Guest viewing is limited

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nó chơi nhầm trùng nhão (hoặc đã chết), gặp tiết trời mưa bão, nếu góp thêm vô bằng việc thổi khí yếu, vô nước hơi nhanh thì nó chuyển sang màu trắng sửa (trước và sau khi chết)...

Không xài thuốc, chỉ khắc phục bằng cách làm ngược lại nguyên nhân... 1,2 ngày nữa (sau khi khắc phục) vẫn sẽ có thêm vài em die nữa là bình thường (...là dư âm mà), nếu hơn thì phải dùng thuốc, khi đó mô tả chi tiết sẽ có "toa thuốc" cho nó.

(Tui mới "tạu" được 1 đệ tử tuần nay, kết quả cũng có mớ cá màu "sửa đục" và 5 con beo vàng ra đi, lúc này tui khoái con hơn cá nên giao phế cho đệ tử, người ta mới nên phải vậy... và theo tui thì vẫn còn tốt chán)

Trùng nhão là như thế nào bác cốc , trùng chết thì biết liền , còn trùng nhão là nó không đóng cục lại khi mình thổi oxy phải không ? ( bác đừng cười nhé , nuôi cá mà không biết trùng nhão ) nhưng tui muốn hỏi cho thật chính xác , tuy nó không đóng lại thành cục săn chắc nhưng tui thất nó vẫn sống , vẫn ngo nghoe , cho ăn được không ? Với lại bác làm ơn cho biết : Cho ăn thế nào là vừa đủ , vì tronh bầy 200 con không phải lúc nào chúng cũng ăn cùng lúc , cho ít thì mấy con ham ăn nó ăn hết , mấy con từ từ thì không ăn được , mà cho nhiều thì dễ sinh chuyện , có hiện tượng là sau khi ăn xong , thỉnh thoảng có con quay vòng vòng rồi rơi xuống và đi..., hay là nó tham ăn nên ăn no quá , vì tui cứ cho 4-5 cục trùn to bằng đầu ngón tay trỏ , chúng nó ăn cả 1-2 giờ mà vẫn còn dư nên phải hút ra , tui nghĩ cũng phải có tỷ lệ % hao hụt nên cũng kệ nó , bác cho cao kiến nhé , cám ơn nhiều . Thân

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Gửi anh cocchu và cácanh em.
Mình có bầy bồ câu cỡ 1,5 cm. từ hôm qua đến nay có vài con có thân mình mờ đục rồi chết ,mình chưa gặp vụ này nên viết bài nhờ anh Ác và các A/E tư vấn giùm mình xem nguyên nhân và cách chữa trị nha.
Xin cám ơn rất nhiều.
To anh Ac: Tính phôn hỏi anh nhưng sợ đang giờ làm việc nên gửi vô đây để anh và các bạn có kn chỉ giùm cho a/e học hỏi luôn.

bị dính rùi hả :a01: , có phải cái bầy em hay ngồi ngó ko?Nhìn bầy đó thấy nghi nghi lắm ........mà ko dám nói :a01:
Cố gắng lên anh ơi,giai đoạn này khó qua nhất đó

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
1. Xử lý trùng không tốt, thường trùng sẽ không săn chắc mà chảy nhão ra, rời rạc tuy là chúng vẫn sống, thứ này cho vào hồ cá, bụng cá chẳng khác nào cho thuốc độc vào, ngâm qua đêm trong hồ sẽ thấy "quả báo nhãn tiền"

2. Trong 200 con chúng phải đòi ăn 1 lúc và háo ăn như nhau (Bằng chứng là chúng cùng gom hết ra thành hồ đòi ăn khi ta đi qua, hay đến giờ mà chưa cho ăn; Bằng chứng là khi quăng 1,2,3,4 cục trùng vào chúng sẽ bu hết vào đo....) Nếu không hoặc chưa được như vậy thì phải xem lại cách chăm sóc của mình

Ăn vừa đủ là sau 10 -15 phút, chúng chỉ rĩa chơi chớ không ăn (thường thì chúng sẽ tảng ra lơ với phần thức ăn còn lại) nhìn chúng ăn để ta điều chỉnh lượng thức ăn ở lần sau và ngày sau (vì trong ngày sẽ có thời gian chúng rất háo ăn)

3. Ăn xong rồi quay vòng vòng ... chết là ăn nhầm thức ăn của Phan Kim Liên chế biến dành riêng cho Võ Đại Lang chớ không phải vì chúng ăn quá no. Ví dụ như tim thì đốp phải cục CMC, cục gân, màng bao... Trùng thì chơi nhầm trùng nhão, trùng dơ, trùng chết....

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
bị dính rùi hả :a01: , có phải cái bầy em hay ngồi ngó ko?Nhìn bầy đó thấy nghi nghi lắm ........mà ko dám nói :a01:
Cố gắng lên anh ơi,giai đoạn này khó qua nhất đó

Cái bầy nhỏ đó .Hôm trước anh bị trùn nhão nhưng thấy bóng mình nó cứ nhào ra thấy tội quá với lại nghĩ trùn hơi mềm chắc phù hợp với đám nhi đồng này nên dính đòn.Mình cứ nghĩ nó bị sình bụng nên cứ ngó hoài mà ko thấy đi phân sợi,
Hôm qua đi vài em ,hôm nay tăng thêm mà ko thấy có triêu chứng rõ ràng, cứ vây ,kỳ ko căng ,người hơi trắng đục..yếu dần rồi thăng..Hoảng quá vì mình chưa bị như vậy nên cầu cứu anh N và anh em..
Khắc phục theo hướng dẫn của cocchu thấy bầy cá có biểu hiện khá lên (tuy có 1 vài con vẫn còn dư âm ),
Mai theo dõi tiếp có gì cầu cứu tiếp...hì hì

Note

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ac ac .... đúng là công phu thượng thừa , cá 31 ngày từ sau tách bầy mà lớn đến size này quả là đáng mơ . em đang phấn đấu mà chưa làm được bầy nào nhanh như thế . gặp lúc này cá giống xuống cấp quá kèm theo là nước làm chưa chuẩn thế là lại chưa có bột để mà áp dụng và luyện công . hẹn ở bầy bột kế tiếp sẽ tiếp tục luyện cho đến khi đạt 7-8 phần mới cam.
Chúc mọi người cùng nhau luyện thành để còn đòi nợ con cá diĩa nữa .
Thân!!!

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cái bầy nhỏ đó .Hôm trước anh bị trùn nhão nhưng thấy bóng mình nó cứ nhào ra thấy tội quá với lại nghĩ trùn hơi mềm chắc phù hợp với đám nhi đồng này nên dính đòn.Mình cứ nghĩ nó bị sình bụng nên cứ ngó hoài mà ko thấy đi phân sợi,
Hôm qua đi vài em ,hôm nay tăng thêm mà ko thấy có triêu chứng rõ ràng, cứ vây ,kỳ ko căng ,người hơi trắng đục..yếu dần rồi thăng..Hoảng quá vì mình chưa bị như vậy nên cầu cứu anh N và anh em..
Khắc phục theo hướng dẫn của cocchu thấy bầy cá có biểu hiện khá lên (tuy có 1 vài con vẫn còn dư âm ),
Mai theo dõi tiếp có gì cầu cứu tiếp...hì hì

Từ lúc cho ăn tới lúc dính chưởng là bao lâu H ơi .

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Từ lúc cho ăn tới lúc dính chưởng là bao lâu H ơi .

Sáng đến trưa hoặc trưa đến chiều là "báo ứng" rồi nhưng thường thì anh em không nhận ra để đến qua đêm chúng "đổi màu" mới phát hiện thì hơi trễ nên có quính thuốc cũng bằng thừa...con nào chết thì sẽ chết

---------- Post added at 09:13 AM ---------- Previous post was at 07:58 AM ----------

Hỏng hiểu sao anh em nuôi cá bột đều dài dài hình hột xoài hết vậy? Đa số là vậy?

Có chổ nào làm đại diện để mình cùng bàn xem sao?

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sáng đến trưa hoặc trưa đến chiều là "báo ứng" rồi nhưng thường thì anh em không nhận ra để đến qua đêm chúng "đổi màu" mới phát hiện thì hơi trễ nên có quính thuốc cũng bằng thừa...con nào chết thì sẽ chết

---------- Post added at 09:13 AM ---------- Previous post was at 07:58 AM ----------

Hỏng hiểu sao anh em nuôi cá bột đều dài dài hình hột xoài hết vậy? Đa số là vậy?

Có chổ nào làm đại diện để mình cùng bàn xem sao?

Khơ khơ ... đúng là thế . đang tính hỏi cốc chủ thế nào là tiêu chuẩn cho ca 2 cm , tỷ lệ dài và cao là bao nhiêu ? Ví dụ như dài 2cm thì cao phải là 1,5cm - 1,7 , hoặc 1,8 cm vì cá còn nhỏ chắc chắn nó không thể nào tròn trĩnh như cá trưởng thành được , nhưng nếu cá con mà dài quá tiêu chuẩn thì chắc chắn sau này sẽ ...ơi i ơi ...dờ ai dai huyền dài.....

---------- Post added at 01:24 PM ---------- Previous post was at 01:08 PM ----------

1. Xử lý trùng không tốt, thường trùng sẽ không săn chắc mà chảy nhão ra, rời rạc tuy là chúng vẫn sống, thứ này cho vào hồ cá, bụng cá chẳng khác nào cho thuốc độc vào, ngâm qua đêm trong hồ sẽ thấy "quả báo nhãn tiền"

2. Trong 200 con chúng phải đòi ăn 1 lúc và háo ăn như nhau (Bằng chứng là chúng cùng gom hết ra thành hồ đòi ăn khi ta đi qua, hay đến giờ mà chưa cho ăn; Bằng chứng là khi quăng 1,2,3,4 cục trùng vào chúng sẽ bu hết vào đo....) Nếu không hoặc chưa được như vậy thì phải xem lại cách chăm sóc của mình

Ăn vừa đủ là sau 10 -15 phút, chúng chỉ rĩa chơi chớ không ăn (thường thì chúng sẽ tảng ra lơ với phần thức ăn còn lại) nhìn chúng ăn để ta điều chỉnh lượng thức ăn ở lần sau và ngày sau (vì trong ngày sẽ có thời gian chúng rất háo ăn)

3. Ăn xong rồi quay vòng vòng ... chết là ăn nhầm thức ăn của Phan Kim Liên chế biến dành riêng cho Võ Đại Lang chớ không phải vì chúng ăn quá no. Ví dụ như tim thì đốp phải cục CMC, cục gân, màng bao... Trùng thì chơi nhầm trùng nhão, trùng dơ, trùng chết....

Cái số 2 đúng là 1 bài toán khó , tui kiểm tra nước khi vào cá không có 1 phản ứng tiêu cực nào hết , cho ăn thì 2 h cho ăn 1 lần , 15-20 phút là hết nhưng mà vẫn chưa có đủ 100% ăn mồi khi thả mồi vào , vẫn có những con nhơn nhơ chơi bời đâu đó , hổng hiểu sau đó nó có ăn không vì đông quá , hồ dài 70 cm , rộng 35 cm , ngày thay 90% nước.
Còn cái số 3 thì hôm qua đã " mục sở thị " rồi...hi..hi ..thấy mới tin : Có 1 con nhá cục tim bị dính gân , nó cứ quay mòng mòng tui bắt ra kéo sợi gân ra khỏi miệng nó nhưng không cứu kịp ...khơ...bây giờ tui mới hiểu là tim bò phải bỏ sạch gân , màng bao...Cám ơn cốc chủ nhiều .

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khơ khơ ... đúng là thế . đang tính hỏi cốc chủ thế nào là tiêu chuẩn cho ca 2 cm , tỷ lệ dài và cao là bao nhiêu ? Ví dụ như dài 2cm thì cao phải là 1,5cm - 1,7 , hoặc 1,8 cm

Theo mình nghĩ thậm chí là cá lớn 12 cm ...cũng chưa có tiêu chuẩn đo đạc dài bao nhiêu, cao bao nhiêu là chuẩn?

bạn cứ suy luận thử, nếu nó dài 2 cm, tính từ miệng cá đến chóp đuôi, không tính phần đuôi là 2 cm, thì xem phần lưng cá đến phần bụng cá, không tính phần vây trên và vây dưới, thì nó là bao nhiêu mới chuẩn?

Chuẩn của nó đa phần chỉ đoán ở mức tương đối thôi.

vì cá còn nhỏ chắc chắn nó không thể nào tròn trĩnh như cá trưởng thành được

Một lần tận mắt thấy cá 2 cm ở ANC thì biết.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cá dĩa thì không có gì là không thể, có thể là chưa thể....(hoặc tui chưa thể, hoặc anh chưa thể hoặc "anh trọc" chưa thể..khàkhàkhà...)

Dĩa thì có nhiều loại dĩa, ai thích kiểu nào thì tạo ra kiểu đó...

Cá tui sau 20 ngày tuổi đa phần là chiều dài và chiều cao suýt soát nhau, có ai tin hong ta?

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
thấy tận mắt rùi thì phải tin chứ anh,bữa xuống nhà anh em mê nhất là mấy em cá hương mà đã tròn xoe,hihihi

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá dĩa thì không có gì là không thể, có thể là chưa thể....(hoặc tui chưa thể, hoặc anh chưa thể hoặc "anh trọc" chưa thể..khàkhàkhà...)

Cá tui sau 20 ngày tuổi đa phần là chiều dài và chiều cao suýt soát nhau, có ai tin hong ta?

Cái này tui nghĩ chủ yếu là giống , dĩ nhiên nuôi tốt và có các chiêu " gò , hàn " thì nó sẽ tròn vo vo , còn nếu giống đã dài thì có " gò , hàn " cỡ nào thì cũng chỉ tương đối thôi , giống như con người ta người đã đẹp thì nhà nghèo ăn mắm , húp tương thì vẫn đẹp , có điều không lộng lẫy kiêu sa như nhà giàu , còn mà đã xấu thì có thẩm mỹ viện , cắt mắt , bơm mỏ , nâng cằm , sửa mũi thì coi chừng ..chẳng giống con giáp nào...

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0

lúc này chắc cá có dạng hình thoi + dáng cui nhìn đã con mắt lắm

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cái này tui nghĩ chủ yếu là giống , dĩ nhiên nuôi tốt và có các chiêu " gò , hàn " thì nó sẽ tròn vo vo , còn nếu giống đã dài thì có " gò , hàn " cỡ nào thì cũng chỉ tương đối thôi , giống như con người ta người đã đẹp thì nhà nghèo ăn mắm , húp tương thì vẫn đẹp , có điều không lộng lẫy kiêu sa như nhà giàu , còn mà đã xấu thì có thẩm mỹ viện , cắt mắt , bơm mỏ , nâng cằm , sửa mũi thì coi chừng ..chẳng giống con giáp nào...

Rồi! Rồi! Rồi!

Công thức cũ: " Muốn có cá đẹp phải có giống tốt"

Lý thuyết cũ: "Nhất giống, nhì..."

Tui hỏng xài mấy thứ này lâu lắm rồi,

Cặp cá nó dài ngoẵng nhìn thấy phát sợ (nguyên văn của chủ cá mang xuống cho tui)

Cặp trắng của UT9 là lứa đầu tiên tui làm ra từ thứ "nhìn thấy phát sợ" trên

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Rồi! Rồi! Rồi!

Công thức cũ: " Muốn có cá đẹp phải có giống tốt"

Lý thuyết cũ: "Nhất giống, nhì..."

Tui hỏng xài mấy thứ này lâu lắm rồi,

Cặp cá nó dài ngoẵng nhìn thấy phát sợ (nguyên văn của chủ cá mang xuống cho tui)

Cặp trắng của UT9 là lứa đầu tiên tui làm ra từ thứ "nhìn thấy phát sợ" trên

Cốc chủ có chiêu nào " mông má , gò hàn " chỉ dẫn cho anh em với ....nếu điều này là không thể thì tui xin rút lại " lời đề nghị khiếm nhã " này

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Công thức của ANC là: "Nhất nước, nhì thức ăn, tam cần, tứ giống"

---------- Post added at 04:36 PM ---------- Previous post was at 04:31 PM ----------

Cốc chủ có chiêu nào " mông má , gò hàn " chỉ dẫn cho anh em với ....nếu điều này là không thể thì tui xin rút lại " lời đề nghị khiếm nhã " này

Tui đã "phô" ra hết rồi mà và anh em cũng đang theo, hy vọng là công thức của tui đúng

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm nay 29/11/2010 cá được 1 tháng 1 ngày, nó như vầy....

(Chiếc xe tăng chạy bằng năng lượng mặt trời nên khi gặp mưa bão, nó không chịu nhúc nhích....)

Cá gì nhìn thấy "ghê", mới có 31 ngày mà nó bự chà pá vậy anh? Cở này thì em thua "đứt đuôi" luôn rồi. Cá em d0o75t này gần 20 ngày mà mớ có size 1cm.
Bầy cá của anh nhìn trong veo, đều, đông quá. Khi nào tách bầy tiếp vậy anh ơi?

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
1 tuần -10 ngày nữa lại sang hồ tiếp.

Ngày trước có người theo rình tui tuần/ lần để xem bột bao lâu thì tách bố mẹ, bao lâu thì cho ăn tim, bao lâu thì sang hồ,.... bày bố trong hồ ra sao, bởi người ta hỏng tin tui nói, tui viết...

(Đâu có ai rảnh hơi mà "móc ruột" mình ra trình làng héng!)

Giờ chắc một ít anh em đã yên tâm với những gì tui viết rồi!

(Bài viết rất tốt, công phu, chi tiết, chỉ có điều tên tui (ANCC) hơi bị nhiều hả thanhdo)

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
1 tuần -10 ngày nữa lại sang hồ tiếp.

Ngày trước có người theo rình tui tuần/ lần để xem bột bao lâu thì tách bố mẹ, bao lâu thì cho ăn tim, bao lâu thì sang hồ,.... bày bố trong hồ ra sao, bởi người ta hỏng tin tui nói, tui viết...

(Đâu có ai rảnh hơi mà "móc ruột" mình ra trình làng héng!)

Giờ chắc một ít anh em đã yên tâm với những gì tui viết rồi!

(Bài viết rất tốt, công phu, chi tiết, chỉ có điều tên tui (ANCC) hơi bị nhiều hả thanhdo)

Hìhì vì thần tượng 1 người, nên nhìn đâu cũng thấy người đó hết anh ơi, bi giờ cách chăm sóc trị bệnh cũng theo sát nút luôn rồi. Cảm ơn anh nhiều.
(Có rất nhiều bài viết hay trên diễn đàn này, nhưng em không copy được, mỗi lần copy là treo máy, nên không thể cập nhật các kiến thức mới vào cho bài viết).

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom