Guest viewing is limited

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngày nào cũng vô diễn đàn chờ xem hình cá của mọi người như nắng hạn trông mưa rào nhưng mặc dù thời tiết dạo này mưa quá xá nhưng hình cá mới thì gần như bặt tăm, không khí diễn đàn hơi kém nhộn nhịp. Suy nghĩ kỹ thì thấy là thiếu 1 chuyên mục mang tính dài hơi (nhưng không dài quá thành ra dở hơi, kekeke) cho anh em vào đọc đỡ buồn. Nay Xích con mạo muội mang bầy bột mới bắt về áp dụng lại từ đầu Kunfu ANC ra làm phóng sự dài tập cho anh em theo dõi, định kỳ mỗi tháng vào ngày 1 và 15 sẽ cập nhật thông tin và hình ảnh (để tránh thành dở hơi thì dự kiến phóng sự kéo dài 4 tháng, vì nếu nuôi theo Kunfu ANC thì cá cũng đạt size để xuất rồi,kekeke), ngoài ra nếu có bệnh tật gì (vái trời cho con nói xui trước nhưng đừng xui thiệt) thì cũng cập nhật thông tin cho anh em theo dõi đặng học chung với mình luôn, anh em thấy thế nào? nếu ủng hộ cho 1 tràng pháo tay để Xích con vác máy ảnh lên đường tác nghiệp nha anh em,heheheh.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình xin đóng góp tràng pháo tay cổ vũ đầu tiên. Cám ơn bạn có ý tưởng mới để anh em cùng trao đổi, học tâp ,học hỏi lẫn nhau. Vì niềm đam mê cá dĩa, hy vọng người chăm cá, cá ko phụ người. Thân chào.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Tui vỗ tay rồi, lên hình đi nào, nhớ phát sóng đều đặn (định kỳ và không định kỳ (khi có sự cố)).

Anh em khác cũng nên làm vậy, mỗi người 1 trang:

1. Mình học người thì cũng nên để người học lại mình mới công bằng chớ

2. Học nhóm thì sẽ mau thấu đáo vấn đề hơn một mình

3. "Phong trào" sẽ sôi động hơn

Ipad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thời tiết này nhớ lại cũng tháng này năm ngoái, >>>> dẫn đến cuộc thi dự doán cá dĩa bên VDC, nhớ lại năm ngoái em mém trúng giải, khe khe

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ngày đầu tiên đi học....

Lý lịch bầy cá:

Bung giữa tháng 9, rước về nhà ngày 1.000 năm Thăng Long "Hà Lội", đạt size 1+, quân số hơn 120 em khá đều.

Nhà của bọn trẻ:

Hồ 1.2x50x40, mực nước cao 20 (trong hình cao 25 vì chưa xả bớt), 1 lọc hơi (phải tìm cái lọc thấp thay cái lọc trong hình mới đúng chuẩn,kekeke), 1 lọc gòn (chưa xài đến).

Hình ảnh mấy ẻm đang tẩy trần trong hồ tạm với Tetra nhật.

Mọi người vỗ tay chúc tụi nhỏ hay ăn chóng lớn xinh đẹp để em cạnh tranh với anh Ác đi nào,kekeke.

Sau 1 ngày tẩy trần tụi nhỏ đã tung tăng trong nhà mới, sung, cực khỏe, ăn như trâu nhưng chủ nó bị 2 con cá dĩa bự hành quá nên chưa chụp hình được, anh em thông cảm chờ 15 ngày xem hình cá bé cho sướng nhen.

---------- Post added at 10:32 PM ---------- Previous post was at 09:14 PM ----------

Chế độ "ăn nhậu":

Tăng 1: 8g trùn chỉ

Tăng 2: 12g lại trùn chỉ

Tăng 3: 16g lại là chỉ trùn

Tăng 4: 20g eo ơi ngán quá lại là trùn chỉ, không có món "tươi mát" anh em ui, thui kệ măm măm vậy,kekeke

Chế độ "vệ sinh thân thể":

18g: Thay nước 90%, nằm xếp lớp y như cá mòi, ý lộn cá khô chỉ vàng giống hơn,kekeke.

Chỉnh sửa lần cuối:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Thời tiết này nhớ lại cũng tháng này năm ngoái, >>>> dẫn đến cuộc thi dự doán cá dĩa bên VDC, nhớ lại năm ngoái em mém trúng giải, khe khe

Tui nhớ người mém trúng giải "dự báo thời tiết" đến 2lận nhưng mà hỏng có nick Ipad

---------- Post added at 07:17 AM ---------- Previous post was at 07:04 AM ----------

Nếu là tui, tui sẽ:

- Hạ nước xuống còn 2/3

- Cho ăn liên tù tì (bỏ trùng vô vừa đủ, cứ thấy hết là quăng vô tiếp)

- Chỉ thay 90% -100% khi giặt cục lọc hơi thấy ra nước đen thui

- Không cần thay lọc hơi nhỏ, nước cao 15- 20cm đã đủ nhập lọc hơi lớn (cao khoảng 11 -12cm)

- Sáng đến trưa rà bớt phân, hút hết trùng ra (sống chết cũng hút bỏ) châm lại nước (rĩ rã), cho trùng mới vào, chiều thay nước và cũng hút hết trùng ra (sống chết cũng hút bỏ) châm lại nước (rĩ rã), cho trùng mới vào vừa đủ để khoảng 9 giờ là chúng tém hết, nếu không hết lại hút bỏ tiếp. Thà hao trùng còn hơn hao thuốc, hao cá, (áp dụng trong mùa mưa, lạnh)

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chưa thuộc bài, bị thầy la rùi, kekeke, em sửa sai liền, riêng khoản cho ăn liền tù tì thì chắc thua vì đi làm nên không chơi kiểu đó được, trưa tranh thủ chạy về đã là kỳ công (cũng may trong công ty chỉ dưới 1 người mà trên....chục người nên chưa thấy ai có ý kiến,kekeke). Cảm ơn anh Ác đã có ý kiến liền, nuôi kiểu này thì có khác gì ở ANC đâu ta, anh Ác chỉ, em chỉ thực hiện thui, có điều em siêng hơn nên chắc tương lai cá sẽ đẹp hơn ở ANC,kakaka.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
misc.php

Có cây đèn ở trên hình như sáng quá làm cá nhát, không kéo nhau thành bầy đàn và ăn ít. Riêng dòng cá đỏ, sáng quá hoặc tối quá đều sinh tiêu, ánh sáng tự nhiên là tốt nhất, không thì ánh sáng đèn sinh hoạt trong nhà cũng được hoặc dùng đèn cá loại 4 tấc màu hồng phấn với cá đỏ, xanh lơ với cá xanh, trắng gắn khoảng giữa 2 hồ (không để trực tiếp tại 1 hồ) vừa đẹp vừa đủ độ sáng, lại an toàn.

Kiểu mỗi hồ mỗi bóng cà na là xưa rồi (vì chẳng có tác dụng gì hết, lại dễ gây chập cháy nguy hiễm) kể cả cá đẻ luôn)

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
cái đèn đó là tàn tích của tụi beo cúc để lại đó anh. Tụi nó mà thiếu sáng là màu thấy gớm, sình bụng liền, nên em chơi bóng compact sáng chói mắt, chứ bài học vỡ lòng nuôi cá red, vàng, bồ câu kỵ ánh sáng mạnh em thuộc rồi nên không dùng bóng đó nữa đâu anh, bật chụp cho sáng sủa anh em khỏi chê xấu thui,hihihi, thanks anh đã nhắc nhở.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bầy cá chuẩn bị tới lúc ăn tim bò, mua tim về xay cực quá, bạn nào biết chỗ bán tim bò xay sẵn, tảo Spirulina và Fimix Calcium chất lượng chỉ dùm mình với, thanks.

Ah, anh em cho mình hỏi luôn, lâu rồi không nắm giá cá đẻ, vừa rồi qua thăm 1 trại thấy bán red cặp (đang dẫn khoảng trên dưới 150 bột) khá đẹp giá khoảng 1 triệu 500 là có hợp lý không? Bắt về áp dụng Kunfu ANC luôn 1 thể, thanks mọi người nhiều.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bầy cá chuẩn bị tới lúc ăn tim bò, mua tim về xay cực quá, bạn nào biết chỗ bán tim bò xay sẵn, tảo Spirulina và Fimix Calcium chất lượng chỉ dùm mình với, thanks.

Ah, anh em cho mình hỏi luôn, lâu rồi không nắm giá cá đẻ, vừa rồi qua thăm 1 trại thấy bán red cặp (đang dẫn khoảng trên dưới 150 bột) khá đẹp giá khoảng 1 triệu 500 là có hợp lý không? Bắt về áp dụng Kunfu ANC luôn 1 thể, thanks mọi người nhiều.

Nếu nuôi ít thì mình mua tim rồi tự làm chắc chắn sẽ bảo đảm hơn hàng xay sẵn số lượng nhiều. Nếu bạn ko có thời gian thì mai mình sẽ hỏi giùm và cho số đt của người bỏ mối cho bạn.
còn cặp cá về giá cả mình ko rành lắm, nhưng mình đã mua cá đẻ rồi nhưng về mình thì lâu đẻ lại lắm và có khi nín luôn(nhất là red)., có nhiều nguyên nhân mà các anh em tay nghề lâu năm đã viết bài trả lời ở các DĐ.Bạn tìm xem lại coi ở mục nào đó mà mình ko nhớ.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0

Giá đó thì hợp lý... 2triệu cũng được nữa... nhưng thấy ở trại là chuyện khác đem về mình là chuyện khác....

Mặt khác "mua tim về xay cực quá" là không xong rồi! Người nuôi thiệt luôn tự làm và kiểm soát chặt chẻ thức ăn cho cá của mình.

Vậy nên mua thêm là tốn tiền thêm.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mặt khác "mua tim về xay cực quá" là không xong rồi! Người nuôi thiệt luôn tự làm và kiểm soát chặt chẻ thức ăn cho cá của mình.

Vậy nên mua thêm là tốn tiền thêm.
Yes sir ! hehehe, phải chịu cực thì mới có cá đẹp cạnh tranh với cốc chủ chứ, cố lên cố lên, hihihi.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Yes sir ! hehehe, phải chịu cực thì mới có cá đẹp cạnh tranh với cốc chủ chứ, cố lên cố lên, hihihi.

Chưa chắc làm tim cực hay trị bệnh cho cá là cực nghen!

Người siêng năng cần cù chưa hẳn là người phải làm quần quật tối ngày mà là người luôn làm trước, tính trước những việc nên làm và phải làm. Khi làm là làm đến nơi đến chốn, không chừa "cái đuôi" có thể gây hại về sau. (= làm trong thế chủ động)

Người làm quần quật tối ngày chưa hẳn là người siêng năng cần cù bởi có thể họ dùng thời gian đó để sửa sai cho những việc làm trước và tiếp tục "tạo ra vấn đề" để sửa sai cho thời gian về sau...(Luôn làm trong thế bị động, bị bắt buộc phải làm)

Tiếc công làm thức ăn 1 ngày (xài 1 tháng) để cá bệnh điều trị hàng tuần...

Những thứ có thể làm cá bệnh từ thức ăn

- Tim còn gân, mỡ, màng bao... nhiều
- Tim ôi thiu, có mùi
- Tim bảo quản không đúng
- Tim chứa chất bảo quản nhiều
..........

Chỉ có ta tự làm mới kiểm soát được, đến khi lỡ cá có bệnh (về đường ruột) ta loại ngay nguyên nhân là từ thức ăn (tim) dễ định bệnh và trị hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu mà là cá cặp đang nuôi con rồi thì 3tr/1 cặp em cũng bắt... về nhà nó không làm ăn được thì là do lỗi của mình:a44:
Tiếc là không tìm đâu ra.... xa xôi quá cũng chả nhờ được ai:a24:

levotong2212

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Xich con nếu muốn mua tim bò đã xay sẵn thì gọi số điện thoại này 0903713194, gặp chị Hồng, giá tim là 75k/kg đã lọc sạch gần mỡ và xay nhuyễn. Chỗ này ở chợ Bình Tiên và chỉ bán buổi sáng, anh muốn mua thì sáng gọi điện thoại dặn trước rồi đến trưa lấy.

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thanks Tòng nhiều nha,dạo này có gặp Tuananhvienngoc không? lâu quá không gặp nó,không biết cá mắm của nó sao rồi.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh Xich con nếu muốn mua tim bò đã xay sẵn thì gọi số điện thoại này 0903713194, gặp chị Hồng, giá tim là 75k/kg đã lọc sạch gần mỡ và xay nhuyễn. Chỗ này ở chợ Bình Tiên và chỉ bán buổi sáng, anh muốn mua thì sáng gọi điện thoại dặn trước rồi đến trưa lấy.

Chổ này đi đường Bãi Sậy, tới nhà số 185 kế bên có hẻm nhỏ quẹo vào và hỏi chạy theo đường khoảng 150m là tới (phía tay phải), cửa hàng thịt bò Hồng Hải.
Lưu ý: nên mua trước 10g, hạn chế gọi điện dặn tim bò vì dặn trước thường là tim không tươi, nếu mình tới nơi mà người ta đưa tim mới xay, nhìn tươi rói thấy phát thèm, còn dặn trước, tim đã để tủ đông, nhìn cũ cũ sao sao

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu mà là cá cặp đang nuôi con rồi thì 3tr/1 cặp em cũng bắt... về nhà nó không làm ăn được thì là do lỗi của mình:a44:
Tiếc là không tìm đâu ra.... xa xôi quá cũng chả nhờ được ai:a24:

trước mình có cặp red tơ đẻ nuôi con tốt 2 lần đầu,đến lần thứ 3 chúng đang chăm con(mình ko thấy vì hồ để góc khuất và con nó cũng nhét vào góc khuất lun)mình ko thấy thế là bắt chúng ra.Hậu quả để lại cặp đó nín luôn,mái đẻ trống lướt ko tốt mặc dù trước đó lướt tốt lắm
Cái này là cá nhà,cùng cách nuôi + cùng nguồn nước + cùng tay nghề chỉ bị sock nhỏ mà cá còn nín,huống chi là các bạn bắt cá từ trại khác về đủ thứ khác biệt cá nín đẻ là bình thường
Kinh nghiệm rút ra cá tơ ko bao giờ tách bố mẹ,chỉ tách bột thôi:a01::a01:

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tui vỗ tay rồi, lên hình đi nào, nhớ phát sóng đều đặn (định kỳ và không định kỳ (khi có sự cố)).

Anh em khác cũng nên làm vậy, mỗi người 1 trang:

1. Mình học người thì cũng nên để người học lại mình mới công bằng chớ

2. Học nhóm thì sẽ mau thấu đáo vấn đề hơn một mình

3. "Phong trào" sẽ sôi động hơn

Hì hì, khí thế lại hừng hực nóng rồi, hấp dẫn quá, đang học lại cách chụp hình, hy vọng thứ 2 sẽ pót hình cá nhìn đỡ đỡ hơn 1 chút, tay nghề chụp e quá.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom