Guest viewing is limited

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
AE cho hỏi để phân biệt CM má trắng trống mái thì phải phân biệt ntn?

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Thời điểm chim tơ rất khó chọn bạn à. Nếu lựa, bạn cứ nhắm con nào to con, đòn dài, yếm lúc này tuy không rỏ, nhưng bạn cứ chọn con nào vệt yếm to và dài sau này chim thay lông sẽ có con chim đẹp. Còn 1 cách nữa là mở mỏ con chim xem dười gốc lưỡi phía trên, nếu có chấm đen thì đó là con trống. Nhưng cách này cũng khó đó. Hôm rồi cũng xem như vậy, nhưng kết quả vẫn là con mái.

Chúc bạn có chú chim tốt.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Thường thì theo kinh nghiệm nuôi mà phân biệt thôi bạn à.Theo cuti thì con mái thường là nhỏ hơn trống nhiều và mào thì không dựng mà xuôi về phía sau.Nói chung là nhìn mái trống thì khác nhau rõ lắm.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Như cadn đã nói chọn con tướng to dài, nhớ kỹ là phải đều là cái đầu phải to, bởi chim tơ tách chưa ra nhưng nhìn kỷ, ta sẽ thấy đám lông tách đỏ của nó to nơi viền. Chim mái có thể to con, nhưng đầu không to, cho nên chọn con chim to đầu cũng to đều. Xem link hình chim tơ ở dưới nhé!

http://www.svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=1210

beckham218

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
đúng như anh cadn và bach đề đã nói thì việc chọn chim tơ là trống hay mái thì dựa vào 1 số tiêu chí như 2 anh đã nói còn 1 vấn đề nữa là dựa vào kinh nghiệm và cách nhìn con chim tơ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Birds_chòe_lửa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Bảo Lộc

anh ơi ! có thể cho em hỏi về cách phân biệt trống và mái của chim con tách chưa đỏ , qua hình dáng chúng nha anh !
trên em hiện giờ có 3 em (ko biết còn ko nữa) 60k 1 em ! ko dám mua về vì chưa rành về trống mái cho lắm ! các anh giúp em nha !

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Bảo Lộc

anh ơi ! có thể cho em hỏi về cách phân biệt trống và mái của chim con tách chưa đỏ , qua hình dáng chúng nha anh !
trên em hiện giờ có 3 em (ko biết còn ko nữa) 60k 1 em ! ko dám mua về vì chưa rành về trống mái cho lắm ! các anh giúp em nha !

Anh em trên diễn đàn đã gửi rất nhiều bài về cách chọn chim trống, Bạn tìm hiểu nhé. Về phía mình thì mình chọn con nào to con,đầu to, nhanh nhẹn là mình bắt, chứ còn cái vụ đốm đen ở lưỡi thì mình thấy con nào cũng có.

lâmqt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em được biết thì ngoài cách chọn của các bác tr4ên thì Chào Mào trống rthì có 8 sợi râu ở bên mép miệng còn chim mái thì không có dó là cách em chọn chim có gì không đúng mong các bác chỉ bảo thêm:a11:

B

ben123

Guest
theo mình.phân biệt Chào Mào trống mái rất khó vì tưóng tá giống nhau y hệt.nhưng nghe giọng hót thì lúc nào con trống cũng hót to va dài hơn con mái.về giọng hót thì nghe sướng tai hơn con mái.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
theo mình.phân biệt chào mào trống mái rất khó vì tưóng tá giống nhau y hệt.nhưng nghe giọng hót thì lúc nào con trống cũng hót to va dài hơn con mái.về giọng hót thì nghe sướng tai hơn con mái.

Vấn đề này cũng không khó lắm đâu bạn, bạn cứ đọc hết các bài viết kinh nghiệm của AE v/v phân biệt trống mái sẽ chọn được ngay. Chơi chim gì cũng vậy, cái quan trọng là quan sát tốt :D đừng nóng vội và đặc biệt khi đi lựa chim không nên thể hiện mình là người hiểu biết rộng...hehee

quockhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tớ có một cách khá đơn giản để chọn đc Chào Mào má trắng đực,anh em để ý mà xem,đằng sau mào của những con chào mào đực thường có những sợi lông mọc dài hẳn ra khỏi những cọng lông khác,ít thôi,nhưng cũng đủ để ta nhìn thấy,theo tớ thì đó là những chú chim đực,tỉ lệ chính xác khoảng 90%,có gì không đúng anh em chỉ bảo thêm:a32:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
ben123 nói vậy thì ko đúng rồi vì khi mua chim bổi thì làm sao chim dám hót đc mà phân biệt.với lại má trắng thì đa số chỉ hót tiếng con thui . wan trọng nhất vẫn là chọn dáng của chim vi phân biệt râu, hay chấm đen trong họng, hay đuôi thi phải bắt chim cầm tay mới xem đc, mà khi đã bắt chim cầm trên tay rồi mà ko mua thì chủ cho ăn roi.....hihi.
dáng chim thì mấy anh cũng đã nói cụ thể rồi nhưng với em thì nên chọn con nào mà cân đối về mình, đuôi, mào,đầu,cườm là ok nhất chứ đừng thấy chim to con mà ham,nếu như to con mà đầu nhỏ hoặc ngắn đòn thì nhìn thấy mắc cười lắm.việc chọn ntn thì còn vào cảm nhận của mỗi người nữa.đây là cảm nhận riêng của em, có thíu sót gì a e chỉ giáo thêm nha
thân

minhhungktkt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghe nói hình như Chào Mào trống thì mới biết hót chuyện, còn chào mào mái thì không biết hót chuyện, Mà hình như chào mào con từ lúc còn nằm trong ổ là biết hót chuyện rồi? vậy khi mua chào mào con mình có nên ngồi đợi nó hót chuyện để biết trống mái được không?

QuangMinhld

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghe nói hình như chào mào trống thì mới biết hót chuyện, còn chào mào mái thì không biết hót chuyện, Mà hình như chào mào con từ lúc còn nằm trong ổ là biết hót chuyện rồi? vậy khi mua chào mào con mình có nên ngồi đợi nó hót chuyện để biết trống mái được không?
theo mình thì ý của bạn kô đc đâu
vỳ đợi nó hót chuyện thì cũng kô chắc. Nhiều con kô hót nhưng cũng kô phải chúng là phận nữ nhi
Theo mình thì chọn = cách nhìn ngoại hình có lẽ hơn. Còn 1 cách nữa là bạn cầm con chim trên tay , thả lỏng rồi bất ngờ lật ngửa em nó lên , cho ngủa bụng lên trời . Em mái thì chỉ rụt cổ lại chút thôi , còn em đực thì giãy dụa đòi thoát thân . Bạn để ý xem em đực thì bộ đuôi sẽ xòe rộng ra !
đây là cahcs của mình học đc của mấy ae khác .
mấy bạn áp dụng thử xem !

zyzpiz2405

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chưa thử như cách của anh bao h.Vì sợ làm vậy chủ chim sẽ nhìn mình với ánh mắt không thiện cảm liền,nhiều người bán chim rất khó tính.

Lựa chim tơ thường thường em thấy người ta lựa dáng trước mỗi người 1 ý nên có nhiều cách chọn dáng,tùy sở thích của mỗi người.
sau khi chọn con chim có dáng mình ưng ý nhất ta có thể lấy tay giơ trước mỏ con chim đó để nó há miệng đòi ăn,lúc này có thể nhìn vào lưỡi nó,nếu có chấm 2 chấm đen thì là trống.

phutdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tớ có một cách khá đơn giản để chọn đc chào mào má trắng đực,anh em để ý mà xem,đằng sau mào của những con chào mào đực thường có những sợi lông mọc dài hẳn ra khỏi những cọng lông khác,ít thôi,nhưng cũng đủ để ta nhìn thấy,theo tớ thì đó là những chú chim đực,tỉ lệ chính xác khoảng 90%,có gì không đúng anh em chỉ bảo thêm:a32:

Cách của bạn quockhanh thì mình từng nghe các bậc tiền bối cao thủ chỉ rồi. Và xác suất lựa trúng chim trống là ... rất ... rất ... rất ... cao, vì chưa có trường hợp ... sai...:a01:
Các bạn nuôi chim tơ nên chọn theo cách này thử xem nhé.

Thân,

tit mit

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: hỏi về mua chào mào má trắng

hôm nay mình bắt được tổ Chào Mào nhưng không biết chim đực, cái.anh em cho hỏi cách phân biệt chào mào non
đực cái với nhé.cảm ơn!

trandeduoc

Thành viên mới
SVC$
0
chim chào mào con

:a34:Mấy bác ơi em có nuôi 1 con chim Chào Mào con ma ko biết chim trống hay chim mái . có bác nào biết sem chim con ko chi cho em với hu hu khô thật

subin081284

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chim chào mào con

:a34:Mấy bác ơi em có nuôi 1 con chim chào mào con ma ko biết chim trống hay chim mái . có bác nào biết sem chim con ko chi cho em với hu hu khô thật
cào bạn có thể vào những topic của các mem khác xem và học hỏi cách phân biệt chim của từng thành viên khác nhau,nhưng mình có thễ tập trung cho bạn 1 số ý kiến sau:
1-chim trống to con,lanh lợi trong khi chim mái nhỏ hơn,vẻ mắt khù khờ ít nhảy nhót
2-khi chọn chim thì chúng ta xem gốc lưỡi chim có chấm đen thì khả năng là trống cao hơn chim mái.cái này phải mở miệng chim ra thì mới thấy nha
3-về giọng hót nếu là chim bỗi thì chim mái hót tiếng đơn giản quít quiu... còn chim trống thì hót đa dạnh và nhiều âm hơn... ví dụ wit wit.wit wiu wiu wiu... vậy.nói chung bạn phải nuôi thì mới biết rõ được
4-mòng hay gọi là mào chim trống cao và dầy bản trong khi chim mái mòng mỏng hơn,cái này cũng tuy con nha
subion chỉ biết có bao nhiêu thôi còn lại bạn xem bài của anh em trong box Chào Mào sẽ có đầy đủ thông tin hữu ích thân...
subin...:a14::a14::a14:

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Ðề: chim chào mào con

:a34:Mấy bác ơi em có nuôi 1 con chim chào mào con ma ko biết chim trống hay chim mái . có bác nào biết sem chim con ko chi cho em với hu hu khô thật

Cho mình hỏi chim con của bạn đc mấy tháng rùi, đã đi đc giọng gió chưa?
Nếu bạn nghe nó hót gió rồi thì khả năng trống là 100% đó, còn nếu chưa hót gió mà má trắng lên sắp qua thời kỳ đỏ tách thì có khả năng là chim mái đó, Vì thời kỳ này chim trống thường học giọng của giọng CM xung quanh, đa phần chim trống đều học giọng & hót giọng gió, hót chuyện.
Bạn thử để ý xem nhé, chúc bạn có chú chim ưng ý.

Thân
@cu2006

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom