Guest viewing is limited

huanpham

Vô thường
SVC$
0
Bác Banchu qua bên này làm mưa là gió nghe,
Cái vụ chim cu cắt cánh thì Em thấy rồi, nhưng chỉ dành cho bổi thôi, mồi thì ít lắm (Con mồi già Châu Bá Thông gáy 2 giọng Em nói bên AVB cũng bị cắt lông cánh (phần che khuất, chỉ khi dang cánh thì mới thấy thôi) đấy Bác ạ. Nhờ vậy mà có lần Ông anh làm nó sẫy và bắt lại được. Potay Ông.
Còn từ khi Em biết nuôi Cu, Em cũng đã từng cắt lông cánh những Em bổi, nhưng do kỹ thuật cắt không tốt nên nhìn xấu, thế là sau này Em không cắt nữa, và cũng chẳng thấy ảnh hưởng gì.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào quí vị!
Đã lâu lắm rồi DTH có nói Tại sao bạn phải cắt lông đuôi và lông cánh cho cu gáy??? và cũng nhận rất nhiều những phản biện khác nhau.... và hôm nay DTH xin đưa ra một vài hình ảnh để chứng minh cho quí vị thấy những gì đã nói.
Mỗi con có những đặc điểm khác nhau nên không phải chú nào cũng bắt ra mà cắt .... Tuy là cu mồi nhưng có chú thì bắt trực tiếp, có chú phải thả trong mùng như đã nói trước đây.
Đây là 1 chú mà có thể bắt trực tiếp nè : không sợ khiếp hay hoảng hồn đâu!!!!

Vì muốn chụp hình post lên cho ae xem , nhưng lông dài thì ta hớt luôn, hớt xong cho vào lồng bẫy nè!

vào lồng uống ti nước coi.

Cận cảnh 1 tí ...

Ah Ah Chơi hả sợ gì ???

Chú cu này có tên riêng là Hoa hậu đó. Con nào cũng cắt cánh ,cắt đuôi cho gọn. Vì đã cắt cánh nên khi sang lồng ta rất an tâm hổng sợ..... và chăm cũng dể dàng hơn. Ví dụ bạn thả ra cho nó đi bộ trong sân ,hè hay ..cho nó phơi nắng mà không vướn lồng một tí!!!! thật sản kháâi biết bao!!!
Hihihi giao diện hôm nay hay quá .... chỉ cần "chỉ vào " là "nó to ra" hahahahaha .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Sao anh DTH không liên kết với hãng cầu lông để tận dụng lông sau khi cắt bỏ đi nhỉ?Lúc ấy sẽ có 1 loại cầu đặc biệt chuyên dành cho thi đấu quốc tế : Cầu lông ...:a24: ...gáy.
Riêng em "Hoa hậu" thì cho ra loại : Cầu lông ...Hoa hậu!!!( Không khéo mấy em ngoài Vinpearl nghe tới loại này...không dám lên thi luôn quá)

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
Khu vực em người chơi cu gáy hiện tại tuổi trung bình 25-35
Người già và lớn tuổi ít chơi cu gáy vì hiện phải đi bẩy xa quá
(Sáng 1-2g đi thì 6-7 g sáng mới tới nơi)
1. Người trẻ tuổi thì bọp chọp nên cánh cho chắc ăn có chẳng may sơ sẩy thì đỡ hối tiếc nhất là các con mồi ưng ý. Chim tại khu vực Bình dương và Sài gòn có thể nói giá hiện rất rác (mắc nhất cả nước Việt Nam).
Mồi đất và mồi lục suốt (đờn cò) 100/100 đều cắt cánh ( tránh chim hỏang tông bung cái cơi chụp, hay con này con kia vồ tróc cái cơi chụp ra.

2. Thật tế nhiều con chim bẩy đã nổi mạnh nhưng còn nhát lắm,lục bẩy hiện tại thiết kế chỉ vừa đủ rộng để có thể mang đi mổi người 4 mồi. (đi xa phải chắc ăn và tập dợt cho các con mồi sung). Cắt cánh nó sẽ bớt nhãy và bớt dính cánh . Đối với các con mồi chưa thuộc đi xa chạy xe nhanh nó hay chới với và giăng cánh đập phành phạch.
3. Chim sau khi cắt bớt cánh (chứ không phải cắt hết cánh) nhìn vẫn đẹp và khó phát hiện trừ chót cánh hơi ngắn hơn chim thường tý. Chổ em thường cắt mổi bên 7 cọng lông.
4. Việc cắt cánh cắt đuôi hế sức đơn giản và kg làm cho chim nhát bao giờ
Chim thuộc có thể gáy gù ngay
Chim mới nổi hay chim mới thì sau một đêm
Thường công việc cắt cánh được thực hiện lúc chiều tối
Thả mùng cho con chim bay ra nó bay chừng 1 vòng trong mùng, rớt xuống từ từ kéo mép mùng hứng và kéo cánh ra cắt không hề chụp hay đụng đến phần thân con chim mồi. nếu nó bay thì cho nó bay thỏai máy không quá 2 vòng là nó nằm thở hổn hển.
xẹt mỗi bên 7 cọng lông mở cửa lồng lùa nó vô đem treo chổ củ ngủ một đêm sáng trở lại gáy gù bình thường. rất đơn giản.
Các con này đã cắt cánh nhìn cũng đâu có tệ lắm đâu

con này nữa

Có vài lời trao đổi cùng các anh em.
Chào

Chỉnh sửa lần cuối:

long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy cắt cánh và cắt lông đuôi thì trông mất thẩm mỹ quá. Minh cũng có 1 con nuôi từ nhỏ nhưng nó ít gáy lám. Hôm nọ em định thả nó nhưng nghĩ lại thôi. các anh em mà trong thấy nó thì thích lắm vì nó béo và lông mượt lắm. Em mới tỉa cánh của nó đi để nó không bay được và thỉnh thoảng em thả nó ra sân. các anh em nên tỉa cánh chứ ko nên cắt để nhìn cho đẹp.

TUAN ANH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng là 1 fan mê gáy mình nghe mấy cụ nuôi gáy lâu nâm nói cu gáy phải cất cánh vì dù là mồi thuộc lâu nâm nếu nó bay được ra ngoài là nó đi luôn, mà nuôi gáy từ bổi thành mồi rất rất công phu nên cẩn thận vẩn hơn .

Vì cu gáy dù có nuôi lâu nam , có là mồi thuộc đi nữa nếu nó bay ra ngoài trời được là nó đi luôn
mà một chú gáy từ lúc bổi nuôi tới thành mồi rất rất công phu nên ta cẩn tấc vô áy náy .

hoan_nc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thì em không muốn cắt lông đuôi và lông cánh một chút nào, nhìn vẻ mất hết sang trọng.

saoviet88

Thành viên mới
SVC$
0
khong fai cat long duoi va long canh cua chim cu dau , tui nuoi may con roi co fai cat bao jo dau , vẫn gáy,vẫn gù tốt ,dạn người nữa có khách vào là nó gù

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
khong fai cat long duoi va long canh cua chim cu dau , tui nuoi may con roi co fai cat bao jo dau , vẫn gáy,vẫn gù tốt ,dạn người nữa có khách vào là nó gù

bác nuôi cu khách, chỉ để gáy gù ở nhà chào khách cho vui thì không cần cắt là đúng rồi, còn với đa số anh em nuôi để đi mồi thì việc cắt bớt lông cánh và lông đuôi là rất cần thiết, vì lụp để bẩy thường chật, cắt gọn cánh và đuôi giúp chim xoay trở dễ dàng hơn và không bị đau

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nuôi cu gáy nếu nuôi trong lồng bẩy thì 100% là phải cắt lông đuôi rồi,không thì vướn chết, cứ nữa tháng chọt kéo vào lồng cắt 1 lần ,khỏi bắt ra mất công.Còn lông cánh thì tùy,có người cắt có người không cắt,chim mồi cây thì em không cắt ,nuôi luôn trong lồng bẫy có bao giờ sang lồng đâu mà sợ bay mất.Mồi đất thì em cắt bớt cánh ,nuôi trong lồng lớn cho khỏi hư bộ lông đuôi( cái này tuỳ,em thì em thích để bộ lông đuôi nhìn cho nó giống chim trời:a08:).

Ngoạn Ngọc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cu thường nuôi ở lồng nhỏ nhưng nó thường xuyên đập cánh nếu không cắt cánh rất dể bị gãy cánh , nếu không cắt đuôi lồng nhỏ quá sẽ bị gãy đuôi .

nicebird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh DTH ơi cho em hỏi là ! chim của em được tặng từ trên hoà bình xuống ! em chẳng biết nó đã cắt cánh hay chưa nhưng hiện giờ lông đuôi và lông cánh nó xơ xác lắm ! với cả cho em hỏi là ! bây giờ thả nó vào mùng cho nó bay rồi bắt nó ( bằng tay ) thì em sợ nó sẽ ko gáy bao giờ nữa cả ý ( tại vì từ lúc em bắt về đến bây giờ 2 tháng rồi nó mới gáy có 1 ít ! anh giúp em làm cách nào để cắt cánh và đuôi để nó ko sợ đến nỗi ko gáy luôn ko vậy ! giúp em với nhé !!!

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cứ bình thường thôi bạn ơi , bắt ra cắt cánh cắt đuôi cho gọn rồi vài ngày sau là nó gáy lại thôi cứ yên tâm đi . chứ thả vào mùng rồi bắt lại bằng tay chỉ e làm chim nhát thêm hoảng sợ thêm và lâu gáy lại. Còn về lông xơ xác thì bạn nuôi đến khi nào nó thay lông thì sẽ có bộ lông mới đẹp thôi. chúc bạn thành công . Thân!

daohoa8889

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng rất thắc mắc vụ cắt lông cánh của Cu. A e nào giải thích cụ thể để mình hiểu thêm với. Thân

Mr.Kanee

Thành viên mới
SVC$
0
Mấy em gáy của mình bắt ra cắt cánh và lông đuôi bình thương Hôm sau nó gáy luộn Chẳng có vấn đề gì cạ

MrCu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em thì tốt hơn hết là vẩn cắt tỉa bớt lông đuôi và cánh cho em nó .vì khi con chim mồi ở một cái lồng bẩy chật hẹp .sẻ không tranh 1 khỏi sự cọ sát khi di chuyển trong lồng với cái đuôi dài như vậy thì e rằng em nó dể bị đau phao câu hjjjjjjj là điều tất nhiên rồi :a43: nhẹ hơn thì te tua lông đuôi , mặc khác khi chim đấu với nhửng con bổi trận thì cần di chuyển nhiều e rằng bộ đuôi sẻ làm vướng viếu thêm mà thôi ,,, :a17:

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nuôi 2 con cu gáy, để chới, nghe nó gáy thôi. 1 con thì lúc mới về nó bay lọn xạ, hư hết lông, sau gần 1 tháng thì nó đã thuần, đưa tay vào là giơ 2 cánh lên, thích lắm. còn 1 con thì mua về đã dạn người rồi, nhưng mình lại lỡ cắt đuôi hơi sát nên chờ mãi hơn 1 tháng rồi mà nó vẫn chưa ra long đuôi mới.
còn gáy thì lúc trước cả 2 đều gáy, giò chỉ còn 1 con, con cụt đuôi tịt cả nửa tháng nay rồi. bạn nào biết lí do không, bày mình với. hay là tại mình cắt đuôi nó???:a09:

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cứ bình thường thôi bạn ơi , bắt ra cắt cánh cắt đuôi cho gọn rồi vài ngày sau là nó gáy lại thôi cứ yên tâm đi . chứ thả vào mùng rồi bắt lại bằng tay chỉ e làm chim nhát thêm hoảng sợ thêm và lâu gáy lại. Còn về lông xơ xác thì bạn nuôi đến khi nào nó thay lông thì sẽ có bộ lông mới đẹp thôi. chúc bạn thành công . Thân!
Chim cu gáy có bộ lông rất bở, bắt bằng tay rất dễ làm rụng nhiều lông. Khi cho vào mùng hay phòng đóng kín cửa, chim bay 1 lúc sẽ mệt, khi đó nó sẽ ngoan ngoãn cho ta cắt lông cánh, lông đuôi. Nếu là chim bổi thì theo mình chỉ nên cắt lông đuôi, lông cánh không cần thiết vì làm cách nào bộ lông cũng xác xơ thôi. Chim mồi cắt cánh phần lớn để phòng chim sổng dễ bắt lại. Thân!

hatcatlangle

Thành viên mới
SVC$
0
Cắt cánh chim cu không ngoài mục đích là giữ gìn và bảo vệ tài sản cho chính chúng ta, không ai dám chắc là mình có thể cẩn thận suốt được ... mà giống chim cu thì khét tiếng là bỏ chủ, chỉ cần xổng ra là chú ta bay thẳng không thèm ngoái đầu lại đâu....:a15:
Vì thế:
Nếu nuôi chim cu với mục đích luyện mồi đất thì chỉ nên tỉa bớt lông cánh, từ ngoài vào đến chổ gấp của cánh. Đuôi vẫn giữ lại. Mồi đất rất cần cái mã đẹp đẹp để dụ bổi. Hãy chọn lồng 35 trở lên cho chú ta.
Nếu nuôi với mục đích luyện mồi cây thì cần cắt lông cánh và lông đuôi. Vì lụp cây, lụp đờn cò... lồng chứa mồi rất nhỏ gọn để ít bị lộ. Mồi cây không cần cái mã đẹp mà nhờ vào tài năng để bắt bổi là chính. Vì thế cứ cắt vô tư hihiiiii
Cách bắt chim thì như ý kiến ở trên. Lông chim cu rất dễ rụng vì thế cần chú ý cẩn thận, đừng thò tay vào lông để bắt.

P

phutanphutancamau

Guest
Cắt cánh chim cu không ngoài mục đích là giữ gìn và bảo vệ tài sản cho chính chúng ta, không ai dám chắc là mình có thể cẩn thận suốt được ... mà giống chim cu thì khét tiếng là bỏ chủ, chỉ cần xổng ra là chú ta bay thẳng không thèm ngoái đầu lại đâu....:a15:
Vì thế:
Nếu nuôi chim cu với mục đích luyện mồi đất thì chỉ nên tỉa bớt lông cánh, từ ngoài vào đến chổ gấp của cánh. Đuôi vẫn giữ lại. Mồi đất rất cần cái mã đẹp đẹp để dụ bổi. Hãy chọn lồng 35 trở lên cho chú ta.
Nếu nuôi với mục đích luyện mồi cây thì cần cắt lông cánh và lông đuôi. Vì lụp cây, lụp đờn cò... lồng chứa mồi rất nhỏ gọn để ít bị lộ. Mồi cây không cần cái mã đẹp mà nhờ vào tài năng để bắt bổi là chính. Vì thế cứ cắt vô tư hihiiiii
Cách bắt chim thì như ý kiến ở trên. Lông chim cu rất dễ rụng vì thế cần chú ý cẩn thận, đừng thò tay vào lông để bắt.

em hoàn toàn thấy phù hợp với ý của em, vì em cũng có nuôi 1 con mồi dây hoàn toàn ko có cắt lông đuôi, chỉ chắt 1 phần lông cánh,em đọc từ nảy giờ thấy 1 chổ em muốn nói là vùng ngoài nuôi chim cu mồi không bằng Miền Nam, ở chổ: em thấy Bình Thuận, Vũng Tàu....họ nuôi cu mồi suốt đời trong 1 cái bẫy luôn, khi nào chim nổi tức thành mồi họ đem ra rừng bẫy luôn, nhà có 5 con mồi thì nuôi trong cái lục luôn, nếu mồi đất thì nuôi trong cái bội luôn, em thấy chính mắt em luôn, hôm em ra Bình Thuận nói với các Bác ở đó là nếu các Bác về Cà Mau vậy là thua, thứ nhất là lục các Bác qua to gần gấp 0,5 lần tức là 10/15 , lục ở Cà Mau rất nhỏ gọn, nuôi bổi từ lồng 1-2 năm khi nào căng lửa thành mồi rồi mới đeo ra treo chổ lạ nếu nó chịu kêu rồi 1-2 tháng sau mới đưa vào lục bẫy tập, nếu nó chịu kêu thì vẫn chưa bẫy được nữa, còn phải tập nghe kèn xe, đi xe, đi xuồng.....rồi tìm chổ nào có cu rừng cho nó bắt 1_2 con bổi thôi, khi hoàn thành nhiệm vụ bắt được 1_2 con bổi rồi thì chop nghĩ hưu qua mùa sau mới bẫy trở lại, cho dù còn rất sung cũng kô bẫy, còn Miền ngoài nuôi vậy nó quen lồng( vì ở trong bẫy suốt thời gian đó) rồi đem ra kêu là bẫy được vì nó đâu có lạ lụp, lạ chổ gì....nếu vậy so với Cà Mau cái con mà nằm trong lồng rồi đem ra rừng cho kêu vậy đó gọi là con chim bẹo thôi....tại vì muốn có 1 con mồi mà ở Cà Mau phải tập rất gian nan....

Nếu như mà nuôi mỗi con mỗi cái lục vậy thì..........em phải tốn hơn 15 cái lục quá.....còn so với Bác gần nhà có 42 con chim mồi thì sao......ở đây nếu ai nuôi thì chỉ có 1 cái bẫy duy nhất cho mỗi loại bẫy thôi................
Em thì nói vậy các Bác có y kiến gì mong đóng góp.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom