Guest viewing is limited

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mùa mưa tới rồi, anh em cẩn thận củi lửa khi dùng sưởi nha, thấy trời lạnh bầy cá hơi biếng ăn nên để vô cây sưởi chỉnh 28 độ, trưa đi làm về thò tay vô tưởng nước trà nóng, đo lại thì ra cây sưởi lâu ngày không dùng bị hư nước lên 34 độ luôn, kết quả 4 em tử trận tại chỗ, 1 ngày sau thệm 5 em, quân số hao hụt gần 10%, 1 bài học đã cũ nhưng vẫn chưa thuộc !!!! hehehe. Đến giờ thì số còn lại đã khỏe, ăn như trâu, sau 1 tuần lên size 2 hết rồi, 30 này chụp hình hi vọng lên size 3-4 cho anh em dễ ngắm, hehehe.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Miền Nam không xài sưởi em ơi! Mùa lạnh thì nên xét lại xài hay không xài, còn các tháng khác thì miễn đi cho nó khỏe người khỏe cá

Ipad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mùa lạnh này thay nước thường xuyên hơn là ok thôi. Chỗ em cách 1 ngày thay nước 1 lần cho cá trưởng thành, nếu sang ngày thứ 2 mà không thay là cá tụm lại 1 đống, nhưng sau khi thay nước là ok trở lại. Không cần thiết phải xài sưởi anh em ơi, ngoại trừ đang chữa bệnh sình bụng.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngày nào cũng vô diễn đàn chờ xem hình cá của mọi người như nắng hạn trông mưa rào nhưng mặc dù thời tiết dạo này mưa quá xá nhưng hình cá mới thì gần như bặt tăm, không khí diễn đàn hơi kém nhộn nhịp. Suy nghĩ kỹ thì thấy là thiếu 1 chuyên mục mang tính dài hơi (nhưng không dài quá thành ra dở hơi, kekeke) cho anh em vào đọc đỡ buồn. Nay Xích con mạo muội mang bầy bột mới bắt về áp dụng lại từ đầu Kunfu ANC ra làm phóng sự dài tập cho anh em theo dõi, định kỳ mỗi tháng vào ngày 1 và 15 sẽ cập nhật thông tin và hình ảnh (để tránh thành dở hơi thì dự kiến phóng sự kéo dài 4 tháng, vì nếu nuôi theo Kunfu ANC thì cá cũng đạt size để xuất rồi,kekeke), ngoài ra nếu có bệnh tật gì (vái trời cho con nói xui trước nhưng đừng xui thiệt) thì cũng cập nhật thông tin cho anh em theo dõi đặng học chung với mình luôn, anh em thấy thế nào? nếu ủng hộ cho 1 tràng pháo tay để Xích con vác máy ảnh lên đường tác nghiệp nha anh em,heheheh.

Hôm nay ngày 01/11/2010 chưa thấy hình cá? Cá size mấy rồi Xichcon ơi, vẫn còn đủ chứ? kakaka

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sorry mọi người vì sự chậm trễ nha, em đang đi công tác dài ngày anh Thanhdo ơi, mai về sẽ "lên hình" liền, hihihi. Cặp cá ở Cốc về đẻ đậu mấy bầy rùi anh?hihihi, bữa em qua nhà Tòng thấy sắp đẻ ĐẬU ổ thứ 3 rùi, ghê thiệt, kekeke.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sorry mọi người vì sự chậm trễ nha, em đang đi công tác dài ngày anh Thanhdo ơi, mai về sẽ "lên hình" liền, hihihi. Cặp cá ở Cốc về đẻ đậu mấy bầy rùi anh?hihihi, bữa em qua nhà Tòng thấy sắp đẻ ĐẬU ổ thứ 3 rùi, ghê thiệt, kekeke.
Mình vẫn còn thiếu cái duyên, nên cặp cá nhà mình vẫn chưa được bầy nào.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
từ từ roài có bột nuôi thôi anh ơi.Đừng nôn nóng :a01:

Hìhì, mình thấm câu này lắm rồi, không còn nôn nóng, vội vã như xưa, gấp gáp quá sẽ không được gì, cứ từ từ mọi chuyện đâu sẽ vào đó. Lúc trước cứ nôn nóng không được gì, dạo này cứ từ từ, giờ cũng có chút vốn để khoe hahahaha.
Mấy hôm nay nhìn mấy con cá, mình ghiền quá chừng, càng nhìn càng thấy mình nuôi cá sao đẹp vậy ta! Đã dần dần cảm nhận được: "nuôi cá dĩa đâu có khó"....

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau vài ngày đi công tác về nhà nhìn lại bầy cá thì hỡi ôi sao lại nấm thế này, cả bầy nằm xếp lớp, vây-kỳ-cờ bị ăn te tua, oánh tetra thui. Bây giờ thì mấy em đã bung ra lại bơi lung tung trong làn nước....vàng. Không muốn anh em thấy cảnh te tua này (xấu hổ quá) nên đành hẹn dịp sau sẽ lên hình vậy, hichichic...Bây giờ chỉ còn niềm vui an ủi là sắp đến ngày diện kiến cốc chủ rùi hihihi.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đi công tác thì lo nhất là cá, nhờ người vẫn không bằng tự mình chăm sóc. Mình cũng thường xuyên đi công tác, nên vẫn bị vướng chổ này.
Theo mình cá bị nấm hãy đánh thuốc tím, sau đó ngâm tetra là rất OK

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình ảnh tiếp theo và cũng là......cuối cùng của bầy cá:

Topic của mình xin đóng lại tại đây vì 1 lý do vô cũng lãng xẹt là không còn gì để tiếp tục. Nguyên nhân sự ra đi của bầy cá: cúp điện + sút dây oxy chạy bình (do chủ quan không kiểm tra vì đã lâu không cúp điện). Thành thật xin lỗi anh em và...cả bầy cá nữa. Chắc mình sắp "Ác" hơn anh Ác rùi, hihihi.

Sẵn đây khoe chuyện ngoài lề 1 chút là hôm qua làm ông bố gương mẫu đút bột cho con ăn thì nghe nó cắn muỗng cộp..cộp, ui chao thì ra con gái (5 tháng) đã mọc cái răng đầu tiên rùi, dễ thương ghê, 2 cái răng mới nhú như hột bắp, nhìn con ngủ mà cũng vơi bớt nỗi buồn.

Một lần nữa thành thật xin lỗi tất cả anh em vì sự giáng đoạn này, coi như mình hoàn thành kế hoạch trước thời hạn vậy, hihihi.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Khà... khà... khà....

Con và cá! khó mà chu toàn!

Có người đi theo đường của ta..... kha... kha.... kha...

Cá thì tui thương, tui quý thiệt nhưng để có cái răng con bé tui vui vẽ cho đi 8 lần như vậy

(Anh em để ý nắp mang cá bị thiếu khí, như là muốn gảy ra làm 2, cá này chết đã trên 4,5 giờ mới chộp hình, còn cá mới chết vì ngộp kỳ cờ căng nhìn thấy ...mê lắm... lắm... )

Khà... khà... khà...

Một tin không vui nữa nè (nhưng cấm chia buồn, bởi tui thấy không buồn, còn như là hợp lý nữa) nói ra để anh em ... cảnh giác

Anh em đến thăm, chiếu cố nhiệt tình quá (= săm soi, rình, nghía...) với lượng người chưa từng có ở cốc làm mấy cặp mới tập vú của tui vui quá nên trong đêm đó chúng tém sạch: 2 bc cho red nuôi (hồ ngoài cùng);1lam, 1 trắng cho trắng nuôi; khoảng 100 lam cho red nuôi đã bám (hồ bìa bên trong);

Ước tính đi khoảng 300 bột; còn khoảng 500 (= hợp lý với sức tui bi giờ)

To thanhdo: Bầy bột anh nói chật, chúng không chịu nổi đến cuối tuần nên sang hồ lớn trong đêm qua, đếm chính xác 390 con. Mật độ là vậy đó

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
thua keo này ta bầy keo khác hehehe, còn hồ là còn cá ,chừng nào hết hồ mới hết cá :a01:.
Xin chia buồn

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Vậy là Sự phát triển của 1 bầy cá đến đây là chấm dứt (= đứt)

Nuôi cá dĩa mà không có trục trặc để gãy giữa chừng thì chúng sẽ thành cá sặc làm khô... nhậu.

Cá chết 1 lần buồn thấm thía, đứt ruột,... lần 2 bớt đi, lần 3 ít thêm chút nữa,.... lần n bình thường, lần n+1 đó là điều tất yếu của nuôi cá dĩa

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
To xich con:
Chúc mừng vì con cá con (5 tháng tuổi) phát triển tốt => khỏe mạnh. Cứ trên đà đó phát huy tốt thêm...:a15::a15:
Xin chia sẻ chút buồn vì bầy cá đứt gánh ...nửa chừng xuân...
Làm lại keo khác..có thất bại (cho dù nguyên nhân gì)mới có thành công. Cố lên..cố lên

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn anh em nhiệt tình chia buồn quá xá làm em cảm động quá, thật ra anh Ác nói quá đúng (đúng là người đi trước) sáng nay thấy bầy cá như vậy buồn đúng 5 phút rồi thôi, lúc chạy xe đi làm chợt giật mình sao hình như cảm xúc mình chai lì quá, những lần đầu cá chết buồn mất mấy ngày, hay là tại mấy cái răng mới nhú của con làm mình cảm thấy bớt buồn, giờ ngẫm lại thấy đúng là minh đã luyện gần đạt đến kunfu ANC về độ ác nên cảm thấy cũng bình thường,kakaka...

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình ảnh tiếp theo và cũng là......cuối cùng của bầy cá:

Topic của mình xin đóng lại tại đây vì 1 lý do vô cũng lãng xẹt là không còn gì để tiếp tục. Nguyên nhân sự ra đi của bầy cá: cúp điện + sút dây oxy chạy bình (do chủ quan không kiểm tra vì đã lâu không cúp điện). Thành thật xin lỗi anh em và...cả bầy cá nữa. Chắc mình sắp "Ác" hơn anh Ác rùi, hihihi.

Sẵn đây khoe chuyện ngoài lề 1 chút là hôm qua làm ông bố gương mẫu đút bột cho con ăn thì nghe nó cắn muỗng cộp..cộp, ui chao thì ra con gái (5 tháng) đã mọc cái răng đầu tiên rùi, dễ thương ghê, 2 cái răng mới nhú như hột bắp, nhìn con ngủ mà cũng vơi bớt nỗi buồn.

Một lần nữa thành thật xin lỗi tất cả anh em vì sự giáng đoạn này, coi như mình hoàn thành kế hoạch trước thời hạn vậy, hihihi.

Khơ khơ..... nhìn giống người ta phơi khô sặc quá , kiểu này chắc tui phải mua cái máy phát điện mini quá , dự tính là ăn " nhớn " mà , phòng trường hợp cúp điện mình xài ké ......Vì người cúp điện ...đâu có chết ..khơ .. khơ...

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Nhà ống mà chơi máy phát điện thì quá tốt với cá ...nhưng người thì có khi không bình thường...... vì tiếng nổ của nó, mùi xăng, dầu len lõi khắp nơi. Tui xài 2 bình 100Amper

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Vậy là Sự phát triển của 1 bầy cá đến đây là chấm dứt (= đứt)

Nuôi cá dĩa mà không có trục trặc để gãy giữa chừng thì chúng sẽ thành cá sặc làm khô... nhậu.

Cá chết 1 lần buồn thấm thía, đứt ruột,... lần 2 bớt đi, lần 3 ít thêm chút nữa,.... lần n bình thường, lần n+1 đó là điều tất yếu của nuôi cá dĩa

Topic này không nên dừng lại ở đây,

Có ai "can đảm" trình diễn bầy khác hong ta?

Sẽ cần cho anh em chưa xuất được bầy nào (có cái mà vịnh)

Có người tách sớm nuôi cá chậm lớn, có người nhát tay khi tách bầy, có người....

Tui nhường cho anh em xung phong trước,

Sau 5 giờ nữa hỏng ai chịu "khè"

Tui lại phải tiếp tục "khè" tập n+1

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh "khè" là nhất luôn rùi anh ơi, coi như anh trình diễn xong phần lý thuyết, giờ đến giờ thực hành trực quan sinh động cho anh em có động lực nhào vô hành hạ con cá dĩa. Cho anh em thấy thế nào là Kunfu ANC: biến 1 "nhúm bột" sau 3 tháng thành 1 bao tiền đi anh ơi :a15::a15::a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom