Guest viewing is limited

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Sáng nay em ra thăm tổ Than đã ấp được 12 ngày thấy chưa nở em sợ giống như tháng trước lại hư nữa thì phải thay con trống , lòng đang buồn :a36:... Chiều lại ra thăm thấy 2 chú than con hả mỏ đòi ăn khoái quá :a01: vào lấy sâu ra để mẹ nó cho ăn , nhưng mấy chú sáo đá lỳ đòn quá tới ăn sâu luôn dù bị than trống chụp một cái rơi xuống đất nhưng nó vẩn tới ăn như thường , em không biết cách nào để chỉ than mẹ ăn sâu thôi để đở tốn kém , anh em giúp em với ! Thanks ........:a14:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
chúc mừng bạn sau bao nhiêu cố gắng nghiên cứu đã cho ra thành quả. bạn cố gắng chăm lũ trẻ sao cho chúng đừng chết nữa là thành công toàn diện rùi. bữa nào úp hình lên cho anh em được chiêm ngưỡng và học hỏi nha.thân:a32:

markquang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác ơi up hình cho e koi với,e đang cần tham khảo để làm 1cai aviary đây

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
vâng chúc mừng anh
và cùng ý kiến với ACE là mong bạn up mấy tấm về đại gia đình Than của anh :a45:
chờ đợi những tấm hình trong thời gian sớm nhất
Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Em post vài tấm ảnh anh em xem cho vui !

Chú than này nuôi con kém quá , 3 con của nó yếu lắm rồi em sợ không thọ nên đành post đại vì hình hơi mờ , em định mượn máy ảnh chụp cho nét mà sáng nay ra xem thấy mấy chú con yếu quá nên nãn lòng không chụp nữa đành post mấy tấm chụp hôm qua . Tiếc quá , nó đẻ 2 lần mà không thành không biết năm sau sẽ ra sao .

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Yếu là do bạn không cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cho chim bố mẹ để nuôi con cũng như trong quá trình cặp đôi, sinh trứng, bản thân là bị yế từ lúc có trứng đã ko đủ chất rồi, bạn xem lại chế độ dĩnh dưỡng xem thế nào nhé. chúc thành công

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
bạn nên bỏ trứng kiến và cào cào xem chim mẹ có chịu đút cho chim con ăn không nhé.hi vọng những chú chim của bạn mau khoẻ lại và phát triển tốt.:a15::a15::a15:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Trước tiên là chúc mừng bạn nuôi đẻ thành công. Mùa đẻ là mùa các con côn trùng dồi dào ngoài thiên nhiên, chim bố mẹ cần ăn NHIỀU và đầy đủ CHẤT LƯỢNG trong khẩu phần ăn hàng ngày. Khi chim con nở ra, đừng nghĩ là chim con có chút xíu nên không cần cho ăn côn trùng nghiều. Đó là lối suy nghĩ sai lầm tai hại. Chim con có thể lớn gấp đôi trọng lượng nó trong vòng 1 ngày từ khi nở cho đến khoảng 10 ngày sau. Sau 10 ngày nở thì sức tăng trưởng chậm lại và mức độ côn trùng cần thiết để ăn cũng giảm theo. Theo như bạn nói chim con yếu là yếu như thế nào? Nhìn nó yếu không cử động hay khi bố mẹ nó đút mồi cũng không ăn được? Nếu con chim mẹ lười đút chim con (cứ cách khoảng 1 tiếng hay ít hơn mlà đút cho chim con ăn là ok) thì ta nên cho nhiều loại mồi vào để chim mẹ có cơ hội lựa chọn con mồi thích hợp để đút cho chim con ăn. Thường thì khi mới nở cho đến vài ngày tuổi, chim mẹ lựa loại thức ăn nào thật mềm hay mổ con mồi cho thật nát ra rồi mới đút cho chim con ăn cho nên trong vài ngày đầu chim mẹ sẽ ít hoặc không chọn các con mồi/côn trùng quá cứng hay quá to. Sau vài ngày khi chim con tương đối lớn thì chim bố mẹ sẽ đút thức ăn lớn hơn chút và không cần phải mổ nát ra như trước. Với dế, cào cào thì chúng chỉ mổ hai cái chân lớn bỏ đi, có thể mổ nát phần đầu dế/cào cào rồi đút cho chim con ăn. Bạn nên để ý điều này và chỉ cho ăn dế/cào cào loại nhỏ mà thôi. Sâu quy tốt nhất là chỉ cho chim con ăn những con màu trắng (mới lột vỏ). Tiết kiệm chút ý thức ăn mà làm cho chim con chết đi thì thật là uổng bao công trình. Chúc bạn sớm có chim con nuôi.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chế độ dinh dưỡng thì chác không phải vì trước đó vài tuần cặp Sáo đá của em đã nuôi thành công 1 tổ 3 em mà , nhưng sáo đá thì cả hai bố mẹ cho ăn luôn nhưng than chỉ có mẹ nó cho ăn thôi , hôm nay thì 2 em còn lại đi rồi , em định thúc thức ăn để mẹ nó sinh thêm lứa nữa không biết có nỗi không vì mùa này đã đẻ 2 lần rồi !

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Mùa đẻ nếu chưa hết thì cứ tẩm bổ cho con mái để nó đẻ tiếp. Mới có 2 lần đẻ thì đâu có sao đâu. Nếu tự nó thấy không đủ sức là sẽ không đẻ nữa cho dù có tẩm bổ. Cặp lửa của mình bây giờ đang đẻ trứng cho lứa thứ tư rồi mà trông con mái còn xung lắm. hehe.... Ráng chăm 2 em nó lên để nuôi thành công.

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quá hay ! mấy bác có kinh nghiệm nuôi than đẻ chỉ em cách làm sao cho chim chịu ở bới nhau , em ghép cặp thấy không được mấy bác có kinh nghiệm giúp em nhá :a21:

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xanh_tim có thể chụp tất cả cái aviary cho mình học hỏi đc ko?kích thước bao nhiêu là đủ để chim sinh sản?đag tính làm aviary nuôi choè than nhưng chưa có kinh nghiệm?xin xanh_tim chỉ giáo.cảm ơn

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bạn có thể xem ở đây : http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?p=85284 kích thước ( cao : 2 m ; dài : 3 m ; rộng : 2.5 m ) đơn nhiên là càng rộng càng tốt , bên trông aviary bạn bỏ thâm đất trồng cỏ , cây trông càng giống ngoài rừng càng tốt .
Nuôi than hay lửa thì bạn nên dùng những thân cây có bọng để mấy em nó làm tổ nhé ! Bạn làm nhanh rồi post mình xem với nhé , nuôi trong aviary dể lắm ! :a27:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn nên tách cặp sáo đá ra để chích chòe an tâm và có đủ mồi để nuôi con cũng như đảm bảo sức khỏe, mồi tươi cần giảm lượng sâu quy và tăng dế, cào cào, trứng kiến...vì sâu quy khá dai nên sẽ gây khó khăn cho bộ máy tiêu hóa của chim non vì vậy khả năng chim non ngày càng yếu đi vì nguyên nhân đó.

quá hay ! mấy bác có kinh nghiệm nuôi than đẻ chỉ em cách làm sao cho chim chịu ở bới nhau , em ghép cặp thấy không được mấy bác có kinh nghiệm giúp em nhá :a21:
Tất cả các lòai chim thì chim mái là người đi chọn tương lai cho mình, muốn chim bắt cặp trước hết phải chọn được chim mái tốt (không quá tơ, không quá già, không bệnh tật...), sau khi có chim mái cần tiếp tục chọn chim trống tốt (hót hay, to con, dài đòn, chim quý...) tuy nhiên đây mới chỉ là cảm tính của người nuôi còn chim mái có chịu không lại là chuyện khác vì vậy cần kè trống mái để xem phản ứng của cặp chim, nếu chim mái chịu trống thì có thể ghép cặp và chim đẻ ngay trong mùa sinh sản, đây là trường hợp có kinh nghiệm và ghép nhanh, ngòai ra có thể dùng biện pháp thời gian để ghép (mái chưa chịu trống ngay) với phương pháp này ta liên tục kè lồng chim trống mái để cặp chim làm quen với nhau (lưu ý không để cặp chim thấy những chim đồng lọai), sau khi cặp chim đã chịu nhau mới tiến hành chuyển vô chuồng lớn đ63 chuẩn bị sinh sản.

Xanh_tim có thể chụp tất cả cái aviary cho mình học hỏi đc ko?kích thước bao nhiêu là đủ để chim sinh sản?đag tính làm aviary nuôi choè than nhưng chưa có kinh nghiệm?xin xanh_tim chỉ giáo.cảm ơn
Kích thước chuồng không phải là phần quá quan trọng tuy nhiên nếu có điều kiện thì nên làm chuồng lớn một chút để chim thỏai mái, dễ dàng hơn trong việc sinh sản. Mình đang thử nuôi lửa đẻ và đã có kết quả, kích thước chuồng của mình chỉ có 1,2m x 1,1m x 0,5m (d x c x r )

MrKhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ô thế cái avary của bác = của em à , em tưởng cái avary của mình là phải bỏ rồi chứ . ai ngờ ...... vân còn sài được ke ke :a21::a21:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Xin chia vui cùng anh em !
Chim mình vừa nở lứa thứ 2 cũng 3 chú , hôm nay đã được 3 hôm rồi mình thấy chim khá khoẻ lớn trong thấy , chắc vì lần này mình cho ăn trứng kiến hơn nữa chim mẹ cũng có kinh nghiệm hơn lần trước : bay ra gấp mồi cho con ăn xong lại bay vào ấp con cho ấm và chim bố chủng tham gia vào việc cho chim non ăn ......Hy vọng lần này sẽ thành công . :a01:

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bác chụp ảnh hoặc quay pilm thì anh em mới rõ chứ nói như thế thì ai nói cũng được:a24:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Nghe bạn duyhoian nói thế có vẻ không tin mình thì phải , hôm qua định sáng nay ra chụp vài tấm nhưng không ngờ sáng ra không còn con nào trong tổ mà tối ra thăm mẹ nó vẫn nằm ấp con ngon lành , chưa biết nguyên nhân vì sao ? ...

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Lâu quá mới vào lại topic của mình , em xin chia sẽ với các anh em nuôi chim trong aviary , tổ than thứ 3 cũng là tổ cuối mùa của năm ngoái con của chúng bị cắn chết nằm lung tung trong lồng , nguyên nhân là do lần đó em đang có cặp sáo đá có con lơn rồi nên nó ăn trứng kiến nhiều lắm mà trứng kiến thì em phải tiết kiệm để nuôi tổ than non mới nở nên quyết định bắt mấy con sáo ra nuôi nên mẹ nó tìm chổ làm tổ mới nên tranh giành tổ với tổ than thế là nó gắp than non .... Thế là tổ than đang lớn ngon lành bị chết oan . :a17:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn Xanh-tím!
.
Đọc bài của bạn mà mình thấy thương cho các chú Than non tội nghiệp và 'giận'. Bạn đã không nuôi đẻ thì thôi, nếu nuôi thì bạn nên quan tâm tạo điều kiện tốt nhất cho chúng. Than con mới nở rất bản thân rất yếu. Bằng chứng là khi bắt tổ con còn non quá thì tỉ lệ chết sẽ rất cao. Đọc đoạn này của bạn ''. . .tổ than thứ 3 cũng là tổ cuối mùa của năm ngoái con của chúng bị cắn chết nằm lung tung trong lồng , nguyên nhân là do lần đó em đang có cặp sáo đá có con lơn rồi nên nó ăn trứng kiến nhiều lắm mà trứng kiến thì em phải tiết kiệm để nuôi tổ than non mới nở nên quyết định bắt mấy con sáo ra nuôi nên mẹ nó tìm chổ làm tổ mới nên tranh giành tổ với tổ than thế là nó gắp than non .... Thế là tổ than đang lớn ngon lành bị chết oan .. .'' thật tội nghiệp quá. Anh em đã góp ý hướng dẫn bạn tách Sáo đá và chăm sóc Than non rồi cơ mà.
.
Mình không biết khuyên bạn thế nào , bạn nên để tâm hơn và phải có trách nhiệm với thiên nhiên nhé.
Vài hàng bài tỏ cảm xúc có thể làm bạn Xanh-tím buồn lòng, nếu bài viết này có không hợp lệ xin Mod xóa giúp B255 nhé.
.
Thân chào,

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom