Guest viewing is limited

Khoa Bien Hoa

"Gấu một bên và chim một bên"
SVC$
0
PHƯƠNG PHÁP NUÔI SÂU BỔI:
Hầu giúp các ae mới gia nhập vào phong trào chơi sâu các loại; Khoa Biên Hòa xin đưa lên một số kinh nghiệm cơ bản về nuôi dưỡng sâu bổi. (Thời gian qua các Bác để các em die off nhiều quá, chim rừng không phục vụ kịp các bác lun)

1. Khi bắt chim về quý ae chú ý chuẩn bị sẵn 01 chiếc lồng có áo trùm kín, 03 cóng; trong đó: 01 cóng nước sạch, 02 cóng chứa sâu tươi. Cầu đậu phải thuận tiện cho việc ăn của các em nó.
2. Từ từ thả em nó vào lồng, treo vào nơi yên tỉnh, thoáng, ít gió,...
3. 04h sau mở áo lồng ra để kiểm tra (nếu thấy sâu vơi) chứng tỏ em nó đã ăn (chắc chắn sẽ sống).
4. Thường xuyên làm công tác hậu cần tiếp thức ăn, nước uống cho các em.
5. Sau 02 ngày, bắt đầu vén 1/3 áo lồng, vẫn treo nguyên vị trí cũ, tránh di chuyển.
6. Ngày kế tiếp, vén thêm 1/2 áo lồng.
7. Ngày kế tiếp, vén thêm 3/4 áo lồng.
8. một tuần sau, vén hẳn áo lồng lên, chim vẫn để nguyên vị trí cũ.
9. Sau 04 ngày, chim ăn luống bình thường, ae mới bắt đầu trộn cám với sâu hoặc trứng kiến chung 01 cóng; để các em quen dần mùi cám (trong thời gian này không được thay đổi loại cám đang dùng).
10.Sau đó ae bớt đi 01 cóng sâu và thay vào đó là cám. Dần dần chim sẽ quen và không còn die off nữa.
Chức quý ae thành công!!!!!!!!!!!!!!:a04::a04::a04::a04:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn bạn, một bài viết thật hữa ích, tôi cũng vừa có 2 em đầu đỏ bổi. nhưng sao có một chú chuyền rất sung, nhưng một chú già ( to chim hơn chú chuyền mà nhát quá mức, chú chuyền có đè bẹp chú già này không vậy bạn? chắc tôi nên tách chú già ra nhỉ và nên trùm lại phải không?
thân!

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
Bạn phải tách ra 2 lồng; chim già rừng nhát là đúng rồi vì chúng quen tự do mà.
nuôi 2 con không thấy mặt nhau là tốt nhất tùng a.

theboylikefish

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Khoa ơi! con đầu đỏ bổi của em hôm nay mở 3/4 áo lồng rồi nhưng nó nhảy quá, mặc dù đã kêu nhưng sao vẫn còn nhát quá!!!

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bạn rành về chim sâu đầu đỏ cho hỏi nhé. chú chim đầu đỏ mà bị đè khớp rồi nếu ta nuôi lại ( trùm lại như mi, để nơi yên tĩnh) thì nó có sung lại không? nếu nó sung lại thí cho nó gặp lại con ngày xứ đè nó nó có sợ không? nuôi lại có lâu không?

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
anh Khoa ơi! con đầu đỏ bổi của em hôm nay mở 3/4 áo lồng rồi nhưng nó nhảy quá, mặc dù đã kêu nhưng sao vẫn còn nhát quá!!!

Điền ui! Chim bổi mà phải chịu thui em ui. Sau khi em nó biết ăn cám em mới bắt đầu dời kèo, nó sẽ dạn dần thui mà. Đừng nông nóng nha. Ông bà ta có câu "dục tốc bất đạt" sao chú nóng thế.:a13::a13::a13:

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
các bạn rành về chim sâu đầu đỏ cho hỏi nhé. chú chim đầu đỏ mà bị đè khớp rồi nếu ta nuôi lại ( trùm lại như mi, để nơi yên tĩnh) thì nó có sung lại không? nếu nó sung lại thí cho nó gặp lại con ngày xứ đè nó nó có sợ không? nuôi lại có lâu không?

Bạn không cần phải trùm như Mi đâu, bạn đừng cho 02 em thấy mặt nhau và không nghe tiếng hót của nhau; sau 1 thời gian (qua mùa lông không phải một mùa lông nha), bạn nuôi căng lữa đàng hoàng thì nó không sợ đâu. Nhìu khi nó còn đề lại con kia chít lun đó (nhưng chim phải dữ mới được).:a01::a01::a01:

Khoa Bien Hoa

SVC$
0
CÁC LOẠI CHIM...........
Ăn như Họa Mi
Đi như chim sáo
Nói láo như chim Nhồng
Đẹp như chim công
Mình bông như chim Cưởng
Hưởng thụ như Tu hú(chuyên đẻ trứng vào tổ chim sâu mà!!!)
Hôi hám như chim cú
Thanh tú như chim phụng
Làm lụng như chim sâu
Ăn nhậu như diều hâu
Chung thủy như bồ câu
----------------------

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
anh ơi có hình sâu Bổi ko anh . nghe tên lạ quá :D cho em xin ít tấm để mở rộng tầmn mắt

SVC$
0
anh ơi có hình sâu Bổi ko anh . nghe tên lạ quá :D cho em xin ít tấm để mở rộng tầmn mắt

Sâu bổi là chim rừng mới đánh về người ta gọi là Sâu bổi ví dụ người ta còn gọi những loài chim rừng khác như là mi bổi hay đất bổi..V...V...chứ ko có loại Sâu nào tên Bổi Thân !!!

de choat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các anh ơi cho e hỏi, con sâu đỏ của em nuôi khoảng 4 tháng rùi mà k thấy có lửa,em nó cũng hót nhiều, nhưng khi kè thì k đấu, chỉ kếu tiếng tè tè, k biết là do e nó sợ hay là chưa có lửa?e cũng cho ăn cám và cho an cào cào cách 1 ngày 1 lần ah. xin hỏi làm cách nào cho e nó nhanh có lửa vậy?thanks!!!!!!!!!!:a36:

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
hay quá đi , chắc mình cũng tham gia cái vụ ni rồi .... ở quê mình sâu đầu đỏ hơi bi nhiều nhưng kô nuôi chúng vì chưa khám phá cái hay , giờ có phong trào vậy , mình cũng tham gia để cùng chia sẽ nha ...... c

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
a Khoa cho em hỏi tí, con sâu đầu đỏ chuyền của em sao nó lâu chịu ăn cám quá. Em đút sâu, bỏ sâu vào cóng và trộn chung với cám thì nó toàn lựa sâu ăn. Có cách nào làm cho nó ăn cám lẹ không Anh

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
a Khoa cho em hỏi tí, con sâu đầu đỏ chuyền của em sao nó lâu chịu ăn cám quá. Em đút sâu, bỏ sâu vào cóng và trộn chung với cám thì nó toàn lựa sâu ăn. Có cách nào làm cho nó ăn cám lẹ không Anh
Chim sâu thì nên cho ăn sâu chứ ép nó ăn cám làm gì cho nhanh, chim sẽ yếu và dễ chết lắm bạn ạ.
Cứ 1/2 cống sâu, 1 cống cám, khi ăn hết sâu thì tự động nó ăn thêm cám nếu còn đói. Cứ vậy thì 1 tuần sau 1/2 cống sâu 1 ngày còn dư 1 ít là nó đã ăn cám.
Nuôi sâu bổi mà ép ăn cám thì tỉ lệ sống ko cao. Phải để chú chim tự động thích nghi. Nếu cám bạn làm ngon thì nó ăn cám bỏ cả sâu tươi đấy.
Chúc bạn thành công nhé

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn anh, chú sâu của em đã ăn cám rồi. Mỗi lần em nó thèm sâu thì kêu inh ỏi, em đút sâu ăn thì hết kêu nữa, không biết phải chim chuyền không nữa. em mua có 20k

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào Anh KHOABIENHOA cho em góp ý tý nha : việc mở áo lồng thì còn tuỳ con chim chứ cứ mở như thế thì ... gặp em nào soi đầu thì chảy máu như chơi đó anh em ơi .Theo em thì cứ tuỳ vào tính của từng con mà mở áo lồng cho hợp lý để thuần được em nó mà vẫn đẹp như trong thiên nhiên !:a34:

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sâu bổi nhốt chung vào cám rồi mới tách riêng có được không các anh ơi??? Hay là phải tách riêng ngay từ đầu???:a43:

N

__Nick__

Guest
Sâu bổi nhốt chung vào cám rồi mới tách riêng có được không các anh ơi??? Hay là phải tách riêng ngay từ đầu???:a43:
Sâu bổi bạn nhốt tập thể rất dễ vào cám đó bạn . nhưng với điều kiện là phải lồng rộng và mỗi loại thức ăn phải là 2 cóng, VD như 2 cóng sâu 2 cóng nứoc 2 cóng cám. nếu lồng nhỏ thì sẽ có con chết do bị con mạnh hơn đánh .thân

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sâu bổi bạn nhốt tập thể rất dễ vào cám đó bạn . nhưng với điều kiện là phải lồng rộng và mỗi loại thức ăn phải là 2 cóng, VD như 2 cóng sâu 2 cóng nứoc 2 cóng cám. nếu lồng nhỏ thì sẽ có con chết do bị con mạnh hơn đánh .thân
theo như anh nói em thấy đúng nhưng em có thắc mắt việc này ạ như chim nhốt chung 1 lồng con nào cung nhát hết mà sao con manh hơn đánh nhau đc ạ nó chỉ l kiếm đường thoát chứao lại đánh nhau ạ
thân

Chỉnh sửa lần cuối:

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
haaaaaaaaaaa hay quá xin báo cho các bác 1 tin vui em mới kiếm đc mấy đoạn clip về chim nhưng nói em kieems thì nói *** chư em tiệm từ anh vophanhoang anh ấy đăng lên toàn là chim cao thủ không a hiệm lắm và xin các bác chơ đợi em 1 hay2 ngày ạ em xin phép anh ấy cho em copy lại cho ace coi thử có cho không đã chứ không cho mà em copy thì coi chưng cái này vào đầu:a43::a09: em
và mấy bữa trc em có post lên mà sao không thấy bài của em đâu cả túc quá công tình tìm nhưng cái hay ngôi 1 buổi luôn mà đăng lên thì chẳng thấy đâu cả

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom