Guest viewing is limited

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bàn luận về lưởi chào mào trống

Chào Mào trống luôn luôn có chấm đen trong lưỡi dung không ????? xịn cho ý kiến ạh

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: bàn luận về lưởi chào mào trống

chào mào trống luôn luôn có chấm đen trong lưỡi dung không ????? xịn cho ý kiến ạh
Em nghĩ không hẳn thế đâu bác ạ. Chào Mào mà có mấy chấm đen ở gần cuống lưỡi thì đa phần là trống thui ( lên tới trên 90% ) chứ ko chắc 100% được :a39:, có con có chấm nhưng vẫn là mái và ngược lại:a04:

cvdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em muốn nhìn cái chấm đen ở con Chào Mào thì phài kéo lưỡi nó ra mới xem được hả các bác em có hai con nhưng chưa có con nào em dám xem cả thấy cứ như nào ý tội tội nó à:a08:

ductoan456

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bác bắt nó ra rồi nó sẽ mổ vào tay luc ấy sẽ thấy kái lưỡi của nó có chấm hay không có chấm

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng nghe giang hồ đồn đại nhưng mình thấy bầy cm nhà mình con có con không mà toàn trống không ah. theo mình thì cái này không áp dụng được

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào mào trống hay mái

Đợt vừa rồi em có nhờ ông anh trong Đà Nẵng chuyển ra cho em vài chú Chào Mào Huế (mộc). Sau khi đưa cho anh em trong hội chơi cùng thì em giữ lại 1 chú để chơi. Em đem nó qua nhà ông anh ở Đội Cấn nhờ xem hộ xem có được hay không em xin tường thuật lại như sau các bác cho em ý kiến nhé:
Khi em để cạnh 2 chú mộc ở nhà ông anh thì thật buồn vì chú Chào Mào của em không mở đến 1 câu, lúc đấy em nghĩ chắc nó là mái rồi (chắc phải thả thôi)
Đến khi chuẩn bị về em chùm áo lồng lại để 1 góc thì thấy chú Chào Mào của em bắt đầu nổ, quát nạt lại 2 chú chào mào kia, mặc dù giọng vẫn còn yếu do phải di chuyển từ Đà Nẵng ra nhưng nó đã thể hiện được phần nào chất Huế của nó.
Em vui khi được nghe nó hót, em nghĩ nó là đực rồi nhưng từ khi đưa về nhà đến giờ em chưa hề thấy nó chuyện lần nào, theo kinh nghiệm em biết thì Chào Mào ko chuyện thì là mái và mấy ông anh em nói rằng cũng có nhiều con mái hót như đực.
Em cũng đã nghiên cứu nhiều trên forum nào là vạch họng, xem tép đỏ trên má,.... nhưng em ko dám vì thấy tội chim lắm. Em bắt chim dựa vào trực giác và thị giác
Các bác cho em vài ý kiến với!!!

Thanks,

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào trống hay mái

Đợt vừa rồi em có nhờ ông anh trong Đà Nẵng chuyển ra cho em vài chú chào mào Huế (mộc). Sau khi đưa cho anh em trong hội chơi cùng thì em giữ lại 1 chú để chơi. Em đem nó qua nhà ông anh ở Đội Cấn nhờ xem hộ xem có được hay không em xin tường thuật lại như sau các bác cho em ý kiến nhé:
Khi em để cạnh 2 chú mộc ở nhà ông anh thì thật buồn vì chú chào mào của em không mở đến 1 câu, lúc đấy em nghĩ chắc nó là mái rồi (chắc phải thả thôi)
Đến khi chuẩn bị về em chùm áo lồng lại để 1 góc thì thấy chú chào mào của em bắt đầu nổ, quát nạt lại 2 chú chào mào kia, mặc dù giọng vẫn còn yếu do phải di chuyển từ Đà Nẵng ra nhưng nó đã thể hiện được phần nào chất Huế của nó.
Em vui khi được nghe nó hót, em nghĩ nó là đực rồi nhưng từ khi đưa về nhà đến giờ em chưa hề thấy nó chuyện lần nào, theo kinh nghiệm em biết thì chào mào ko chuyện thì là mái và mấy ông anh em nói rằng cũng có nhiều con mái hót như đực.
Em cũng đã nghiên cứu nhiều trên forum nào là vạch họng, xem tép đỏ trên má,.... nhưng em ko dám vì thấy tội chim lắm. Em bắt chim dựa vào trực giác và thị giác

Thanks,
Ở diễn đàn này nhiều bác pro về Chào Mào lắm đó :D. Bác cứ chụp ít ảnh rồi post lên để cho mọi người xem thì mới biết được chứ, bác nói nó ko chuyện nên bảo là mái nhưng nhỡ do di chuyển xa nên em nó chưa lấy lại được sức nên chưa "nổ" thì sao. Mấy cái coi dáng, xem tách ... thì có chi đâu mà tội chim hả bác :a39::a28::a27::a27:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0

Theo như Bạn mô tả thì mình chỉ dám chắc 1 điều là chú này còn mới, chim bổi mới tinh, nên chưa dám ho he hót hét gì hết, và vì thế không thể đoán được là trống hay mái.

Vấn đề thứ 2 là Bạn bảo bắt chim theo trực giác và thị giác, vậy sao lúc Bạn nói nó là mái, lúc lại bảo là trống, vậy Bạn nên xem lại vấn đề này nhé!

Vấn đề thứ 3 là muốn biết nó là trống hay mái thì Bạn phải đưa vài tấm hình lên thì anh em mới có thể đoán phần nào được Bạn ah, hoặc Bạn nhờ những người có kinh nghiệm gần nhà Bạn xem hộ là chắc nhất.

Chúc Bạn tuyển được những chú chim ưng ý nhé!

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Lúc ở nhà ông kia bạn thấy nó " nổ " thế nào.. giọng tốt chứ ... Có giọng đôi ko hay chỉ " oách meo, oách meo " .. Bạn cứ nuôi thử vài tuần xem sao ... có giọng chút thì bạn cứ yên tâm nuôi thui. Còn giọng mà cứ " oách meo, oách meo " hoài thì thui... Cho nó về rừng để đẻ thui ... Chúc may man !

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Em vui khi được nghe nó hót, em nghĩ nó là đực rồi nhưng từ khi đưa về nhà đến giờ em chưa hề thấy nó chuyện lần nào, theo kinh nghiệm em biết thì chào mào ko chuyện thì là mái và mấy ông anh em nói rằng cũng có nhiều con mái hót như đực.

Thanks,
Ban đầu mình cũng tính khuyên bạn đem chim cm của bạn sang nhà mấy người trong Hội của bạn mà bạn đã chia cm lại đấy thử xem sao nhưng khi đọc tới đoạn"em biết thì Chào Mào ko chuyện thì là mái và mấy ông anh em nói rằng cũng có nhiều con mái hót như đực." này thì mình chắc là khỏi cần hỏi thì cũng biết là khỏi đem qua đấy cho mắc công,bạn chịu khó chăm chú cm 1 thời gian khoảng 1 tuần rồi hãy nhận xét kỹ về em nó lúc đấy bạn quay 1 đoạn video clip lúc em nó hót gửi lên cho các anh em trong diễn đàn xem thử giúp bạn.Theo mình chim vận chuyển xa sau khi bạn chia lại cho mấy ng trong Hội thì chắc là cũng phải thò tay vào bắt ra thì cũng đã làm cho mấy chú bổi hoảng sợ rồi,sau bạn đem tới nhà ông anh quen của bạn thì chim nào dám hót lúc đấy,nhưng khi bạn trùm áo lồng thì chú ta mới dám hót.Bạn nói bạn k có thời gian thì nên cho chú chim này 1 tuần xem sao nhưng theo mình chú này là chim trống 90% mặc dù k có thấy hình vì trực giác mình nói như thế(đây cũng là kinh nghiệm đi bắt bổi thôi và anh em chỉ dạy nhiều) chứ thị giác thì chưa thấy.

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào Mào của bạn hót chồng kép nhiều là trống cứ thử nghe xem có giọng kép không?

thanh tin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào Trống mái!

Mình xin dời bài viết này thành "phân biệt Chào Mào trống mái" cho dễ tham khảo hihi. Vì chủ đề giống vậy, theo mình thấy thì các fans hay bàn đến. Dưới đây có vài hình chim cho các bạn phân biệt chim trống mái nhé. Có nhiều cô chim mái đẹp không khác chim trống nên hiều nhầm là thường.

Hình dưới là chim mái đây, vì đang ghép cặp cho đẻ mà.

Hình này cặp chim con mái là ở trên là chắc rồi.

Dưới đây là hình họ chụp sát vào má chim, thì chỉ phân biệt được cái tách đỏ của nó to nhỏ và màu lông đỏ ít hơn chim trống thôi, và lông chim trống mái có màu lông đậm nhạt khác nhau tí. Hình bên phải là male=trống, hình bên trái là female=chim mái.
mấy con chim này đẹp ghê anh em oi!!!!!!xin cảm oi các anh nha:a04:

xuanquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a40:mấy anh ơi , xem 2 con Chào Mào này là trống hay mái con thu nhat

con thu hai xin phan biet dum cảm ơn trước nha

hoangtu2608

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn chụp ít hình quá nên cũng khó phân biệt.nhưng theo mình thấy thì chú cm thứ 1 có lẽ là chim mái.còn chú thứ 2 thi là chim trống 100% đó bạn à vì mào cao.dáng chim cân đối.bạn cứ nuôi chúng một thời gian rồi nghe giọng đổ là biết thôi.
lần sau bạn nên chup luôn hình dáng chim nha.vậy dễ phân biệt hơn bạn à.
thân

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
ca hai con trống. con thứ hai chắc chắn hơn. con thứ nhất là bổi phải không?
vẫn nhát.
con thứ 2 nhìn có vẻ đẹp hơn đó bạn.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Chào Mào của bạn là chim bổi, mới di chuyển vào, mà bạn đòi nó mở miệng ra hót thì cũng oan cho nó. Một phần vì nó mệt, 1 phần vì nó là bổi sao dám tự tin mà hót trước đàn anh nó được.Khuyên bạn nên theo dõi từ từ, ít nhất 1 tuần để xem em nó có sổ giọng hay không.Chim đã sổ giọng thì 99.99% là chim trống. từ nào giờ chưa nghe ai nói chim mái mà sổ giọng bao giờ.chim mái chỉ hót which wiu thôi bạn.bạn bình tỉnh nhé.

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình chưa bao giờ nuôi CM cho nên không biết nói thế nào.

Tuy nhiên nghe vài bạn chơi và có thấy thì. CM mái cũng có chơi hung cũng đấu như chim trống, tuy nhiên rất chi là ít. Như các cô chim mái được nuôi từ nhỏ gần chim trống nhiều chúng cũng có biểu hiện như vậy.
Em nghe anh Bachde noi nghe lạ quá . Anh là người ghiền Chào Mào mà nói là chưa nuôi chào mào bao giờ thì nghe sao lạ quá chừng. Anh đang sống và làm việc tại đâu? Em biết anh cũng là một trong số những người điều hành Diễn Đàn này . Em cũng là người Xứ Quãng, tính hay nói thẳng mong anh không chấp điều này. Lúc em đọc được bài và trả lời đã quá lâu tính từ thời điểm bài viết của anh. Nếu có gì sai cho xin lỗi nhé! Thân.

---------- Post added at 11:05 PM ---------- Previous post was at 10:33 PM ----------

Bạn nên vào Vũ Huy mua CM chuyền Huế về nuôi,giá từ 70k trở lên.Hôm nay mình thấy có nhiều con rất đẹp.Theo mình nghĩ thì nên mua CM chuyền (má trắng) hơn:
- Những con CM má đỏ mà hay thì chủ tiệm đã lựa riêng rồi và họ bán vời giá khác hoặc giữ lại nuôi ở Huế khoảng mùa sau thì chuyển vào SG bán giá từ 1tr/con trở lên.Những con má đỏ còn lại họ bán giá rẻ hơn thì khả năng mái rất cao.
- Bạn lựa con má trắng nào chân cao,dài đòn,mào rậm,cao và dựng lên (có thể còn ít do bị vỡ đấu nhưng phải cao và dựng lên),yếm trước ngực đen,to và gần như giao nhau càng tốt thì bắt ngay hoặc có thể nhờ người bán bắt riêng bỏ qua lồng khác rồi đứng xem tiếp (không thì người khác bắt mất đấy),trường hợp này mình nói kinh nghiêm mua ở Vũ Huy nha,những chỗ khác thì chưa chắc họ chịu bắt riêng cho bạn đâu...
- Lưỡi có chấm đen thì chim non (má trắng) theo kinh nghiệm của mình thì chưa chắc đã có đâu bạn,với lại bạn bắt người ta bắt ra mà xem lưỡi hoài thì chưa chắc họ đã bán chim cho bạn...
Một số kinh nghiệm thực tế chọn chim CM của mình,chúc bạn chọn được chú chim hay!
Thân/Tuấn
Mình cũng mua chim ở Vũ Huy, mình đồng ý với bạn mua Chim ở VH rất dễ lựa chọn . Với mình thì đứng nghe chim hót cái đã, rồi mới chọn sau. Bởi ở VH lúc chim Chào Mào về cả hàng trăm (cao điểm), bà chủ (chị Loan) đã lựa trước những con chim theo yêu cầu của khách đặt (100-120k). Sau đó số còn lại mới cho ra lồng-mỗi lồng khoảng 3-5 con.
Với mình thì một là hỏi thăm rồi đặt tiền trước một nửa sau đó ra bắt chim sau (chắc chắn sẽ có chim đẹp, to con, nhưng không chắc trống hay mái , hay dở thế nào). Hai là chịu khó đứng nghe chim hót rồi tách con chim mình đã chọn riêng ra, chờ thêm chút nữa nghe nó hót lại rồi mới lấy. Kinh nghiệm của mình chỉ nhiêu đó thôi.

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nghiên cứu cả toppic này , cuối cùng mình củng không thể phân biệt được giọng chim trống hay mái , sau khi đã nghiên cứu các con chim của mình ở nhà , hehe

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Em nghe anh Bachde noi nghe lạ quá . Anh là người ghiền Chào Mào mà nói là chưa nuôi chào mào bao giờ thì nghe sao lạ quá chừng. Anh đang sống và làm việc tại đâu? Em biết anh cũng là một trong số những người điều hành Diễn Đàn này . Em cũng là người Xứ Quãng, tính hay nói thẳng mong anh không chấp điều này. Lúc em đọc được bài và trả lời đã quá lâu tính từ thời điểm bài viết của anh. Nếu có gì sai cho xin lỗi nhé! Thân.
Bạn đã k đọc kỹ từ đầu nên bạn mới hỏi câu như vậy vì câu này anh Bạch đề nói thiếu từ,đúng ra là anh Bạch đề k có nuôi cm mái chứ k phải là anh Bạch đề chưa từng nuôi cm.Bạn đọc kỹ sẽ thấy rõ vì câu này là câu trả lời của anh Bạch đề cho câu hỏi của bạn ở phía trên do bạn này k biết cm của mình là mái hay trống.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom