Guest viewing is limited

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ĐÂY ẢNH ĐAY AH . CÓ LẼ CÁC BÁC Ở HN PHẢI TẬP HỢP LẠI 1 NGÓM ĐI THỈNH THOẢNG CAFE . ĐÂY LÀ EM YỂNG CỦA NHÀ EM . MONG CÁC BÁC CHO Y KIẾN AH . CHIỀU NAY EM LAI ĐI VÁC 1 EM NỮA VỀ . ĐỂ MẤY HÔM NỮA EM UP ẢNH LÊN .MONG CÁC BÁC CHO Ý KIẾN .
CHO EM HỎI EM NÀY LÀ EM ĐỰC HAY CÁI AH ????

vinhlocht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ĐÂY ẢNH ĐAY AH . CÓ LẼ CÁC BÁC Ở HN PHẢI TẬP HỢP LẠI 1 NGÓM ĐI THỈNH THOẢNG CAFE . ĐÂY LÀ EM YỂNG CỦA NHÀ EM . MONG CÁC BÁC CHO Y KIẾN AH . CHIỀU NAY EM LAI ĐI VÁC 1 EM NỮA VỀ . ĐỂ MẤY HÔM NỮA EM UP ẢNH LÊN .MONG CÁC BÁC CHO Ý KIẾN .
CHO EM HỎI EM NÀY LÀ EM ĐỰC HAY CÁI AH ????
Chim đẹp đó bác a . chúc mừng bác là thành viên của những người chơi chim nhồng ( Yểng )
Có lẽ hôm nào phải tụ tập anh em Hà Nội chơi Yểng đi uống Cafe bác nhỉ ? cứ nhìn thấy chim là em máu lắm . Con này của Bác còn nhỏ nên cũng khó phân biệt được trống mái bác a , đợi nó lớn lên một chút xem sao đã
Chim rất đẹp, Quý , Hiếm nhưng cái lồng của Bác không xứng đáng với nó đâu , thay khẩn trương bác nhé . con chim mua 2 triệu cũng được tại sao không mua cái lồng xịn cho nó ? lại còn cái cầu đứng nữa nhỏ quá Yểng rất dễ hỏng móng
Bác nghe em đi chứ thỉnh thoảng thay lồng Yểng khó thích nghi lắm dẫn tới việc phát triển không đều trong quá trình nuôi nhốt

---------- Post added at 09:35 AM ---------- Previous post was at 09:27 AM ----------

Trả nợ ảnh nào:a15: Nhưng khổ nỗi ko biết có post được ảnh lên không, hu hu:a36:
<v:shapetype id="_x0000_t75" stroked="f" filled="f" path="m@4@5l@4@11@9@11@9@5xe" o:preferrelative="t" o:spt="75" coordsize="21600,21600"><v:stroke joinstyle="miter"></v:stroke><v:formulas><v:f eqn="if lineDrawn pixelLineWidth 0"></v:f><v:f eqn="sum @0 1 0"></v:f><v:f eqn="sum 0 0 @1"></v:f><v:f eqn="prod @2 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="prod @3 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @0 0 1"></v:f><v:f eqn="prod @6 1 2"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelWidth"></v:f><v:f eqn="sum @8 21600 0"></v:f><v:f eqn="prod @7 21600 pixelHeight"></v:f><v:f eqn="sum @10 21600 0"></v:f></v:formulas><v:path o:connecttype="rect" gradientshapeok="t" o:extrusionok="f"></v:path><o:lock aspectratio="t" v:ext="edit"></o:lock></v:shapetype><v:shape id="_x0000_i1025" style="width: 6in; height: 450.75pt;" type="#_x0000_t75"><v:imagedata o:title="" src="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CDANGDI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_image001.png"></v:imagedata></v:shape>

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:00 AM ----------

<embed wmode="transparent" flashvars="xml_path=http://photo.apps.zing.vn/nghiemxdbn2010/album/get-slide/id/5744449" allowfullscreen="true" quality="high" bgcolor="#333333" name="flickr_lung" id="flickr_lung" style="" src="%3Ca%20href=" http:="" img-photo.apps.zing.vn="" swf="" slideshow.swf="" target="_blank" width="500" height="400">http://img-photo.apps.zing.vn/swf/slideshow.swf" type="application/x-shockwave-flash">

---------- Post added at 10:15 AM ---------- Previous post was at 10:14 AM ----------

---------- Post added at 10:16 AM ---------- Previous post was at 10:15 AM ----------

---------- Post added at 10:21 AM ---------- Previous post was at 10:16 AM ----------

---------- Post added at 10:22 AM ---------- Previous post was at 10:21 AM ----------

---------- Post added at 10:23 AM ---------- Previous post was at 10:22 AM ----------

---------- Post added at 10:23 AM ---------- Previous post was at 10:23 AM ----------

---------- Post added at 10:24 AM ---------- Previous post was at 10:23 AM ----------

---------- Post added at 10:31 AM ---------- Previous post was at 10:24 AM ----------

:a15::a15::a15: Vợ mình thì không khen mà cũng ko chê nhưng chỉ xấu hổ với mấy cô hàng xom một điều là các cô ấy thường ngày chỉ nhìn thấy chim sẻ, chim khuyên, chim chào mào. Nên khi thấy chú yểng nhà mình các cô yấy thốt lên, Ôi!!!! Chim anh TO quá. Rồi nghĩ ngần 1 lúc ngại wa đỏ mặt chạy vụt đi:a03:[/QUOT
Nợ nần đã được thanh toán song bác nhé ? chúc mừng thành viên chính thức của hội
Phải nói con này của bác cực đẹp luôn ( Chân vàng to , móng đều , mỏ đỏ , mỏ dài to rất nhanh nói , Lông mọc đều mượt mịn , chắc bác chăm sóc nó tốt đó )
Nhưng cái cầu đứng của chim bé quá , đề nghị bác thay đi nhé không ảnh hưởng tới chân của con Yểng đẹp đẽ này . Thay bằng Cầu gạo hoặc cây liễu có kích thước tương đối vừa với chân bác nhé :a01::a01::a01:

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có vụ gì các bác cứ alo cho em nhé
em tên khuê .0912784396 . va em nghi mỗi thành viên lên cho 1 nic hoac email . và cũng lên bầu 1 bác trưởng hội .

email : quayphimchupanh@gmail.com
YM : quayphimchupanhkts

đấy là chút góp y của em . có gì ko phải mong các bac bỏ qua ah . mong hội chúng ta ngày càng phat triển

hau1080

Thành viên mới
SVC$
0
cac ban oi cho hoi muo biet nhong la duc hay mai thi lam the nao ?
minh moi mua mot con non mang ve nuoi ma khong biet no la duc hay cai nua?
minh mua con non 1tr day?
co mac ko

vinhlocht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
co mac ko
khi còn nhỏ khó phân biệt lắm bác a . Đợi nó lớn đã rồi mới phân biệt được nhưng cũng chi phân biệt được bằng kinh nghiệm thôi chứ chắc chắn 100 % thì các nhà nghiên cứu về laọi chim này có bó tay huống chi là chúng ta
Bạn mua chim non ở đâu vậy ? người bán chim nói là chim này thuộc vùng nào ? giá cả như vậy cũng không rẻ và không đắt đâu bạn a
Bác có thể mua giúp bạn tôi một con được không ? tôi ở Hà Nội

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mấy hôm nay em đêy Em Yểng nhà em mới thấy như thế này mong các bác xem nó bị làm sao kko ah ?

các bác đẻ ý thì thấy ngay ah .lông ở đầu của nó chỗ gần mỏ ấy ,sao nó ko mọc ah . em đê y con Yểng em mới mua về thì nó mọc kín hết cả . em hỏi ? thế có làm sao ko ah ? nó có mọc được ko ah ? hay nó bị bệnh ngoài da ? hay kô đủ dinh dưỡng cho nó

vinhlocht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mấy hôm nay em đêy Em Yểng nhà em mới thấy như thế này mong các bác xem nó bị làm sao kko ah ?

các bác đẻ ý thì thấy ngay ah .lông ở đầu của nó chỗ gần mỏ ấy ,sao nó ko mọc ah . em đê y con Yểng em mới mua về thì nó mọc kín hết cả . em hỏi ? thế có làm sao ko ah ? nó có mọc được ko ah ? hay nó bị bệnh ngoài da ? hay kô đủ dinh dưỡng cho nó
Đó là điều bình thường mà bác , chim non thì lông chưa mọc hết thôi mà , bác bổ xung chất tươi cho em nó như Chuối , Thanh Long , một tuần cho ăn thịt bò 1 lần , hoặc là bắt con thạch thùng cho nó ăn 1 tháng sau nhìn nó khác ngay thôi mà
Yên tâm đi nhé ? hôm nay mới nhìn kỹ con này 70% là chim trống đó , chúc mừng bác nhé
Bác mua con này ở đâu vậy ? giá bao nhiêu ? tôi có thằng bạn cũng đang muốn mua một con non như này mà tìm mãi không được , bác chỉ chỗ cho tôi với

nghiemxdbn2001

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[QUOTE
các bác đẻ ý thì thấy ngay ah .lông ở đầu của nó chỗ gần mỏ ấy ,sao nó ko mọc ah . em đê y con Yểng em mới mua về thì nó mọc kín hết cả . em hỏi ? thế có làm sao ko ah ? nó có mọc được ko ah ? hay nó bị bệnh ngoài da ? hay kô đủ dinh dưỡng cho nó[/QUOTE]
:a45: Nuôi chim từ lúc non lên là tuyệt vời và hạnh phúc nhất đó bạn. Vì bạn được chứng kiến các giai đoạn trưởng thành của chú chim mà mình yêu quý:a44:. Chim cảnh nuôi từ 0tuổi đến 1năm tuổi thì rất yêu nhưng về ngoại hình thì rất xấu xí, vì lông lá chưa đủ, rất xơ xác. Có con còn chịu thùi lụi như sắp mang đi thui vậy chúng ta phải hiểu và chăm sóc chú chim cưng tốt hơn. Rồi nó sẽ đẹp đẽ óng mượt thân thiện và riêng với nhồng(Yểng) nó còn biết cả nói nữa chứ

---------- Post added at 10:08 AM ---------- Previous post was at 10:03 AM ----------

Chú yểng nhà mình ko tắm trong lồng mà phải vào WC chú ấy mới chịu tắm, có lẽ vì loài yểng rất nhát khó thay đổi môi trường. Từ nhỏ đến nay chỉ tắm một nơi duy nhất đó là WC:a15: Và rồi đòi ra tắm nắng:a14: Nhưng thân đến mấy đi chăng nữa thì các bạn đừng có thả nó ra như chim sáo nhé:a36:

---------- Post added at 10:39 AM ---------- Previous post was at 10:08 AM ----------

Hôm nay tranh thủ thời gian cũng rảnh. Và cũng là lúc chuyên mục yêu thích này đang ko có ai ghé thăm trong giờ làm việc, nên mình mạo muội tung hoành chút xíu biết đâu trong lúc cảm xúc dâng trào không kìm lại được rồi mình lại khai trương trang 04 của mục này thì sao nhỉ:a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a14::a14::a14::a14::a12::a12::a12::a24::a24::a24:
Đúng là nghề nào cũng vậy và thú chơi nào cũng thế dù là thú chơi tao nhã nhất là chơi chim cảnh, thật GIAN NAN:a36: Cách đây hơn một năm vào tháng tư (Dương lịch) năm 2009. Trong lúc đi chơi quanh thành phố bất chợt gặp mấy anh bán chim cảnh rong. Tiếng xì xồ giọng miền trong đi xe đạp thồ chở đầy các loài chim quen cũng có mà lạ cũng có trong đó có một lồng vuông 60cmx60cm chật đầy chim sáo nâu non đang há mỏ đòi ăn:a03: Chông thật đáng yêu, nhìn thấy chợt thấy yêu ngay và quyết định trong nháy mắt, nuôi một con cho sướng vì từ nhỏ thời chăn châu dưới đồng thấy mấy anh bắt ổ sáo đỉnh cột điện về nuôi mà trong lòng đầy mơ và ước có lần được sở hữu. Lúc đó giá mà xin bố mẹ tiền thì chắc là cũng sở hữu được một chú vì từ bé mình đã rất thích và hay nuôi chim nhưng chỉ những loài như là chim sẻ, chim sâu cho nên khi nhìn thấy chim sáo hồi đó thích nhưng có lẽ có cũng chẳng giữ được vì ngày đó còn bé nhỡ đâu lại bị các anh nhớn hơn trấn lột mất:a36::a36: Nên không dám đòi mua. Bẵng đi một thời gian dài trên dưới 20 năm vì bận học hành rồi đi làm rồi lấy vợ rồi chăm con mà mình đã quên đi cái thú chơi chim lúc còn nhỏ nên khi thấy hàng bán rong hỏi giá bao nhiều? Trả lời 200.000 không mặc cả rút 150.000 ra đưa chủ hàng nó cầm nhanh qua chút nữa rách tờ 50.000đồng chẳng biết đắt rẻ nhưng cứ dinh một em về và chăm sóc. Hai tháng đầu chú sáo là số một nên chăm sóc thật kỹ lưỡng, âu yếm. sáng vợ đi chợ mua thịt về để tủ mình xén ngay một miếng mang thớt ra băm bă, đập đập cho nhừ rồi mang chú sáo ra cho ăn, chú ta ăn thật ngon:a14: Chú ta ăn ngon thì đương nhiên cảm giác mình cũng ngon rồi:a03:

---------- Post added at 11:00 AM ---------- Previous post was at 10:39 AM ----------

Rồi mình bắt đầu lang thang vào trang web tìm kiếm thông tin về các loài chim. Khổ cái là mình chơi chim không theo câu lạc bộ nào cả nên cứ tự mình tìm kiếm cách chăm sóc. Đúng là thời kỳ hiện đại hoá:a36: Vào web mấy hôm mà đã có cảm giác nuôi một chú chim cảm giác không bằng nuôi hai chú và rồi lại đi phố hỏi mãi hỏi mãi mới thấy một hàng bán chim cảnh ngay bên cạnh khu mình đang ở, nếu chú ý có thể nghe thấy chim cảnh của cửa hàng này hót:a36::a36::a36: Thế mới khổ:a15: Rồi mình hỏi mua chú chim cu gáy, chủ hàng nói hết gáy, quay ra nhìn thấy một chú chim cỡ người to gần giống chim cu gáy mà lại lông đen:a03: a đây! Chú nhồng hệt giống hình ảnh trong Internet Mình hỏi phải chim nhồng ko anh? anh ấy trả lời đúng rồi ngoài này gọi là yểng. Hỏi giá anh ấy nói 1.2tr :a36: accccccccccccc Gần sát với tin tức trên diễn đàn chim cảnh trong Internet, mặccả chút anh ấy giảm 50.000đồng. Tặc lưỡi nhỏ một cái rồi xì tiền dinh luôn chú yểng về tuy rằng điều kiện kinh tê còn vô cùng khó khăn lại đang có con nhỏ nhưng thôi tiêu bao nhiêu cũng hết mùa gì thì được đó:a24: Về nhà vợ hỏi chim đẹp thế anh mua bao nhiêu mình bảo mua ngoài hàng 500.000đồng vợ trố mắt không nói j nữa rồi quay vào nhà nói chuyện với con bỏ mặc mình với chú yểng ngoài sân. Mua được chú yểng thì chú sáo kia mình vẫn chăm sóc đều không bị ra rìa nhưng dù sao cũng phân tán hơn. Phải nói yểng là một loại chim cảnh ăn nhiều ị không ít, chim non lúc há mồm cảm giác như rơi mất toi cả cái thìa xúc bột của trẻ em vào. Cứ đi thì chớ nhưng cứ về là yểng, đêm ngủ là yểng thế rồi một buổi sáng đẹp trời cách hôm mua yểng ba ngày lúc 6h sáng mang lồng ra ngoài cho ăn quên không đóng cửa lồng và vào trong nhà xem ti vi mục chào buổi sáng vì chim mới biết chuyền nên 15' sau ra ôi thôi còn mỗi cái lồng sắt ngay ngắn ngoài sân:a36: Vợ thấy thế bế con ra ngoài tìm xung quanh cùng với mình nhưng tìm hoài gọi mãi không thấy đâu:a36: Thôi thế là mất thật rồi, không nhớ ngày nhưng vào đầu tháng bẩy năm 2009. Quá trình GIAN NAN vẫn đang tiếp diễn

---------- Post added at 11:23 AM ---------- Previous post was at 11:00 AM ----------

Từ ngày mất chú Yểng mà trong người cảm giác bồn chồn không yên, thời điểm đó lại là cuối vụ chim non nên ra ngoài hàng hỏi và đặt hàng nhưng mấy hôm chẳng có Yểng, mà trong năm đó mà ko mua được thì không thể chịu nổi. Vì mới làm quen được ba hôm mà đã mất thì đúng là trêu ngươi thần kinh người ta quá:a15: Thế rồi lại lên web tìm kiếm và rồi tim được một bác bên Hà Nội có yểng bán. Hẹn thứ 7 tuần kế tiếp sang Cầu Giấy tầng 7 toàn nhà Sông Đà, sau này mới biết đó là anh Giáp chuyên nuôi bán chim Trĩ. Buổi chiều tầm 16h00' ngồi quán cafe trước cổng toàn nhà đợi anh giáp về rồi mãi đến 17h30' anh ấy mới về và dẫn mình lên nhà và cho xem chú Yểng anh ấy giới thiệu vừa có người nhà gửi từ trang trại lên. Nhưng! Nhìn chú yểng thấy không đẹp bằng chú yểng đã mất, mình nhỏ hơn và không mập bằng nhưng đã hẹn mua rồi đẹp hay xấu cứ là Yểng là ok hết. Ko mập về rồi khác sẽ mập rồi mình vui vẻ mua luôn, rồi anh ấy đóng hộp giấy cẩn thận rồi mình cùng chú Yểng chào tạm biệt anh Giáp lên đường về Bắc Ninh. Về đến nhà thì trời đã tối hẳn khoảng 19h45' vào trong nhà đặt cái hộp giấy vợ chưa biết là cái gì rồi hỏi cái gì đó anh, mình không nói câu nào cứ thế vác cái lồng ra mở hộp moi chú Yểng ra và nhốt vào lồng :a03: Vợ hét LẠI CHIM:a23: Kha kha kệ nói mãi rồi cũng chán, rồi vợ cũng không quên hỏi anh mua bao nhiêu:a22: Mình trả lời con này xấu hơn có 300.000đồng (trong khi đó chú này mình mua còn đắt hơn chú trước, bác giáp bán 1.250.000đồng.) Vợ hét THẾ LÀ 800.000đồng tiền Yểng:a43: Giá mà vợ biết tổng hai chú bằng (1.150.000đ + 1.250.000đ=2.400.000đồng) thì cảm giác thế nào nhỉ:a24: Thời kỳ GIAN NAN có lẽ tạm lắng :a45:

Chỉnh sửa lần cuối:

vinhlocht

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bất cẩn quá bác ơi . Như bác đã nói đó giống này khi đã biết chuyền rồi là phải nhốt nó lại không thì phải cắt cánh cho nó bác a chứ chim nó cứ tự do về thiên nhiên như thế này là buồn lắm đó
Bác mua con mới như trên ảnh rồi phải không ?

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
[QUOTE
:a45: Nuôi chim từ lúc non lên là tuyệt vời và hạnh phúc nhất đó bạn. Vì bạn được chứng kiến các giai đoạn trưởng thành của chú chim mà mình yêu quý:a44:. Chim cảnh nuôi từ 0tuổi đến 1năm tuổi thì rất yêu nhưng về ngoại hình thì rất xấu xí, vì lông lá chưa đủ, rất xơ xác. Có con còn chịu thùi lụi như sắp mang đi thui vậy chúng ta phải hiểu và chăm sóc chú chim cưng tốt hơn. Rồi nó sẽ đẹp đẽ óng mượt thân thiện và riêng với nhồng(Yểng) nó còn biết cả nói nữa chứ

---------- Post added at 10:08 AM ---------- Previous post was at 10:03 AM ----------

Chú yểng nhà mình ko tắm trong lồng mà phải vào WC chú ấy mới chịu tắm, có lẽ vì loài yểng rất nhát khó thay đổi môi trường. Từ nhỏ đến nay chỉ tắm một nơi duy nhất đó là WC:a15: Và rồi đòi ra tắm nắng:a14: Nhưng thân đến mấy đi chăng nữa thì các bạn đừng có thả nó ra như chim sáo nhé:a36:

---------- Post added at 10:39 AM ---------- Previous post was at 10:08 AM ----------

Hôm nay tranh thủ thời gian cũng rảnh. Và cũng là lúc chuyên mục yêu thích này đang ko có ai ghé thăm trong giờ làm việc, nên mình mạo muội tung hoành chút xíu biết đâu trong lúc cảm xúc dâng trào không kìm lại được rồi mình lại khai trương trang 04 của mục này thì sao nhỉ:a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a03::a15::a15::a15::a15::a15::a15::a14::a14::a14::a14::a12::a12::a12::a24::a24::a24:
Đúng là nghề nào cũng vậy và thú chơi nào cũng thế dù là thú chơi tao nhã nhất là chơi chim cảnh, thật GIAN NAN:a36: Cách đây hơn một năm vào tháng tư (Dương lịch) năm 2009. Trong lúc đi chơi quanh thành phố bất chợt gặp mấy anh bán chim cảnh rong. Tiếng xì xồ giọng miền trong đi xe đạp thồ chở đầy các loài chim quen cũng có mà lạ cũng có trong đó có một lồng vuông 60cmx60cm chật đầy chim sáo nâu non đang há mỏ đòi ăn:a03: Chông thật đáng yêu, nhìn thấy chợt thấy yêu ngay và quyết định trong nháy mắt, nuôi một con cho sướng vì từ nhỏ thời chăn châu dưới đồng thấy mấy anh bắt ổ sáo đỉnh cột điện về nuôi mà trong lòng đầy mơ và ước có lần được sở hữu. Lúc đó giá mà xin bố mẹ tiền thì chắc là cũng sở hữu được một chú vì từ bé mình đã rất thích và hay nuôi chim nhưng chỉ những loài như là chim sẻ, chim sâu cho nên khi nhìn thấy chim sáo hồi đó thích nhưng có lẽ có cũng chẳng giữ được vì ngày đó còn bé nhỡ đâu lại bị các anh nhớn hơn trấn lột mất:a36::a36: Nên không dám đòi mua. Bẵng đi một thời gian dài trên dưới 20 năm vì bận học hành rồi đi làm rồi lấy vợ rồi chăm con mà mình đã quên đi cái thú chơi chim lúc còn nhỏ nên khi thấy hàng bán rong hỏi giá bao nhiều? Trả lời 200.000 không mặc cả rút 150.000 ra đưa chủ hàng nó cầm nhanh qua chút nữa rách tờ 50.000đồng chẳng biết đắt rẻ nhưng cứ dinh một em về và chăm sóc. Hai tháng đầu chú sáo là số một nên chăm sóc thật kỹ lưỡng, âu yếm. sáng vợ đi chợ mua thịt về để tủ mình xén ngay một miếng mang thớt ra băm bă, đập đập cho nhừ rồi mang chú sáo ra cho ăn, chú ta ăn thật ngon:a14: Chú ta ăn ngon thì đương nhiên cảm giác mình cũng ngon rồi:a03:

---------- Post added at 11:00 AM ---------- Previous post was at 10:39 AM ----------

Rồi mình bắt đầu lang thang vào trang web tìm kiếm thông tin về các loài chim. Khổ cái là mình chơi chim không theo câu lạc bộ nào cả nên cứ tự mình tìm kiếm cách chăm sóc. Đúng là thời kỳ hiện đại hoá:a36: Vào web mấy hôm mà đã có cảm giác nuôi một chú chim cảm giác không bằng nuôi hai chú và rồi lại đi phố hỏi mãi hỏi mãi mới thấy một hàng bán chim cảnh ngay bên cạnh khu mình đang ở, nếu chú ý có thể nghe thấy chim cảnh của cửa hàng này hót:a36::a36::a36: Thế mới khổ:a15: Rồi mình hỏi mua chú chim cu gáy, chủ hàng nói hết gáy, quay ra nhìn thấy một chú chim cỡ người to gần giống chim cu gáy mà lại lông đen:a03: a đây! Chú nhồng hệt giống hình ảnh trong Internet Mình hỏi phải chim nhồng ko anh? anh ấy trả lời đúng rồi ngoài này gọi là yểng. Hỏi giá anh ấy nói 1.2tr :a36: accccccccccccc Gần sát với tin tức trên diễn đàn chim cảnh trong Internet, mặccả chút anh ấy giảm 50.000đồng. Tặc lưỡi nhỏ một cái rồi xì tiền dinh luôn chú yểng về tuy rằng điều kiện kinh tê còn vô cùng khó khăn lại đang có con nhỏ nhưng thôi tiêu bao nhiêu cũng hết mùa gì thì được đó:a24: Về nhà vợ hỏi chim đẹp thế anh mua bao nhiêu mình bảo mua ngoài hàng 500.000đồng vợ trố mắt không nói j nữa rồi quay vào nhà nói chuyện với con bỏ mặc mình với chú yểng ngoài sân. Mua được chú yểng thì chú sáo kia mình vẫn chăm sóc đều không bị ra rìa nhưng dù sao cũng phân tán hơn. Phải nói yểng là một loại chim cảnh ăn nhiều ị không ít, chim non lúc há mồm cảm giác như rơi mất toi cả cái thìa xúc bột của trẻ em vào. Cứ đi thì chớ nhưng cứ về là yểng, đêm ngủ là yểng thế rồi một buổi sáng đẹp trời cách hôm mua yểng ba ngày lúc 6h sáng mang lồng ra ngoài cho ăn quên không đóng cửa lồng và vào trong nhà xem ti vi mục chào buổi sáng vì chim mới biết chuyền nên 15' sau ra ôi thôi còn mỗi cái lồng sắt ngay ngắn ngoài sân:a36: Vợ thấy thế bế con ra ngoài tìm xung quanh cùng với mình nhưng tìm hoài gọi mãi không thấy đâu:a36: Thôi thế là mất thật rồi, không nhớ ngày nhưng vào đầu tháng bẩy năm 2009. Quá trình GIAN NAN vẫn đang tiếp diễn

---------- Post added at 11:23 AM ---------- Previous post was at 11:00 AM ----------

Từ ngày mất chú Yểng mà trong người cảm giác bồn chồn không yên, thời điểm đó lại là cuối vụ chim non nên ra ngoài hàng hỏi và đặt hàng nhưng mấy hôm chẳng có Yểng, mà trong năm đó mà ko mua được thì không thể chịu nổi. Vì mới làm quen được ba hôm mà đã mất thì đúng là trêu ngươi thần kinh người ta quá:a15: Thế rồi lại lên web tìm kiếm và rồi tim được một bác bên Hà Nội có yểng bán. Hẹn thứ 7 tuần kế tiếp sang Cầu Giấy tầng 7 toàn nhà Sông Đà, sau này mới biết đó là anh Giáp chuyên nuôi bán chim Trĩ. Buổi chiều tầm 16h00' ngồi quán cafe trước cổng toàn nhà đợi anh giáp về rồi mãi đến 17h30' anh ấy mới về và dẫn mình lên nhà và cho xem chú Yểng anh ấy giới thiệu vừa có người nhà gửi từ trang trại lên. Nhưng! Nhìn chú yểng thấy không đẹp bằng chú yểng đã mất, mình nhỏ hơn và không mập bằng nhưng đã hẹn mua rồi đẹp hay xấu cứ là Yểng là ok hết. Ko mập về rồi khác sẽ mập rồi mình vui vẻ mua luôn, rồi anh ấy đóng hộp giấy cẩn thận rồi mình cùng chú Yểng chào tạm biệt anh Giáp lên đường về Bắc Ninh. Về đến nhà thì trời đã tối hẳn khoảng 19h45' vào trong nhà đặt cái hộp giấy vợ chưa biết là cái gì rồi hỏi cái gì đó anh, mình không nói câu nào cứ thế vác cái lồng ra mở hộp moi chú Yểng ra và nhốt vào lồng :a03: Vợ hét LẠI CHIM:a23: Kha kha kệ nói mãi rồi cũng chán, rồi vợ cũng không quên hỏi anh mua bao nhiêu:a22: Mình trả lời con này xấu hơn có 300.000đồng (trong khi đó chú này mình mua còn đắt hơn chú trước, bác giáp bán 1.250.000đồng.) Vợ hét THẾ LÀ 800.000đồng tiền Yểng:a43: Giá mà vợ biết tổng hai chú bằng (1.150.000đ + 1.250.000đ=2.400.000đồng) thì cảm giác thế nào nhỉ:a24: Thời kỳ GIAN NAN có lẽ tạm lắng :a45:[/QUOTE]

Chán em hiểu cảm giác của bác . em còn phát ốm lên cơ . dơi mất 1 triệu kô bắng nó bay mất . nhìn cái lồng của nó mà đau lòng quá .nhưng kiểu gì thì kiểu em cung phải mua 1 con nữa , cũng giống như bác sở thich chơi chim cũng từ ngày đi chăn trâu . h lơn lên bây giờ mới có cơ hội ...... Nhưng vợ em kêu quá ,nếu được hôm nào anh em mình ngồi tâm sự cho bớt dau sót

---------- Post added at 06:49 PM ---------- Previous post was at 06:42 PM ----------

Đó là điều bình thường mà bác , chim non thì lông chưa mọc hết thôi mà , bác bổ xung chất tươi cho em nó như Chuối , Thanh Long , một tuần cho ăn thịt bò 1 lần , hoặc là bắt con thạch thùng cho nó ăn 1 tháng sau nhìn nó khác ngay thôi mà
Yên tâm đi nhé ? hôm nay mới nhìn kỹ con này 70% là chim trống đó , chúc mừng bác nhé
Bác mua con này ở đâu vậy ? giá bao nhiêu ? tôi có thằng bạn cũng đang muốn mua một con non như này mà tìm mãi không được , bác chỉ chỗ cho tôi với

Bác qua Chơ mơ cho Kim Ngưu áy . Nhưng ở đó còn toàn yểng xấu lắm . bác lên Hoàng Hoa thám mà mua . 1trieu600 k / 1con . Yểng dẹp mập , em dang ốm vì mất 1 em yểng mới mua trên đó . Hôm nào có khoản gì nói dối vợ lại đi làm 1 em nữa Các bác ah . Hiện h em co 1 con rùi .

---------- Post added at 07:40 PM ---------- Previous post was at 06:49 PM ----------

co mac ko

bác mua o dâu đấy chie em voi . em cám ơn trước : KHUê 0912784396

nghiemxdbn2001

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác mua con mới như trên ảnh rồi phải không ?

Đúng roài :a35: Chú yểng trên ảnh là chú vẫn chưa bay mất. Bây giờ thì rất cảnh giác roài, khi cho đi tắm là đóng cửa nhà lại bật điện rồi cho tắm. Khi nhốt lồng dùng cái khuy chốt của dây xích chốt lại, cho chắc. Nuôi đến nay mà mất thì tiếc lắm

bùi minh hòa

Thành viên mới
SVC$
0
chào các anh e
cho e dang ký với các bác với...mình ten bùi minh hòa sinh 1986 nghề nghiệp kỹ thuật viên mình có nuôi 1 chú nhồng đang tạp nói .nó được 1 năm rồi .ma sao lâu biết nói quá...ae nào biết sin cho vài lời khuyên.cam on nhiều
tình hình là mình mua con này của người bạn và nói là con này nuôi từ nhỏ lên .nhưng sao đến giờ chú nó đã tròn 1t rồi mà ko biết nói cứ la và nói ot ẹt hoài trông giông tiếng người lăm mà ko phải.
bác nào có kinh nghiêm sin chỉ giáo
hình sin bổ sung sau mong các bác thông cảm

nguyennhathung

Thành viên mới
SVC$
0
Chim em hôm nay mổ ăn được rồi các bác ạ, thế là khỏe rồi, hay đi công tác sẽ không lo lắng đi gửi nữa. Em cho nó ăn đủ thứ : Nhãn, Chuối, Thanh Long, Nho, bất cứ trái cây gì con Chip nhà em ăn được là em cho nó ăn, ngoài ra em cho ăn dế, cám thì nó lười ăn lắm.
Một vài hình ảnh em nó khi cho nó chụp với 2 mẫu nhà em :a03::a01:.

Hôm qua nó bay bay trong nhà, lao ngay vào tấm gương lớn, may mà không sao. Theo các bác thì có nên cắt cánh ko, em thấy cắt thì sợ nó xấu chim, mà ko cắt đôi khi con Chip nhà em nó mỡ cửa lòng thì ...:a45:

TDuc

Thành viên mới
SVC$
0
em nuoi 3 con nhung xin no anh.nuoi long inox de rua>nuoi bon nay de ma>nuoi de trung moi kho

TDuc

Thành viên mới
SVC$
0
gui Bui Minh Hoa.yeng cua ban nuoi 1 nam dung ra phai biet noi roi`,nhung nguoi day hoi kho<tot nhat dem gui nha ai co yeng noi roi` y,chi 1 thang mang ve la noi dc.luc day muon day gi thi no se noi .chung no tu nhai nhau nhanh hon nguoi day.day la yeng nuoi tu non.chu neu la yeng bay o rung thi mai mai ko noi dc.the nhe

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác bác ơi . đa co ai nuôi Yểng non mà nó không kêu chưa ? con Yểng của em nó trả thấy kêu gì cả chỉ há mồm kô thôi . ko phát ra bất cứ 1 âm thanh gì . Ai biết bệnh gì mong được chỉ giáo ah . rất mong câu trả lời của các bác

---------- Post added at 09:35 AM ---------- Previous post was at 09:28 AM ----------

Chim em hôm nay mổ ăn được rồi các bác ạ, thế là khỏe rồi, hay đi công tác sẽ không lo lắng đi gửi nữa. Em cho nó ăn đủ thứ : Nhãn, Chuối, Thanh Long, Nho, bất cứ trái cây gì con Chip nhà em ăn được là em cho nó ăn, ngoài ra em cho ăn dế, cám thì nó lười ăn lắm.

Hôm qua nó bay bay trong nhà, lao ngay vào tấm gương lớn, may mà không sao. Theo các bác thì có nên cắt cánh ko, em thấy cắt thì sợ nó xấu chim, mà ko cắt đôi khi con Chip nhà em nó mỡ cửa lòng thì ...:a45:

Yểng của bác mua ỏ đâu mà đẹp thế . con gái giống mẹ xinh quá . chúc gia đình bác hạnh phúc . chúc chú chíp nhà bác thông minh

---------- Post added at 09:40 AM ---------- Previous post was at 09:35 AM ----------

Yểng của bác mua ỏ đâu mà đẹp thế . con gái giống mẹ xinh quá . chúc gia đình bác hạnh phúc . chúc chú chíp nhà bác thông minh

---------- Post added at 09:51 AM ---------- Previous post was at 09:40 AM ----------

Bác bác ơi . đa co ai nuôi Yểng non mà nó không kêu chưa ? con Yểng của em nó trả thấy kêu gì cả chỉ há mồm kô thôi . ko phát ra bất cứ 1 âm thanh gì . Ai biết bệnh gì mong được chỉ giáo ah . rất mong câu trả lời của các bác

TDuc

Thành viên mới
SVC$
0
gui quay phim chup anh:yeng cua cau con lau moi keu dc.no doi thi cu cho no an no di.dc khoang 6 den 8 thang tuoi moi bat dau bat chiec moi keu va day noi dc.noi chung nen de gan con yeng khac biet noi roi` thi no bat chiec moi nhanh.gio con non chi doi an thoi ko keu dc la dung roi`
<TOT 1 dc.the noi ko mai thi rung o bay yeng la neu non.chu tu nuoi day.day nguoi hon nhanh nhau nhai no .chung se gi day muon dc.luc ve mang thang y,chi roi` co ai nha gui dem nhat p QUOTE]< nhe[>

---------- Post added at 06:55 PM ---------- Previous post was at 06:46 PM ----------

minh nuoi yeng dc vai nam roi`,cung tich luy dc chut kinh nghiem co gi moi nguoi` cu trao doi nhe.minh co 3 e yeng,nuoi gan nguoi 2 e,mot e nuoi o nha khac xa minh.chua co dieu kien gui anh xin khat nhe.minh o ha noi,bay gio chi muon hoc hoi nuoi yeng de trung,nhung dung la kho that.thay o mien nam nuoi sieu lam de trung dc,nhung chua hoc hoi dc.vi thay bao thuong yeng chi de trong tu nhien.ban nao can hoi gi` cu hoi nhe,minh biet se tra loi`.thank,co gi cac ban ko vua long bo qua nhe.minh la Tien Dúc!

quayphimchupanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gui quay phim chup anh:yeng cua cau con lau moi keu dc.no doi thi cu cho no an no di.dc khoang 6 den 8 thang tuoi moi bat dau bat chiec moi keu va day noi dc.noi chung nen de gan con yeng khac biet noi roi` thi no bat chiec moi nhanh.gio con non chi doi an thoi ko keu dc la dung roi`
<tot 1="" dc.the="" noi="" ko="" mai="" thi="" rung="" o="" bay="" yeng="" la="" neu="" non.chu="" tu="" nuoi="" day.day="" nguoi="" hon="" nhanh="" nhau="" nhai="" no="" .chung="" se="" gi="" day="" muon="" dc.luc="" ve="" mang="" thang="" y,chi="" roi`="" co="" ai="" nha="" gui="" dem="" nhat="" p="" quote]="">< nhe[>

---------- Post added at 06:55 PM ---------- Previous post was at 06:46 PM ----------

minh nuoi yeng dc vai nam roi`,cung tich luy dc chut kinh nghiem co gi moi nguoi` cu trao doi nhe.minh co 3 e yeng,nuoi gan nguoi 2 e,mot e nuoi o nha khac xa minh.chua co dieu kien gui anh xin khat nhe.minh o ha noi,bay gio chi muon hoc hoi nuoi yeng de trung,nhung dung la kho that.thay o mien nam nuoi sieu lam de trung dc,nhung chua hoc hoi dc.vi thay bao thuong yeng chi de trong tu nhien.ban nao can hoi gi` cu hoi nhe,minh biet se tra loi`.thank,co gi cac ban ko vua long bo qua nhe.minh la Tien Dúc!

Ko phai dâu bac ơi tiếng kêu của chim Non cơ mà nó kêu . Em nuôi 2 con non 1 con kia keu tiếng chim non . con nay thế nào nó cung ko keu tiếng nào kể cả dói . còn em hiểu đựoc là nuôi khi nào mới nói dựoc mà .

</tot>

nguyennhathung

Thành viên mới
SVC$
0
Ko phai dâu bac ơi tiếng kêu của chim Non cơ mà nó kêu . Em nuôi 2 con non 1 con kia keu tiếng chim non . con nay thế nào nó cung ko keu tiếng nào kể cả dói . còn em hiểu đựoc là nuôi khi nào mới nói dựoc mà .

Thường thường thì chim non nó kêu dữ lắm bác à, điếc hết cả tai, con của bác có thể bị gì đó làm nó giật mình nên giống như stress đó, nó tắt tiếng và chỉ há mồm ra tiếng khè khè nhỏ thui, bác thử siêng chăm sóc vỗ về em nó (bắt nó ra khỏi lòng, vuốt ve, chùi mỏ và lấy khăn ướt lau cho nó - em thường làm thế) khi nó bình tâm lại chắc nó sẽ kêu inh ỏi mỗi khi bác xuất hiện thôi. Con nhà em nó cả ngày im re, ai qua lại nó cũng im, chỉ khi em đi làm về nghe tiếng em là nó hét tóang lên, cũng thích mà cũng nhức tai lắm.
Hôm em đi mua, cũng vô tình chứ không có kinh nghiệm gì hết, nhìn vào chuồng có 3 con non, nhìn 1 phát kết em này nên chọn luôn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom