Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo lời của mấy anh kể lại thì em còn may mắn hơn các anh nhiều, tiền mua cám chim của em thì được gia đình cho, lồng cũng được mua cho (lồng sắt), chỉ có mội chim là em tự em đi bắt về thôi. Mà bác chàomào_gialai ơi, số điện thoại của em nà ...., có gì thì bác xuống nhà em bẫy chim đi, chứ xuống nhà em lo ba mẹ em la lắm. Thứ 2 nha bác 7 giờ sáng

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Hic hic.

Dài, dài lắm, cả một chặn đường để chứng minh với gia đình, đó là sự thật khi chẳng hiểu vì sao cái máu thích chăm sóc, nuôi nấng những con vật cưng mà nhất là chim lại ăn sâu vào mình.
Hồi nhỏ xíu xíu, ba thương lắm, về quê là lại tìm tổ chim sẻ cho con. Về con nuôi được lâu lâu, chim biết bay rồi nhảy ra khỏi cái thùng đạn của ba...mất tích(chắc chuột thăm)...con khóc.
Ba lại đi mua con sóc cho nuôi, mê lắm, bỏ cơm nhìn sóc ăn đu đủ, nuôi lâu lâu, thả ra sóc không đi, rồi lần đầu tiên coi Tây Du Kí, cả nhà coi gần đến sáng, sáng ngủ trễ chưa cho sóc ăn, bà cô lau nhà, bật quạt trần, sóc lạnh sóc chết...con khóc.
Mẹ mua về 2 con sáo đá, đựng trong 1 lồng, con gào lên như dại vì sung sướng, sáng sáng ba mua cào cào ngoài Tao Đàn về cho ăn, ba làm sổng 1 con, rồi loay hoay thế nào thả luôn con còn lại..con đi học về, con khóc... Thôi giận, không nuôi chi nữa.
10 tuổi, ông hàng xóm nuôi con sáo con, lại đúng ngay chỗ nhột, con qua nhà ông hàng xóm để ngằm, ba thương, lại chở đi mua con sáo con, sáo con biết nói, con vui và ba mẹ cũng vui...
Rồi con vành khuyên sau đó, chả biết gì về chim vành khuyên, nghe bác kêu nuôi, đẹp. Ba chở ra Lê Hồng Phong,6 ngàn một con thì phải, về nuôi, chít chít trên đầu giường, đẹp, rồi líu... rồi Chòe Lửa, Chòe Than...
Lên lớp 6, có cái xe đạp, vậy là sáng Chủ nhật tọt tẹt theo ông hàng xóm ra Tao Đàn, con than chuyền chưa trổ đã hót, sướng tới bây giờ...
Ba mẹ chuyển sang lo, la, rầy, nhìn con trưa nắng tắm chim, phơi nắng, con hàng xóm thì hết chạy chơi lại vào trong nhà ngủ, sợ con già trước tuổi(Ừ, mà già thiệt!). Học giỏi thì mấy con chim yên lòng, học dở tí là chim lại bị la lây với chủ.
Nhớ mãi mẹ nói câu:" Nhìn xem mấy ông chơi chim có ông nào ra hồn không?"Buồn!Ừ, mà hồi nhỏ, ở xóm lao động, kiếm đâu ra ông Kỹ sư, Bác sĩ chơi chim cho mẹ xem, ức!!!Hết khóc rồi!
Suy nghĩ, phải không ta? Vì mấy ông chơi chim toàn là nhàn rỗi thật, cũng sợ, mặc kệ, ghiền từ trong máu ghiền ra mà!
Lớn tí nữa thì tiền ăn sáng bi nhiêu cho chim hết, ốm, lêu khêu, mẹ xót, lại la.
Rồi lâu lâu đi chơi, Lễ, thiếu tiền, lôi chim ra bán. Rồi lon ton đi mua con khác làm lại từ đầu...

Từ từ rút kinh nghiệm, không bạ đâu mua đó nữa, vì có lúc nhà gần 20 con chim các loại, hoảng, gom hết 1 lần, mua 1 con Chòe Lửa, nuôi 1 mùa, Chòe Lửa thay lông, hót cả ngày, ai đi ngang cũng ngó vô, thay lông xong, miệng chim đen đen, mang ra Tao Đàn, chim đánh đuôi hót sung lắm, ai cũng nhìn rồi hỏi:"Chim của ba hả?Bán không?". Sướng sướng.
Lồng tắm không đắt, nhưng học sinh thì mua gì cũng tính, thôi không mua, xài cài lồng cũ sang qua sang lại cho chim tắm, chim sổng, con leo hết, chim tới đâu, con tới đó, chim thì sổng, tay chân con thì trầy, ba về ba giận, xót, không biết xót con hay xót tiền mua tole lợp lại cho hàng xóm vì con leo lên nóc nhà kiếm chim.Ghét! Tôn mục thì thay mới đi, để chi cho con rách cả chân...Hết khóc rồi!
Rồi thời gian cứ vậy, con cứ học, cứ nuôi chim, con người ta tới đâu, con tới đó, con người ta dừng lại, con đi tiếp. Con ở nhà tắm chim phơi nắng, con người ta đi rong...mẹ nhìn con, cười!Thôi thà chơi chim còn hơn!!
Ba bằng tuổi con bây giờ, con đã 2 tuổi. Giờ con hết đi làm, về nhà lại chim. Ba mẹ lo, rầu...!
Con đi làm, mẹ canh cho chim phơi nắng, mưa mẹ lại mang vào. Chiều làm về, con chạy nhanh nhanh té nước bà con chửi rùm, về tới đã chạy vội ra sân sau xem mấy con chim mắc mưa, nhưng...mẹ mang hết vào rồi. Tối ăn cơm lại hỏi:"mẹ,:" Nhìn xem mấy ông chơi chim có ông nào ra hồn không?"mẹ cười!!!

Vậy là sau từng đó thời gian, Chip cũng chứng minh được niềm đam mê của bản thân mình, và hy vọng những thành viên trẻ đang tham gia tại cộng đồng SVCViệtNam cũng thế, đừng để cho người thân nhìn nhận một cách tiêu cực về một nghề chơi mà chúng ta đam mê.

Thân.
MTCHIP

do tien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi ta nhỏ làm việc gì cũng khó chứ không phải không làm được, chỉ sợ thiếu đam mê mà thôi. Việc học hành là quan trọng nhưng giải trí cũng quan trọng không kém. Khi là học sinh, đam mê nuôi chim là điều rất tốt (chỉ sợ mê điện tử thì mệt hơn). Khi nuôi chim sẽ dạy ta nhiều điều mà không có trong truờng học, giúp ta truởng thành lên.
Bố mẹ phàn nàn, ta chứng minh bằng thành tích học tập,.
Người khác coi thường, ta chứng minh bằng những chú chim hay mà người ta muốn có và khả năng có thể kiếm tiền từ việc nuôi chim.
Chỉ sợ mải nuôi chim mà bỏ bê việc học hành
Tuổi học sinh ở mình nuôi chim cũng nhiều, các em nó nuôi chim cũng rất kinh nghiệm. Không phải nhịn ăn sáng để lấy tiền mua cám, mua lồng, mua cóng. Để giải quyết vấn này mấy đứa em mình đi bẫy chim khuyên, con nào hay giữ lại nuôi còn lại bán cho cửa hàng. Đến mùa chim non thì đi dỡ về nuôi nhất là chào mào và chòe than. Đến khi vào năm học cũng là lúc chim non đổi lông gần xong, con nào ưng ý thì để lại còn không thì bán lấy tiền sắm sách vở quần áo, nếu còn dư thì mua lồng đẹp hơn. mình thấy nó tính toán thế rất hay, bố mẹ nhìn với con mắt khác đi. Cứ thế niềm đam mê và số lượng chim được nhân lên cùng năm tháng.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cái khó của người nuôi chim thì vô khối không thể nào nói hết được đâu các bạn ạ. Bạn trẻ ít tuổi thì khó về kinh tế vì bận chuyện học hành và nhiều người nói không phải tuổi chơi chim, tuổi này chỉ dành cho các cụ. Còn các cụ thì sao lại bị vợ kêu la không lo làm ăn suốt ngày chim chóc, chăm vợ được như chăm chim thì đã tốt, mà thực ra mình vẫn làm việc, thời gian chăm chim đâu có quá nhiều, chì vì người không mê thì không thích và không muốn mình mất thời gian. Còn tuổi trung niên thì lại bị cả hai vấn đề trên, Bị người nói chưa đủ tuổi, thời gian thì thực sự là ít, vì con lo cơm áo gạo tiền, công danh sự nghiệp. Mỗi tuổi một khó, nhưng thực sự mình vẫn đồn cảm nhất với tuổi học sinh, thật đáng khen ngợi những bạn đã và đang chơi chim ở tuổi này. Tại cái thời buổi điện tự, game và các trò lạc thú vô bổ đang tràn ngập thì các bạn không chen lấn vào đó mà lại đi chơi với cái thú tao nhã này dù biết còn khó khăn về kinh tế, về thời gian còn bận học hành...Như thế để chơii được các bạn hãy nghĩ phải làm sao? đó là chúng mình chưa có kinh tế hãy đừng tham lam nuôi nhiều, đừng vội mơ tới những món đồ đắt giá, vì thưa các bạn những món đó không phải ai cũng có kể cả những người trên diễn đàn này, nhiều người lắm cũng không có được những món đắt tiền đó đâu, muốn có họ đôi lúc phải đổi cả gia tài đó. vì vậy hãy kiên nhẫn, đừng dục tốc mà bất đạt, hãy thỏa mãn với những gì mình có được và thời gian mình còn dài. Rồi quan trọng nhất là kết quả học tập cảu các bạn, đây chính là mấu chốt giúp các bạn có được nuôi một cách thoải mái về tâm lý, có được ủng hộ hay không, vì nếu các bạn vẫn học tốt thì không ai cấm được các bạn có những thú vui bổ ích đó cả, ngược lại còn được ủng hộ nữa ấy chứ. Và một vẫn đề quan trọng không kém đó là công tác "Chính trị tư tưởng" Cái này phải có cách đấy, cái này không những các bạn học sinh, mà cả trung niên hay cụ già đều phải dùng tới cả nhưng mỗi người, mỗi lứa tuổi có cách vận dụng khác nhau. Các bạn học sinh có thể nói. Bố, mẹ, ông, bà xem bao nhiêu người khác họ không chơi hay như con mà lại lao đầu vào game, vào các trò vô bổ khác có phải nguy hiểm hay không, con co chơi cái này vừa an toàn vừa giúp cho mình có tính kiên nhẫn, biết yêu quý sức lao động, không hại đến sức khỏe... mà còn đem đến niềm vui cho người khác, lúc yên tĩnh nghe tiếng chim hót mọi người có thích không...nhưng nhớ là giọng nói không được gay gắt đấy nhé không là phản tác dụng đó. Dù sao đi nữa cũng ủng hộ các bạn học sinh nuôi chim. Chúc các bạn nuôi được những chú chim hay nhé. Đôi lời mạn đàm có gì không phải mọi người bỏ qua nhé. Thân

yeutatca

Thành viên mới
SVC$
0
mình thấy đúng là học sinh mà chơi chim thì khó thật!
mình cũng đã wa 1 thời như thế nên rất thông cảm với các bạn học sinh
nhưng mà khi đam mê nổi lên là ko kiềm được, nuôi 1 hay 2 em là cứ ấm ức làm sao ấy nhưng nuôi nhiều thì ko có thời gian chăm đâu (vì còn phải lo học hành)
mình cũng đã trải qua giai đoạn nuôi chim mà thiếu lồng, cóng, thức ăn,... đa số là tự chế nên thời gian cũng tốn rất nhiều (vì thế hay bị ba-mẹ rầy hoài)
nhưng mà nhớ lại hồi ấy bây giờ thấy vui vui.
Có 1 số bạn chơi chim ko vì đam mê mà chỉ là thích thì chơi, ko thích nữa thì sống chết mặc chim. Mình thấy những chú chim rơi vào hoàn cảnh như thế thì rất đau lòng. Mình nói những điều trên là để những bạn học sinh phải xác định là mình có thật sự đam mê chơi chim hay ko? Và thật sự mà nói thì chơi chim ko dễ đâu, phải suy nghĩ thật kỹ trước khi chơi, mình phải biết suy nghĩ, đặt hoàn cảnh mình là con chim. Đôi lúc có 1 thú vui khác làm bạn say mê mà bỏ quên chú chim ở nhà, bạn phải làm sao ngoài 1 số công việc chính thì trong đầu bạn lúc nào cũng nghĩ về chú chim của mình thì mới có thể chơi chim tốt được
Và chơi chim thì ko nói được chuyện lỗ lãi gì cả (nói lỗ lãi thì mở cửa hiệu buôn bán chim nhé)
Mình luôn ủng hộ các bạn đam mê thú vui chơi chim, mặc kệ người ta nói chúng ta giống ông già hay gì gì đó.
Còn nhìu tâm sự mà ko nói hết được!
Mong các bạn chơi chim thật tốt và hoàn thành tốt công việc!

soNchieNdeN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình nghĩ là bạn đúng chỉ có 20% thôi
Còn lại thì mình không OK lắm đâu.
Mình tự đặt mình ha...sau này có con cái...thời này bao nhiêu là cám dỗ hay những trò khiến con mình hư đốn....cho nên khi thấy con cái yêu thích nuôi một loài vật nào đó mình sẽ ủng hộ và chia sẽ những công việc như dọn dẹp hay...đầu tư mua những chú chym mà con mình thích.
Thì không có lý nào lại nói về những khó khăn.
Tất nhiên khi mình nuôi thì mình sẽ chăm sóc yêu thương chú chym của mình...coi như người bạn, thì việc dọn dẹp chăm sóc sẽ rất đỗi bình thường......
Như mình đây nhé...
Sáng dậy sớm bỏ nước và bột cho chym uống..11h30 mình mới tan ca và 11h45 mới về đến nhà thì cho tắm nắng v thêm đò ăn...
Bạn nên nhờ mình sống độc thân và tự nấu ăn nhé...
thời gian eo hẹp đó mình vẫn chăm sóc những chú chym mình một cách tốt nhất có thể
Thì không lý nào lý do là hoc sinh sẽ.........Khó Khăn...
iiihih
đôi dòng tâm sự....
bác nói thế thì càng sai hơn nữa!bác nói bác mua chim và lông cho con là vì bác đã từng chơi chim nên bác hiểu đc!nhưng bmẹ đã chơi chim đâu mà hiẻu đc như thế!sau đời bác có con lên thì như thế là đúng!he:D

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
đúng là học sinh nuôi chim có nhiều cái khó hơn người lớn, nhưng khi mọi người lớn hơn chút nữa( là sinh viên) thì công tác tư tưởng cho gia đình đã khá hơn nhưng lại vướng mắc một vấn đề quan trọng không kém đó là phải đi học xa nhà, không thể chăm sóc cho em nó được mà để ở nhà thì nhiều nguy cơ tiềm ẩn xảy ra không ngờ tới (các bác đọc bài của em rồi thì sẽ biết). Mang đi mang về thì không nổi, người mình đi xe còn muốn mệt huống hồ con chim bằng nắm tay....:a09::a09:( máy bay hình như không cho vác lồng lên ạ chứ nếu cho thì em cũng cố). Nhưng cũng vì cái đam mê khi được trở về nhà nghe em nó hót, được nhìn thấy em nó thay những cọng lông đầu tiên, được nhìn cái nét uy nghi, hùng dũng khi đấu với chim người khác, những cái bung cánh, xoè đuôi, những tiếng ché của em nó làm say lòng nao nức biết bao anh em trong diễn đàn này mà em vẫn cố chơi chim với khoảng cách của chủ và chim là 550 km....:a45:
Cái tuổi mới lớn có nhiều thứ lạ lẫm. Nhiều khi bạn bè gọi rủ đi cà phê, nhậu nhẹt lúc nào cũng đồng ý nhưng cũng sau đó phán 1 câu "sau khi tắm xong cho chim". Một tiếng sau mới tới rã tai mà nghe bạn bè trách móc cũng đành cười trừ. Bạn thân thì nó biết tính rồi nên sau tiếng alô là một câu hỏi: "Tắm cho chim xong chưa ?":a01::a01:Mỗi năm được về có hai ba lần nên cũng tranh thủ chơi với em nó nhiều hơn. Nếu nói về tuổi đời tuổi nghề chơi chim thì em không thể so sánh với mọi người được nhưng về đam mê thì em không thiếu. Mặc dù có chuyện đau đớn xảy ra nhưng em sẽ vẫn cố tiếp tục chơi. Nhân đây cũng cảm ơn mọi người đã chia sẻ về những kiến thức, kinh nghiệm, những câu hỏi mà người chơi chim dù mới chơi hay chơi lâu vẫn cảm thấy rất cần thiết cho quá trình chăm sóc đứa con tinh thần của mình. Chúc diễn đàn ngày càng được biết đến nhiều hơn, phát triển hơn...

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngẫm bác nói thế cũng cho em xin chia sẽ đôi điều cảm nhận.
Nhớ lại những ngày đầu mua chim về chơi là cả 1 vấn đề, 4 năm trc khi em đang học giữa năm 11 là em đã bắt đầu chơi rồi, những con chim em chơi đầu tiên có nào là than, mi, lữa gì đâu khi đó chỉ vọn vẹn trong túi 100k em cũng liều mình ra tiệm mua 1 chú cm bổi 30k và cái lồng chợ 70k về nuôi là thấy mừng lắm rồi, nghe con chim nó hót mà sướng cái tai đã cái bụng nhưng đc vài bữa thì bị chuột xơi( xơi cũng gần 15 con rồi) lại phải để giành tiền mua thêm con khác, lúc đầu gia đình ko cấm nhưng cũng ko tán thành lăm về thú vui của em vì cho rằng đang học mà chơi chim thì kết quả sẽ ko tốt lắm, ấy thế mà cũng 4 năm rồi, chim xảy chim chết cũng nhiều lắm rồi nhưng thật sự từ khi ba mình về hưu chăm giùm mình những con chim mình lại càng thấy yêu chúng và yêu ba mình hơn, ba cũng làm xẩy 2 con chim của mình( cũng là Chào Mào), có đôi lần mình quên cho chim ăn thì thấy ba cho nó ăn nhưng hỡi ơi choè lữa mà cho ăn hạt kê lúc đó mình lại ngồi cười vì àh thì ra ba mình ko biết nuôi chim nhưng chẳng bao giờ mình nói cả vì sợ ba buồn nên lúc nào cũng lẳng lặng đổi mồi cho chim mà thôi, thời gian gần đây mình lại tập chơi hamster( đau buồn là cả 5 em đều bị chuột xơi, tàn nhẫn quá), ko thể tin là ba mẹ mình cũng rất thích nuôi và ủng hộ mình rất nhiều, từ vật chất đến tinh thần nên lúc nào mình cũng cố gắng phải có 1 cặp hams trong nhà để ba mẹ ra vào ngó cho vui, gia tài hiện tại của mình là 3 chào mào( rất ưng ý), 2 choè lữa, 1 cu gáy và 1 than bổi. Khi niềm vui của bản thân chia sẽ đc cho mọi người mình rất vui và mong chủ topic cố gắng lên, thật sự đam mê thì ko gì là ko thể, nói nhỏ luôn chào mào ăn chay tốt lắm, lâu thiệt lâu cho ăn cào cào cũng ko sao đâu.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
lại có thêm một vấn đề nữa mấy bác ơi!em bị mẹ thả chim vì lơp 10 hs khá!hic!bây giờ phải nuôi từ chim con lên!!!nàhh theo phật không thôi e mua con bổi về nuôi rôi!chán quá

hanoicvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hầu hết những người nuôi chim CM trong thời còn đi học thường có những vất vả, khó khăn về kinh tế, gia đình, và có thể là bị những người lớn khinh thường vì nghĩ là mấy đứa nhỏ mà đòi nuôi chim. Còn về gia đình thì không cho đi bẫy vì nghĩ là: con người ta đang bay ngoài trời tự nhiên bẫy, nhốt vào lồng, lồng ngày nào cũng phải rửa sạch như mới thì được đem vào nhà. Còn về kinh tế thì muốn mua lồng gỗ đẹp thì không có tiền, cóng gỗ... cũng không có, mua chim mồi thì cũng không có nốt nên toàn là mượn chim đi bẫy rồi về nuôi lên, hoặc đi lùng ổ chim tới mờ cả mắt. Khăn tủ lồng cũng phải lấy cái khăn phế thải của gia đình để tủ. Hôm nay em viết bài này để nói về khó khăn của những người khi còn đi học mà chơi chim như thế nào.

chia sẻ với bạn một chút:

Ngày xưa khi mình còn bé cũng chim cò theo kiểu tự phát và nói chung là một trò giải trí của trẻ em vùng quê. đến bây giờ cũng vậy, ở quê mình việc nuôi và chăm sóc chim chủ yếu là trẻ con - nuôi theo kiểu VUI LÀ CHÍNH. hồi bé mình thường bắt chim con để nuôi, và thường cũng là những tháng Hè - thức ăn chủ yêud là hoa quả dại ( như quả duối, sung..... bắt châu chấu ngoài đồng ...) và đương nhiên cũng bị người lớn cấm... lý do thì nhiều
1. leo chèo bắt tổ chim ---> Nguy hiểm.
2. Bêu nắng để kiếm châu chấu cho chim ---> hại sức khỏe.
dù là như vậy nhưng trẻ con ở quê vẫn cứ chơi được chim một cách rất tự nhiên, không tốn kém, chim vẫn hay vì được ăn những thức ăn tự nhiên là chính, ngoài ra chúng tôi hồi đó còn cho Chào Mào, chòe than ..... ăn cơm nguội .... cái chính là Chim được học giọng từ chim tự nhiên rất nhiều thành ra chim rất hay.

Lồng chim thì làm gì có lồng đẹp như bây giờ. chúng tôi tự làm bằng tre, làm lan như nan rổ ấy, đan vào thành một miếng to sau đó cuộn lai như kiểu cái lều mà các bạn thường thấy trên nhứng con thuyền của dân chài ấy..( chúng tôi gọi là lồng khum ) còn ai khéo tay hơn thì sẽ tự vót nan tròn và làm khung để có cái lồng vuôg, cũng bé thôi không lớn như bây giờ...

Còn bây giờ ở quê tôi, người nuôi chim cũng nhiều: nhưng ngừoi lớn nuôi sẽ thường nhận được 1 câu: LỚN ĐẦU RỒI CÒN CHIM VỚI CHẢ CÒ --- điều đó có nghĩa là, ở đó, trẻ con choi là chính, và cũng không mất nhiều thời gian cho lắm ....

Chúc bạn DUNG HÒA được việc chơi và Học, sẽ không phiền lòng cha mẹ, không phiền lòng ai cả ... vậy là thoải mái rồi

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ai có cũng niềm đam mê riêng của mình! ngày xưa lúc còn là thằng nhóc học lớp 6 mình đã thích động vật rồi! chú chim đầu tay của mình là những chú cu gáy! rồi ham theo đám bạn tìm chim, trốn học nên ba mình đã thả nó đi mất! mình khóc rồi giận ba cả 1 tuần lễ ( không thèm lấy tiền ăn quà sáng ) :a01:! rồi mình đi bắt chim khuyên về nuôi, sơn ca, chòe than ....rồi 1 đêm cả bầy chim bị chuột ăn sạch! bao nhiêu công sức của mình tan biến! vậy là thôi dẹp không nuôi gì nữa..rồi tình cờ ba bắt về 1 cặp bồ câu để làm mồi nhậu! mình dành bằng được để nuôi! và nhà đồng ý làm chuồng để nuôi chúng! chúng đẻ rất nhiều .. được 2 năm sau thì ba mình mất! chim bỏ đi dần và ít lại! mình chán nản bỏ học .... nhưng gia đình động viên rồi học hết 12 đi bộ đội! bây h cái máu nuôi chim lại trỗi dậy! bao nhiêu tiền lương lại đổ vào chim! con gì cũng nuôi! chết nuôi tiếp.bị mất trộm cũng nuôi tiếp! nghĩ lại quãng thời gian gắn bó với lũ chim, thỏ,gà đá.... mà thấy vui buồn lẫn lộn!
Đam mê thì cháy bỏng cả 1 đời,chứ đừng theo phong trào rồi vô tình bạn làm hại những chú chim...vốn dĩ nơi ở của nó là ở thiên nhiên hoang dã chứ không phải trong lồng!đã nuôi nó thì phải chăm sóc cho tốt.để nó cảm nhận được tình cảm của mình dành cho nó! con chim nhanh thuần người hay không là do chủ nhân nó đối xử với nó!làm học sinh thời bay h chuyện nuôi 1 chú chim không gì là quá khó! rãnh rỗi thì chăm sóc nó! còn tới h thì học bài cho tốt thì mình nghĩ không ai cấm nuôi cả! cha mẹ nên hiểu tâm lý con cái! gia đình mình là vậy "VUI CHƠI KHÔNG QUÊN NHIỆM VỤ " :a01: .
Chúc mọi người tìm được cái hay trong nghề nuôi sinh vật cảnh,để con người là sợi gây gắn kết với thiên nhiên!

choecon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mặc dù bị ba má chửi liên tục nhưng vì mình đam mê nên ba đã cấm 2 lần nhưng chỉ được vài ngày thui:a01:
nói về tuổi chơi thì mình chơi được 1.5 tuổi thui :a15: ban đầu mình nuôi chim sâu 10-15k thui:a15:rùi từ từ tăng lên từ cái chồng nhốt gà của ông chú rùi tự làm lồng kẽm rùi mua cat liệu về làm lồng rùi mua lun cho tiện:a33: rùi từ đó dàn chim của mình hùng hậu thêm:a01: và nhận được rất nhiuề lời chửi bới:a23:

kyung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế bác có tâm sự với mẹ bác chưa , hồi lúc em cũng đã bị la hoài nhưng tối tâm sự với mẹ đã hiểu và không la nửa . Con chơi chim mẹ không cho chứ có nhìu thanh niên khác chơi những chất độc hại mẹ muốn con như vậy sao con chơi là để thỏa niền đam mê chứ chim đâu co làm hại con như những cái khác . bác cứ nói thế nếu mẹ bác hiểu sẽ thông cảm :a12:

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì mình cũng nuôi mấy em nó trong mấy cái lồng cùi thôi bạn ah,mi mình cũng đâu dám bỏ tiền mua cho mấy em nó mấy cái lồng xịn,như là lồng ông tuất hay lồng trung quốc cao cấp hơn là mấy cái lồng chạm,toàn nuôi trong lồng chợ,cái quan trọng là mình đang sở ữu những chú chím mình thik,mắc kệ người ta khinh thường hay nói gì bạn ah.Cái hay là từ những con chim bổi mình thuần thành chim hay,nếu nhiều tiền như người ta thì mình đã mua những em chim thuộc chơi rồi,cần gì phải khổ cực với mấy em chim bổi,nhà mình cũng theo đạo phật cũng bị la hoài vì mấy cái vụ mua cào cào dế và sâu về cho chim ăn nói là sát sanh rồi còn chim lồng cá chậu nữa.Mình cũng như bạn nên mình cũng thấu hiểu được phần nào nỗi khổ của bạn,chim ở nhà toàn là những người bạn cho hoặc tặng thôi ít khi mua lắm.thôi thì sướng khổ cũng vì chim bạn nhé,thân

linkentdj

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình là sv :D nghỉ hè dc về quê suốt ngày đi bẫy chim ...hết hè đi học lại lên hn thì ko nuôi dc chim nữa... bây g muốn nuôi chim ở trên này nhưng mà giá chim cao quá :( ko có điều kiện dc :(

thienhuy334

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi , em cũng giống bác , mỗi sáng mẹ phát 10k ăn sáng thì em chiên cơm ăn để dành tiền mua lồng , hiện giờ ít tiền thì e mua lồng sát cũ cho rẽ ,rồi từ từ có tiền mua lồng mây , đem bổi đi dợt cho nhanh lên

anhson_nghean

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hahaha....!mới nuôi thì toàn xài lồng sắt cũ rách nát thôi nà.... đến lúc nuôi tập thành mồi rồi đi mồi kiếm đc bổi về bán kiếm chút tiền rồi mới mua đc lồng tre .... cứ từ từ như vậy là chúng ta có đc nhiều mào hay và có đc nhiều lồng đẹp để chơi và mang đi luyên dợt cho chim lên rồi nà....hihihi:a12:

vinhteh

Thành viên mới
SVC$
0
hs vẫn còn phải nương tựa vào gia đình nên việc nuôi CM đúng là rất khó khăn, mình nghĩ ở đây ai cũng thế thôi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom