Guest viewing is limited

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào Châu,
.
Con than mái ở nhà mấy hôm nay anh để gần cây chổi bị nó bứt hết mấy cọng ngậm trong miệng. Muốn đẻ lắm rồi nhưng tiếc là nhà không có không gian rộng. Nếu có chắc cũng được vài cặp hay. Mái này hót xòe đẹp lắm.
Vậy anh ráng làm cho nó cái lồng đẻ cho vui . Nhưng nuôi đẻ phải có thời gian anh ak . Cặp than của em cũng xèo ghê lắm , mấy con con của nó lớn lên em mang ra no thấy bố mẹ xèo thế là xèo theo liền thấy vui ghê .

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Đã có kết quả rồi AE ơi , sáng nay mới nở 1 con thế là tốt rồi , chuẩn bị tinh thần nuôi chim con thôi . AE nào có kết quả chia sẽ cho vui luôn nhé .

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Show hàng lên di pác úp úp tò mò quá đi. Chúc mừng pác lên chức nữa heeeee

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Lứa đầu có 1 con thôi anh ơi , 2 trứng không có cồ , chim con được 1 tuần rồi mà mới lú tý lông óng thôi không mập cho lắm . Em cho ăn sâu quy và trứng kiến . Mà hình như con than mẹ này nuôi con không tốt lắm , con lửa năm ngoái thì chăm con mập đẹp lắm . Tiếc là con lửa đã qua đời .

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Sau khi bắt con con ra nuôi 2 ngày thì chim mẹ đã đẻ tiếp , mới bắt chim con hôm chủ nhật mà hôm nay đã có 2 trứng , nhanh thật , mà nhanh quá chỉ sợ không có cồ thôi ......

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Tuy lứa đầu có 1 chú chim thôi nhưng ra lông báo đen chắc là chim trống rồi , vui quá lên kheo với anh em cho vui .
Hôm nay lứa thứ 2 đã nở 1 con rồi , hy vọng sẽ nở hết 4 trứng ......

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thấy anh em nuôi chim đẻ mình cũng bắt chước. mình tự làm AVR mất 4 tháng. trang trí mất tháng nữa, thả chim vào 28 tết, chim trống bổi, chim mái chuyền 1 mùa. cách dây ba ngày, 26/03 mình phát hiện chim trống tha rác làm tổ mình mừng lắm, nhưng lạ một điều là chim mái không hề tham gia, xanh tim có kinh nghiệm cho em biết như vậy ghép đẻ có thể thành công không? em đang rất nôn nóng.:187:

lavangroi04

Thành viên mới
SVC$
0
Hiện tại mình cũng đang ghép 1 đôi than đẻ. Ghép từ hôm 23/04 đến Hôm nay thấy con cái tha rác rồi, hy vọng sẽ thành công.

vietcuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có cồ là thế nào hả bác? E ko hiểu lắm. Chúc bác có chim non tốt nhé!

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có cồ là trứng được thụ tinh đó,hi, trứng mà không được thụ tinh thì không nở.

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic chim mái tha rác coi bộ khả thi hơn chim trống tha rác ah nha, chúc mừng bạn nha, hy vọng là anh em mình đều thành công nha, hi

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
thấy anh em nuôi chim đẻ mình cũng bắt chước. mình tự làm AVR mất 4 tháng. trang trí mất tháng nữa, thả chim vào 28 tết, chim trống bổi, chim mái chuyền 1 mùa. cách dây ba ngày, 26/03 mình phát hiện chim trống tha rác làm tổ mình mừng lắm, nhưng lạ một điều là chim mái không hề tham gia, xanh tim có kinh nghiệm cho em biết như vậy ghép đẻ có thể thành công không? em đang rất nôn nóng.:187:

Kinh nghiệm thì mình cũng không có gì đâu , chỉ thả vào nó đẻ rồi tự nuôi chứ đâu can thiệp được gì . Chim trống tha rác là nó dụ chim mái làm tổ ở chổ đó . Tuy nhiên cũng có loài chim thì chim trống cũng làm tổ nhưng than thì mình chưa thấy . Bạn cứ nuôi bình thường rồi nó sẽ đẻ thôi không có gì lo lắng hết . Có khi bây giờ chim bạn đã đẻ rồi ấy chứ nhỉ ?

hungorgan

Thành viên mới
SVC$
0
hâm mọ quá. mình cũng đang định làm 1 cái chuẩn bị xong roi. khi nào có dịp trao đổi thêm kinh nghiệm

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước tiên là chúc mừng bạn nuôi đẻ thành công. Mùa đẻ là mùa các con côn trùng dồi dào ngoài thiên nhiên, chim bố mẹ cần ăn NHIỀU và đầy đủ CHẤT LƯỢNG trong khẩu phần ăn hàng ngày. Khi chim con nở ra, đừng nghĩ là chim con có chút xíu nên không cần cho ăn côn trùng nghiều. Đó là lối suy nghĩ sai lầm tai hại. Chim con có thể lớn gấp đôi trọng lượng nó trong vòng 1 ngày từ khi nở cho đến khoảng 10 ngày sau. Sau 10 ngày nở thì sức tăng trưởng chậm lại và mức độ côn trùng cần thiết để ăn cũng giảm theo. Theo như bạn nói chim con yếu là yếu như thế nào? Nhìn nó yếu không cử động hay khi bố mẹ nó đút mồi cũng không ăn được? Nếu con chim mẹ lười đút chim con (cứ cách khoảng 1 tiếng hay ít hơn mlà đút cho chim con ăn là ok) thì ta nên cho nhiều loại mồi vào để chim mẹ có cơ hội lựa chọn con mồi thích hợp để đút cho chim con ăn. Thường thì khi mới nở cho đến vài ngày tuổi, chim mẹ lựa loại thức ăn nào thật mềm hay mổ con mồi cho thật nát ra rồi mới đút cho chim con ăn cho nên trong vài ngày đầu chim mẹ sẽ ít hoặc không chọn các con mồi/côn trùng quá cứng hay quá to. Sau vài ngày khi chim con tương đối lớn thì chim bố mẹ sẽ đút thức ăn lớn hơn chút và không cần phải mổ nát ra như trước. Với dế, cào cào thì chúng chỉ mổ hai cái chân lớn bỏ đi, có thể mổ nát phần đầu dế/cào cào rồi đút cho chim con ăn. Bạn nên để ý điều này và chỉ cho ăn dế/cào cào loại nhỏ mà thôi. Sâu quy tốt nhất là chỉ cho chim con ăn những con màu trắng (mới lột vỏ). Tiết kiệm chút ý thức ăn mà làm cho chim con chết đi thì thật là uổng bao công trình. Chúc bạn sớm có chim con nuôi.

a Lac Việt cho e hỏi , lửa thay lông chỉ ăn đồ tươi ko an cám có sao ko ah, cảm ơn a nhiều. Vì có quá nhiều ý kiến nên e hơi rối, e muốn xin ý kiến từ a, thanks a nhiều

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
a Lac Việt cho e hỏi , lửa thay lông chỉ ăn đồ tươi ko an cám có sao ko ah, cảm ơn a nhiều. Vì có quá nhiều ý kiến nên e hơi rối, e muốn xin ý kiến từ a, thanks a nhiều

Nếu chỉ cho ăn MỘT (1) loại mồi tươi trong mùa thay lông thì không tốt. Cách tốt nhất là cho ăn nhiều loại mồi tươi khác nhau. Nếu chỉ có thể cho ăn 1 loại mồi tươi nào đó thì nên cho chim ăn thêm cám, như vậy chim sẽ có đầy đủ chất bổ dưỡng hơn và giúp cho bộ lông ra tốt đẹp và đuôi dài đúng mức của con chim. Cho chim ăn nhiều loại mồi tươi và cho ăn thêm cám là cách tốt nhất không chỉ trong mùa thay lông mà còn nên cho ăn như vậy quanh năm. Thân.

saudauden

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nôn thật. đến giờ đã một tuần rồi mà vẫn chưa thấy chim mái có dấu hịêu gì. hic. chim trống thì vẫn cần mẫn làm tổ. cô nàng thì vẩn làm ngơ. làm sõt ruột quá à. hic

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom