỉnh núi toàn là lồ ô,nứa và le.chim ccl sót lại sẽ ở những nơi như thế.kn đi bẫy ccl nhìu năm nên mình biết.
thằng bạn đi theo cũng là fan mê ccl,theo để xem cách bẩy và nhờ mình tuyển hộ vài chú chim mép vàng tơ về nuôi.
sau một hồi men theo triền suối treo chim hót để 'rà mìn' cộng theo cái mồm huýt gió giả tiếng chim mái.

mà trời thì gió như là bão:a36:cộng thêm thời tiết lạnh mà có vài em trả lời ở một số khe suối cách xa nhau.
thời tiết như vậy thật khó mà bắt được nhìu.nhưng bằng kn và sự kiên nhẫn cuốc bộ hết khe suối này đến khe suối khác,và dùng hết mọi sở trường,sở đoản ra cũng kiếm được kha khá.
kết quả là đến 2h được 5 em đều là chim mép vàng còn tơ mới sướng chứ:a01:.1 em là mái mà hăng máu xông vào đá em chim ổ,tóm về nuôi kích trống luôn,còn 4 em trống.

5 anh em trên một......cành cây:a24:

tấm này có chụp với em lồng xanh chim ổ mùa này chưa đủ lông đuôi mang theo để huấn luyện lên mồi.

và chân dung của mình:a03:bên chiến lợi phẩm sau 1 ngày leo đồi và vượt suối ngót cả chục cây số đường rừng.

mình cho người bạn đi chung 3 em mép,còn lại 2 em,1 em đuôi được 19cm,1 em còn lại đuôi cũng 19cm mà vẫn còn chưa bung hết lông ống.mùa này mình bắt chim mép vàng tơ nuôi chứ còn chim già nếu có bắt được thì cũng thả ra lại để chúng sinh sản ra còn có chim năm sau bắt nữa.chứ gặp 1 số người bắt để bán thì:a45:......còn đâu giống chim ccl.
thân chào các bạn đã đọc bài.

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
Ðề: thành quả 1 chuyến bẩy ccl 30_10_20010

bác này ý thức bảo vệ môi trường cao quá vỗ tay nào

khactu_215

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihi! nhìn mà sướng. thợ bẫy chim cũng có ý thức giống bác thì đã ko hiếm chim ccl . hihi
tk bác!

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0

Thấy thành quả của bạn mà mình phát thèm. Khi nào đi tiếp cho mình theo với nhé hi hi. Đi xem để học kinh nghiệm còn được quà 3 em thì sướng quá. Mình cần một em thui....

noprovn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nhìn CCL thích thế, em ước gì mình cũng có một em. Bác ở đâu mà nhiều CL thía. thanks bác vì những chú Cl đẹp.

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

1 ngày mà dc tới 5em thì sướng thật....mà bác cho em hỏi là bẫy ccl phải đặt lụp sát đất vậy cơ ah...???...

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

wan niệm của bác cũng là để bảo tồn giống Chòe Lửa.nhưng mình thì lại khác mình bắt tất về nuôi thuần rùi ghép đôi cho chúng đẻ vậy là mình vẫn có chòe lửa non để nuôi.
mà theo mình thấy Chòe Lửa càng già rừng thì càng hay vè giọng lẫn nết chơi

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0

chào bạn Quankt82! thấy bạn bẩy mà thấy ham vậy đó. mình cũng đang tìm 1 vài em để chơi mà chưa có em nào vừa ý hết. Trên bạn có em nào đuôi dài kg, đuôi dài khoản 22mm thì trên đó giá bao nhiu nếu được có thể mua dùm mình được kg

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0

mà được 1 em cái hả bạn.mình nhìn thấy là cl cái rùi.

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0

cảm ơn các bạn đã đọc bài.mình ở tp kontum,là một tp miền núi tây nguyên cách tp gia lai 50km về hướng bắc.các tỉnh tây nguyên mà ra bắc thì đi ngang wa tp mình đang sinh sống và theo đường hồ chí minh sẽ gần hơn.các bạn nào ở cùng tp mình nếu muốn giao lưu mình rất sẵn lòng hướng dẫn cách bẫy và kn đi rừng đánh chim và các mẹo để ko bị lạc đường,cũng như tránh các loại bẫy thú nguy hiểm khác.vì chỗ mình vừa đi này ko còn rừng nguyên sinh nữa thật đáng buồn.mình sinh sống tại tp kontum từ nhỏ và có niềm đam mê chơi chim từ nhỏ.wa thời gian chơi các loại chim như Chào Mào,họa my,chòe than,hồng tước, thanh tước,sâu xanh....đến ccl thì mình mê mệt giong hót của chúng.và bắt đầu nuôi gần ngót 20 năm,wa thời gian nuôi hót, nuôi đá,đi đánh để giải trí và săn lùng những chú chim đẹp và hay,hoặc là chim bông lạ.vùng núi rừng nơi mình sinh sống trước đây rừng núi bao la hùng vĩ,chim cll thì đầy rẫy,có thể đi rất gần chỉ vài cây số là có thể bắt chục con là thường.hôn wa là mình đi đánh nơi mà các năm trước mình đã bắt chim bổi già nhưng mình thả ra lại cho chúng khôn và ế để hy vong chúng sống sót cao và năm sau bắt tiếp ko diệt tận gốc chúng thì lấy đâu ra sau này bạn có thú vui mồi chim cc?
các bạn nên biết ccl là một loài chim máu đá nên rất dễ bắt chúng,nếu chúng ta bắt hết lấy gì rừng còn bóng dáng ccl.
một thưc tế đau lòng mà mình đã từng đi đánh bẫy ở các vùng khác nhau trên địa bàn mình sinh sống hiện chỉ còn rất ít bóng dáng ccl.:a36:có khi đi 80km và về 80km mà ko có 1 em ccl nào.
cộng với viêc tàn phá rừng phát rẫy làm nương của người dân tộc thiểu số của địa phưong và chặt cây lấy củi đã làm thu hẹp môi trường sống của loài chim này.
thêm 1 điều nữa là phong trào chơi chim ở vn ta hiện nay rất mạnh nên 1 số người ở tỉnh khác đến đánh bắt vô tội vạ,vì họ bắt vì làm ăn kinh tế.mình đã chứng kiến ccl được nhốt cả trăm chim trong lồng đóng chuyên dụng và gửi đi nơi khác(có thể bán đi tp qui nhơn và tp hcm...v .v)
mình sinh sống tại xứ xở của chim ccl mà đi bẩy giờ cũng hiếm được nhìu.mình viết bài này vừa trao đổi với a e về kn bẫy ccl và cũng xin nhắn gửi với các bạn 1 thông điệp là' hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn' và cũng như ai đã và đang chơi loại chim này và cũng đi bẫy ccl thì cũng góp 1 phần bảo vệ nòi giống của chúng,đừng tận diệt để mai sau con em chúng ta có thể còn thưởng thức giọng hót tuyệt vời của chúng nữa chứ.
thực sự đánh bắt mang tính chất văn nghệ như a e chúng ta,đẹp nuôi xấu hoăc già thả, thì chẳng có vấn đề gì các bạn nhỉ:a12: chỉ sợ mấy bác bẩy ccl vì mục đích kinh tế thui:a36:

_xin trả lời bác saricop và các bạn muốn bẩy ccl dễ hơn thì nên treo thấp,cách mặt đất tâm 50cm đến 1m là được rồi,ko cần treo cao vì ccl hay đi ăn ở tầm thấp và dưới đất nên chúng sẽ ganh ăn và bảo vệ lãnh thổ kiếm mồi chúng sẽ máu đá hơn và cũng ít đá xẹt hư chim mồi.và nên treo chỗ ko thoáng wa chim sẽ hơi ớn.vài kn nhỏ nhoi ko phải các bạn bỏ wa cho:a03:

_xin trả lời bạn vip_ha _thanh:đúng là chim già chơi hay cả giọng hót và nết đấu nhưng khó thuần wa.chỉ những chú chim đuôi đẹp và giọng hót hay,tướng tá ổn mình mới bắt nuôi bạn à.vì mình chính tay bắt nên biết con nào hay dở mà.nếu về nhà nuôi chim già wa ko chịu cám và nhát wa bể đầu sứt trán lại đành ngậm ngùi cho nó về với thiên nhiên:a01:

_xin repay bạn duc duy1 là chim đuôi 22cm trở lên cũng hiếm bạn à,mà giá cũng hơi căng tầm 300k đến 400k.còn đuôi 23 thì 1 chai hoặc rẻ là 800k:a24:.bạn ở xa xôi wa nên mình cũng khó giúp bạn.

trải lòng về những suy nghĩ về thú đánh bẫy ccl của bản thân mong a e cũng có cùng suy nghĩ giống mình.
thân chào!!!

bachlong82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Ước gì ở Ngoại thành HN cũng có 1 số chỗ CCL sinh sông như này. MÌnh thèm cái cảnh rình rập chim cho sập bẫy quá. MÌnh bẫy chim khuyên thôi mà cảm giác đã sướng rồi ấy chứ. Mình mà ở gần chỗ bạn chắc rủ bạn đi suốt ngày đó, thanks vì đã chia sẻ:a14:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0

sư huynh có xuống bình dương thì bẫy nhượng lại cho em 1,2 con hay hay đi.

dttvu

Thành viên tích cực
SVC$
0

cảm ơn các bạn đã đọc bài.mình ở tp kontum,là một tp miền núi tây nguyên cách tp gia lai 50km về hướng bắc.các tỉnh tây nguyên mà ra bắc thì đi ngang wa tp mình đang sinh sống và theo đường hồ chí minh sẽ gần hơn.các bạn nào ở cùng tp mình nếu muốn giao lưu mình rất sẵn lòng hướng dẫn cách bẫy và kn đi rừng đánh chim và các mẹo để ko bị lạc đường,cũng như tránh các loại bẫy thú nguy hiểm khác.vì chỗ mình vừa đi này ko còn rừng nguyên sinh nữa thật đáng buồn.mình sinh sống tại tp kontum từ nhỏ và có niềm đam mê chơi chim từ nhỏ.wa thời gian chơi các loại chim như chào mào,họa my,chòe than,hồng tước, thanh tước,sâu xanh....đến ccl thì mình mê mệt giong hót của chúng.và bắt đầu nuôi gần ngót 20 năm,wa thời gian nuôi hót, nuôi đá,đi đánh để giải trí và săn lùng những chú chim đẹp và hay,hoặc là chim bông lạ.vùng núi rừng nơi mình sinh sống trước đây rừng núi bao la hùng vĩ,chim cll thì đầy rẫy,có thể đi rất gần chỉ vài cây số là có thể bắt chục con là thường.hôn wa là mình đi đánh nơi mà các năm trước mình đã bắt chim bổi già nhưng mình thả ra lại cho chúng khôn và ế để hy vong chúng sống sót cao và năm sau bắt tiếp ko diệt tận gốc chúng thì lấy đâu ra sau này bạn có thú vui mồi chim cc?
các bạn nên biết ccl là một loài chim máu đá nên rất dễ bắt chúng,nếu chúng ta bắt hết lấy gì rừng còn bóng dáng ccl.
một thưc tế đau lòng mà mình đã từng đi đánh bẫy ở các vùng khác nhau trên địa bàn mình sinh sống hiện chỉ còn rất ít bóng dáng ccl.:a36:có khi đi 80km và về 80km mà ko có 1 em ccl nào.
cộng với viêc tàn phá rừng phát rẫy làm nương của người dân tộc thiểu số của địa phưong và chặt cây lấy củi đã làm thu hẹp môi trường sống của loài chim này.
thêm 1 điều nữa là phong trào chơi chim ở vn ta hiện nay rất mạnh nên 1 số người ở tỉnh khác đến đánh bắt vô tội vạ,vì họ bắt vì làm ăn kinh tế.mình đã chứng kiến ccl được nhốt cả trăm chim trong lồng đóng chuyên dụng và gửi đi nơi khác(có thể bán đi tp qui nhơn và tp hcm...v .v)
mình sinh sống tại xứ xở của chim ccl mà đi bẩy giờ cũng hiếm được nhìu.mình viết bài này vừa trao đổi với a e về kn bẫy ccl và cũng xin nhắn gửi với các bạn 1 thông điệp là' hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn' và cũng như ai đã và đang chơi loại chim này và cũng đi bẫy ccl thì cũng góp 1 phần bảo vệ nòi giống của chúng,đừng tận diệt để mai sau con em chúng ta có thể còn thưởng thức giọng hót tuyệt vời của chúng nữa chứ.
thực sự đánh bắt mang tính chất văn nghệ như a e chúng ta,đẹp nuôi xấu hoăc già thả, thì chẳng có vấn đề gì các bạn nhỉ:a12: chỉ sợ mấy bác bẩy ccl vì mục đích kinh tế thui:a36:

_xin trả lời bác saricop và các bạn muốn bẩy ccl dễ hơn thì nên treo thấp,cách mặt đất tâm 50cm đến 1m là được rồi,ko cần treo cao vì ccl hay đi ăn ở tầm thấp và dưới đất nên chúng sẽ ganh ăn và bảo vệ lãnh thổ kiếm mồi chúng sẽ máu đá hơn và cũng ít đá xẹt hư chim mồi.và nên treo chỗ ko thoáng wa chim sẽ hơi ớn.vài kn nhỏ nhoi ko phải các bạn bỏ wa cho:a03:

_xin trả lời bạn vip_ha _thanh:đúng là chim già chơi hay cả giọng hót và nết đấu nhưng khó thuần wa.chỉ những chú chim đuôi đẹp và giọng hót hay,tướng tá ổn mình mới bắt nuôi bạn à.vì mình chính tay bắt nên biết con nào hay dở mà.nếu về nhà nuôi chim già wa ko chịu cám và nhát wa bể đầu sứt trán lại đành ngậm ngùi cho nó về với thiên nhiên:a01:

_xin repay bạn duc duy1 là chim đuôi 22cm trở lên cũng hiếm bạn à,mà giá cũng hơi căng tầm 300k đến 400k.còn đuôi 23 thì 1 chai hoặc rẻ là 800k:a24:.bạn ở xa xôi wa nên mình cũng khó giúp bạn.

trải lòng về những suy nghĩ về thú đánh bẫy ccl của bản thân mong a e cũng có cùng suy nghĩ giống mình.
thân chào!!!

Chào bạn !
Nhìn thành quả của bạn mà mình nhớ lại hồi xưa khi còn ở quê quá,hic. Hồi đó mình cũng chơi rất nhiều loại chim,nhưng kể từ khi chơi CCL là mình bị nó bỏ bùa hay sao đó,ghiền mãi cho tới bi giờ,tính ra cũng mười mấy năm rồi chứ ít gì. Hồi ở quê mình cũng hay đi bẫy lắm,nhưng kể từ khi vô trong này cưới vợ sinh con thì dường như thời gian đi bẫy CCL ko còn nữa,chơi ở nhà ko thôi còn khó khăn nói gì đi bẫy,nhưng niềm đam mê với việc đi bẫy CCL vẫn còn in trong máu mình,chắc hôm nào có dịp,trốn đi quá,hihi. Ở trên Gia lai mình không có bạn bè,chỉ có 1 người bạn nằm trong quân ngũ. Nếu hôm nào có dịp,mình lên đó,ko biết bạn có thể dẫn mình đi bẫy CCL 1 chuyền được ko vậy?
À,bạn tên Quân phải ko,còn mình tên Vũ,số đt của mình là : 0983 777 430.Nick yahoo của mình là : thevu81. Hẹn bạn khi nào có dịp tụi mình gặp nhau nha !
Chúc bạn 1 ngày tốt lành !
Thân chào !

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn dttvu mình tên quân.ở tp kontum khi nào có dịp lên chơi mà thứ 7 hay cn rảnh thì mình dẫn bạn đi bẫy ccl cho vui.mình cũng bận suốt nhưng vì đam mê nên 2 tuần 1 lần là mình nghỉ đi bẩy ccl cho vui và kiếm chim đẹp về nuôi ấy mà.sdt của mình là 0905901157 số này làm ăn nên ko bao giờ đổi.thân chào bạn.

cclua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào quân!
Thật sự mình đọc bài của bạn thấy nó vui vui!
Mình thì cũng giống bạn ở chổ là rất mê giòng chích Chòe Lửa này.
Cách đây khoảng 3 tuần mình cũng đi đánh được 1 con đuôi 23cm.Con đầu tiên đuôi 18 thì cho đứa em,con đuôi 23cm thì mình để nuôi.Khi đánh được chim cảm giác vui thật là vui,1 cảm giác khó tả.Quê mình ở tỉnh Bình Phước lúc trước rất nhiều rừng,chỉ vỏn vẹn trong vòng 15 năm,mà nhiều khu rừng đã bị phá thành đồi trọc.Mình nghĩ đến đời con,đời cháu chắc hết luôn rừng quá.
Trở về chuyện đánh chim hen!
Quân nè có nhiều con trong rừng giọng rất hay,nhưng không tài nào bắt được,nó chỉ đấu hót là nhiều chứ không chịu đá.Nhưng mình thích bắt những con đấu hót đó nhưng thật là khó.Quân thường đánh lửa men theo nhưng con suối nhỏ hả?
Thấy thành quả 1 ngày/5 em của quân thật là cao tay.
có những bí quyết nào về đi rừng quân có thể bật mí cho anh em với hem?
hiiiii!Thân!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Chào anh , em thấy mấy cái đồi trọc trọc thế mà anh cũng bẩy được 5 em là ngon lành rồi , không biết ở đó rừng phá hết rồi hay sao mà đồi trọc cũng có chim , nếu có rừng nguyên sinh thì chim bát ngát nhỉ . Bến đó có khu bào tồn thiên nhiên nào không anh Quân ?
Bên em ngày xưa khi mới đi bẩy lửa vào mấy đồi trọc thế này cũng có vài em nhưng vài năm sau là hết phải vào gần khu bảo tồn mới có chim bẩy . Nhưng đến này thì lượng chim cũng giảm nhiều vì những tay săn chim chuyên nghiệp để bán . Có vài lần muốn bẩy vài em về thả ở gần nhà cho nó sinh sản nhưng em bẩy ít quá nuôi không đủ nên chưa làm được nhưng csi tin này thật vui là năm nay ở gần nhà em đã thấy có chim lửa chuyền và em đã bẩy 1 em trống nhưng chỉ thấy mình nó không thấy bố mẹ đau hết ........ Chắc chim của mấy anh em nuôi sẩy nên đẻ đó .... :a01:

tinhbao80

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở mình có mấy nhóc Quảng NAm đang vào Komtum bạn đánh chim, nó đi chuyến cả nửa tháng, bắt được chim là chuyển vào TP HCM bán, mình bảo mấy đứa bắt như vậy thì chim đau còn nữa. Mình rất đồng tình với cách làm của bạn

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bác đã có em mồi hay và những chiến lợi phẩm đẹp .....

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào quân!
Thật sự mình đọc bài của bạn thấy nó vui vui!
Mình thì cũng giống bạn ở chổ là rất mê giòng chích chòe lửa này.
Cách đây khoảng 3 tuần mình cũng đi đánh được 1 con đuôi 23cm.Con đầu tiên đuôi 18 thì cho đứa em,con đuôi 23cm thì mình để nuôi.Khi đánh được chim cảm giác vui thật là vui,1 cảm giác khó tả.Quê mình ở tỉnh Bình Phước lúc trước rất nhiều rừng,chỉ vỏn vẹn trong vòng 15 năm,mà nhiều khu rừng đã bị phá thành đồi trọc.Mình nghĩ đến đời con,đời cháu chắc hết luôn rừng quá.
Trở về chuyện đánh chim hen!
Quân nè có nhiều con trong rừng giọng rất hay,nhưng không tài nào bắt được,nó chỉ đấu hót là nhiều chứ không chịu đá.Nhưng mình thích bắt những con đấu hót đó nhưng thật là khó.Quân thường đánh lửa men theo nhưng con suối nhỏ hả?
Thấy thành quả 1 ngày/5 em của quân thật là cao tay.
có những bí quyết nào về đi rừng quân có thể bật mí cho anh em với hem?
hiiiii!Thân!
chào cclua!
những ai đam mê chim ccl và có máu đi mồi ccl về thuần và đi đánh mang tính chất nghệ thuật mới thấy rõ được môi trường sinh sống và sự cạn kiệt dần về giống chim này.
thật sự cái thú mồi chim nó thú vị vô cùng,khi chưa tóm được chúng thì ta có cảm giác hồi hộp và lo sợ ghê lắm.sợ có sự cố gì thì ta sẽ ko bắt được.khi tóm được rồi thì ta có cảm giác lâng lâng khó tả vô cùng.nói đùa co vui thì cái cảm giác đó y như người đang yêu:a03:
khi bắt được những chú chim đẹp đuôi dài 23cm như bạn nói thì vui sướng ko gì bằng.có thể có người đòi mua chim ccl đuôi 23cm giá 1trvnd ta cũng ko bán đấy chứ.cốt là thích đem về thuần hóa để tự tay sở hữu 1 em đuôi dài hiếm có và chơi hay thì đó là niềm hãnh diện lớn lao của một người chơi chim rồi còn gì.
còn bắt được những chú chim đuôi ngắn wa hoặc xấu có khi ta thả lại về rừng cho xong.,nuôi làm gì cho phí công chăn sóc chú chim mà mình ko vừa ý bạn nhỉ,vì nuôi 1 chú chim xấu kho hay công cán cũng bằng 1 chú chim khác mà.
bạn tóm được 1 chú đuôi 23cm là tuyệt vời wa rồi còn gì.ngừoi ta có thể mua 1 tr giá chim bổi đó bạn.chúc bạn chăm em nó mau hót nhé.
còn vấn đề bẩy chim men theo khe suối có lle và lồ ô là do nơi mình sống là xứ xở rừng núi mà cũng bị chặt phá rừng hết còn đâu,nên chim còn sót lại dạt xuống những khe suối nhỏ sót lại giữa 2 đám rẫy đó bạn à.ko như là ở rừng nguyên sinh đâu.
kn đi rừng của mình ko biết bạn có đi nổi hay ko,vì thời buổi chim ccl bị đánh bắt nhìu wa nên còn lại rất ít,có khi đi cả ngày trời tính ra trừ đường xe chạy đi có khi thêm cả mười mấy cây số cuốc bộ để có thể bắt được 1 hoặc 2 em:a36:
bạn cứ nghĩ 1 quả đồi rừng núi sẽ bị ngăn cách 1 khe suối đúng ko?khe suối đó là môi trường sinh sống của chúng.nếu chưa ai bắt chúng sẽ ở dày đặc cách 200m có thể là 1 em.
vừa đi vừa huýt gió giọng chim mái thử xem có chúng hay ko chúng sẽ trả lời ngay ấy mà.có rồi bạn xuống chổ chim hót mà giở chim mồi ra đánh.hoặc treo chim mồi ra hót xem có em nào ko chúng sẽ đáp trả ngay.
mình mồi chim ccl đã rất lâu nên dám tin tưởng con nào mà về lồng hót đấu hoặc xàng gần cách 2 hoặc 30m mình cũng sẽ bắt được nếu cố ý bắt.xin bật mí với bạn cách bắt;
vì có mẹo bắt bằng thức ăn.gọi cho vui là bẫy kẹp đất,hay còn gọi là bẫy mồi đặt dưới đất.chim ccl ăn dưới đất nên mắt chúng rất tinh.đặt bẩy dưới đất treo chú sâu suppewon chúng sẽ thấy ngay,mà đấu hót với mồi mãi đói lên thì xông vào ăn ngay:a01: ưu điểm loại bẩy này có thể bắt được những chú ế khôn với cả lồng bẫy gắn thức ăn chúng cũng ko vào.bẫy này đặt đất mình độ chế từ chiếc bẫy chuột của người dân tộc thiểu số.dân bắt chim kinh tế mà bắt bằng cách này chắc chim ccl tuyệt chủng wa.:a36:
bạn ko nên lạm dụng lọai bẫy này nha.chỉ những chú hót hay wa và thích wa mới dùng đến cách này thôi:a23:.chứ thực tình mình gặp 10con trong ngày mà cố ý bắt hết thì ko con nào có thể sót.bắt cho vui là chính chứ ko tận diệt.bạn có thể thả lại những chú ko vừa ý để chúng còn sinh sản tiếp:a15:
thân chào bạn!

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào anh , em thấy mấy cái đồi trọc trọc thế mà anh cũng bẩy được 5 em là ngon lành rồi , không biết ở đó rừng phá hết rồi hay sao mà đồi trọc cũng có chim , nếu có rừng nguyên sinh thì chim bát ngát nhỉ . Bến đó có khu bào tồn thiên nhiên nào không anh Quân ?
Bên em ngày xưa khi mới đi bẩy lửa vào mấy đồi trọc thế này cũng có vài em nhưng vài năm sau là hết phải vào gần khu bảo tồn mới có chim bẩy . Nhưng đến này thì lượng chim cũng giảm nhiều vì những tay săn chim chuyên nghiệp để bán . Có vài lần muốn bẩy vài em về thả ở gần nhà cho nó sinh sản nhưng em bẩy ít quá nuôi không đủ nên chưa làm được nhưng csi tin này thật vui là năm nay ở gần nhà em đã thấy có chim lửa chuyền và em đã bẩy 1 em trống nhưng chỉ thấy mình nó không thấy bố mẹ đau hết ........ Chắc chim của mấy anh em nuôi sẩy nên đẻ đó .... :a01:
chào bạn xanh tím!
đồi trọc sao có cây cối cho chim ở được.mình bắt ở những khe giữa 2 quả đồi đó.
nơi mình cũng còn nhìu khu bảo tồn mang cầm cỡ quốc gia đấy.chim trong đấy nhìu bát ngát,mình có người quen có thể dẫn vào bẫy được nhưng mình ko thích vào đó bẫy.vì đã là khu bảo tồn rồi thì vào đó bẫy thấy áy náy sao sao đó.
năm ngoái mình cũng bẫy mấy cặp ccl bổi thả chúng gần nhà,nơi mà điều kiện thích hợp cho chúng sinh sản đó chứ,nhưng khi kiểm tra lại thì mấy tay chơi chim ko biết bắt sạch tưởng là chim người ta nuôi bị sẩy.thế là toi công:a09:
mình có ý định làm cái avary để nuôi cho chúng sinh sản trong môi trường nuôi nhốt đã từ lâu rồi mà chưa làm được vì nơi mình mèo người ta nuôi nhìu quá nên chưa thực hiện được,.mèo còn xơi cả chim mình nuôi luôn mà:a36:
mình đã đọc bài về cách nuôi chim sinh sản trong avary của bạn rồi,rất hay và có ý nghĩa,hy vong 1 ngày nào đó mình sẽ thực hiện cái avary của riêng mình,lúc đó chắc rất cần sự chia sẻ kn của bạn nhìu.
thân chào bạn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom