Guest viewing is limited

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trộm nó canh mình chứ mình sao canh trộm đc bác...tốt nhất để chim nơi nào an toàn :) ko thì lấy khóa hay xích lại luôn :)) cách này em thấy hữu hiệu nhất :))...:a10::a10:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
bọn đấy là bọn bưu điện or viettel đấy chủ thớt ạ
ai bảo treo lên dây điện thoại của nó cơ :a01:

amateur

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi AE,
Nói về mất chim thì chắc chẳng ai buồn hơn mình đâu, năm ngoái bị hai lần cách nhau một tháng, tài sản thì cũng không có gì nhiều, gồm: 1 sáo, 1 hồng tước, 2 khuyên, 5 Chào Mào BĐịnh, 2 con chó lai phốc, em nào cũng chơi được. Các bác thấy có buồn không! Hik hik. Thấy chúng nó leo ra mà không đuổi kịp vì đang dưỡng mấy cái dây chằng đầu gối. Kể chuyện vậy thôi, chúc AE Tết vui vẻ và giữ chim cẩn thận. Bi chừ cái chi chúng cũng trộm.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Tráo Phụng đổi Kê!

Vâng kính chào quý anh chị em!

Vừa rồi có người bạn ở Huế gửi ra ĐN cho người bạn tôi chú chim quý.
Nào ngờ trên đường ra ĐN đã bị tráo đổi vào con chim không ra gì, chân bị hư. Thế là khi làm việc đã biết được ông tài và cụ lơ xe cũng là dân chơi CM thấy con chim đẹp hay hic hic đã nổi lòng tham và đã tráo đổi.

Phong trào chim CM chơi ngày càng rầm rộ. Chim quý hiếm lại ít, giá cả thật cao. Đôi khi có giá cao cũng không hẵn đã mua được con chim.

Vì vậy, Bạch Đề nêu lên để cho quý anh chị em rõ mà đề phòng, theo Bạch Đề thì hiện giờ con chim quý muốn gửi cho ai thật sự ngoài đích thân đi nhận directly=trực tiếp chớ qua ai đó (người thứ ba) không thân thì dễ bị như chủ đề trên. Cho dù tráo đổi hoặc gì gì đi nữa cũng kể như là bị trộm rồi.

thân mến và quý vị nên cẩn thận!

Bạch Đề

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Thật tiếc chỉ vì lòng tham và cũng là niềm đam mê có được chim hay chim quý !Âu cũng là cái duyên bác à.
Ngày 20/4/2011 vừa qua nhà cuti cũng vừa tiếp tục bị mất trộm lần thứ 2 trong năm.Một chú khươu bạc má hót múa rất hay đã ra đi không quay trở lại.Tên trộm là người gần nhà, nghiện hút thiếu tiền nên đã nãy sinh ý đồ đen tối.Mình có nhờ mấy anh công an là bạn thân ra tay nhưng rồi chim cug không trở lại với mình nữa.Thằng nghiện thì không có tiền,tài sản không có nên ko thể bắt đến,mình bảo nó chỉ chỗ bán chim để mình đi chuộc lại nhưng đến nơi thì ng mua chim khăng khăng là chim của họ chứ không phải là chim mua của bọn trộm.Thật tiếc thay khi duyên số đã an bài.Mình đã không có duyên thì dù thế nào con chim mình thích minh yêu cũng không bao giờ trở về với mình đc nữa
Nhân đây cũng gửi lời chia buồn sâu sắc đến ace cùng cảnh ngỗ và có bài học kinh nghiệm để đề phòng kẻ gian, giữ đc con chim mình yêu quý !

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi vâng,

nếu là dân không nuôi chim thì eo ôi..... kệ họ, nhưng là dân nuôi chim thì đây không hay lắm, có con chim hay hoặc bất kỳ lý do gì, nó không phải cái tâm của 1 người chơi chim.

Điển hình, đợt 2004, tôi có thấy chú CM hơi sơ bông nhưng đổi lại nó là chú chim đẹp, tuy là bổi mới đánh về mà ra giọng mê hồn của vùng chim Quảng Nam, nói chung giọng là vùng của ngoại ô ĐN. Tôi mê lắm. Trả mãi không bán, vì chủ chăm chỉ là dân nuôi cho vui.

Có cậu em bảo: "nếu anh thích em cho đàn em bợ"

Nhưng tôi đã thẳng thừng từ chối!!!

thân mến,

Bạch Đề

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Là đam mê mà bác ! Với con chim mình ưng mình quý thì dù có 1 vẫn rất quý, cho dù nuôi cả đàn đi chăng mà không được như lòng mình mong đợi thì cũng thật buồn bác nhỉ !Chúc bác sức khỏe !

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tráo Phụng đổi Kê!

Vâng kính chào quý anh chị em!

Vừa rồi có người bạn ở Huế gửi ra ĐN cho người bạn tôi chú chim quý.
Nào ngờ trên đường ra ĐN đã bị tráo đổi vào con chim không ra gì, chân bị hư. Thế là khi làm việc đã biết được ông tài và cụ lơ xe cũng là dân chơi CM thấy con chim đẹp hay hic hic đã nổi lòng tham và đã tráo đổi.

Phong trào chim CM chơi ngày càng rầm rộ. Chim quý hiếm lại ít, giá cả thật cao. Đôi khi có giá cao cũng không hẵn đã mua được con chim.

Vì vậy, Bạch Đề nêu lên để cho quý anh chị em rõ mà đề phòng, theo Bạch Đề thì hiện giờ con chim quý muốn gửi cho ai thật sự ngoài đích thân đi nhận directly=trực tiếp chớ qua ai đó (người thứ ba) không thân thì dễ bị như chủ đề trên. Cho dù tráo đổi hoặc gì gì đi nữa cũng kể như là bị trộm rồi.

thân mến và quý vị nên cẩn thận!

Bạch Đề
Cụ BĐ thế mà cũng có cái giống em nhỉ? Hôm trước em có thông báo là mất 2 lồng một khuyên, một Chào Mào do bọn đạo tặc trôm. Dù cay đứng nhưng đành chịu và cũng không muốn kêu ca vì chán quá. Nhưng chuyện tráo kê đổi phụng thì em cũng mắc phải rồi. Có một cụ ở vùng em là dân chơi chim khá lâu, em cũng quen biết và hay chơi, thỉnh thoảng có rủ ông ấy làm vài chầu...Thế mà hôm tết vừa rồi về quê không đưa chim về được. Chào mào thì em nhờ người khác rồi nhưng khuyên thì do trời lạnh nên phải quan tâm đặc biệt hơn không biết gửi ai em gửi cho ông ấy chú khuyên hay nhất vậy mà vào tết tự nhiên em thấy con khuyên của mình nó khác hẳn từ nết chơi đến nết ăn...Em hỏi ông ấy đấy không phải con khuyên của em ông ấy đã nói em đủ kiểu...và đúng là sau vài ngày thì chú khuyên bị đổi cũng chết.
Em tiếc quá nhưng không làm sao được người ta 63 tuổi rồi mà còn làm thế mà. Chán thật. Mình thì không bao giờ làm thế cụ BĐ nhỉ. Thân

nguyenphucva

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói về chuyện trộm chim thì nhiêu khê lắm. Gần nhà mình có một anh Công an nuôi 4 con Chào Mào ở trên tầng 2 thế mà nó vẫn lấy sào móc xuống. một trường hợp khác là nhà rào thép B40 quanh và treo chim thế là không lấy lồng ra được chúng bèn bắt chim. Nói chung là tình hình hiện nay "1 mét vuông 40 thằng ăn trộm". chỉ có điều là những con chim nào hay nó mới lấy thế mới tức chứ. Mình cũng bị mất 2 con rồi. nguyên nhân là do hôm đó trời mưa, đi làm chưa kịp về thế là mấy phòng trọ sinh viên có người ra vào và con chim của mình theo áo mưa của họ đi luôn. Trường hợp khác mình cũng bị mất một chú chào mào mồi, thấy có người khã nghi thì mình báo công an gần đó nhưng họ bảo không có thông tin chính xác và chờ để điều tra. khi điều tra thì chim mình ra tiệm rồi...Như các bác đã nói thì bây giờ khi nào có mình ở nhà thì chim thấy mặt trời còn không thì ở trong nhà vậy. Chúc các bác không gặp tình huống mất chim yêu quí của mình nữa.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đấy là tâm lý khi các nhà có chó ở Nghệ An bị trộm nó lấy đấy các bác ạ. Trộm chó thì khoảng 3h đến 6h sáng là nó lượn quanh các phố. Chó giờ này thường được thả đi Wc thế là nó trộm mất. mà nó đi trộm 1 lần 5 đến 7 con cơ,đựng cả bao tải kẹp trước xe. vài thằng bị uýnh chết hoặc đập gãy 2 chân mà vẫn còn nhiều trộm lắm. Các bác nghe chuyện trộm chó bị đập chết tại nghệ an còn dài. Những người chưa gặp tình cảnh bị trộm con vật yêu quý chăm sóc lâu dài thì cứ bảo dân vùng này tàn bạo vì con chó 500k cũng lấy mạng 1 người, bọn này chết cũng đáng.
Em có vài con chim, đi đâu là mang ngay vào nhà chống mất trộm.

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihii có treo thì treo mấy con dở ở ngoài ,chim hay lồng xịn treo sát vào trong . Chúng nó thấy chim là chụp thì mình mất con cùi . Hihi tốt nhất là vật bất ly thân đi , chim treo thi minh ngồi xem , nếu bận gì thì nhớ cầm vào nhà cất , chứ chim bây giờ bán có giá lắm mà , củng ý bị truy tố ,

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
trong sự nghiệp nuôi chim thì ai củng phải trải qua ít nhất 1 lần sẩy và mất cắp đó là phần tất yếu của '[sinh nghề tử nghiệp ] đúng ko các cụ:a01:

vohoangmy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chia buồn với bác! Ai chơi chim mà chưa 1 lần bị mất trộm...em cũng bị mất 1 chú Chào Mào bổi mi đỏ...đi chơi với mấy thằng bạn...ông già ở nhà quên treo vào nhà...sáng sớm đi về nhà thì chỉ thấy móc treo chứ không thấy chim đâu...hi vọng chú chim sẽ được ngươi yêu chim mua lại,không thì tội em nó lắm!:a09:

ductuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình củng mất teo 1 em Lửa chiến nè . buổi trưa CN đang cho chim ăn cào cào lồng để trong nhà vậy mà nó chạy vào chộp lấy chạy ra nhảy lên xe tay ga mới ớn chứ . bà xã mình la lên ăn cắp chim nhưng hình như từ này hơi bị la nên hàng xóm không ai hiểu nên thế là chim đi đường chim lồng đi đường lồng

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Cách đây 2 năm khi mới vừa tập tành chơi chim mình mua dc 1 chua than chuyền ,quả thật nuôi 1 chú chim với mình lúc đó thật là gian khổ , nào là toét đầu , chảy máu , nhảy loạn xạ lên ,
đến khi chú Than thay lông xong , đem ra cội lần đầu tiên dợt mà e nó chơi cực hay luôn , chơi cả buổi chiều , múa hót mà không xù không chụp , xung quanh em nó là khoảng 3 chú Than có mùa tầm 3 mùa trở lên không . Lúc đó mình cũng chẳng biết 1 chú Than hót múa mà không xù lông , không chụp lồng là chim hay . Vậy mà đúng hôm sau bị bắt trộm ngay , vào khoảng 2h đêm vì nghe hàng xóm kể giờ đó thấy có tiếng động ở của .
Và sáng nay lại có 2 thằng đi tay ga thò vào bắt con Than bổi mới mua .
Mình nghĩ bọn này đi trộm chim có tính toán hết rồi . mà giả sử chúng bị bắt thì cũng khó qui trách nhiệm vì giá cả 1 con chim chẳng có cơ sở nào để định giá cả . Cẩn thajn là trên hết các bác ah .

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
xin chia buồn cùng bác.điều quan trọng bây giờ là tự giữ chim của mình.pháp luật cũng ko giải quyết được vì ko đủ để truy cú trách nhiệm hình sự

thân

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
hix nhắc đến bọn trộm chim em lại thấy nhớ em chòe đất của em cách đây gần 2 tuấn,lúc em đi làm,buổi sáng em có treo em nó trước hòn non bộ nhà em để em nó tắm nắng,vậy mà đùng một cái thấy mẹ gọi đt ra cty báo là mẹ đi chợ đứa nào vào lấy mất con chim rồi,em buồn quá mà chẳng nói nên lời chỉ ầm ừ cho qua chuyện,chứ không dám hét lên là mẹ biết con chim đó thế nào không?hix,bọn này mà bắt đc chỉ có cho tụi nó vào nhà đá ăn cơm vài tháng cho tụi nó hết cái tật ngứa tay

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
dạo này bọn trộm chim hoành hành ác lắm. thằng bạn mình hôm qua cũng bị nó sách mất cả lồng cả chim. Giờ nó liều lĩnh lắm, ae chú ý cẩn thận nhé

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các cụ. Hôm nay mình vừa bắt được một tên trộm chim, nó vào trôm một trong những chú chim Chào Mào mà mình đã show lên cho các cụ xem đó là chú Nhất điểm mà mình đã đưa lên. Tên trôm chim sau khi bắt chú chim của mình đã quăng lại lồng và nấp một chỗ trong lùm cây để trốn. Mình nghe tiếng chó sủa thì chạy về ngay và không thấy lồng và chim đâu cả. Thế là gọi Vệ binh và anh em trong công ty chặn tất cả các ngả riêng mình chạy ra đường để chặn. Trong lúc đó một người làm trong công ty phát hiện được tên trôm đang ẩn nấp và hô hét lên. Tên trộm nhảy qua bờ rào thép gai chạy vượt rừng qua nhà dân để ra đường Quốc lộ 9 (đường này dẫn lên Khe sanh cụ Bạch Đề vừa qua về có đi qua để lên bẩy chim) Mình cũng băng qua mấy bờ tường nhà dân chặn đầu ở ngoài QL9. Khi tên trôm băng ra thì mình đã chặn đầu nhưng nó lại nhảy vào phía trogn chạy tiếp trên tay vẫn cầm chú chim. Mình cũng tiếp tục băng qua mấy bờ tường nhà dân truy đuổi. Sau một hồi truy đuổi sát sao tên trộm đã không còn đủ sức để chạy nữa và quỵ xuống, mình đã tóm được nó. Nhưng chú chim thì đã xơ xác hết cả, mất mào, lông đuôi chỉ còn một cọng trông hết sức thảm thương. Nhưng dù sao cũng lấy lại được em nó. Đúng là một kỷ niệm khó quên.
Hình ảnh em nó khi chưa bị bắt:
5377f226808335a95b5589487520d0c6_36756403.chaomaosirthanhlenhatdiem9.jpg

Khi và bị trộm và cho lại về nhà: Nhìn em nó thảm thương không các cụ:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Rồi cuối cùng Cụ có bắt được kg hay hắn chạy mất. Dù sao lấy được chim cũng hên rồi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom