Guest viewing is limited

xxxdayxxx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhà em cũng có nuôi một con má trắng đã hót được nhưng có lúc lại có tiếng QUÍT TU QUIU đây có phải là giọng mái không vậy mấy anh.

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
em bắt được một tổ.nuôi nó biết mổ rồi.nhìn 3 con biết ngay con nào là trống.có 1 con lúc nhỏ nó bé nhất.nhưng giờ thì to nhất.mào dầy hơn nhiều và cao hơn 2 con kia.ăn nhiều hơn và kêu giọng khỏe hơn.cả 3 con đều có chấm đen ở lưỡi. biết chắc nó là con đực nhưng em vẫn nuôi 2 con kia.thêm một thời gian nữa xem thế nào vì 2 con kia thì có một con mắt to và lồi.đầu to.em cũng nghi con này là con đực.hihi. bác nào biết cho em hỏi bao giờ thì bọn này thay lông và cho đi học giọng được?:a01:

dthntad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hum nay mình mới ra tiệm thấy có 1 chú chim Con mình bắt về luôn ! Mình thấy nó có đủ 2 đk là đực là Mũ của nó dựng đứng và những sợi lông mũ phía sau cao hơn phía trước , và trong cuối lưỡi có 2 chấm màu đen ! Mình chỉ hy vọng như vậy thôi chứ cũng chưa chắc lắm ! hĩ:a03:

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Phân biệt CM trống mái chim con chim già chim...

Nếu em có post sai mục thì di chuyện hộ phát chứ đừng xoa tội nghiệp em lắm.

Vào đề.

1 hôm đi bẫy chim vơi crazytimes, Chào Mào Núi ĐLK tình cờ bẫy được 1 cặp 1 trống 1 mái nổi hứng phân vân không biết con nào mái con nào trống liền bắt 2 em ra vày chơi thì phát hiện như sau. con mái to hơn con trống (có lẽ mua sinh sẳn anh trống làm việc nhiều nên mất sức đây mà)

Trống: bên trong mỏ (họng + lưỡi) màu vàng, đốm đen gốc lưỡi to và đậm
Mái: bên trong mỏ (họng + lưỡi) màu hồng, đốm đen gốc lưỡi nhỏ và mờ

cái này là xét các em CM đã trưởng thành thôi nhé!

có lẽ ai đó sẽ hỏi tại sao biết con nào trống con nào mái mà khẳng định nhử trên đúng ko? và câu trả lời rằng khi về nhốt 2 em nó vào lồng thì con to(mái) hốt wit, wit wit wiu. còn con trống nhỏ con hơn thì sổ(bọng).

và mình hiện đang nuôi 1 em CM non vừa biết mổ (đuôi dài khoảng 3-5cm gì đó và còn dài ra nữa nha) khám xét như sau:

Trước khi biết mổ: họng + lưỡi hồng đỏ tươi (nếu ai nuôi chim CM con mà miệng nhạt màu thì coi chừng em nó sắp die nha) và đốm đem gốc lưỡi bình thường như mấy em há mỏ ngoài tiệm chim.
Sau khi biết mổ: họng đỏ tươi bình thường nhưng lưỡi chuyển dần sang màu cam hơi vàng, đốm đen gốc lưỡi đậm hơn trước nhiều.

bài viết này chỉ dựa theo những gì mình quan sát được ở thực tế rút ra hy vọng ae có thể phần nào đó tự tìm cho mình cách nhận biết chim CM non trống mái.ae mình cùng bàn luận thêm hoặc ae nào có điều kiện thử khám nghiệm xem các chú chim mái + chim trống có như thí nghiệm của em không? biết đâu có thẻ rút ra cách phân biệt chim non, chuyền và chim già tốt hơn.

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Phân biệt CM trống mái chom con chim già chim...

Bài viết rất hay anh à . cho em hỏi là con Trống bé hơn con Mái hả anh ?

bvchung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Pác chú ý thêm là kể cả non hay già thì con trống đầu nhỏ và thon thoai thoải hình thoi. Còn con mái đầu to và bè không thoát dáng đầu, con trưởng thành thì nhìn thêm má đỏ to đậm hơn mái là ok

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bài viết rất hay anh à . cho em hỏi là con Trống bé hơn con Mái hả anh ?
theo như khảo sát ở cặp chim mình bẫy thôi "con mái to hơn con trống (có lẽ mua sinh sẳn anh trống làm việc nhiều nên mất sức đây mà)" mình cũng nói ở trên rồi mà. còn thông thường thì trống to cao đẹp trai hơn chứ bạn.:a01::a01::a01:

duyquang.boy85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tớ có một cách khá đơn giản để chọn đc chào mào má trắng đực,anh em để ý mà xem,đằng sau mào của những con chào mào đực thường có những sợi lông mọc dài hẳn ra khỏi những cọng lông khác,ít thôi,nhưng cũng đủ để ta nhìn thấy,theo tớ thì đó là những chú chim đực,tỉ lệ chính xác khoảng 90%,có gì không đúng anh em chỉ bảo thêm:a32:
Hi vọng là quốc khánh nói dúng. Mình dang có 1 tổ cm con gồm 3 e,có 1 e bị liệt ko biết vì sao,có a e nao jai thích giùm với. Nhưng cũng may 2 em con lai đều có nhungw sợi lông dài như quốc khánh nói. Sau đầu mỗi có 2 nhúm lông dài như 2 cái sưng(mỗi nhúm cừng 2 - 3 lông). Nhân tiện đây a e co kinh nghiệm cho hỏi trong mỗi tổ cm 3 e thi có co may e trống và thương f thường e thứ mấy là trống?

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhờ ae xem giúp CM con này trống hay mái

show hình thôi

múa trên nóc lồng 1 em thuộc

giáng đúng bến xe của em nó

có mỗi mấy tấm đó thôi ae phân biệt hộ

P/s: em nó cũng đã đi gió rồi ạ.:a24:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

nguoicodon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đánh giá giùm mình con chào mào má trắng mình mới bẫy được là trống hay mái

mình mới bẫy được con cm má trắng do mình không biết cách pót hình lên nên mình sẽ mô tả qua mong các bạn đánh giá giúp mình. mình bắt nó ra và coi ở lưỡi nó thì mình thấy có vết đen ở cuối lưỡi chứ không thấy chấm đen. Lông ở đuôi nó thỉ đỏ lắm.Sáng mình mới nghe nó quýt với con cm nhà mình.Mình cũng đếm lông đuôi nó có 11 cọng.Hình dáng của nó cũng không lớn lắm. mào nó thì dựng lên cũng cao. Vài chi tiết miêu tả con cm má trắng này mong các pro phân biệt giùm mình con cm này là trống hay mái. Thanks các bạn trước

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: nhờ ae xem giúp CM con này trống hay mái

đuôi nó bị gãy hay chỉ thế hả bạn, con này mào cao nhưng nếu đuôi chỉ thế thì đòn hơi ngắn, tầm này nó phải kêu ác rùi chứ bạn. xem nó có hót chuyện không?
nhưng theo mình nó là trống đó.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: đánh giá giùm mình con chào mào má trắng mình mới bẫy được là trống hay mái

mình mới bẫy được con cm má trắng do mình không biết cách pót hình lên nên mình sẽ mô tả qua mong các bạn đánh giá giúp mình. mình bắt nó ra và coi ở lưỡi nó thì mình thấy có vết đen ở cuối lưỡi chứ không thấy chấm đen. Lông ở đuôi nó thỉ đỏ lắm.Sáng mình mới nghe nó quýt với con cm nhà mình.Mình cũng đếm lông đuôi nó có 11 cọng.Hình dáng của nó cũng không lớn lắm. mào nó thì dựng lên cũng cao. Vài chi tiết miêu tả con cm má trắng này mong các pro phân biệt giùm mình con cm này là trống hay mái. Thanks các bạn trước

Đã có topic nói về cách phân biệt Chào Mào trống mái, bạn vui lòng vào đọc và tham khảo sau đó áp dụng vào để phân biệt chào mào của bạn xem thế nào nhé.

Mời bạn xem tại đây: http://chaomao.vn/forum/showthread.php?t=1209

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Chú này nhìn mặt mũi thế kia thì khả năng trống rất cao rồi...nó sắp bung má đỏ thì nếu đúng là em nó phải hót to được vài âm rồi ấy nhỉ...

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0

em bắt được chú ta đang bay chuyền cùng bố mẹ hôm 26-5-2010 đuôi gãy là tại em nhốt chú ta vào lồng khuyên, mới nghe đi gió à các cụ - 2 tấm hình đầu là em nó đứng múa trên nóc lồng đó ạ.:a24:

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

chim cũng được, mào thưa nên có thể chơi không lâu. Lông đuôi bị gãy nhưng có thể cải thiện lần thay lông sau. Đao không dài lắm. Chúc bạn thành công

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Chà chà cụ timestien này có em chim chuyền đẹp quá ta, mới nhỏ mà đã có tính hung hãn rồi thấy chim lớn đã múa lồng mây mà em chim mồi không thèm chấp chứ không chim con đã ra ruộng rồi, con này coi vậy mà tương lai đấy nhan là trống không thể nhầm đi đâu được hết.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

cái bác tham tiền này. chủ nhật này bác đem ra hội ae định giá cho, quên định gới tình cho, làm phiền ae trênn 4r. nhưng mà hót chuyện thì khả năng trống cao đó bác àh. vậy là tương lai hội mình có chim thả rồi,kakaka. chúc mừng bác có chú chim ok nha

thân
thanhbonsai

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình thấy chọn con nào minh thon dài, đuôi thật dài, mào dày và cao, lanh lợi thì 97% là trống! mấy con này sau này hót hay phải biết!

dthntad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hihi ! con CM Con của mình nó đã hót vài tiếng và hót Chuyện ròi thật là hên quá đi àh !:a15:

dthntad

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM Non hót chuyện !

Chào tất cả ACE trong diễn đàn !MÌnh mới chơi CM nên còn ít kinh nghiệm ! Mình có 1 chú Cm non mua từ lúc mới còn đút ăn đến nay đã hơn gần 2 tháng . Vậy cho mình hỏi CM non hót chuyện và có lúc hót lớn (wit wiu wiu )có phải là trống không vậy , cm mái có hót chuyện không ? cám ơn tất cả ACE trước nha !:a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom