Guest viewing is limited

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
Bọn nó sẻ không chết đâu . Đôi lúc cũng có một vài con èo uột chịu stress không nổi sẻ chết . Nhưng đa phần là sẻ hóa nhông/ngài . Sự lựa chọn các con sâu giốn khỏe, dài , béo mập là điều cần thiết và nên làm , vì nó đảm bảo là con sâu sẻ không bị chết giữa đường, mà sẻ đi nốt hết chặng đường là thành con bọ đen .

Em nên xem tấm ảnh mà tôi chụp đính kèm trong bài viết . Những con sâu giống nên to, béo, mập và dài khoảng từ 1 1/2 đến 2 lóng tay, và nhất là linh động . Trước khi bắt nó cho vào lọ film, nên dành vài giây quan sát, để biết rằng chúng khỏe và đã đến tuỏi để kích chúng đi vào chu kỳ sinh sản . Chúc em thành công .
khi chọn sâu giống thì e có lựa con sâu to mập và dài lớn rùi a,e cũng dự tính sẽ chết 1 số nhưng hy vọng là ít thui,còn số còn lại sẽ thành nhộng dc,hihi

saisiphu

Khách vãng lai
SVC$
0
anh sasiphu ơi ! nó còn là sâu mình cho nó ăn cám thôi phải ko anh nó cần uống nước ko anh? em có cái vỉ trứng trong suốt ah nó có đẻ ko anh ?
em lấy hũ ya-ua thay cho cái vỉ trứng đc ko anh ?
Con gì cũng cần uống nước cá, những loại hoa quả có bọng nhiều nước là nguồn nước uống cho superworms như: khoai tay, cà rốt, táo, lá cải bắc thảo v..v... Nếu không cho nó nguồn nước uống, thì các con superworms mạnh hơn sẻ ăn thịt đồng loại của chúng, vì chỉ còn cách đó để chúng có nguồn nước cho cơ thể .

Trong lúc muốn kích chúng biến dạng từ sâu superworm ----> con nhộng/ngài ---> con bọ nâu ---> con bọ đen thì chẳng cho nó ăn chi cả .

Cái vỉ trứng là để con bọ tích tụ lại, nghĩ ngơi và bám vào , tôi không hiểu sao em lại cứ khoại cái hủ ya- ua, nếu không có vỉ trứng thì thế vật liệu tương tự .

Em đọc bài viết của tôi về nhân giống superworm cho kỷ chưa ? Em phải di chuyển con bọ ra khỏi lọ film, để chuyển sang nơi khác, chứ để trong lọ một mình thì nó làm sao sinh sản đươc . Khi mở nấp ra xem, thì tự khắc em sẻ biết sâu đã thành nhộng/ngài và đã thành sâu chưa chứ . Em phải chịu khó đọc kỷ, và suy nghĩ chút chứ , nếu em hỏi những câu như thế này .... thì vừa mất công tôi và em phải gõ để đặt câu hỏi và câu trả lời .

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
vâng em tiếp thu ý kiến của anh SASIPHU tại tính em chậm hiểu nên hỏi đi hỏi lại mấy câu ngớ ngẩn đó mà mong các anh bỏ qua. :heart:

trinhhung

Thành viên mới
SVC$
0
"Phần lớn chúng làm chuyện truyền giống phần nhiều về đêm . " tôi để trong hộc bàn nơi tối nó có làm việc ấy tốt hơn hay ko ?
mỗi ngày mình phải mở hộp flim xem chứ hay là 1 tuần mở 1 lần . Nếu 1 mỗi ngày mỗi mở thì có ảnh hưởng đến việc tiến triển thành bọ ko. nếu 1 tuần mở 1 lần sợ nó thành bọ rồi mình ko biết nó thiếu thức ăn nó chết 1 cách oan uổng vậy thì tiếc quá . Tôi mong có ý kiến của bác SASIPHU

saisiphu

Khách vãng lai
SVC$
0
"Phần lớn chúng làm chuyện truyền giống phần nhiều về đêm . " tôi để trong hộc bàn nơi tối nó có làm việc ấy tốt hơn hay ko ?
mỗi ngày mình phải mở hộp flim xem chứ hay là 1 tuần mở 1 lần . Nếu 1 mỗi ngày mỗi mở thì có ảnh hưởng đến việc tiến triển thành bọ ko. nếu 1 tuần mở 1 lần sợ nó thành bọ rồi mình ko biết nó thiếu thức ăn nó chết 1 cách oan uổng vậy thì tiếc quá . Tôi mong có ý kiến của bác SASIPHU
Không cần phải xem mổi ngày đâu, vì thời gian biến dạng từ lúc cho sâu vao lọ cho đến thành con nhộng khoảng 2 tuần (có thể lâu hơn chút hay nhanh hơn chút đỉnh tùy theo bạn tạo stress cho nó đến đâu), nên sau khi cho chúng vào lọ film, thì khoảng 10 ngày sau bắt đầu xem được rồi .
Vì hy vọng những con sâu bạn chọn làm để gây giống sẻ cùng sức khỏe, và vì chúng bị cho vào môi trường stress như nhau, nên một khi đã thấy một lọ có sâu hóa nhộng/ngài thì tất cả những lọ film cũng sẻ như thế trong +/- 3 ngày . Trong thời gian bọn này tư sâu hóa nhộng/ngài không cần cho thức ăn , nên không nên quan tâm về chuyện này . Thời gian từ nhộng/ngài sang con bọ thì khoảng 2-3 tuần, thời gian này, bạn cũng nên canh vào khoảng thời điểm này thì kiểm tra .
Một khi thành con bọ, thì cho em nó ra thùng đã chuẩn bị sẳn và lấy ra khỏi bóng tối, vì lúc này bọn chúng không cần phải bị stress nữa, mà cân cho uống nước, thoải mái để làm chuyện ấy . Thế nhá, chúc bạn thành công .

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
hômnay những con sâu của e đã có con hoá nhộng rùi a,mà sao mấy con nhông nó đơ luôn,ko nhúc nhích j hết,ko biết fải nó chết rùi ko a?

dinobinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
huy_chuot để bao lâu rồi sâu mới hoá nhộng vậy?mình nghỉ nó ko chết đâu vì mấy con bọ nhộng cũng thường nằm im kô động đậy gì!Có gì tiến triễn mới thì pót lên cho anh em học hỏi nhé huy!

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0

hiện tại sâu của e nó như vậy nè a
giờ nên bỏ ra hay sao a?và để nó như thế nào?
e thấy a lót dưới là lớp j vậy a?
giờ thì sẽ chăm sóc ra sao ?
tks a

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
đây là bài trả lời của a SSP,e viết lại để ae tham khảo
sau khi sâu hóa nhộng thì cũng ko cho ăn, để nó trong lọ film ... cho đến khi nó thành con bọ màu nâu, thì hảy đem ra,giờ thì ko làm gì cả,chỉ để yên đó
khoảng 10 ngày nữa, nó sẻ biến thành con bọ nâu, sau 24 -48 tiếng sẻ cứng cáp và chuyển qua bọ màu đen
ngay sau khi thành con bọ nâu hay đen ....tụi nó cần phải uống nước,và nó không làm gì vả ngoài việc uống nước

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
huy_chuot để bao lâu rồi sâu mới hoá nhộng vậy?mình nghỉ nó ko chết đâu vì mấy con bọ nhộng cũng thường nằm im kô động đậy gì!Có gì tiến triễn mới thì pót lên cho anh em học hỏi nhé huy!
nếu tính ngượ lại thì thời gian hoá nhộng từ khỏang 2 tuần(14-15 ngày)nhưng mới hoá 1 số thui a,còn 1 số sẽ hóa nhộng sau 3 - 5 ngày nữa,có tiến triển gì e sẽ post lên

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
hôm nay con nhộng đầu tiên đã hoá bọ,tính ra là 12 ngày

và tiếp theo là khoảng gần 30 con bọ nữa

những giai đoạn khó khăn nhất đã wa,giờ thì đọi ép đẻ thui,hihihih

concacon

... ai ngờ là biển...
SVC$
0
Huy_chuot có tài ghê ! nhanh nhanh nhân giống gửi SG tặng anh em nha ! he he

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
@concabột a yê tâm sẽ có mà ,hihihi
mới lên coi loại đống nhộng thì thấy 1 con nữa đã thành bọ,mai mốt và vài ngày sau nhộng sẽ hoá bọ hết,lúc đó sẽ được khoảng 140con bọ
@Anh Saisiphu tỉ lệ bỏ bọ như thế nào a?,nhiều bọ wá mà bỏ chung e sợ chật

dinobinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Huy ơi hôm nay bọn Nhộng sao rồi! có nở ra con chưa? Pót lên chút kinh nghiệm đi Huy! chờ sâu lâu quá cá đang đói.hehe

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
theo tiến trình thì e nghĩ nó bám vô vĩ trứng,tức có thể đã đẻ trứng,nhưng sao lâu wá mà e chưa thấy nở thành sâu con,lâu wá,đợi dài cổ luôn rùi,ráng đợi thêm thui a dinobinh,hy vọng thành công

tuiday

Thành viên mới
SVC$
0
Cho mình hỏi không biết superworm có phải là loại sâu thường cho chim ăn không

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
20 lần ko đủ đâu genta,fải cả 100 lần á chứ

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Bọ của em đã có "em bé" nhưng để tách "em bé" với bọ đen mình làm sao bay giờ anh Saisiphu .
trích "Thùng này chỉ nên là thùng để nuôi dưỡng các con bọ, không nên để chung các con bọ đen với đám sâu superworms

trích "
Trứng sẻ nở ở nhiệt độ từ 22-27 độ C. Trong thời gian này, không nên đụng cham, di chuyển bất ky mọi vật gì trong thùng, cứ để cho các em nó được tư nhiên mà làm chuyện ấy, bạn mà tay máy tay chân, thì hỏng hết mọi chuyện đấy"
bọ của em 80 con mà mới đẻ đc mấy chục em bé . em nên tách hay để chung sâu con với bọ vậy anh ?
em sợ khi tách sẽ động vào và hư hết mọi chuyện T_T

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom